Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em tặng chị Út lan ABC này ;)

Lan này có phải cattleya không em. Nhìn màu lạ ghê hen.
Hôm qua chị mua 3 chậu cat chưa có hoa mà sao có 100k thôi. Chả lẽ lại rẻ hơn dendro à ?! Chị nghi ngờ quá. Nhưng nhìn thấy cây đã bám rễ rồi chứ không phải cây mới tách chậu nên cứ mua trồng thử xem sao.

Màu này đẹp hơn Brass xanh hôm trước nè.

Em xem cây huệ này có quái dị không ?

Tự nhiên có một củ bị ngấm nước mưa hay con gì ăn chẳng biết mà bị nứt toác ra. Tưởng nó chết, vậy mà hôm nay nhìn lại thì nó đã chẻ thành 3 ngọn thế này (đang nhú ngọn thứ 4)

1,492
1
0

songviet09

Là Cattleya mini đó chị . Mà sao lan ở trong đó cũng rẻ quá vậy ??? GATO...giò kia của em giờ có hoa mà mua cũng phải trên dưới 200K đó chị .
Bass này không thơm chị ơi . Cái xanh trắng hôm trước thơm lắm .

3,315
5
38

thuyvuong

Active Member

Là Cattleya mini đó chị . Mà sao lan ở trong đó cũng rẻ quá vậy ??? GATO...giò kia của em giờ có hoa mà mua cũng phải trên dưới 200K đó chị .
Bass này không thơm chị ơi . Cái xanh trắng hôm trước thơm lắm .
ơ có người mũi điếc, Bra này buổi tối thơm thế mà bảo không thơm =))

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@SongViet: Từ hôm đến nhà em, ngắm lá Bra đã muốn khuân về 1 giò ngay rồi, đến lúc ngắm hoa lại càng thèm.
Chị lượn từ chợ Mơ đến chợ Bưởi, ngắm các hàng lan mà chẳng thấy. Em mua ở đâu vậy?

427
0
0

poppy summer

@Chi thuytruc: Susi chuyển chủ được rồi, có 6 lá rồi, cuối tuần này em đem qua cho chị, nhân tiện sẽ chuyển cho chị 2 em cúc mặt trời baby mọc lên từ lúc nào không biết nữa. Bông phấn vàng nhà chị sắp có hoa ah, cây nhà em vẫn là nhi đồng.
Hoa nhà em đây:

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Up thêm em này, ra hoa liên tục cả tháng nay.

@Cả nhà: ai thích trồng bướm vàng và mào gà (mầu đỏ và vàng) nhắn em nhá, em vặt ở vườn hoa Nhà hát lớn vô khối.

316
0
0

thuytruc

hi hi, cám ơn poppy nhé. Nếu cái cây hoa đo đỏ như hoa dong riềng ấy có cây con thì cho chị với nhé. Nhà em có trồng cây bỏng màu cam với màu vàng không, nhà chị có nhiều mấy cây đó lắm.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

@SongViet: Từ hôm đến nhà em, ngắm lá Bra đã muốn khuân về 1 giò ngay rồi, đến lúc ngắm hoa lại càng thèm.
Chị lượn từ chợ Mơ đến chợ Bưởi, ngắm các hàng lan mà chẳng thấy. Em mua ở đâu vậy?
Chợ Mơ city chị ơi :D . Hôm qua e thấy có cả màu đỏ chấm nhưng em không mua .

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chợ Mơ city chị ơi :D . Hôm qua e thấy có cả màu đỏ chấm nhưng em không mua .
Là cây có hoa luôn à? Chị thấy lá Bra của em xanh mướt mát, đẹp. Chứ thấy mấy hàng lan bán toàn lá khô khô, úa úa, không phân biệt được và cũng không thích cây lá xấu. Tính chơi lá trước mà.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em vào điểm danh. Lâu quá là lâu rồi em không vào được nhà mình xây nhanh quá nên em cũng không có thời gian đọc hết. Em vừa vào mấy trang cuối nên vào điểm danh luôn và báo cáo các chị nữa.
Em báo cáo: Thưa các chị: Tất cả bọn hạt của các chị gửi cho em giờ em chẳng còn cây nào trừ dừa cạn chị Tuyền gửi ạ. Dừa cạn thì rất tốt và bắt đầu ra hoa. Đến tết chắc là rực rỡ lắm.
Quỷ: Sau thời gian đi vắng vừa rồi về tới vườn thì cái bọn mang về đó chỉ còn có duy nhất một cây lan sậy và chu đỉnh. Buồn.
Chị SV: Chị đặt gạch cây cẩm tú cầu đỏ nhà em mà em chưa có gửi cho c đc chị đã tậu e nó về rồi. Chúc mừng chị có rất nhiều lan đẹp. Chị đã có một lựa chọn tuyệt vời nhưng em lưu ý với chị nhé, dòng chị chọn là dòng cat mini, dòng này siêng bông nhưng có một đặc điểm mà chị đặc biệt chú ý. Thường xuyên kiểm tra dịch bệnh. Khi phát hiện dù là vết bệnh nhỏ nhất cũng cần khẩn trương nhổ lên và tách thân bị bệnh đó đi. Hãy nhìn vào gốc cây chỗ tách thân ra ấy, ở giữa nó có một vết màu đen. Nếu thấy nó thì hãy tiếp tục tách những thân tiếp theo cho tới khi nào hết thì tách thêm hai thân nữa rồi xử lý thuốc ridomi bôi trực tiếp, để nơi thoáng mát chừng vài ngày mới trồng lại nhé. Nếu chị đã nhìn thấy nó thối lên thân đen đen rồi thì coi chừng nó ra đi cả bụi đó nha. Cố gắng lên. Với dòng này chỉ có điều đó là điều đặc biệt chú ý. Nếu phát hiện sớm thì mới có thể cứu đc. Nếu ổn được điều này thì chị cứ vô tư đi, nó nhảy cây con nhanh lắm mà hầu như là nhảy tép nào ra bông tép đó đấy. Chúc chị có nhiều lan đẹp (Cho em ngắm nhờ với, vườn em tan nát rồi. Vài năm nữa em mới gây lại)
HI. Em không nhớ là chị Thuyvuong hay chị Thuytruc đặt gạch em cây vanda cành giao. Là chị nào thì nhắn tin lại cho em. Em nói là sẽ trồng ổn định cho chị nhưng em bận quá nên chưa có trồng được. Sắp tới em có việc trên HN, em sẽ mang lên cho chị. Số DĐ Của em là: 09 ba sáu ba ba hai 8 chín 9.
Thân ái. Chúc các chị hoa lá tưng bừng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
169
0
0

bầu lào

Khoe với cả nhà chậu Bướm đêm lung linh:

Ngũ sắc rực rỡ:

1,492
1
0

songviet09

Chị Út và Mẹ Văn ơi ời ... SV05 của em gieo hôm 12/5 mà hôm nay e phát hiện nó đã nhảy cây con rồi nè chị ơi .

Cái nụ này vẫn chưa chịu nở

3,315
5
38

thuyvuong

Active Member

Em vào điểm danh. Lâu quá là lâu rồi em không vào được nhà mình xây nhanh quá nên em cũng không có thời gian đọc hết. Em vừa vào mấy trang cuối nên vào điểm danh luôn và báo cáo các chị nữa.
Em báo cáo: Thưa các chị: Tất cả bọn hạt của các chị gửi cho em giờ em chẳng còn cây nào trừ dừa cạn chị Tuyền gửi ạ. Dừa cạn thì rất tốt và bắt đầu ra hoa. Đến tết chắc là rực rỡ lắm.
Quỷ: Sau thời gian đi vắng vừa rồi về tới vườn thì cái bọn mang về đó chỉ còn có duy nhất một cây lan sậy và chu đỉnh. Buồn.
Chị SV: Chị đặt gạch cây cẩm tú cầu đỏ nhà em mà em chưa có gửi cho c đc chị đã tậu e nó về rồi. Chúc mừng chị có rất nhiều lan đẹp. Chị đã có một lựa chọn tuyệt vời nhưng em lưu ý với chị nhé, dòng chị chọn là dòng cat mini, dòng này siêng bông nhưng có một đặc điểm mà chị đặc biệt chú ý. Thường xuyên kiểm tra dịch bệnh. Khi phát hiện dù là vết bệnh nhỏ nhất cũng cần khẩn trương nhổ lên và tách thân bị bệnh đó đi. Hãy nhìn vào gốc cây chỗ tách thân ra ấy, ở giữa nó có một vết màu đen. Nếu thấy nó thì hãy tiếp tục tách những thân tiếp theo cho tới khi nào hết thì tách thêm hai thân nữa rồi xử lý thuốc ridomi bôi trực tiếp, để nơi thoáng mát chừng vài ngày mới trồng lại nhé. Nếu chị đã nhìn thấy nó thối lên thân đen đen rồi thì coi chừng nó ra đi cả bụi đó nha. Cố gắng lên. Với dòng này chỉ có điều đó là điều đặc biệt chú ý. Nếu phát hiện sớm thì mới có thể cứu đc. Nếu ổn được điều này thì chị cứ vô tư đi, nó nhảy cây con nhanh lắm mà hầu như là nhảy tép nào ra bông tép đó đấy. Chúc chị có nhiều lan đẹp (Cho em ngắm nhờ với, vườn em tan nát rồi. Vài năm nữa em mới gây lại)
HI. Em không nhớ là chị Thuyvuong hay chị Thuytruc đặt gạch em cây vanda cành giao. Là chị nào thì nhắn tin lại cho em. Em nói là sẽ trồng ổn định cho chị nhưng em bận quá nên chưa có trồng được. Sắp tới em có việc trên HN, em sẽ mang lên cho chị. Số DĐ Của em là: 09 ba sáu ba ba hai 8 chín 9.
Thân ái. Chúc các chị hoa lá tưng bừng.
Nghe tin vườn lan của em mà tiếc, mấy năm nữa mới được ngắm lại vườn đẹp cơ á :(
Chị có đặt gạch vanda cành giao, thanks em vẫn nhớ, hôm nào lên HN nhắn chị nhé @};-

427
0
0

poppy summer

Hôm qua đúng là một ngày đẹp trời, rất nhiều chị em (chủ định và không chủ định) lượn chợ Mơ và cuối cùng off tại nhà chị thuytruc, hix. Em chả mua được gì nhưng về nhà hì hục trồng trồng, tỉa tỉa, sắp xếp lại cái đám cây mọc kiểu tùy hứng nhà em.
Còn đây là toàn thể cái đám em đã và đang gieo hạt.

427
0
0

poppy summer

Nghe lời mẹ chồng, em đành phải trồng cả hoa và rau.

316
0
0

thuytruc

Hi hi, hôm qua và hôm nay là ngày thu hoạch của mình. Hôm qua lượn chợ Mơ lại gặp được mấy chị em đồng bọn vui quá là vui. Chiến lợi phẩm này.
Cây hoa giấy SV chỉ chỏ, mua rồi bao nhiêu người hỏi :D

Tiếp đến đám Hồng trắng, vàng, Hồng lem

Rồi đến đám Lan giá rẻ bất ngờ nữa. Sau khi ghép vào khúc gỗ thì nó như thế này

Còn một đám chưa có gì ghép, treo lên hôm nay vác đến nhờ SV trồng vào chậu nhưng lại quên mang về. Chắc lại phải nhờ khổ chủ tưới cho vài hôm :x

316
0
0

thuytruc

He he

1,492
1
0

songviet09

Vũ nữ đậu đỏ

Lan huệ

Dừa cạn

Chúc cả nhà 1 tuần làm việc vui vẻ:)

316
0
0

thuytruc

SV: Toàn khoe hoa đẹp cho người khác thèm, ghét.
Hôm qua chị đã cắt cái vòi hoa lan cây của em rồi đấy, cho nó khỏe cây. Tối nay về sẽ chuyển chậu cho nó.
Chiến lợi phẩm nhà Poppy đã vào chậu

813
0
0

coldmoon1990

Tớ chưa được mục kích sở thị cái vườn của TT, xem trên này thì tớ thấy nhiều hoa đẹp đẽ lắm. Nhưng có lẽ vẫn cần có một em to cao đẹp trai như em hoa giấy này để làm điểm nhấn hay sao ấy TT, trông sinh động hẳn. Bao nhiêu k vậy TT?

@poppy, Mit Ngoan: Chị mua được Lan Tỏi rồi nhé. Không cần mua giúp chị nhé. May thế là may, đi tìm Lan Tỏi và tìm được lan Tỏi he he.

@Cả Nhà: Đang mùa bướm màu. Chợ Mơ chợ Bưởi đều rất nhiều. Với những ai không mát tay chưa dày dạn kinh nghiệm chiến trận thì tớ có kinh nghiệm là nên mua cây con nhỏ, cao độ 10cm thôi sẽ dễ trồng hơn cây con loại đã cao 20cm. Tớ mua cây cao về trồng bị héo rủ xuống, sau đó tỷ lệ ngỏng lên lại được khá là thấp, đúng hơn là cực thấp, trong khi đó loại cây nhỏ thì hầu như ngỏng lên được 100% luôn.