Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Đương nhiên là chị thích rồi, nhưng nó mini thế em chập nó vào một chậu cho nó đẹp, khi nào nó phát triển tốt tách cho chị một nhánh cũng được.
nếu em còn chỗ gieo thì gieo cho chị ít violet nhé. Khay gieo hạt chị gieo DYT hết rồi. Hi vọng chúng sống được để có cái chia cho mọi người.
còn đây là bình tưới tự tạo
Chị ơi, em phát hiện ra là có khoảng chục em Violet đang mọc lẫn trong đám rau cải, chắc do em gieo chả thấy lên, hết kiên nhẫn đổ đất vào chậu rau cải đây. Tuần này em sẽ nhổ cho chị, chị có lấy bướm vàng ko? có vài cây con tự mọc (em sẽ đem cho chị lá mầu luôn).
Cái đám trong ảnh ko giống DYT mà giống Phlox. Bình tưới xinh nghê, thỉnh thoảng giỏ cho nó vài giọt, hix

Chị ơi violet chị nói có phải violet râu mèo không?
Không em ah, nó là Vilolet hoặc Chân chim, có mầu tím, hồng hoặc phớt hồng, loại này trồng ở miền bắc vào mùa đông.
Chị ơi em thích hoa lắm, chị có thể gửi cho em hạt hoặc gieo cho em không???(chị gieo cho em thì càng tốt)...hihi
Em có ở Hà Nội ko? chị có thể gửi cho em ít hạt Violet và hoa bướm, mấy loại này dễ sống và hoa đẹp.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Up ảnh hoa nhà em cho có tý sắc mầu. Tình hình là hoa nhà em sẽ nở tung tóe trước Tết, hoa trà sắp nở, hoa bướm, cúc susi, cúc magic ...đều đơm nụ cả rồi.

700
0
16

halinhmy

Member

có ship luôn không đấy :)

Nhà mình lá bị vàng rụng thì toàn đoán là thiếu phân rồi bón thấy không vàng tiếp. Nước vo gạo hình như phải để chua mới thật tốt hay sao ý, ở quê thấy mọi người hay làm thế mà mình bắt chước ngâm vẫn bị mùi chua hàng xóm kêu nên ngại không dám ngâm nữa.
Chắc đúng vậy rồi chị ạ, tại em thấy bảo thời kỳ ra Hoa thì ngưng bón phân nên em cho nghỉ luôn :D Nước vo gạo thì em cũng để đến rửa bát tối xong mới tưới vì lúc ấy là kết thúc việc trên sân thượng chứ ko biết tác dụng ra sao.
Nhà đang sẵn đầu trâu 701 em dùng có được ko chị nhỉ?
Ảnh nợ đây ạ:

Xa xa:

Bonus thêm cây Chanh ra Hoa từ tháng 3, đậu 4 quả đẹp quá em định để chơi Tết mà thèm quá xơi hết còn nhõn em này:

Em mới thu hoạch đc gói hạt dừa cạn thẳng 3 màu hồng nhạt, hồng đậm và trắng đều có màu điểm gần nhụy nhà mình có ai cần không ạ?

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Chắc đúng vậy rồi chị ạ, tại em thấy bảo thời kỳ ra Hoa thì ngưng bón phân nên em cho nghỉ luôn :D Nước vo gạo thì em cũng để đến rửa bát tối xong mới tưới vì lúc ấy là kết thúc việc trên sân thượng chứ ko biết tác dụng ra sao.
Nhà đang sẵn đầu trâu 701 em dùng có được ko chị nhỉ?

Em mới thu hoạch đc gói hạt dừa cạn thẳng 3 màu hồng nhạt, hồng đậm và trắng đều có màu điểm gần nhụy nhà mình có ai cần không ạ?

Chị toàn bón vòng quanh mấy loại phân đang có chứ chẳng có lý thuyết gì cả. Ca này khó rồi em ới Quỷ đi :D
Để phần chị hạt dừa cạn màu hồng với nhé @};-

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Trông cây đẹp nhỉ, hơi giống lộc vừng, chị mới nghe về lợi ích của quả cây Thần kỳ chứ chưa nhìn thấy cây,

Cây Thần kỳ là loại cây có thể trồng làm cảnh, cây cho tán lá xum xuê, ít có lá vàng, dễ chăm sóc (chỉ cần tưới nước và bón phân định kỳ), ít sâu bệnh nên không cần sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, cây không đòi hỏi nắng nhiều nên nhà phố vẫn có thể trồng được, ở các nước trên thế giới có nhiệt độ thấp dưới 20 độ C thì cây vẫn phát triển được. Quả của cây khi chín có màu đỏ tươi đẹp mắt, to cỡ đầu ngón tay,dài từ 1-2cm. hoa có mùi thơm thoang thoảng.
Bên cạnh đó, quả của loại cây này có tính năng đánh lừa vị giác của người dùng. Theo đó, sau khi ăn quả Thần kỳ khoảng 5 phút, nếu người dùng ăn một lát chanh hoặc các loại quả chua khác, thì sẽ có cảm giác ngọt ở lưỡi. Tương tự với cà phê không đường, người dùng sẽ không còn cảm giác đắng nghét của cà phê nữa, mà sẽ có vị giống như cà phê pha đường

Mặc dù có cảm giác ngọt khi ăn chanh hay không đắng ở lưỡi khi uống cà phê không đường , nhưng thực chất thức ăn và thức uống vào bao tử vẫn mang tính chua và đắng, nghĩa là người dùng sẽ không phải hấp thu lượng đường vào cơ thể.
Điều này rất phù hợp với những bệnh nhân tiểu đường, họ có thể dùng quả Thần kỳ trước khi ăn đồ chua, hoặc trước khi uống cà phê để vẫn thưởng thức được trọn vẹn hương vị của thức ăn.

Ngoài ra, quả thần kỳ cũng làm giảm vị đắng và cay của bia rượu, vì thế sẽ uống được nhiều hơn. Tuy nhiên không quá lạm dụng tính năng này vì sẽ gây hại cho bao tử và gan.
Tính năng này có tác dụng khoảng 30 phút sau khi ăn quả. Muốn mau hết thì dùng một tách trà nóng.

316
0
0

thuytruc

Nhà Poppy hoa nở đẹp quá.
Songviet: Bán cây này gây quỹ nhưng phải xem nhu cầu thế nào đã. Chị thấy cây này to phải có chậu to và vườn rộng mới trồng được đấy. Xem ra các nhà quen biết đã chật hết rồi chỉ trồng chậu nhỏ được thôi. Hic

316
0
0

thuytruc

Trời âm u quá, up cái ảnh cũ cho sáng vườn lên tí nào

2,501
0
0

Haidang02

Hai cây trên họ nhà bỏng phải không Thuytruc? Chị toàn thấy loại đỏ, hôm nay mới thấy các màu khác đấy. Cây cuối cùng trông giống phlox ...

316
0
0

thuytruc

Hai cây trên họ nhà bỏng phải không Thuytruc? Chị toàn thấy loại đỏ, hôm nay mới thấy các màu khác đấy. Cây cuối cùng trông giống phlox ...
Hai cây trên là cây bỏng, có rất nhiều màu như vàng, cam, trắng, đỏ, hồng cánh đơn, cánh kép. Cây cuối cùng là cây cúc Nữ hoàng hay còn gọi là cúc in đô.
Đây là cây bỏng hồng

đây là cây bỏng vàng cánh kép

đây là cây bỏng trắng

đây là cây bỏng cam cánh kép

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Các loại bỏng nhà em có dễ trồng kô ? Trông đẹp thế.

Thông báo tin vui với cả nhà là DYT nhà tớ giờ bắt đầu lên chi chít như mạ, đã ra ràng được 2 giỏ. Lúc mình ra ngóng vào trông thì nó èo uột chết, lúc mình chả mấy hi vọng thì nó lại nảy mầm khắp nơi nơi...

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Thông báo tin vui với cả nhà là DYT nhà tớ giờ bắt đầu lên chi chít như mạ, đã ra ràng được 2 giỏ. Lúc mình ra ngóng vào trông thì nó èo uột chết, lúc mình chả mấy hi vọng thì nó lại nảy mầm khắp nơi nơi...
thèm quasaaaaaaaaa :D

316
0
0

thuytruc

Bỏng là thứ dễ trồng nhất trần đời. Cắm một cành xuống là thành cây, mà ra hoa cả tháng, hì.
Chị ơi khoe ảnh DYT đi cho mọi người thèm, tả chay không đã :D

2,501
0
0

Haidang02

Bỏng là thứ dễ trồng nhất trần đời. Cắm một cành xuống là thành cây, mà ra hoa cả tháng, hì.
Chờ chị chụp ảnh nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Đây, hy vọng mùa DYT mới nhà chị đây, gieo cùng lứa mà chúng lớn lên chả giống nhau tẹo nào :

Đây là đã cho ra riêng :

Hạt nửa đen nửa trắng mẹ Ngộ cho gieo hạt nào lên hạt đó đây :

Đai châu nở sớm tặng các mẹ :

Dứa mẹ Ngộ cho lần trước. Chị đang thắc mắc em dứa này có hoa không nhỉ ?

Và còn 4 chậu vừa Phlox, mắt nai đang chờ nảy mầm nữa nhé ...

427
0
0

poppy summer

Chị ơi, DYT của chị gieo từ bao giờ thế, cái đám nhà em đây, 2 cây đã cho ra ở riêng nhưng mà vẫn bé tẹo. Cái hạt nửa đỏ nửa trắng chắc là Baloon gì đấy. Hạt này chị Mít lúc nào rảnh cho em nhé. Khi nào sang xuân chị đèn cho em hạt MG tím sọc nhé. Phlox lớn thế này rồi, ai có kinh nghiệm với em này cho em xin 500đ, hix. Như thế này trồnhg có dầy quá ko? em sợ nó die nên cứ cho 2-3 cây một gốc.

Susi bắt đầu nở, thế là đến Tết thì tàn...

2,501
0
0

Haidang02

Chị ơi, DYT của chị gieo từ bao giờ thế, cái đám nhà em đây, 2 cây đã cho ra ở riêng nhưng mà vẫn bé tẹo. Cái hạt nửa đỏ nửa trắng chắc là Baloon gì đấy. Hạt này chị Mít lúc nào rảnh cho em nhé. Khi nào sang xuân chị đèn cho em hạt MG tím sọc nhé. Phlox lớn thế này rồi, ai có kinh nghiệm với em này cho em xin 500đ, hix. Như thế này trồnhg có dầy quá ko? em sợ nó die nên cứ cho 2-3 cây một gốc.

Chị gieo DYT cũng phải được hơn 2 tháng. Nó lên đợt đầu chết mất một ít, đợt 2 được mấy em lớn vổng, đợt 3 giờ chi chít như em đã thấy. Tự nó chia đợt ra chứ chị gieo tất vào một lần.
Thế phlox của em gieo từ bao giờ ?
Hạt MG tím sọc có rồi, mới được 6 hạt, nhưng gieo cũng OK, em PM lại địa chỉ cho chị, chị gửi nhé.

316
0
0

thuytruc

Poppy: flox lên đẹp thế, nhà chị chết hết rồi, còn mấy cây èo uột chị cũng chả buồn chăm nữa. Hạt babloon gì đấy hình như nhà chị cũng còn, để về chị xem lại nếu còn chị ới em nhé. Susi chỉ lên được một đợt hoa rồi tàn chứ nó không để cả mùa được à. Cây em cho chị lên rất đẹp. Bọn này chắc dễ sống. DYT em gieo là DYT gì đấy. Chị cũng gieo mới lên lấm tấm, sợ nuôi đến khi có hoa thì tàn mất.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Susi bắt đầu nở, thế là đến Tết thì tàn...
Poppy: flox lên đẹp thế, nhà chị chết hết rồi, còn mấy cây èo uột chị cũng chả buồn chăm nữa. Hạt babloon gì đấy hình như nhà chị cũng còn, để về chị xem lại nếu còn chị ới em nhé. Susi chỉ lên được một đợt hoa rồi tàn chứ nó không để cả mùa được à. Cây em cho chị lên rất đẹp. Bọn này chắc dễ sống. DYT em gieo là DYT gì đấy. Chị cũng gieo mới lên lấm tấm, sợ nuôi đến khi có hoa thì tàn mất.
Susi hoa tàn chị ngắt đi là ở các nách lá lại ra ngọn mới, em nhớ phải được đến 3 tháng đấy. Năm nay em lười không gieo hạt gì nhìn hoa tết nhà mọi người thèm quá.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Poppy, cuối năm bận quá. Chị để hạt Balloon vine trong ngăn kéo văn phòng từ lâu rồi, hay em sang CQ chị lấy nhé. Trước khi đến gọi ĐT cho chị.

Chị Thủy, phlox nhà em đã sắp có hoa rồi, nhưng chỉ có 1 cây trồng trong chậu lên tốt thôi. Đám còn lại thấy còi quá, em mang hết xuống bồn hoa dưới nhà trồng rồi.