Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Đỗ quyên nở cả tháng nay rồi.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Thuyvuong ơi, em nó còn lá không ạ? nếu còn lá thì chị bóp cho nó gãy đi nhé để đón mùa hoa thôi.
Còn 1 nửa thân lá em ơi, chị thấy nhiều lá non lắm vẫn cứ thế bóp à hihi
năm ngoái nói cắt nước thế là chị cắt hẳn 100% dẫn đến những lá trên thân non mới nảy cũng rụng sạch, chị tưởng ra hoa xong tưới lại thì mấy mầm non ý mọc tiếp hóa ra trơ khấc luôn tiếc quá. Năm nay cũng có mấy mầm mọc được khoảng 5cm rồi. Em hướng dẫn lại cho chị với, cắt nước là không tưới lên thân lên lá chỉ tưới ở rễ hay vẫn cắt 100% kệ mầm này tèo thì sẽ mọc mầm khác ?

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

hello ngày mới :)

105
0
0

gloxinia

Hoa cũ nhưng hình mới nha

tiếp theo là mắt nai gieo hạt, gieo màu hồng nhưng khi nở thì lại là màu tím tím ???

Chúc cả nhà một ngày vui vẻ! ^^

813
0
0

coldmoon1990

Đỗ quyên nở cả tháng nay rồi.
Đỗ quyên nhà em là đỗ quyên tàu đúng không em? Chị thấy nhiều người nói cây này chơi hoa Tết xong vứt đi không trồng được, nhưng nhà xếp chị có 2 chậu mấy năm nay rồi ngon lành và siêng hoa hơn đỗ quyên ta. Xếp chị chả làm gì ngoài tưới ít nước và ấn chặt đất dưới gốc cây, không để lỏng lẻo.

Chị cũng mới sắm 2 chậu , được 3 tháng rồi vẫn đang khỏe khoắn ngon lành nên nghĩ sẽ chăm được - giờ thấy cây của em hoa tưng bừng làm chị tràn trề hy vọng hơn. Ưa nắng nhiều hay nắng ít hả em?

Mai ax chị lại hoãn đi Hải dương rồi mới buồn chứ. Thôi chị lên kế haọch dài hơi với vụ Thanh Long này vậy, chị cũng muốn xin thuyvuong xin Dì một đoạn nhưng nhà trồng có 1 chậu mà xin 1 đoạn khéo hết cả cây, thôi nín đã. Biết chỗ rồi thế nào cũng xin được.

hello ngày mới :)
Chậu loa kèn huệ của T hay kinh luôn - vừa lắm hoa vừa có cả chua me làm nền. Chua Me nhà chị ra 1 đợt hoa rồi đấy.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Mai ax chị lại hoãn đi Hải dương rồi mới buồn chứ. Thôi chị lên kế haọch dài hơi với vụ Thanh Long này vậy, chị cũng muốn xin thuyvuong xin Dì một đoạn nhưng nhà trồng có 1 chậu mà xin 1 đoạn khéo hết cả cây, thôi nín đã. Biết chỗ rồi thế nào cũng xin được.

Chậu loa kèn huệ của T hay kinh luôn - vừa lắm hoa vừa có cả chua me làm nền. Chua Me nhà chị ra 1 đợt hoa rồi đấy.
Để em sang ngó rồi cắt cho chị, đợt trước em thấy dì em cho bò theo tường cũng nhiều lắm.
Chua me là học em songviet làm nền cho huệ chứ ngày xưa lên tẹo cỏ nào là em nhổ sạch.

832
0
0

Phụng Hàm

Chị Thuyvuong: Vâng, chị cứ bóp lá đi không sao đâu ạ. nhưng đừng cắt nước nữa nhé vì đã có cây con rồi cắt nước cây chột đấy. Chắc sẽ không nhiều hoa nhưng phải chấp nhận không có lại bị hỏng mầm đó ạ. Chị tưới gốc mà không tưới lên thân nhé. Hay nghe em làm quả nhân kei đi sang năm có thêm mấy em bé mà chăm nhỉ? Nếu nhân kei chị bẻ gập thân gần gốc nhưng không bẻ gãy sau đó tưới lên thân thì sẽ có em bé ạ.
Chị Coldmoon: Cây năm trước em mua khi đã hết hoa, một cánh đơn, một cánh kép lúc đó cây đã suy lắm rồi nhưng có 20k 2 cây nên em lấy bừa về chăm và theo dõi cứ nắng là rụng lá nên em cho vào nơi ít nắng thì ok. Chị à em thấy ẩm, ít nắng thế là xong cũng ngon lành thôi em chẳng phân thuốc gì cả. Tiếc nhỉ? Chị xuống giờ thì nhiều hoa lắm tha hồ mà tha lôi hihi. Thôi, khi khác vậy chị iu nhỉ.

427
0
0

poppy summer

@Gloxia, cúc vàng với dừa cạn đẹp quá. Chị nhắn địa chỉ của chị rùi, tks em nhá.
@Chị Mít: nếu dừa cạn nảy mầm, em sẽ share với chị. Hạt huệ em vùi xuống đất cả tuần rồi, tưới nước thường xuyên mà chưa thấy động tĩnh gì.
@Chị thuytruc: chị có trồng Cúc vạn thọ và Bướm vàng chanh ko? chúng mọc lên nhiều quá, ra lá thật rồ.

1,517
0
0

Mehuungo

@Gloxia, cúc vàng với dừa cạn đẹp quá. Chị nhắn địa chỉ của chị rùi, tks em nhá.
@Chị Mít: nếu dừa cạn nảy mầm, em sẽ share với chị. Hạt huệ em vùi xuống đất cả tuần rồi, tưới nước thường xuyên mà chưa thấy động tĩnh gì.
@Chị thuytruc: chị có trồng Cúc vạn thọ và Bướm vàng chanh ko? chúng mọc lên nhiều quá, ra lá thật rồ.
Em ơi nếu có nhiều thì cho chị xin 1 ít cây Bướm vàng chanh nhé. Cám ơn em nhiều

427
0
0

poppy summer

Okie chị. Khoảng 1 tuần nữa chị lấy cho nó cứng cáp nhé, nó mới ra lá thật thôi. Chị có thích cúc vạn thọ không, có cả vàng tươi và cam, nó mọc lên chi chít ah.

1,517
0
0

Mehuungo

ok em , tuần này chị cũng đi vắng chưa lấy được. Chị ko thích cúc vạn thọ hihi... Cám ơn em nhiều.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Vườn tháng 3 :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Huệ của e nở hoa chưa chị Thúy ơi, lại thèm rồi hihi

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Huệ của e nở hoa chưa chị Thúy ơi, lại thèm rồi hihi
có 2 em đang có vòi rồi, hehe đã chia đâu mà biết củ nào của ai nhỉ :D

813
0
0

coldmoon1990

Vườn tháng 3 :)

Vườn nhà em thích nhỉ. Sao rộng thế mà T không xí một vạt làm một khoảng trồng hoa cây dưới đất hả T? CN chị sẽ gọi, em có nhà là chị sang, không thì thứ 2, ngày nào chị cũng đi được.

Ong nâu nâu có thồ gì từ nhà chị T về không?

Khoe bông Lavender đầu tiên của chị nhé. Không tưởng tượng là cũng có ngày mình được nhìn thấy hoa lavender ở nhà mình, dù nó mới bé xiu xiu, và tương lai chắc cũng chỉ bé xiu xiu chứ chả dài như hoa xịn được.

Hai bông này bị không có nền và bị nhầm nhọt kém cỏi sao đấy nên hoa cần chụp thì mờ mà phông nền cực xấu thì rõ mồn một, thôi mọi người tưởng tượng thêm nhé.

Còn đây là xác pháo xanh tím, mới chớm nụ, không biết dài hết cỡ sẽ bằng bao nhiêu

Mai đỏ Đà Lạt, thấp thoáng cũng vui vui. Chắc 10 năm nữa cây mới cao bằng cây chuối.

Airplants đã ra bông (chị nghĩ là bông chứ không phải mầm, vì giống cái bông cũ lắm). 4 cây chị mua ở Philippine về chết 1, còn 3 em dặt dẹo khô héo lắm tưởng cũng sẽ tèo, không ngờ giờ em nào cũng đơm bông, mà tận 2 bông chứ không phải 1. Nhưng nếu không phải là bông mà là mầm mới thì cũng vẫn vui như thường.

813
0
0

coldmoon1990

Ngọc thảo kép, chưa rộ hoa

Son môi Tàu mua chợ Mơ năm ngoái, đợt này nảy ra mấy chục bông luôn. Son môi Thái có vẻ không mắn bằng em này (hay của nhà tớ nó thế không biết nữa).

Đông hàu Sài gòn tốt tươi mơn mởn thế này rồi Út ơi. Mình trồng lên chậm nhưng chị thấy cây nõn hơn cây bán ngoài chợ Mơ đấy.

Bông trà cuối cùng (mua chợ Mơ 140k). Hôm đầy hoa thì lười không chụp, hôm nay còn nhõn 1 bông.

Mắt nai cũng gốc Sài gòn tiếp. Dễ trồng, cắm cành xuống là lên, hạt rụng xuống bay tứ tung mọc cây con khắp nơi. Tuy nhiên nắng là héo rủ rượi, tắt nắng tưới lại tươi lại.

IVY bắt đầu leo bám vào tường. Tuy nhiên em ấy bò chậm ghê gớm, 2 tháng chỉ bò được 1-2cm. Tớ sẽ hy sinh một mảng tường cho em IVY này leo thử nghiệm.

Đây là món huệ kèn thấy có mầm hoa bị tớ moi lên cho vào chậu. Lá xấu quá nên cắt cụt luôn. Có 1 mầm trông không đo đỏ giống các mầm khác, không biết có phải huệ kèn trắng không.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

hihi bông hoa trà nhà chị CM trông như bông hoa tỉa từ quả dưa hấu ý :D

gọi là vườn cho oai chứ nó là cái trần nhà của tầng dưới nhà em được sử dụng nên có tẹo đất nào đâu chị :)

105
0
0

gloxinia

Chị Ong ơi sự nghiệp huệ cá hồi đến đâu rồi chị! Em đang chờ chị khai trương! hic lâu quá rùi, ko bít chị còn nhớ ko! hihi