Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Poppy, cuối năm bận quá. Chị để hạt Balloon vine trong ngăn kéo văn phòng từ lâu rồi, hay em sang CQ chị lấy nhé. Trước khi đến gọi ĐT cho chị.

Chị Thủy, phlox nhà em đã sắp có hoa rồi, nhưng chỉ có 1 cây trồng trong chậu lên tốt thôi. Đám còn lại thấy còi quá, em mang hết xuống bồn hoa dưới nhà trồng rồi.
Ok, để em đi bộ qua cơ quan chị lấy. Phlox đến lúc sắp có hoa là bao lâu rồi chị?
@Chị Đèn: Phlox em gieo đc khoảng tháng rưỡi. MG gieo mùa này đc ko chị? em sẽ PM địa chỉ nhà em, tks chị.
@Chị thuytruc: DYT em gieo cũng lâu rồi, cũng 1 tháng rưỡi, nếu em nhớ ko sai thì đám này có ít nhất 2 mầu, tím nhung và hồng rủ, có thể có hồng viền hoặc tím viền nữa. Cái này là do em gieo mấy đợt chít hết, tức mình đổ tất số hạt còn lại vào mấy cái cốc này, sau này muốn tách chúng ra cũng khó chị nhỉ.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Ok, để em đi bộ qua cơ quan chị lấy. Phlox đến lúc sắp có hoa là bao lâu rồi chị?
Phlox từ lúc gieo hạt tới lúc ra hoa là khoảng 2,5 tháng nhé. Em vẫn có số ĐT của chị chứ.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Em khoe Cúc tặng cả nhà:)
Mấy cành ngắt ở chậu cúc tiền trăm của Ong năm ngoái, năm nay được bằng này hoa.

hội chứng thích rủ chứ gốc gác của bạn ý là thân thẳng tưng

Mem mới, from Big C

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Eo ơi cây cúc của e chết rồi huhu

700
0
16

halinhmy

Member

Chị toàn bón vòng quanh mấy loại phân đang có chứ chẳng có lý thuyết gì cả. Ca này khó rồi em ới Quỷ đi :D
Để phần chị hạt dừa cạn màu hồng với nhé @};-
Chị ơi chắc Quỷ đang bận hàng Tết rồi. Mà em bón đầu trâu vàng lá nó ngả xanh rồi hi hi nhưng quả nó đậm màu hơn ko biết ăn có bị sao ko nhỉ.
Hạt dừa em ẩu quá để lẫn 3 màu vào nhau rồi, chị có cần em gieo hạt chờ ra Hoa xác định giới tính rồi mới lấy không ạ?

700
0
16

halinhmy

Member

Em đang gieo hạt cẩm chướng, cũng nhiều màu, chắc chờ sang Xuân mới có hoa ngắm..

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị ơi chắc Quỷ đang bận hàng Tết rồi. Mà em bón đầu trâu vàng lá nó ngả xanh rồi hi hi nhưng quả nó đậm màu hơn ko biết ăn có bị sao ko nhỉ.
Hạt dừa em ẩu quá để lẫn 3 màu vào nhau rồi, chị có cần em gieo hạt chờ ra Hoa xác định giới tính rồi mới lấy không ạ?
thôi kệ lẫn không sao đâu em ơi, chị có hạt dừa cạn rủ trắng và đỏ mà gieo mãi chẳng lên, em gieo luôn cho chị xin cây thì tốt quá hihi dạo này lười lắm rồi :D
cà chua thì mình có ăn ngay đâu, đợi sau 1,2 tuần hãy hái quả chị nghĩ là ổn, mà bón phân bao giờ cũng bón thấp hơn liều lượng hướng dẫn trên bao bì nhé. Để cho an toàn chắc rau quả em nên mua phân vi sinh sẽ yên tâm hơn, chị mua ở Fivimart phân vi sinh của Nam Định mà quên không khoe, rẻ lắm 8k/ túi 500g bón rau thoải mái, trộn luôn vào đất trồng lúc đầu.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Phlox từ lúc gieo hạt tới lúc ra hoa là khoảng 2,5 tháng nhé. Em vẫn có số ĐT của chị chứ.
Mít ơi, thế trồng khoảng mấy cây vào chậu là vừa nhỉ, nhà tớ đang nảy mầm rồi ...

317
0
0

tuyen-virgo

Lâu lắm mới mò vào post bài, vì cái ô trả lời nó cứ nhảy lưng tưng hoài...

Son Môi/Cá vàng:

Hoa Mua Đà Lạt, Mình mang về hồi giữa tháng 8, chỉ có vài cành lơ thơ thôi, cây mau lớn lắm và ra hoa rất to:

Chị Coldmoon ơi, 2 củ Tiên Ông (Hyacinth) từ dạo Tết nè Chị, sắp có hoa ngắm rồi ạ, cả nhà năm nay chơi Tiên Ông nhé, có thể dưỡng củ cho năm sau đấy:

Có người cũng dưỡng được củ Tiên Ông, nhưng do nóng tính quá, bắt Tiên xuống trần sớm, nên Tiên chẳng kịp ôm hoa theo... ;)

317
0
0

tuyen-virgo

Nhân tiện, hỏi luôn Dự án "OSAKA" khởi công từ năm ngoái, năm nay thế nào rồi, cả nhà ơi update nhé!:)

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Mít ơi, thế trồng khoảng mấy cây vào chậu là vừa nhỉ, nhà tớ đang nảy mầm rồi ...
Chị ơi, còn tùy chậu to nhỏ, dài ngắn nữa chứ. Em hay làm thế này: gieo vào khay gieo hạt, rồi chuyển qua hộp sữa chua, sau đó vào chậu nhỏ, đến lúc cây lớn thì mới cho vào chậu dài treo ở ban công. Đó là em áp dụng với DYT, còn Phlox em trồng gần hết xuống bồn hoa chung cư rồi, còn mỗi 1 cây đang có nụ, mong chờ từng ngày tới lúc nở để khoe.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Chị ơi, còn tùy chậu to nhỏ, dài ngắn nữa chứ. Em hay làm thế này: gieo vào khay gieo hạt, rồi chuyển qua hộp sữa chua, sau đó vào chậu nhỏ, đến lúc cây lớn thì mới cho vào chậu dài treo ở ban công. Đó là em áp dụng với DYT, còn Phlox em trồng gần hết xuống bồn hoa chung cư rồi, còn mỗi 1 cây đang có nụ, mong chờ từng ngày tới lúc nở để khoe.
Èo, chuyển lắm thế nhỡ nó tèo thì sao. Chị chỉ chuyển 1 lần từ chỗ gieo hạt sang chậu luôn mà còn lo ngay ngáy. Phlox thì chị không biết cây nó to bé ra sao mà chuyển chậu, chị tưởng nhà em có rồi thì pót một chậu cho chị nhìn mà suy ra.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Lâu lắm mới mò vào post bài, vì cái ô trả lời nó cứ nhảy lưng tưng hoài...
cả nhà năm nay chơi Tiên Ông nhé, có thể dưỡng củ cho năm sau đấy:

CHị Tuyền tiên ông trong miền nam có bán không chị? Em nghe nói cây này hoa thơm lắm!

317
0
0

tuyen-virgo

Gloxinia: Miền Nam không có Em ơi, HN có từ nguồn TQ thôi, hoa xứ lạnh mà. Hoa thơm lắm, nó còn có tên là Lan Dạ Hương mà!

151
0
0

derma

Hic hnay mới có tgian vào nhà mình. Dạo này e bận quá chẳng có tgian chăm cây nữa. Gần đến Tết rồi gieo cây gì đc hả các chị?

Chị Tuyền
: Dạo này HN lạnh quá hay sao mà osaka em chẳng thấy lớn lên mấy c ạ. Hic.

Chị Poppy: Chị ơi dạo này c có cây gì nhiều k cho em xin với. Em có 1 số hạt nhiều loại mà sợ k dám gieo, sợ gieo sẽ chết. Hay e mang sang gửi c gieo hộ rồi e qua xin đc k :p

1
0
0

metrangduy

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà -Tầng 9 - "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..."

Các mẹ ơi, cho em tham gia với nha, em giờ mới chuyển về nhà mới, có vườn có chỗ để thỏa chí trồng các cây mà mình thích. Đây là cây son môi em mang về từ Bình Định, giờ nó nhú lên 2 chùm hoa nhỏ xíu trông yêu lắm, và cây lan sò, lá của nó hệt như con sò ấy các chị ạ, hoa thì nhỏ, màu đỏ, dễ thương vô cùng.

427
0
0

poppy summer

Em khoe Cúc tặng cả nhà:)
Mấy cành ngắt ở chậu cúc tiền trăm của Ong năm ngoái, năm nay được bằng này hoa.
Đẹp quá, ngưỡng mộ quá. Mình cũng mới rước một em như thế này, thân cũng thẳng tưng, chả rủ chả uốn éo gì hết. Nghe nàng bán hàng hót rằng cúc này là cúc ta, hoa thì thơm, chơi đuợc dài lâu, năm này qua năm khác. Nghe bùi tai, vác về thay chậu rồi, sẽ chụp ảnh show hàng cho cả nhà xem.
Hic hnay mới có tgian vào nhà mình. Dạo này e bận quá chẳng có tgian chăm cây nữa. Gần đến Tết rồi gieo cây gì đc hả các chị?

Chị Tuyền
: Dạo này HN lạnh quá hay sao mà osaka em chẳng thấy lớn lên mấy c ạ. Hic.

Chị Poppy: Chị ơi dạo này c có cây gì nhiều k cho em xin với. Em có 1 số hạt nhiều loại mà sợ k dám gieo, sợ gieo sẽ chết. Hay e mang sang gửi c gieo hộ rồi e qua xin đc k :p
Em có hạt gì vậy? Cây con Violet chị đã nhổ cho em rồi nhé, có gì chị sẽ nhắn cho em.

105
0
0

gloxinia

Tặng mọi người TLL mới nở đây! Cây này em chăm chút lại, mới có nụ mới mọc nụ mới! ^^
Đang chúm chím nụ!

Hôm nay đã nở bung

Chúc mọi người tuần mới vui vẻ!

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, lão quỷ bận đi tán gái chứ chẳng hàng họ gì cả!

273
0
0

meby

@Q: lâu ngày quá, dạo này bận hay sao mà ít vô nhà vậy? Đã hết "độc hành" chưa em?

Thời tiết dạo này u ám quá, hoa hoét đây:

Còn đây là mắt nai đợi Tết: