Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
58
0
0

mecuvan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hỏi trước giá để tháng 9 cửa hàng bày củ giống cho mùa tới còn biết small_dracula à. Tưởng nếu VN có thì mình cũng nhờ mua gửi sang trồng thử. Xem trên mạng thấy giá cũ vào khoảng 350-400K/củ rồi, giá ở website Mỹ cũng khoảng đó hoặc hơn.
Khai Tâm ơi , ở VN thì củ phổ thông nhất là loại huệ đỏ sậm và huệ hồng sọc Mr.Garfiel - giá dao động trong khỏang 10.000 vnđ - 20.000 vnđ
Các loại màu khác thì từ 40.000 - 100.000 vnđ như Small đã nói
Nếu mua gây quỹ thì Khai tâm để ý màu nhé @};-:)

357
0
0

vitbaucaccac

Ui 300k -400k một củ, hix, em đợi mẹ kt và bác small trồng lấy giống rồi gây quỹ lại với giá rẻ hơn hiiii:d

2,651
0
0

Khai Tâm

Khai Tâm ơi , ở VN thì củ phổ thông nhất là loại huệ đỏ sậm và huệ hồng sọc Mr.Garfiel - giá dao động trong khỏang 10.000 vnđ - 20.000 vnđ
Các loại màu khác thì từ 40.000 - 100.000 vnđ như Small đã nói
Nếu mua gây quỹ thì Khai tâm để ý màu nhé @};-:)
Dạ em có biết chút về các loại hoa trồng từ củ.
Bác xem các link này nhé, giá cho một củ
Mỹ: $24.99 - chưa shipping http://brecks.com/product.asp?pn=70245&utm_source=cs&utm_medium=base
Pháp: 12.99EUR - chưa shipping http://www.willemsefrance.fr/plantes/bulbes-a-fleurs/amaryllis/amaryllis-papilio-r0932935179.html

112
0
0

mepond

Bác small-dracula ở HN, SG hay ĐL bác ơi, ở SG thì hôm nào off cho chị em học hỏi trồng trọt với ....nhìn cái vườn mà........icon....thèm thèm đâu rùi nhỉ.........

813
0
0

coldmoon1990

small_dracula nói:
Chị mua 6 cây 6 màu hay sao?
Nếu bảo em cho chị một lời khuyên thì em khuyên chị mỗi loại chỉ mua 1 cây về trồng thử, nó mà sống thì cứ thế nhân giống ra; mỗi lần chỉ mua 1-3 cây và trồng nó sống mới mua tiếp cây khác; chị nên trồng từ những loại dễ trồng để rút kinh nghiệm đã.
Thank em nhiều. Chị cũng tự rút kinh nghiệm rồi đấy. Hôm rồi đi chợ Mơ thấy 2 cây 1 bạch 1 đỏ hồng nhưng cũng đắn đo mãi chị cũng quyết định được chỉ lấy 1 cây đỏ hồng. Hiện vẫn sống. Thôi chị sẽ mua dần như em khuyên.

Small ơi. Vụ cây thạch thảo tím, nói ra khó tin nhưng để mọi người có thêm kinh nghiệm nhé. Chị đi móc trộm ngoài công viên (vì đến hôm đó chưa tìm ra nơi nào bán - sau đó mới thấy chợ Mơ có bán và đã mua ngay rồi). Cắt phần gốc đem về giâm (2-30 đoạn gốc đấy em nhé), phần ngọn vứt đi. Về giâm chết thối gốc không được đoạn nào. Hôm qua chị vừa nhổ lên vứt tuốt đi rồi. Trong khi đó phần ngọn thì mấy em ở cơ quan tiếc rẻ cắm vào cốc nước, 1 tuần sau ra cả chùm rễ dài 1,5-2cm trắng tinh - thế mới hay chứ. Thế là chị lại bê mấy cái ngọn đấy về trồng. Được 2 hôm rồi, chắc sẽ lên vì có rễ rồi mà. Vậy nên nhiều cái ai cũng bảo dễ mà mình thực sự không hiểu mình sai ở khâu nào. Hay tại chị tưới nhiều nước quá? (Chị không tưới đâu, nhưng nói thế nào thì nói ở nhà cô giúp việc cô ấy vẫn tưới, mắng thì nó chối đây đẩy, chán thế cơ chứ.). Hay tại tưới nhiều nước quá hả em small? Hay tại chị trộn đất với trấu mới quá nên bị vi khuẩn nấm mốc gì đó? Chị thấy một số chỗ đất mốc trắng trắng em ạ.

Cảm ơn em đã chỉ vụ giâm cành thược dược nhé. Chị giâm rau lang lần lên lần không, tự chị cũng thấy kỳ cục, nhưng mà nó là thế. Chị đang rắp tâm cắt cành thược dược để giâm đây - nên chị rất cần rút kinh nghiệm. Cảm ơn em nhiều lắm nhé em small. Làm thế nào cho sen ra hoa hả em???? Chị cũng đã thử cho 1 thìa kali, 1 thìa dynamic lifter theo các mẹ bên chỗ chị Hà Xuân - nhưng mới chỉ được ngắm lá thôi. Hôm nọ chị tự suy nghĩ và quyết định chuyển cho nó từ chậu sâu độ 40 cm sang cái vại sâu độ 60cm, cho thêm đất, hy vọng nó khỏe cây hơn sẽ ra hoa chăng? Mới được 1 tuần. Chị đợi cây ổn định sẽ thêm cho nó tý phân. Như thế đã ổn chưa em small? Cảm ơn nữa nhé.

357
0
0

vitbaucaccac

chị cooldmoon ơi em cũng đang ham hố vụ trồng sen mà chị sợ mình trồng nó ko ra hoa :(

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

HN ơi ọp trồng hoa đê,
mẹ Huungo ơi, lâu lắm ko thấy chị vào share kinh nghiệm

Chị Kelly, small- dracula, JC nữa
hihi, ọp đê

Em ôm một đống hạt hoa mà chưa bắt đầu gieo đc hạt nào vì chưa đi mua được cái hộp nhựa trong suốt như mẹ Huungo hướng dẫn :D

1,284
1
0

small_dracula

Hỏi trước giá để tháng 9 cửa hàng bày củ giống cho mùa tới còn biết small_dracula à. Tưởng nếu VN có thì mình cũng nhờ mua gửi sang trồng thử. Xem trên mạng thấy giá cũ vào khoảng 350-400K/củ rồi, giá ở website Mỹ cũng khoảng đó hoặc hơn.
Dạ, giá đó em vẫn lấy 2 củ chị nhé. Đi đường nhà mình đỡ tiền vận chuyển mới gắng bon chen được chị à.
hê hê thế mà hôm t7 em ra hàng bán hạt hoa nó lại bảo em là hoa đậu biếc, trông cũng giống giống hoa đậu nên tin ngay, hiii em đang gieo em này đấy, hi vọng ra hoa đẹp như bác:d
Hi, so với nhà em làm chi, cây nhà em không có ai chăm toàn nhờ vả ông trời, ổng thương mới được, chị phải nhìn vườn mẹ Ngộ mà phấn đấu.
Uh , chị cũng ké theo Small thôi cho bỏ công Khai Tâm kiếm giúp 1 lần , Chị thì chừng nào có cũng được chứ ko gấp lắm vì mình trồng amateur thôi , thích sưu tầm nhiều giống mới khi có dịp - rồi ai có loại nào hay thì trao đổi trồng cho vui và để học hỏi kinh nghiệm chăm sóc luôn - chúc Small sẽ có ... đúng lúc cần nha :)
Ah , hình như Small cũng có nhiều loại lắm phải ko ( tính lập trang trại hả ?) hay Small gây quỹ mấy loại Small có đi - đảm bảo đắt hàng ... chị xếp gạch đầu tiên nè ...hihihi
hè hè, giờ chưa được đâu chị, em đang chuẩn bị lực lượng thôi, nếu gây quỹ từ giờ thì chưa đủ quân số, gây xong em cụt vốn mất ạ. Trang trại thì chỉ là kế hoạch thôi, em tính làm nhưng ba mẹ bắt đi học, học tới học lui mãi chưa xong, giờ ông bả đang còn định bảo em học thêm 4 năm nữa. Hic, học cũng tốt, nhưng học nữa thì em phải từ bỏ giấc mơ làm vườn, lúc đó chỉ còn trồng chơi thôi.
Bác small-dracula ở HN, SG hay ĐL bác ơi, ở SG thì hôm nào off cho chị em học hỏi trồng trọt với ....nhìn cái vườn mà........icon....thèm thèm đâu rùi nhỉ.........
Em ở Quảng Bình chị ạ, gió lào cát trắng, đừng nói chị không biết QB ở đâu mà tội thằng em nghen.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

HN ơi ọp trồng hoa đê,

hihi, ọp đê

Em ôm một đống hạt hoa mà chưa bắt đầu gieo đc hạt nào vì chưa đi mua được cái hộp nhựa trong suốt như mẹ Huungo hướng dẫn :D
Ôi cái lý do :D
Chị trồng rau mầm thấy nó lên ầm ầm nên thử áp dụng với gieo hạt hoa 10h, mới gieo tối qua nên vẫn hồi hộp lắm, không biết có phải trộm vía nó không ;)

@coldmoon1990: mình toàn trồng thược dược bằng cách ngắt ngọn để giâm đấy, 10 ngọn chỉ chết 1 thôi :D

112
0
0

mepond

Dạ, giá đó em vẫn lấy 2 củ chị nhé. Đi đường nhà mình đỡ tiền vận chuyển mới gắng bon chen được chị à.

Hi, so với nhà em làm chi, cây nhà em không có ai chăm toàn nhờ vả ông trời, ổng thương mới được, chị phải nhìn vườn mẹ Ngộ mà phấn đấu.

hè hè, giờ chưa được đâu chị, em đang chuẩn bị lực lượng thôi, nếu gây quỹ từ giờ thì chưa đủ quân số, gây xong em cụt vốn mất ạ. Trang trại thì chỉ là kế hoạch thôi, em tính làm nhưng ba mẹ bắt đi học, học tới học lui mãi chưa xong, giờ ông bả đang còn định bảo em học thêm 4 năm nữa. Hic, học cũng tốt, nhưng học nữa thì em phải từ bỏ giấc mơ làm vườn, lúc đó chỉ còn trồng chơi thôi.

Em ở Quảng Bình chị ạ, gió lào cát trắng, đừng nói chị không biết QB ở đâu mà tội thằng em nghen.

Ui......chu choa ơi, QB thế mà trồng được nhiều hoa rứa.....PM cho tớ cái Ym để tớ bái sư với, tình hình rất tình hình là tớ chị trồng được mỗi laọi Tứ diện xích lan là ra hoa, còn lại là chết sạch sẽ hu hu

1,284
1
0

small_dracula

Thank em nhiều. Chị cũng tự rút kinh nghiệm rồi đấy. Hôm rồi đi chợ Mơ thấy 2 cây 1 bạch 1 đỏ hồng nhưng cũng đắn đo mãi chị cũng quyết định được chỉ lấy 1 cây đỏ hồng. Hiện vẫn sống. Thôi chị sẽ mua dần như em khuyên.

Small ơi. Vụ cây thạch thảo tím, nói ra khó tin nhưng để mọi người có thêm kinh nghiệm nhé. Chị đi móc trộm ngoài công viên (vì đến hôm đó chưa tìm ra nơi nào bán - sau đó mới thấy chợ Mơ có bán và đã mua ngay rồi). Cắt phần gốc đem về giâm (2-30 đoạn gốc đấy em nhé), phần ngọn vứt đi. Về giâm chết thối gốc không được đoạn nào. Hôm qua chị vừa nhổ lên vứt tuốt đi rồi. Trong khi đó phần ngọn thì mấy em ở cơ quan tiếc rẻ cắm vào cốc nước, 1 tuần sau ra cả chùm rễ dài 1,5-2cm trắng tinh - thế mới hay chứ. Thế là chị lại bê mấy cái ngọn đấy về trồng. Được 2 hôm rồi, chắc sẽ lên vì có rễ rồi mà. Vậy nên nhiều cái ai cũng bảo dễ mà mình thực sự không hiểu mình sai ở khâu nào. Hay tại chị tưới nhiều nước quá? (Chị không tưới đâu, nhưng nói thế nào thì nói ở nhà cô giúp việc cô ấy vẫn tưới, mắng thì nó chối đây đẩy, chán thế cơ chứ.). Hay tại tưới nhiều nước quá hả em small? Hay tại chị trộn đất với trấu mới quá nên bị vi khuẩn nấm mốc gì đó? Chị thấy một số chỗ đất mốc trắng trắng em ạ.

Cảm ơn em đã chỉ vụ giâm cành thược dược nhé. Chị giâm rau lang lần lên lần không, tự chị cũng thấy kỳ cục, nhưng mà nó là thế. Chị đang rắp tâm cắt cành thược dược để giâm đây - nên chị rất cần rút kinh nghiệm. Cảm ơn em nhiều lắm nhé em small. Làm thế nào cho sen ra hoa hả em???? Chị cũng đã thử cho 1 thìa kali, 1 thìa dynamic lifter theo các mẹ bên chỗ chị Hà Xuân - nhưng mới chỉ được ngắm lá thôi. Hôm nọ chị tự suy nghĩ và quyết định chuyển cho nó từ chậu sâu độ 40 cm sang cái vại sâu độ 60cm, cho thêm đất, hy vọng nó khỏe cây hơn sẽ ra hoa chăng? Mới được 1 tuần. Chị đợi cây ổn định sẽ thêm cho nó tý phân. Như thế đã ổn chưa em small? Cảm ơn nữa nhé.
Hôm trước em nói chị sáng xin rồi chiều mới trồng, nhớ không?! đó là vì em chưa làm cây này lần nào nên chỉ đoán đoán dựa vô dạng cây, chứ nếu vô tay em em phải quẳng nó 2-3 ngày em mới giâm cơ. Hoặc như mười giờ em còn quẳng cả tuần. Quan trọng là bỏ nơi mát để cây không bị chết cháy và theo dõi nó thường xuyên để trồng lại đúng lúc. Đại khái làm thế là để vết cắt liền sẹo khi trồng xuống không bị thối, để được 1 tuần là đẹp, nhưng mấy loại lá mỏng tích nước kém thì rất mau héo khô, vậy nên theo dõi để thấy nó xìu xìu là trồng, tức là để ở mức mà mình trồng lại nó tự bỏ 1/4-1/3 số lá ở chân là được.
Hi, vụ này em quen rồi nhìn cái là biết liền à, còn chị chưa quen sẽ làm vài em hy sinh, nhưng dần dần nhạy cảm ngay thôi. Gặp trường hợp cây nào quá dễ thối mà lại mau héo, chị cho vào túi nilon cột túm lại, để cỡ 1 tuần rồi mở ra giâm. Nhớ là khi giâm thì dù bất kì cây gì cũng không được cắm cái phụp nha, dùng que đũa chọc lổ rồi đặt nó xuống, cắm cái que rồi cột cố định cây, tưới nước là đất tự chảy xuống lấp chân, tuyệt đối không đè nén đất.
Trồng cây để thư giãn mà, tự gieo hạt hay giâm cành rồi trồng đến lúc nó nở mới vui, chứ mua cây có sẵn về trồng chán lắm, em chỉ mua cây để lấy giống khi không thể kiếm ở đâu có thôi.
À, Sen ấy mà, em chỉ mới có cái này thôi

nó chiếm của em 2 cái CN rồi đó ạ, chắc phải thêm 1 CN nữa mới xong. Em trồng Sen tốt sẽ nói chị sau hỉ. Còn hiện tại chị cứ chăm có nó sống tốt đã, sống tốt rồi chị bón cho nó chút Lân (P), lân chứ không phải Kali chị nhé, Kali bón cho cây tạo củ, ra hoa tạo hạt thì cần (P) nhiều. Bón phân có tỉ lệ NPK bằng nhau cũng được.

1,284
1
0

small_dracula

HN ơi ọp trồng hoa đê,

hihi, ọp đê

Hi, HN nhà mình có ai nhà ở gần hồ Hoàn Kiếm không? Em không biết đường HN đâu á, mới ngồi xe máy đi ngang HN một lần thôi mờ! Khả năng đầu tháng 9 này em đi thu mẫu tảo ở hồ HK, nếu có nhà bác nào gần gần đó rồi thu xếp ọp có khi em ghé được.

1,284
1
0

small_dracula

Ui......chu choa ơi, QB thế mà trồng được nhiều hoa rứa.....PM cho tớ cái Ym để tớ bái sư với, tình hình rất tình hình là tớ chị trồng được mỗi laọi Tứ diện xích lan là ra hoa, còn lại là chết sạch sẽ hu hu
Hi, cây bậy bậy em trồng nhiều chứ mấy cây Vip em không biết nha.
Nhưng mà em bắt đầu bận, dạo này ghé nhà mình nhiều là vì còn món đồ đặt mua chưa biết khi nào có, chứ em đang định chào cả nhà, em núp cho đến hết năm 2010. Nói trước kẻo mọi người không biết đăng bài hỏi em mà em không trả lời được lại rủa em thì em hắt xì chết.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hi, cây bậy bậy em trồng nhiều chứ mấy cây Vip em không biết nha.
Nhưng mà em bắt đầu bận, dạo này ghé nhà mình nhiều là vì còn món đồ đặt mua chưa biết khi nào có, chứ em đang định chào cả nhà, em núp cho đến hết năm 2010. Nói trước kẻo mọi người không biết đăng bài hỏi em mà em không trả lời được lại rủa em thì em hắt xì chết.
ơ, thế small_dracula ở Quảng Bình à, cứ tưởng ở HN :)

1,517
0
0

Mehuungo

Nhà Ngộ đây, cả nhà vừa đi bêu nắng phương Nam cả tuần về, mệt quá tính tàu ngầm đọc bài thôi mà thấy OC la to quá nên phải thưa:">

Thấy mọi người bàn chuyện ọp ẹp, nếu ko chê nhà Ngộ xa thì mời mọi người về làng chơi 1 hôm nhé. Còn nếu chưa có thời gian thì tụi mình hẹn hò off giờ ăn trưa trên phố đi, để 888 cho đã. Còn khi nào em Small _dracula ra HN thì chỉ cần ới trên này, mọi người làm đều loanh quoanh gần hồ ý mà, off dễ ợt.

coldcool1990 : Năm ngoái em trồng thược dược bằng cành đấy, lên ngon lành à, giờ đám đó em vẫn giữ để lấy giống cho năm nay. Em giâm cây thì ko bài bản như cô Xuân va Small đâu, chỉ cắm xuống rồi để chỗ mát, thế mà lên tơi tới. Công nhận Small nói đúng, cái cây hay cái hạt mình trồng mà lên được thì thấy vui hơn hẳn đám mình mua sẵn mang về, em suốt ngày ra nhòm ngó xem chúng đã lên chồi hay nảy mầm chưa, thấy thành công thì sướng lắm, khoe loạn cả lên.

Sen nhà em em chỉ nhét 1 ít NPK cho nó thôi, là nở hoa túi bụi. Đợt này lười nên sen ko nở mấy, chắc mai kia em lại phải cho nó ăn vậy.

Ong chúa: hì, vụ cái chậu trong là hướng dẫn của cô Xuân đấy, nhưng OC vẫn có thể gieo bình thường mà, nhà mình bìm bìm lên dài lắm rồi nhé, chiều nay nhổ để chuyển xuống đất đây này.

1,517
0
0

Mehuungo

Dạ em có biết chút về các loại hoa trồng từ củ.
Bác xem các link này nhé, giá cho một củ
Mỹ: $24.99 - chưa shipping http://brecks.com/product.asp?pn=70245&utm_source=cs&utm_medium=base
Pháp: 12.99EUR - chưa shipping http://www.willemsefrance.fr/plantes/bulbes-a-fleurs/amaryllis/amaryllis-papilio-r0932935179.html
Để mình nói cô em bên Pháp cùng hỏi, nếu bên đó rẻ hơn thì mình nhờ mua được cho mọi người. Cũng đang định nói cô em làm 1 chân buôn gây quỹ cho CSTT mà.

2,651
0
0

Khai Tâm

Để mình nói cô em bên Pháp cùng hỏi, nếu bên đó rẻ hơn thì mình nhờ mua được cho mọi người. Cũng đang định nói cô em làm 1 chân buôn gây quỹ cho CSTT mà.
Tốt quá Mehuungo ạ @};- Thế là em đỡ phải băn khoăn vụ củ giống để tập trung vào chuyên môn :p

1,284
1
0

small_dracula

Thực ra em chỉ giâm kĩ khi nào quẳng nó không sống thôi, chứ bình thường toàn quăng bừa không à, mà quăng bừa nó dễ sống hơn đó mọi người. Chỉ tụi thân gỗ khó ra rễ hơn thì mới phải làm kĩ, thậm chí ngâm kích thích ra rễ. Còn tụi thân cỏ, chính xác nó là cỏ dại, chỉ cần tạo môi trường sống phù hợp thôi.
Trồng cây đừng quá ham "chạy đua vũ trang", cứ trồng từng cây một, tìm hiểu thật kĩ về nó trước khi đưa về nhà, chỉ cần nó không chết thì sau 1 năm là vườn hết chổ chứa thôi. Cây có hoa đẹp rất nhiều, không thiếu cây để chọn. Trong vườn trồng một vài loại cây lâu năm, có cây nở hoa quanh năm càng tốt, còn lại dành 1/2 vườn cho cây theo mùa, vườn sẽ liên tục đổi sắc.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

thuyvuong nói:
@coldmoon1990: mình toàn trồng thược dược bằng cách ngắt ngọn để giâm đấy, 10 ngọn chỉ chết 1 thôi :D
Vậy thì sáng mai mình sẽ quyết tâm cắt em cành thược dược đang lả lướt của mình đem giâm cái. Nó đang èo uột lắm nên không cắt nó cũng tèo thôi. Cắt đi giâm còn hy vọng. Cảm ơn thuyvuong nhiều nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Vậy thì sáng mai mình sẽ quyết tâm cắt em cành thược dược đang lả lướt của mình đem giâm cái. Nó đang èo uột lắm nên không cắt nó cũng tèo thôi. Cắt đi giâm còn hy vọng. Cảm ơn thuyvuong nhiều nhé.
Hì hì, hóa ra em nói hổm giờ khô cả cổ mà chị vẫn chưa tin à, hehe, chụp cái hình cho em coi em chỉ chổ cắt cho, kẻo giâm không sống lại đổ tội cho phương pháp.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.