Hôm nay nhà mình nấu món gì?

872
0
0

kelly

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Nhà SCP ăn uống ngon quá, rất thích hợp với em bé nhà chị, vừa nhìn thấy xúc xích và thạch là đã reo ầm lên "ôi ngon quá!!!" rồi chẹp miệng suốt cứ như chết đói mấy năm, chị vừa phải chạy ra mua 1 gói xúc xích để bữa tối phục vụ con gái này

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Tối qua về muộn, lười nấu cơm nên cả nhà lại phải ăn tạm miến trộn thịt bò

Mỗi người 1 đĩa không ai được nhường ai

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Tối qua về muộn, lười nấu cơm nên cả nhà lại phải ăn tạm miến trộn thịt bò

Mỗi người 1 đĩa không ai được nhường ai
Ôi, ôi,em thích món này lắm nhé! Chị hướng dẫn em đi!:-*:x@};-

872
0
0

kelly

Ôi, ôi,em thích món này lắm nhé! Chị hướng dẫn em đi!:-*:x@};-
Hôm qua đi lượn, hơn 6h mới về qua nhà em nhưng em cũng chưa về. Về nhà tối om chẳng có hứng thú gì nấu cơm cả, hôm trước đã ăn miến nước rồi, thế là lại lôi thịt bò ra làm miến trộn vậy

- 200 gr miến dong
- 300 gr thịt bò (tại bọn trẻ nhà chị ăn nhiều thịt lắm)
- 1/2 củ hành tây
- 1 bó rau cải chíp hoặc cải ngọt duôi nhỏ
- 100 gr giá đỗ
- 1 quả cà chua
- vài nhánh tỏi, xì dầu, gia vị

Miến dong ngâm nước cho mềm
thịt bò tái mỏng, ướp với tỏi khoảng 10 phút
Cho chảo lên bếp cho dầu ăn để nóng già, đập tỏi phi thật thơm, cho thịt bò vào đảo sơ với cà chua và hành tây bổ miếng cau (nhỏ thôi nhé), chờ thịt săn, cà chua và hành tây vừa chín tới thì đổ ra đĩa. Tiếp tục làm nóng chảo và xào rau khi thấy rau vùa chín tới thì cho giá vào tiếp tục đổ thịt đã xào vào. Cùng lúc trên 1 bếp khác đun một nồi nước (nếu có nước dùng là tốt nhất) cho chút gia vị vừa miệng, chờ nước sôi thì cho miến vào chần và vớt ra ngay, cắt nhỏ miến vùa ăn, khi chảo rau thịt quyện vào nhau thì đổ miến vào, tắt bếp, rưới chút xì dầu và đảo đều tay cho các nguyên liệu ngấm đều là có thể măm măm được. Món này làm đơn giản, nhanh, mà lại dễ ăn, chị thường ăn thêm với ít cà rốt nạo sợi ngâm với chút dấm đường.

1,122
0
0

SCP

Thèm đĩa miến trộn nhà bác Kelly thế
Cơm nhà em có thế này thôi
Cải làn xào dầu hào

Thịt hộp rán

Thịt băm hấp trứng muối

Còn canh cải mặn nữa nhưng quên ko chụp ảnh :D

85
0
0

Medangtam

Cải làn xào dầu hào

SPC cho chỉ cho mình cách xào cải làn với!:) Mình luôn luôn thất bại với món này (cải cứ cứng ngắc):(. Trong khi ở nhà hàng người ta xào vừa mềm vừa ngọt.Cảm ơn bạn nhé.

872
0
0

kelly

Thịt băm hấp trứng muối

Còn canh cải mặn nữa nhưng quên ko chụp ảnh :D
Nhà SCP bày vẽ lắm món nhỉ? nhà chị bữa cơm nào cũng chỉ có 2 món chính thôi, còn các món phụ là đồ ăn bữa trước còn lại thì mẹ toàn phải giải quyết, các con chẳng có đứa nào ăn:(. Chị thích đĩa thịt này của nhà em, thứ 2 sẽ nấu món này cho cặp lồng mang đi làm.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Hôm qua đi lượn, hơn 6h mới về qua nhà em nhưng em cũng chưa về. Về nhà tối om chẳng có hứng thú gì nấu cơm cả, hôm trước đã ăn miến nước rồi, thế là lại lôi thịt bò ra làm miến trộn vậy
Em về đến nhà lúc 5h03'. Định gọi chị, nhưng lại phải đi gửi đồ Nhật nhờ chị Chic Chic hôm sau mang vào SG xong 6h lại đi học tiếp nên ko chờ chị được nên em dặn ông em đưa đồ giúp cho chị. Chị thông cảm chị nhé!:x@};-

2,651
0
0

Khai Tâm

Nhà em sáng nay có con rùa dậy sớm, trộn bột quẩy, trộn bột bánh rán, ninh sườn nấu nồi cháo sườn. 9h sáng có 1 rổ quẩy to đùng, 1 đĩa bánh rán, 1 nồi cháo cũng to không kém... :> Xong việc, ăn ... sáng xong em đi ngủ B-)

872
0
0

kelly

Ôi, cháo sườn nhà Rùa ngon quá, mà sao lại có người trẻ tuổi mà lọ mọ từ sớm thế nhỉ? ngưỡng mộ ghê cơ. Chúc em ngon giấc nhé và mơ thấy giấc mơ tuyệt đẹp giữa rừng khuôn bánh với cookie cutters :D

872
0
0

kelly

Chiều qua, bỗng dưng ngửi thấy mùi canh măng ở đâu đó, có lẽ là do tưởng tượng chứ tòa nhà 15 tầng với thiết bị báo cháy hiện đại chỉ cần 1 làn khói mỏng cũng bị phát hiện ra thì làm gì có ai nấu canh măng cơ chứ. Tự nhiên Chư tôi thấy thèm canh măng kinh khủng, à mà không phải mình tôi mà cả lũ đồng nghiệp em ún của tôi thấy tôi nói thế cũng thèm theo, thế là chúng tôi lên đường ra chợ mua măng, đứa thì mua cá để nấu cùng. Còn Chư tôi cá ăn mãi rồi thôi rẽ vào làm con vịt vậy, mùa này vịt đang ngon. May quá có con vịt cỏ, sau khi làm sạch còn có 900gr, đủ cho cả nhà ăn uống no say rồi. Cổ cánh và chân thì ninh nấu bát canh măng,còn mình thì luộc lên chấm với nước mắm chanh, gừng, tỏi, ớt. Có bún và cơm, ai thích ăn gì thì cứ tự ý.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Đĩa thịt vịt nhà kelly ngon quá, mai phải đua đòi mới được. Thiếu mấy cái rau húng và mùi tàu Kelly ạ:p

1,250
0
0

baoduy_susu

Nhà em sáng nay có con rùa dậy sớm, trộn bột quẩy, trộn bột bánh rán, ninh sườn nấu nồi cháo sườn. 9h sáng có 1 rổ quẩy to đùng, 1 đĩa bánh rán, 1 nồi cháo cũng to không kém... :> Xong việc, ăn ... sáng xong em đi ngủ B-)

Bánh ngon quá, nhưng dạo này Rùa có vẻ mất ngủ nhỉ...

2,651
0
0

Khai Tâm

Bánh ngon quá, nhưng dạo này Rùa có vẻ mất ngủ nhỉ...
Đợt này em đang cảm cúm. Nửa đêm sốt đùng đùng, không thì lại ngủ quá nhiều vào ban ngày, đêm tỉnh như sáo B-)

Có cái này, em làm từ sớm (tức là cơm tối) đây :">

85
0
0

Medangtam

Đợt này em đang cảm cúm. Nửa đêm sốt đùng đùng, không thì lại ngủ quá nhiều vào ban ngày, đêm tỉnh như sáo B-)

Có cái này, em làm từ sớm (tức là cơm tối) đây :">

Mẹ Rùa, 3 đứa nhỏ nhà chị mà thấy đĩa tôm này thì phải biết, sau khi chén với cơm sẽ để dành mỗi đứa 1 con mút như kẹo, ghê nhở:p

872
0
0

kelly

@ KhaiTam: Cơm tối ngon nhỉ, con trai hay sò biển vậy em? chị nhìn thấy món này là nước miếng lại chảy dài. Sao nhà chị mê ăn mấy cái đồ nhuyễn thể này quá:x:x:x
@Medangtam: Mình ở Hà Nội, hay đi chợ Thành Công mua gia cầm và đồ hải sản, ở đấy có hàng bán gia cầm mình là khách ruột cả 15 năm nay rồi nên cứ gọi điện thoại ra mà có vịt cỏ là bạn ấy để phần cho 1 con, ăn vịt cỏ mùa này ngon bạn ạ, không có mỡ mà dày mình.

Hôm qua con gái ốm, mẹ nghỉ ở nhà thế là kéo đồng nghiệp về đàn đúm bữa trưa với bún đậu mắm tôm và bún riêu cua

223
0
0

lovehoasua

Lâu quá mới vào nhà mình. Nhiều món ngon quá. Dạo này bận nên chẳng có món gì đặc biệt
Hôm qua nhà mình ăn cơm rang thập cẩm

Tráng miệng sữa chua nếp cẩm

2,651
0
0

Khai Tâm

Trưa nay nhà em đột xuất có đùi gà nướng ;)