Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Hehe, hình như có tên mù chữ, không biết bác này đọc thấy ai bán gì ở đây mà chúc bán đắt hàng, bày đặt up

213
0
0

"hot boy utvanut"

Nhà em sáng nào cũng nấu sữa đậu nành. Còn cái bã đậu nành mình làm gì với nó được các chị nhỉ ? Cho thẳng ra gốc cây không biết có được không hay phải ủ thế nào. Em mới thử bỏ vào gốc một hôm mà nhiều con nhặng lắm, lại bay mùi chua nữa.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Lâu quá mới lại trồi lên, em bữa ni nghỉ hè rồi, sẽ cố gắng vào thăm nhà mình thường xuyên

Haiz, lại có dấu hiệu của Aphrodite. Công nhận càng nghĩ càng tức cười, một lô hàng đem chia "mù" ra mấy nơi, rứa mà chổ toàn cá hồi chổ lại toàn aphrodite. Củ thứ 3 vẫn chưa nở, nụ mới hé và em mới xác định 90% thôi. Đây là hoa cây 2.

1,284
1
0

small_dracula

Nhà em sáng nào cũng nấu sữa đậu nành. Còn cái bã đậu nành mình làm gì với nó được các chị nhỉ ? Cho thẳng ra gốc cây không biết có được không hay phải ủ thế nào. Em mới thử bỏ vào gốc một hôm mà nhiều con nhặng lắm, lại bay mùi chua nữa.
cái thứ hữu cơ gì ngâm xong tưới cũng đều tốt hết chị ơi, xác ĐV - TV phải qua quá trình thối rữa thì mới thành vô cơ cho cây hấp thụ, chị bón thẳng thì hay bị côn trùng phá vì giai đoạn đầu côn trùng còn ăn được, ngâm bình thường như ngâm ốc hay cá hay bánh dầu vậy thôi

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị hình như chưa có cái e đấy Q ơi.

813
0
0

coldmoon1990

cái thứ hữu cơ gì ngâm xong tưới cũng đều tốt hết chị ơi, xác ĐV - TV phải qua quá trình thối rữa thì mới thành vô cơ cho cây hấp thụ, chị bón thẳng thì hay bị côn trùng phá vì giai đoạn đầu côn trùng còn ăn được, ngâm bình thường như ngâm ốc hay cá hay bánh dầu vậy thôi
Út ơi. Đã định chỉ đọc xong ra luôn lại phải nói vớt mấy câu. Chị đọc bên vườn rau trong TP HCM thấy họ bảo nhau trộn bã đậu với đất rồi ngâm/ủ thì đỡ mùi. Chị lười, chỉ ngâm nước không, chị thấy vẫn chịu được. Ngày xưa bé đi qua chỗ làm đậu phải chạy vì mùi bã chua ghê ghê. Giừo ngồi xúc bã đậu ngâm trộn đất tay bo luôn, chứng tỏ mình hết lòng vì cây cối quá hì hì. Nói chứ ngâm 2 tuần là đem ra trộn với đất dùng được, họ hướng dẫn 1 bã 9 đất hay 1 bã 3 đất chị quên rồi (hi hi), nhưng chị mới dùng để trồng cây thôi, chị trộn 1:3 cho phần đất dưới rồi đặt cây lên, đất trên không trộn bã cho đỡ mùi. Chị trồng 2 chậu hồng tỷ muội thấy ra hoa ác lắm, và hoa lâu tàn, chả biết có tại nhờ bã đậu nành không?

Nhưng chị chưa bón thử bã ngâm bao giờ. Vụ bón chắc em theo hướng dẫn của bạn Quỷ đi, dùng như với bánh dầu ngâm. Bánh dầu ngâm thì dùng thế nào em Quỷ???????????

813
0
0

coldmoon1990

Show luôn chậu tỷ muội bã đậu nè

Cùng với em mai chiếu thủy, tớ chịu chả chụp được cho tử tế hơn

Lộc vừng năm nay ra hoa chi chít và đều, đẹp nhất từ ngày trồng em ấy đến giừ, tuy nhiên cao quá tớ cũng không chụp được

Hoa dưới gốc

Trên ngọn

Dưới đất sau cơn mưa tối 22/5

813
0
0

coldmoon1990

Tiện thể show thêm hai niềm vui tháng 5 của tớ

Em sim năm ngoái ra được từng này nụ mỗi cành

Năm nay em ấy bội thu luôn, mấy hôm nay em ấy nở bung tung xòe mà chụp chẳng lên, thôi kệ

Đám thanh long, lớn nhanh hơn bất kỳ cây nào khác tớ trồng mới vui chứ

Mầm khác

2 mầm mới, hôm nay hình như teo mất một mầm rồi thì phải

Năm ngoái tớ chụp ảnh hoa chà là xong chẳng đậu trái nào. Năm nay tớ không chụp nữa mặc dù đang có 3 chùm bự bự bự. Hy vọng hy vọng hy vọng.

Tin vui cho ai mê cúc dại trắng Đà Lạt: cả đám tớ đánh cây cả đất lẫn đám mọi người nhổ bung lên chỉ có rễ không đem về trồng đều đã bén rễ lên ngon lành tươi tốt. Tuy nhiên đám đánh cả bầu đất trông vẫn khỏe hơn.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Lộc vừng nhà em 3 năm nay mỗi năm ra 1 cành hoa, cơ mà em trồng vào chậu nên không so bì với nhà chị Moon :D

1,517
0
0

Mehuungo

Út ơi cái bã đậu nành em cho vào thùng sơn , rồi đổ nước vào ủ 1 thời gian , sau múc nước ra tưới cây tốt cực kỳ, chị GV nhà chị toàn mua về làm thế để tưới rau. Nhưng hơi có mùi nhé, nhưng chỉ 1 lúc thôi.

Kế hoạch của chị vào SG tuần này phá sản rồi, chắc phải 2 tuần nữa cơ. Đúng là nói trước bước ko qua huhu...

105
0
0

gloxinia

Tặng cả nhà hoa hồng đào mới nở! hương thoang thoảng! ^^

Tại hậu đậu quá em làm xém gãy vòi bông nên phải lấy cây đỡ! hihi! nên chỉ chụp hoa của em nó thôi!

Cận cảnh em nó!

Hy vọng năm sau em nó ko bị nhạt màu vì thời tiết nóng bức của MN! hihi

bonus thêm em thược dược from Dalat

16
0
0

benkhoa

Mình vừa mua 1 em thiên lý, đã search qua google nhưnng chưa sure lắm.Mình muốn trồng trong chậu hoặc thùng xốp,không biết có đủ dinh dưỡng cho em nó không.các chị mách giúp nhé.tks a lots....

813
0
0

coldmoon1990

@Ong: Ong qua đây nhé: số nhà 50, ngõ 111, Nguyễn Phong Sắc (ngay gần cây xăng nhé). Cứ sau 7 giờ tối chắc bạn ấy về nhà, hỏi chị Hằng nhé, lấy đồ chị Dung gửi. 1 khuôn và 1 themometer.

Vừa khoe cây mai chiếu thủy trang trước, đêm qua bị bê trộm mất rồi. Tối qua vừa bón phân cho em nó xong. TỚ CỨ THẤY BUỒN BUỒN, TIẾC CÔNG THÌ CÓ TIẾC NHƯNG KHÔNG BUỒN VÌ MẤT CÔNG CHĂM SÓC. Mà buồn cho cái sự đời, cây ra hoa chi chít thơm ngát cả xóm, ai đi qua cũng nắc nỏm. Hàng xóm được thưởng thức chứ mình có được ngắm mấy đâu. Mấy cây để ở vỉa hè mình đều tính trồng cây gì đẹp cho cả làng và khó bị bẻ vặt. Nhưng bê cả chậu luôn thì chịu rồi, mặc dù đã chằng buộc dây thép. Cây tuyết sơn phi hồ gì đó mới mua cũng bị trộm hụt, định nhổ hoặc bê đi nhưng chưa bê được chắc vì chằng buộc kỹ hơn, lăn kềnh đổ ra đường, đất 1 nơi cây 1 nơi. Từ sáng đến giờ cứ thấy buồn. Tớ bị mất cây nhiều lần rồi nên mới buộc dây thép bảo vệ, nhưng lần này sao thấy nản thế.

427
0
0

poppy summer

Chia buồn với bác. Trộm nó có biết suy nghĩ đâu, nên bác cũng đừng buồn cho cái sự đời. Thôi cây thì để trong sân cho lành, ngoài vỉa hè nguy hiểm cho chúng lắm.

Tình hình mưa gió cả tuần vừa rồi làm em thiệt hại một số cây, vì sợ nắng nóng phải tưới nhiều nên em cho đất thịt, ko trộn trấu, perlite, mưa nhiều ko thoát được nước thế là chúng die.

105
0
0

gloxinia

Em đang có hạt mãn đỉnh hồng với cleome ( trắng và hồng ) ko biết có chị nào trồng ko em gởi cho?

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Vừa khoe cây mai chiếu thủy trang trước, đêm qua bị bê trộm mất rồi. Tối qua vừa bón phân cho em nó xong. TỚ CỨ THẤY BUỒN BUỒN, TIẾC CÔNG THÌ CÓ TIẾC NHƯNG KHÔNG BUỒN VÌ MẤT CÔNG CHĂM SÓC. Mà buồn cho cái sự đời, cây ra hoa chi chít thơm ngát cả xóm, ai đi qua cũng nắc nỏm. Hàng xóm được thưởng thức chứ mình có được ngắm mấy đâu. Mấy cây để ở vỉa hè mình đều tính trồng cây gì đẹp cho cả làng và khó bị bẻ vặt. Nhưng bê cả chậu luôn thì chịu rồi, mặc dù đã chằng buộc dây thép. Cây tuyết sơn phi hồ gì đó mới mua cũng bị trộm hụt, định nhổ hoặc bê đi nhưng chưa bê được chắc vì chằng buộc kỹ hơn, lăn kềnh đổ ra đường, đất 1 nơi cây 1 nơi. Từ sáng đến giờ cứ thấy buồn. Tớ bị mất cây nhiều lần rồi nên mới buộc dây thép bảo vệ, nhưng lần này sao thấy nản thế.
Chia buồn với chị nha! Trộm giờ cái gì cũng khinh hết, nhà chị em trồng mấy cây lan treo lủng lẳng thế mà tối có cũng trèo vào rinh mấy chậu đi mất tong lun!

316
0
0

thuytruc

Hôm qua đi chợ đầu mối xem cây. Cứ ngắm đi ngắm lại em Mai chiếu thủy muốn mua, hoa thơm quá. Có 100k 1 cây to đùng. Nhưng to quá sợ không chở về được nên cứ tần ngần mãi. Chắc lần sau gặp em nhỏ hơn mình sẽ rinh em ấy về.

813
0
0

coldmoon1990

Hôm qua đi chợ đầu mối xem cây. Cứ ngắm đi ngắm lại em Mai chiếu thủy muốn mua, hoa thơm quá. Có 100k 1 cây to đùng. Nhưng to quá sợ không chở về được nên cứ tần ngần mãi. Chắc lần sau gặp em nhỏ hơn mình sẽ rinh em ấy về.
Mua đi T ạ, em ấy dễ tính ghê gớm.

Cây to tướng vừa bị mất trộm của tớ: năm ngoái tớ cũng mua ở chợ Mơ, tớ không nhớ chính xác là 30k hay 40k, nhưng chắc chắn là không quá 50k đâu T. Năm nay lên 100k rồi ...... Lúc tớ mua cuối mùa hoa nên em ấy lơ thơ lắm. Sau Tết mấy tháng em ấy vẫn cứ trơ trơ không lá toàn cành, tớ phải bấm liên tục xem còn sống không, đến lúc ra lá thì ra nụ luôn, thơm thì khỏi bàn, nhưng tớ thích em ấy nhất ở chỗ trông em ấy giản dị, đẹp mê nhưng vẫn giản dị.

427
0
0

poppy summer

Em đang có hạt mãn đỉnh hồng với cleome ( trắng và hồng ) ko biết có chị nào trồng ko em gởi cho?
Mãn đình hồng mầu gì e? chị vừa mới thu hoạch hạt MDH mầu đỏ, hồng nhạt, hồng sẫm. Gieo thử thấy 5 hạt nảy mầm 4.
Cho chị hạt Cleome trắng và hồng nhá. Chị có hạt bướm vàng, vàng chanh, vạn thọ, cúc mặt trời, dừa cạn đứng, mào gà vàng và đỏ... em có muốn trồng thử ko?

@chị thuytruc: lượn chợ có gì hay ko? suýt gặp chị ở đó, sáng chủ nhật định đi thì cháu em đến chơi.