Trung tâm nhân đạo Minh Đức - cần xem xét!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ðề: Trung tâm nhân đạo Minh Đức - cần xem xét!

Ngày mai, Chủ nhật ( 19/4)
bạn Lantrailt ( Nhàn, 0987 969 581) sẽ đi ô tô khách lên Minh Đức,
có bạn nào cùng đi không?

84
0
0

Mẹ tiểu xu

Bước vào đó có 9 Bé, được chia làm 3 phòng rộng, thoáng nhưng rất tanh và khai. Mỗi Bé được đón về từ khi mới vài ngày tuổi. Tới bây giờ đã hơn 1 năm rồi.
Khi gõ cổng để đi vào thì 1 bé đang khóc trong cũi, 1 Bé ngồi trên chiếc xe tập đi, có 1 cái dây buộc vào cửa sổ cho đỡ trượt. CHưa bao giờ em nhìn thấy cái xe đồ chơi nào cáu bẩn như thế.
Mỗi Phòng 3 Bé thì có 1 Mẹ trông. Các Bé có vẻ nhát chứ không thân thiện như ở VL, cả 9 bé đều viêm đường hô hấp từ nhẹ đến nặng. Ghỉ mũi bám đầy, mặt lem nhem, quần áo lấm lem. Trời hôm qua khá ấm nhưng các Bé đều mặc tận 3 cái áo. Khăn xô buộc cổ thì đúng là cả năm ko giặt 1 lần, màu cháu lòng, hôi, dính đầy ghỉ mũi.
Mặc dù cơ sở vật chất( tức là nhà của nhìn thoáng đẹp, phòng rộng) nhưng đời sống các Bé nghèo nàn lắm, đồ chơi không có. Các Bé không đóng Bim ( cũng tốt). Nhưng người trông trẻ không biết giữ vệ sinh, sàn nhà dính và nhớp ( đấy là có thông báo là tới đó thăm rồi).
Mỗi phòng đều có lịch cho ăn ( ngày 4 bữa sữa, ăn cháo, xương ninh..etc..) nhưng em e rằng sự thật khác xa. khi Nhàn, Quỳnh, Hằng, Phương pha sữa thì Nhàn thấy bình sữa ko dc rửa sạch, chua loét. Các cô trông trẻ nói là các bé uống thì chớ ra hết vì thời tiết thay đổi nên chảy nước mũi. Đáng buồn cười là các Bé cứ tu sữa ừng ực, có Bé ăn hết 2 bình.

3 người trông trẻ dường như thiếu vệ sinh nuôi trẻ. Tủ thuốc rất nghèo nàn, phải nói là lèo tèo vài gói thuốc. Chiếu ngủ đều có nước đái. Mấy cái chăn phơi ngoài sân thìchỉ có 1 cái đẹp nhất để chính cổng vào, còn lại 3 cái chăn nát tươm phơi dấu ở góc trong. Chắc chắn rằng giấc ngủ của các bé cũng rất mất vệ sinh. Gối chăn đều được giặt và phơi hôm đó, gối ngủ nhìn cũng thê thảm lắm, mốc vàng, chỉ có 1 cái là mới tinh thì cũng bỏ ở chỗ bắt mắt nhất.

Mỗi tháng, tỉnh hỗ trợ 300k/ tháng cho trẻ. Nhưng em cũng e rằng các cháu chưa được sử dụng hết mức hỗ trợ đó đâu. Em bước vào nhà Bếp, khẩu hiệu dán đầy như ở trường Mẫu giáo, nhưng bếp lạnh ngắt. GIờ đó đã 4 h chiều thì người ta phải nấu nướng gì đó ( nếu theo như những cái thực đơn hoành tráng kia).

Khi em hỏi 1 cô trông trẻ ( trẻ nhất, sinh năm 1990), cô nói rằng, có đồ chơi nên các bé toàn vứt đi, ko mua nữa. Còn hỏi về chủ trung tâm thì họ bảo là ở đây mới xây, lúc trước các bé đều ở nhà chị chủ trung tâm ở dưới Việt TRì.
Khi nhìn các Bé ở Minh Đức, chúng em thật sự cảm thấy nhức nhối. Họ dựng 1 tấm biển " TRUNG TÂM BẢO TRỢ XÃ HỘI MINH ĐỨC" Phía trên cùng là " UỶ BAN NHÂN DÂN HUYỆN LÂM THAO". Họ xây dựng nhà cửa khang trang để che mắt mọi người, nhưng cuộc sống của các bé thì bị cô lập hoàn toàn. Ở đây khác với Việt Lâm. Các Bé được sống tốt hơn chút. Nhưng chỉ là chút xíu thôi. Nhìn đáng thương lắm.

84
0
0

Mẹ tiểu xu

Bài trên là EM copy lại 1 đoạn của Mẹ cabong .
Hôm qua . Webtretho có 2 xe : 1 xe 4 chỗ của fs126 có 2 mẹ và 1 xe 7 chỗ của Mẹ côto có bác sĩ lên thăm các con . Và có gặp các Mẹ bên lamchame ở cả Minh Đức và TTBTXH Phú Thọ
Tình hình TT Minh Đức thì phía trên đã có Mẹ nói rồi , cơ sở TT thì okie lắm ạ . Nhưng có vào từng phòng thì mới thấy được hết cái sự khai , cáu . bẩn và nhớp dính bệt xuống sàn nhà , đi rất rít chân .
Và thực sự khi vào đến TT , gặp ông bảo vệ thì Em thấy nản vô cùng . Và cũng thấy thương các con nữa .
Thái độ của ông bảo vệ trung tâm thì không được tốt lắm . đoàn vừa mới đến thì ông ta đã nói abc , xyz....và túm lại là các anh chị cho các cháu cái gì , xin ghi luôn vào sổ . Em đã bảo là để mọi người vào thăm các cháu , chơi với các cháu, rồi trước lúc về sẽ ghi đồ hiện vật ủng hộ các cháu sau , thì ông ấy cứ 5 lần bảy lượt yêu cầu : các anh chị cho các cháu cái gì , xin ghi luôn hộ , ông ấy cứ bắt ghi ngay . Em cũng 5 lần bảy lượt nói lại là từ từ , giờ phải chơi với các cháu xong mới quay ra ghi đồ tặng được . Mặt của ông ấy cứ lầm lầm lì lì , rồi còn nói về nguyên tắc là như thế này , về nguyên tắc là như thế kia . Sau đó ông ấy yêu cầu tất cả không được phép quay phim , hay chụp ảnh , thâm chí không được sử dụng điện thoại để chụp hình . Hehe , nhưng Mẹ fs128 vẫn tranh thủ nhanh tay lắm ạ .
Ông ấy yêu cầu không được phép cho các cháu ăn bất cứ thứ gì cả . Uh . thì ông ấy nói cũng đúng . Thế nhưng mà có 1 bố lúc đó không nghe ông ấy nói , lỡ bóc 1 gói bim bim ra cho 1 bé ăn , ông ấy thấy . Lúc sau ông ấy còn gặp Em để cáu : tôi đã yêu cầu các anh các chị không được phép cho các cháu ăn bất cứ thứ gì rồi kia mà . Ai cũng đến ,a i cũng cho ăn như các anh các chị thì làm sao các cháu ăn cháo , uống sữa được nữa . ôi trời ạ .
Nhìn chung các con ở Minh Đức còi cọc lắm ạ . Và cũng không dạn lắm . Phòng các con thì thoáng , cứ 3 con 1 phòng , 1 phòng sẽ có 1 mẹ chăm , nhưng mà thực sự rất bẩn .
Đúng như Mẹ cabong đã nói , lịch ăn thì ăn ntnày , lịch ăn thì ăn ntkia , nhưng mà bếp thì trống toác , chẳng có gì .
Tình hình sức khoẻ cụ thể của các con , có gì Mẹcoto update từ Anh Thái nhé lên cho các Mẹ biết với nhé .
Mẹ fs128 khi nào rảnh thì update ảnh của các con ở TT Minh Đức nhé

594
0
0

meyeuTomTom

Cám ơn các mẹ nhé! Cũng biết là như vậy rồi mà khi nghe các mẹ kể lại vẫn đau lòng làm sao. Thương các con quá cơ. Sao trên đời lại có nhiều người tàn nhẫn đến thế. Họ không có con, không có tình thương hay sao mà lại ....

1,904
0
36

291179

Active Member

Cảm ơn các mẹ đã vất vả lặn lội đến với các con, con fthông tiin gì các mẹ cứ bật mí để trong chuyến đi tới 26/04 chúng tớ rút kinh nghiệm,có gì tế nhị thì các mẹ PM giúp mình nhé, Yêu mọi người!

63
0
0

fs128

-Em nghe chị Nga (vợ chú Sửu GĐ) cũng làm trên TT Bảo Trợ Phú Thọ nói là : truoc đây Tỉnh có ý chuyển 9 bé Minh Đức về TT rồi nhưng 0 hiểu sao giờ vẫn chưa chuyển (co lẽ vì Minh Đức xin được Tỉnh hỗ trợ 300,000 vnd/ bé/ tháng nên thôi 0 chuyển nữa)
- Mẹ nuôi ở Minh Đức kể rằng 3 tháng nay MĐ nhận được kha khá sự hỗ trợ từ các nhà hảo tâm trong tỉnh (do có phong viên truyền hình Phú Thọ tới đưa tin gần đây...). Em thấy trẻ con MĐ cũng bám các mẹ nuôi lắm!
- Dự định là mây chị em chỉ thăm MĐ, nhưng nghĩ thế nào lại lên tiếp TT Phú Thọ (ở Đoan Hùng, đi thêm 42 km nữa) thăm các con VIệt Lâm chuyển lên...mừng lắm lắm khi nhìn thấy các con cười đùa nhiều hơn, các nốt cũng bớt hẳn đi! Có bé Huy (nghi bệnh tim) thì chị Nga có nói là Huy cứ đùa nhiều là mệt, tím tía hẳn đi, em thương quá, nói: chị báo cáo lãnh đạo đưa Huy xuống HN khám, rồi mấy chị em dưới này sẽ chung tay hỗ trợ khi cần...
- Em cũng xin đề xuất là CSTT tuần sau lên tặng cho các con TT Bao Tro Phú Thọ (Đoan Hùng) đài CD..để chiều chiều các con ra hiên ngồi chơi nghe nhạc thiếu nhi!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
63
0
0

fs128

BÁC SỸ THÁI khám cho các con MINH ĐỨC. Cảm ơn Bsy va mecoto nhiều lắm ạ!
:angle::rose::rose::rose:

63
0
0

fs128

Ảnh các con ở TT Bao Trợ PHÚ THỌ
bé Phương

bé Huy (con đùa nhiều 1 chút là mệt, tím tái..thương con quá :sad: )

metieuxu va bé Yên

bé Ngọc ơi, yêu lắm cơ ("hoa hậu" của TT Phú Thọ đó ạ, chị Nga nói vậy!)

Các con chơi ở hiên

63
0
0

fs128

bé Phượng, con bị dộp môi các chị ơi :(

me ha_tn va bé Nguyệt

bé Thảo

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Rất rất cám ơn các mẹ.
Các bé thật đáng thương các mẹ ơi, ( icon rầu lòng)
@tiểu xu: tranh thủ vào xem tin vì nóng lòng quá, trưa nói chuyện nhiều nhé tiểu xu!

144
0
0

Lantrailt

Hôm qua, em cùng 2 bạn nữa trong site vicongdon ở HN lên và nhóm tình nguyện ở Phú Thọ đến thăm các cháu ở TT Minh Đức. Trung tâm khang trang đc xây từ T10/2007, Nghĩa là TT cũng mới hoạt động thôi vì mất 1 năm xây dựng mà!
Vừa bước vào phòng đã ‘được” chị Hảo – GĐ TT tiếp đón nhiệt tình và ngồi nghe chị ấy nói khoảng ...10p! hic hic.... Tụi em chả nói đc gì, thấy......mất thời gian quá, em phải vờ có điện thoại rùi ra ngoài với các cháu.
Nói chung cơ ngơi khang trang, các cháu so với những nơi em đến không đc sáng sủa cho lắm. Nhiều cháu, mặt có vết xước, không hiểu do các cháu ...cào nhau hay......? Một số cháu bị hay có gỉ mắt, chắc đau mắt. Riêng cháu Hằng, chân bị bong da như kiểu thiếu Canxi hoặc bị bệnh gì đó về da (em cũng k rõ).
Các cháu ở đây, chẳng thấy cháu nào bi bô ậm oẹ hay có âm thanh gì cả. Cứ...hiền lành sao ấy! Có cháu Thắng hay cười, cười không có tiếng, toét miệng cười, rất duyên nhé!
Trầm. Ảm. nếu không có tiếng các anh chị thì sẽ thế nào nhỉ????????
Có 3 phòng dành cho các cháu, 1 gian bếp và có phòng khách, phòng dạy vi tính, phòng GĐ, phó GĐ, phòng nghỉ........Em thấy việc xây dựng, bố trí như thế hơi lãng phí, mà đất thì hẹp. Tương lai, TT muốn nhận người già mà k có kế hoạch trong việc xây dựng từ trước! (Chắc ban đầu chỉ nhận nuôi trẻ sơ sinh??). TT mới xây dựng, chưa đc 2 năm và đi vào hoạt động sắp đc 1 năm, mà đã trả qua mấy lần....giám đốc- điều đó cũng đáng nên quan tâm! Nếu xây dựng từ đầu phải có chủ trương mục đích rõ ràng. cứ thế theo đường lối mà làm thôi, phải không nhỉ????
TT k muốn nhận thêm nữa, muốn từng này cháu để nuôi dạy cho tốt sau đó phát triển thêm...... – Em thấy k hayn lắm, nhà còn rộng, có thể nhận nuôi thêm các cháu mà!

Ảnh em sẽ post sau các chị ạ. Nhiều ảnh lũ nhỏ lắm, yêu lắm! Cháu Thắng, trước khi ăn 1 thìa, lại nhẩy mấy lần liền, hì hì....ngộ lắm! Bé Hà Lan trông hơi yếu, đang sốt.....

Em đã bố trí đc 1 nhóm tình nguyện, hàng tuần tới đó chơi với các cháu để các cháu dạn hơn. Tuy bọn em k khéo chăm sóc nhưng sức nhỏ đóng góp nhỏ vậy!

Ra về, thấy trong lòng mình vui và yêu lũ trẻ nhưng k hiểu sao, em cứ thấy gờn gợn điều gì đó trong lòng mình! Em muốn nghe thấy tiếng trẻ bi bô hay la, hét hay bất cứ 1 âm thanh nào đó chứ không phải......
Ah, còn bắt gặp 1 mẹ quát 1 cháu nữa chứ!

TT thì lúc nào chả kêu khó khăn, nhưng.....việc giúp đỡ về tiền mặt, theo em nên từ từ đã các chị ạ! Chị giám đốc cũng kể 1 list những nhà hảo tâm bảo trợ cho các cháu hàng tháng.....vẻ như rất công khai!

Tạm thời, đó là suy nghĩ của cá nhân em thôi.

Nếu có chị nào muốn lên thăm các cháu mà đi xe ngoài, thì đi xe Cẩm Khê nhé, bảo họ cho xuống chỗ Trại giống (hết 40K) ....

Chúc tuần mới nhiều yêu thương!

144
0
0

Lantrailt

ah, em quên mất: sđt của em Nam trưởng nhóm tình nguyện ở Phú Thọ trực thuộc CLB tình nguyện Smiles là: 0166 597 0086
Có việc gì cần trợ giúp các chị cứ alo cho nó nhé!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Em đã bố trí đc 1 nhóm tình nguyện, hàng tuần tới đó chơi với các cháu để các cháu dạn hơn. Tuy bọn em k khéo chăm sóc nhưng sức nhỏ đóng góp nhỏ vậy!

Nếu có chị nào muốn lên thăm các cháu mà đi xe ngoài, thì đi xe Cẩm Khê nhé, bảo họ cho xuống chỗ Trại giống (hết 40K) ....

Em ơi, nghe thông tin này thì chị thấy vui lắm, chắc nhiều bố mẹ đọc thấy những dòng này cũng thấy ấm lòng thêm chút.
về chuyện xe cộ, em chỉ dẫn cụ thể thêm: bến xe nào ở HN?

63
0
0

fs128

Em cung thây ấm lòng sao khi nghe tin từ chi Lantrai :rose::rose:

251
0
0

Me Mickey

Hôm qua, em cùng 2 bạn nữa trong site vicongdon ở HN lên và nhóm tình nguyện ở Phú Thọ đến thăm các cháu ở TT Minh Đức. Trung tâm khang trang đc xây từ T10/2007, Nghĩa là TT cũng mới hoạt động thôi vì mất 1 năm xây dựng mà!
Vừa bước vào phòng đã ‘được” chị Hảo – GĐ TT tiếp đón nhiệt tình và ngồi nghe chị ấy nói khoảng ...10p! hic hic.... Tụi em chả nói đc gì, thấy......mất thời gian quá, em phải vờ có điện thoại rùi ra ngoài với các cháu.
Nói chung cơ ngơi khang trang, các cháu so với những nơi em đến không đc sáng sủa cho lắm. Nhiều cháu, mặt có vết xước, không hiểu do các cháu ...cào nhau hay......? Một số cháu bị hay có gỉ mắt, chắc đau mắt. Riêng cháu Hằng, chân bị bong da như kiểu thiếu Canxi hoặc bị bệnh gì đó về da (em cũng k rõ).
Các cháu ở đây, chẳng thấy cháu nào bi bô ậm oẹ hay có âm thanh gì cả. Cứ...hiền lành sao ấy! Có cháu Thắng hay cười, cười không có tiếng, toét miệng cười, rất duyên nhé!
Có 3 phòng dành cho các cháu, 1 gian bếp và có phòng khách, phòng dạy vi tính, phòng GĐ, phó GĐ, phòng nghỉ........Em thấy việc xây dựng, bố trí như thế hơi lãng phí, mà đất thì hẹp. Tương lai, TT muốn nhận người già mà k có kế hoạch trong việc xây dựng từ trước! (Chắc ban đầu chỉ nhận nuôi trẻ sơ sinh??). TT mới xây dựng, chưa đc 2 năm và đi vào hoạt động sắp đc 1 năm, mà đã trả qua mấy lần....giám đốc- điều đó cũng đáng nên quan tâm! Nếu xây dựng từ đầu phải có chủ trương mục đích rõ ràng. cứ thế theo đường lối mà làm thôi, phải không nhỉ????
TT k muốn nhận thêm nữa, muốn từng này cháu để nuôi dạy cho tốt sau đó phát triển thêm...... – Em thấy k hayn lắm, nhà còn rộng, có thể nhận nuôi thêm các cháu mà!

Ảnh em sẽ post sau các chị ạ. Nhiều ảnh lũ nhỏ lắm, yêu lắm! Cháu Thắng, trước khi ăn 1 thìa, lại nhẩy mấy lần liền, hì hì....ngộ lắm! Bé Hà Lan trông hơi yếu, đang sốt.....

Ra về, thấy trong lòng mình vui và yêu lũ trẻ nhưng k hiểu sao, em cứ thấy gờn gợn điều gì đó trong lòng mình! Em muốn nghe thấy tiếng trẻ bi bô hay la, hét hay bất cứ 1 âm thanh nào đó chứ không phải......

TT thì lúc nào chả kêu khó khăn, nhưng.....việc giúp đỡ về tiền mặt, theo em nên từ từ đã các chị ạ! Chị giám đốc cũng kể 1 list những nhà hảo tâm bảo trợ cho các cháu hàng tháng.....vẻ như rất công khai!

Cám ơn em rất nhiều vì đã cho các mẹ biết được thông tin của các con, Chủ nhật tuần tới này CSTT cũng lên thắm các con rồi, chị thấy háo hức chờ gặp các con quá.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Cám ơn em rất nhiều vì đã cho các mẹ biết được thông tin của các con, Chủ nhật tuần tới này CSTT cũng lên thắm các con rồi, chị thấy háo hức chờ gặp các con quá.
Mình copy post của bạn themoon0904, ai có thể qua lấy được để mang lên cho các con
Các Mẹ ơi, mình có một số đồ dùng cho các con , nhưng mình lại không mang đến nhờ các mẹ chuyển được vì mình làm tận Hà Đông nên chẳng có lúc nào đi đâu được. Vậy Mẹ nào rảnh đến lấy giúp mình nhé. Đồ của mình gồm một ít quần áo cũ, Bỉm, vitamine, sữa tắm, kem chống hăm.

chỉ có đường link
post #770, nếu có nick ở WTT thì hiện đang ở trang mới nhất
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=200021

19
0
0

mecoto

Mình thành thật xin lỗi các mẹ vì chưa báo cáo kịp thông tin của các con TT Minh Đức. Toàn bộ kết quả khám cho các con bác sĩ Thái vẫn cầm, sáng mai mình mới lấy được. Các mẹ đợi mình nhé. Có nhiều chuyện để báo cáo lắm nhưng nhạy cảm. Theo mình điều tra thì không có y tá ở đấy đâu ạ. Các con được nuôi ở đấy là để xin tài trợ nên các con càng nheo nhóc, các nhà tài trợ càng thương, càng tài trợ nhiều!!!!!!! Thôi để mai báo cáo cụ thể các mẹ nhé.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Mình thành thật xin lỗi các mẹ vì chưa báo cáo kịp thông tin của các con TT Minh Đức. Toàn bộ kết quả khám cho các con bác sĩ Thái vẫn cầm, sáng mai mình mới lấy được. Các mẹ đợi mình nhé. Có nhiều chuyện để báo cáo lắm nhưng nhạy cảm. Theo mình điều tra thì không có y tá ở đấy đâu ạ. Các con được nuôi ở đấy là để xin tài trợ nên các con càng nheo nhóc, các nhà tài trợ càng thương, càng tài trợ nhiều!!!!!!! Thôi để mai báo cáo cụ thể các mẹ nhé.
Rất mong tin của mecoto

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Các mẹ ơi, đây là phần post của nick yêu thương trẻ bên wt, mình copy sang đây:
Trích:
Nguyên văn bởi Lantrailt

Phần trả lời của yêu thương trẻ:

ah, em quên mất: sđt của em Nam trưởng nhóm tình nguyện ở Phú Thọ trực thuộc CLB tình nguyện Smiles là: 0166 597 0086. Có việc gì cần trợ giúp các chị cứ alo cho em ấy nhé!

Chi nói mấy thứ đều gần đúng cả. trừ những gì chưa đúng. Hảo là người thành lập TT Minh đức từ đầu đấy. Hix. Sau nhiều lần giao cho người khác làm GĐ, nay tự mình làm lấy. Hu.. hu...
Phòng xây dựng với quy mô lớn vì mục tiêu cao cả. Hix. Mặc dầu điều kiện dành cho các cháu chẳng được là bao, nhưng tổng số tiền đầu tư đã là quá lớn rùi. Biết nói sao về nhân đạo đây...
Nếu mà muốn đón thêm các cháu thì cũng ko được đâu vì các cháu có đâu mà đón. Với Vn mình, mẹ bỏ con là rất hiếm. Hu ... Hu...u. mà nếu có thì cũng rất kỳ công vì các trường hợp nhỡ nhàng đều phát hiện ra muộn nhất là đến 5-6tháng là phải sử lý. Còn muốn có các cháu ra đời phải nuôi các bà mẹ trẻ này đến ngày ở cữ. Rồi còn biết bao thủ tục pháp lý lằng nhằng mà bây giờ đố ai giám làm. Hix.
Còn về chỗ Mr Sửu thì các bà mẹ có thể yên tâm hoàn toàn, tầm cỡ con người này không bình thường đâu. Ngài đã có cả cuộc đời ăn bổng lộc vua ban(lương nhà nước-hix- nói theo kiểu thời phong kiến) và xác định đây là nghề nghiệp rùi. Đó cũng phải ghi nhận là một sự hy sinh vì làm việc với những người yếu thế thì bản thân phải có tâm rất lớn mới giữ được mình. Việc UBND tỉnh chưa cấp tiền cho các con thì cũng là Bthường thôi vì chỉ là thủ tục nhà nước. Ô Sửu không dám để cho các cháu đói đâu mà các mẹ sợ. Với TT lớn như thế chỉ cần é một tiếng là mọi nơi phải cuồng lên ngay. tiền tài trợ và tiền cấp hiện tại của TT đoan hùng còn đủ nuôi thêm cả vài chục cháu nữa trong thời gian đủ để các cơ quan tỉnh và huyện chu cấp tiền nong. Nếu mọi người có trường hợp nào cơ nhỡ, cứ gửi lên đây. Việc nhận các trường hợp yếu thế cần được bảo trợ là trách nhiệm của cơ quan này.
Hiện nay Minh đức là rất khó khăn, ăn đong từng bữa. một tháng phải chi đến 15-16 triệu là tối thiểu mà mới được như các mẹ lên nhìn thấy và chụp ảnh đó. Và đó là chi tiêu thật 100%, không ai sơ múi gì về cho của riêng như các mẹ nghĩ đâu. Các số liệu ghi lại là có thật. Những mẹ tại địa phương(họ cũng là những người mẹ và có nhiều người cũng máu như các mẹ trên WTT), các doanh nghiệp, các nhà hảo tâm, chính quyền huyện LThao, xã Hợp Hải .... đã giúp đỡ TT này khá nhiều (hơn hẳn Việt Lâm). Nhưng mỗi tháng với số tiền tối thiểu kia, rất khó để đảm bảo được đều đặn. Tôi xin các mẹ quan tâm thêm về TT này.
Quan tâm ở đây tôi muốn nói không phải là chỉ riêng tiền, quà. Những thứ này rất quý giá và cần thiết. Nhưng có lẽ cần hơn nữa là giải pháp lâu dài cho các con. Điều này mới là đáng để các mẹ cùng chụm lại nên hòn núi cao, làm chỗ dựa vững chắc cho tương lai những tâm hồn bé thơ bất hạnh. Chúng ta cùng nghĩ xem :
Một là : (Phần này để cho các mẹ đề xuất nhé)
Hai là : (phần này để cho các mẹ thảo luận nha)
Ba là : (Phần này là để hành động. Hix)
Nên phân nhóm offline để bàn bạc. Và khi các nhóm đã thống nhất thì các nhóm trưởng trù bị với nhau. Cuối cùng là đại hội toàn quốc những tấm lòng các bà mẹ đã, đang và sẽ quan tâm tới các tâm hồn trẻ thơ ở TT Minh Đức. Em tin rằng các mẹ có đủ tất cả những gì cần thiết để mang lại cuộc sống tốt đẹp hơn cho các con. Chỉ mỗi tội chưa bàn được với nhau cho ra vấn đề thui.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Phần ý kiến của mình ( cá nhân mình:)
Bạn nói rất nhiều nhưng mình đọc mà chẳng hiểu gì. Có lẽ để hiểu hết và đúng (!) những gì bạn muốn nói thì chúng mình - những người không hề biết nội tình của Minh Đức và chỉ tình thương con trẻ là nhiều - thì cần có thêm thông tin từ bạn mới có thể cùng nhau bàn bạc.
Mình nói câu này, bạn đừng giận: nếu bạn thực sự là người yêu thương trẻ như nick của bạn đã chọn thì bạn hãy bước ra ánh sáng, nắm tay với chúng tôi, đừng đứng trong tranh tối tranh sáng nữa! Chúng tôi có thể làm được hoặc không làm được, nhưng quan trọng nhất là chúng ta đã cố hết sức mình hay chưa?