Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Đây là đậu biếc hả chị? Đẹp nhỉ?
Em muốn trồng giàn leo thì trồng loại gì cho mau lên ạ? E đang trồng mai hoàng yến mà leo hơi chậm, lại hay bị nắng quá thui mất ngọn, lá nhìu mà hoa chẳng bao nhiu. Làm thế nào để trồng cho hoa nở bung bét ạ? :D
Mai hoàng yến nhà chị có 1 cành leo nhanh vù vù xong chạm giàn thì chựng lại đẻ nhánh. Còn lại thì cứ lùm xùm và ra rất nhiều hoa đấy, chưa kịp chụp ảnh khoe cả nhà thì mưa to rụng hết mất rồi.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Cây loa kèn trắng nhà em mọi năm chỉ ra đúng 1 cành mà năm nay lại thêm 1 nữa này :D

792
0
0

J.C

@ chị thuyvuong: thế chắc tại e rùi, mai hoàng yến nhà e nó phất phơ chứ có cái j để leo đâu :D. Ban công thì hướng tây, mấy hôm 40 độ thì cứ gọi là nắng kinh khủng ý, trừ cây chanh ra cây nào cũng héo queo héo quắt vào cuối ngày, sáng ra mới hồi hồi được một tí.
À, hoa loa kèn chị trồng thế nào đấy ạ? E cũng thích loa kèn lắm nhưng chưa bao h nghĩ đến trồng đc, chỉ nghĩ chuyện đi mua về chưng thôi. Nếu tự trồng đc nữa thì thích quá. Chị chỉ em đi chị ơi :D

792
0
0

J.C

E đã tự động đi mua loa kèn rồi ạ, cả đăng tiêu và tường vy nữa.
Ko biết trông hoa đăng tiêu như thế nào nhỉ? Em nghe bà bán hàng quảng cáo kinh quá nên bùi tai mua một cây bé tí chưa có hoa.

251
0
0

ANNA

nhà em có cây khổ qua, nay đã có trái :D

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

hí hí em là vịt bầu, chị cứ cho em xí chỗ trước nhé. Em đang bí cái khoản trấu này quá, hỏi ở chợ toàn bị cười và hỏi lại bây giờ còn xin trấu làm gì hihi
Em đang theo lớp học trồng của cô Hà Xuân bên wtt thấy rôm rả quá làm em cứ ngứa ngáy chân tay chỉ muốn trồng luôn thôi.
THanks chị nhiều nhiều nhé@};-
Cái vụ vỏ trấu này mình có thể giúp bạn đấy. Để khoảng 2-3 ngày nữa mình mang về nhà ròi bạn qua mà lấy nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Cây loa kèn trắng nhà em mọi năm chỉ ra đúng 1 cành mà năm nay lại thêm 1 nữa này :D

cây nở mùa này buồn nhiều hơn là vui chị à, tết khó có bông, trồng loại này phải chơi thêm trò "xử lí ra hoa" vào dịp tết mới vui.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

cây nở mùa này buồn nhiều hơn là vui chị à, tết khó có bông, trồng loại này phải chơi thêm trò "xử lí ra hoa" vào dịp tết mới vui.
Cho chị xin bài xử lý với em ơi, mà cây loa kèn này chưa nở đúng Tết đâu toàn nở tầm tháng 3,4 thôi em à. Chị cứ thấy nó ra hoa là đã mừng rồi hihi :D

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Trời mưa tóc tiên lên như thổi

E đã tự động đi mua loa kèn rồi ạ, cả đăng tiêu và tường vy nữa.
Ko biết trông hoa đăng tiêu như thế nào nhỉ? Em nghe bà bán hàng quảng cáo kinh quá nên bùi tai mua một cây bé tí chưa có hoa.

Đang định bảo em qua chị lấy củ loa kèn đỏ và hồng vằn vằn về trồng, chị thấy mấy laọi đấy đẻ nhiều củ lắm mà loa kèn trắng mấy năm trời chỉ to ra thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Đang định bảo em qua chị lấy củ loa kèn đỏ và hồng vằn vằn về trồng, chị thấy mấy laọi đấy đẻ nhiều củ lắm mà loa kèn trắng mấy năm trời chỉ to ra thôi.
ặc ặc, tí chết vì sung sướng, e mới mua thử một củ thôi ạ, chưa biết hoa gì, thấy ng bán bảo là hồng phấn. Chị cho e với, hihi, bao h có hạt giống hoa e sang lấy luôn nhỉ?

792
0
0

J.C

Tóc tiên e vặt trộm đc ở Sapa giờ cũng bắt đầu lên một cái nụ hồng hồng rồi ạ, giờ đang tiếc đứt ruột đứt gan vì ở KS Công đoàn sapa nhiều vô thiên lủng mà mình vặt có mỗi một củ trắng một củ hồng. :p

1,284
1
0

small_dracula

Trồng một năm nó thành 1 bụi to tướng thôi mà, lấy nhiều về mất công nhổ vứt bớt cho khỏi chật nhà thôi, tóc tiên cơ bản là dễ trồng, dễ đẻ con.

1,284
1
0

small_dracula

Cho chị xin bài xử lý với em ơi, mà cây loa kèn này chưa nở đúng Tết đâu toàn nở tầm tháng 3,4 thôi em à. Chị cứ thấy nó ra hoa là đã mừng rồi hihi :D
Trình bày đầy đủ thì khá dài, lúc này cũng chưa dùng đến, vậy để hôm nào rảnh em viết một bài hoàn chỉnh rồi post luôn chị nhé. Loại này xử lí ra hoa đơn thuần thì rất dễ, còn muốn làm nở chính xác vào một khoảng thời gian nào đó thì cần nhiều nhiều củ cho tăng xác suất và cần làm nhiều lần để rút kinh nghiệm thêm.
Hi, nhưng nếu làm cho nở tết thì củ của chị (nở bây giờ) chỉ có thể nở vào tết 2012 và nhiều khả năng phải hy sinh mùa hoa vào tháng 4/2011. Chỉ là có thể thôi, tháng 3,4/2011 củ này ra hoa hay không là tùy sức của nó, còn sau đó thì nó sẽ nở vào dịp tết hàng năm.
Nhiều giống Huệ rất ít đẻ con, muốn cây đẻ con nhiều buộc lòng phải hy sinh 1-2 mùa hoa liên tiếp để cây tích lũy chồi ngủ, chồi ngủ không phân hóa thành vòi hoa thì có thể ngủ luôn hoặc lên con. Huệ trắng thuộc loại siêng bông, chính vì thế mà ít đẻ con, chỉ những cây con 1-2 tuổi khi chưa ra hoa mới đẻ nhiều. Huệ dại cam, dại đỏ và Huệ hồng sọc thì đẻ nhiều vì nó là cây dại (loài tự nhiên), Huệ đỏ thì trung bình, hàng năm cho 1-2 củ con.

872
0
0

kelly

Trình bày đầy đủ thì khá dài, lúc này cũng chưa dùng đến, vậy để hôm nào rảnh em viết một bài hoàn chỉnh rồi post luôn chị nhé. Loại này xử lí ra hoa đơn thuần thì rất dễ, còn muốn làm nở chính xác vào một khoảng thời gian nào đó thì cần nhiều nhiều củ cho tăng xác suất và cần làm nhiều lần để rút kinh nghiệm thêm.
Hi, nhưng nếu làm cho nở tết thì củ của chị (nở bây giờ) chỉ có thể nở vào tết 2012 và nhiều khả năng phải hy sinh mùa hoa vào tháng 4/2011. Chỉ là có thể thôi, tháng 3,4/2011 củ này ra hoa hay không là tùy sức của nó, còn sau đó thì nó sẽ nở vào dịp tết hàng năm.
Nhiều giống Huệ rất ít đẻ con, muốn cây đẻ con nhiều buộc lòng phải hy sinh 1-2 mùa hoa liên tiếp để cây tích lũy chồi ngủ, chồi ngủ không phân hóa thành vòi hoa thì có thể ngủ luôn hoặc lên con. Huệ trắng thuộc loại siêng bông, chính vì thế mà ít đẻ con, chỉ những cây con 1-2 tuổi khi chưa ra hoa mới đẻ nhiều. Huệ dại cam, dại đỏ và Huệ hồng sọc thì đẻ nhiều vì nó là cây dại (loài tự nhiên), Huệ đỏ thì trung bình, hàng năm cho 1-2 củ con.
Đọc bài của em thấy em đúng là chuyên gia làm vườn đích thực, có gì chia sẻ kinh nghiệm trồng trọt các giống cây và hoa cho bọn chị với nhé. Tặng hoa em này @};-@};-@};-

1,517
0
0

Mehuungo

Khoe với cả nhà mấy bông hoa chạy bão ... hụt của nhà mình

Hoa Hồng ri ( Cleome) , có 1 số mẹ order hạt hoa này từ Sing đấy

Đám dừa cạn vẫn cần cù nở hoa, mình cố gắng tìm cách thu hoạch hạt cho vụ sau

Mười giờ đây, hy vọng nhanh được xem hình 10h nhà các mẹ

872
0
0

kelly

Khoe với cả nhà mấy bông hoa chạy bão ... hụt của nhà mình
Hoa Hồng ri ( Cleome) , có 1 số mẹ order hạt hoa này từ Sing đấy
Đám dừa cạn vẫn cần cù nở hoa, mình cố gắng tìm cách thu hoạch hạt cho vụ sau

Mười giờ đây, hy vọng nhanh được xem hình 10h nhà các mẹ
Có phải đám hoa hôm trước em show cho chị còn đang mới nhú đấy không? nếu vậy sao nó lên nhanh thế nhỉ, thân mập mạp quá.

1,284
1
0

small_dracula

Đọc bài của em thấy em đúng là chuyên gia làm vườn đích thực, có gì chia sẻ kinh nghiệm trồng trọt các giống cây và hoa cho bọn chị với nhé. Tặng hoa em này @};-@};-@};-
Hi, em chỉ là "chiên da" thôi, ngày mô cũng dang nắng nên da đen thui ý. Chia sẻ kinh nghiệm thì không vấn đề gì, nhưng ... nhiều quá thành ra không biết nói cấy chi, để từ từ gỡ từng chút từng chút vậy. Mà em bị dị ứng với hoa giả, chị tặng bức hình vườn nhà đi, vườn hoa - vườn cây - vườn lá ... gì đều được (thậm chí cả góc dành cho cây chết).
tặng chị bông cc nè

chúc vui!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
357
0
0

vitbaucaccac

Cái vụ vỏ trấu này mình có thể giúp bạn đấy. Để khoảng 2-3 ngày nữa mình mang về nhà ròi bạn qua mà lấy nhé.
ôi chị ơi thế bao giờ có chị chia em ít nhé, hôm trước em đã mua được than hoa và xin được xỉ than rồi.
Cám ơn chị nhiều nhiều @};-@};-@};-

1,122
0
0

SCP

ôi chị ơi thế bao giờ có chị chia em ít nhé, hôm trước em đã mua được than hoa và xin được xỉ than rồi.
Cám ơn chị nhiều nhiều @};-@};-@};-
Em spam phát , chị ơi đây là ANH Đồng Nát nhá , khéo bác ý dỗi lại ko cho vỏ trấu bây giờ :D:D

1,517
0
0

Mehuungo

@ chị Kelly : Mười giờ lên nhanh như cỏ ý chị ạ, nở tưng bừng vào mùa nóng, càng nắng càng nở

@ small _ dracula : hôm nay ra vườn thấy cây lan huệ đỏ của mình lại có mầm hoa chứ, thế là tết này mất hoa rồi. Gần tết bạn giúp mọi người vụ xử lý hoa nhé, hay mở cuộc thi luôn giống bên dalarose luôn nhỉ, để lấy khí thế ý mà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.