Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
993
0
0

Cá Chép

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hè hè, mẹ Chép gieo những hạt gì thế?! em nghĩ cây này không có tên trong "danh bạ" rồi. Đây là cây rau Trai, ở quê ngày xưa vẫn hái về nuôi Heo, chắc là hạt nó lẫn trong chất trồng nên khi được tưới tắm nó mọc lên.
:((, nếu small_dracula nói vậy thì đúng rồi. Chị hàng xóm cũng nói thế mà mình cứ cãi :((
Về dọn em nó đi ngay X(

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hạt mới về nên đã có ai trồng đâu, biết cái gì mà chỉ bây giờ?!
Gieo hạt thì làm như ... cách gieo hạt thông thường.
Nếu là em, em sẽ xem trên bao bì thông tin về nhiệt độ thích hợp cho gieo hạt và cây sinh trưởng; xem thêm cả thời gian khi trồng đến khi ra hoa. Dựa vào 2 thông tin này để chọn thời điểm gieo.
Giả dụ trên bì họ bảo gieo khi nhiệt độ trong khoảng 20-30 độ mà bác ở phía bắc thì bây giờ gieo được rồi, miền trung chắc phải đợi tháng nữa, còn miền nam thì chịu.
Bao bì tiếng Nhật em ơi

bạn Nhím chịu khó tìm mấy trang trước, có mẹ nào đó hướng dẫn rồi
mình có copy lại đây

Có mấy loại dễ trồng và trồng tốt vào thời điểm này :

1. Mười giờ
2. Morning groly
3. Zinnia (A6, A7)
4. Bóng nước
5. Cosmos ( là loại hoa vàng nên trồng mùa hè được)
6. Hướng Dương
7. Cát tường
8. Ballon vine : cái cây này mình thấy ở chợ Hàng rồi, có hoa đỏ nữa nhé.

Mấy loại sau phải trồng lúc mát trời này ( tầm tháng 10 - 11 trở đi)

1. French Marigold : là suxi kép đấy, trồng ra hoa vào tết nhé
2. Pot marigold : là cúc vạn thọ lùn
3. Dạ yên thảo ( Pentunia ) : trồng vào giỏ treo lên nở đẹp lắm nhé

Còn mấy loại kia để ngâm cứu đã, hoặc phải cầu cứu đến sư phụ hehe . Các mẹ cũng có thể vào trang web sau hỏi các cao thủ bên đó này dalatrose.com

1,284
1
0

small_dracula

Hi, em không rành vụ bao bì này à, nhưng chả lẽ chữ số họ cũng xài "hàng nhật". Còn nếu không vẫn còn cách nữa là gõ tên hoa search trên google, đen lắm cũng gặp một vài bài hướng dẫn cách trồng, không có ai giúp mình hiệu quả bằng tự mình giúp mình

1,284
1
0

small_dracula

Hạt hoa năm ngoái rụng xuống, năm nay lại mọc lên

Tặng cả nhà, chúc cuối tuần vui vẻ!

620
0
0

hamy2k5

các chị cho e hỏi chút ạ, hoa MorningGlory, Zinnia F1 Sunshine Mix, Portulaca, hoa dại thì trồng vào thời gian nào thích hợp nhất ạ, khi trồng có phải lưu ý gì không?

620
0
0

hamy2k5

post xong nhìn thấy bài chị ong chúa trả lời rùi, nhưng còn 2 loại nữa là hoa dại và portulaca thì trồng vào thời gian nào đc?
hạt hoa e đặt đợt 12 hạn sử dụng trong bao lâu ạ?

1,284
1
0

small_dracula

Đâu có post hình Đậu biếc đâu bác, vừa post đó là hoa Mắt Mèo (Mắt Nai) mà. Loại này cũng dễ trồng, đám hoa đó là hạt rụng xuống nó tự mọc thôi, năm ngoái có bạn Tiền Giang gửi cho mớ hạt gieo thử chứ từ trước không nghĩ là tụi này lấy hạt dễ thế.
Hi, chụp vô hình nhìn tàm tạm chứ nhìn ngoài nó xơ xác lắm, mà mấy loại cây ra hoa liên tục thì càng để xơ xác nó lại càng dễ ra hoa ạ, chăm sóc nó kỹ quá cây vừa dễ chết lại khó hoa.

58
0
0

mecuvan

Trời , nhìn cái avartar của Small lại thèm rồi ... hic - biết bao giờ mới sưu tầm được ha :)

2,651
0
0

Khai Tâm

Trời , nhìn cái avartar của Small lại thèm rồi ... hic - biết bao giờ mới sưu tầm được ha :)
Cho em hỏi thăm ở nhà mọi người mua củ Amaryllis Papilio này giá khoảng bao nhiêu ạ?

118
0
0

cong_chua_nhim

Bao bì tiếng Nhật em ơi

bạn Nhím chịu khó tìm mấy trang trước, có mẹ nào đó hướng dẫn rồi
mình có copy lại đây

Có mấy loại dễ trồng và trồng tốt vào thời điểm này :

1. Mười giờ
2. Morning groly
3. Zinnia (A6, A7)
4. Bóng nước
5. Cosmos ( là loại hoa vàng nên trồng mùa hè được)
6. Hướng Dương
7. Cát tường
8. Ballon vine : cái cây này mình thấy ở chợ Hàng rồi, có hoa đỏ nữa nhé.

Mấy loại sau phải trồng lúc mát trời này ( tầm tháng 10 - 11 trở đi)

1. French Marigold : là suxi kép đấy, trồng ra hoa vào tết nhé
2. Pot marigold : là cúc vạn thọ lùn
3. Dạ yên thảo ( Pentunia ) : trồng vào giỏ treo lên nở đẹp lắm nhé

Còn mấy loại kia để ngâm cứu đã, hoặc phải cầu cứu đến sư phụ hehe . Các mẹ cũng có thể vào trang web sau hỏi các cao thủ bên đó này dalatrose.com

Em cám ơn chị ong chúa, e sẽ về trồng mười giờ và cát tường trước ah. Mong là sớm có cây để khoe với mọi người. :):):)

118
0
0

cong_chua_nhim

Hạt mới về nên đã có ai trồng đâu, biết cái gì mà chỉ bây giờ?!
Gieo hạt thì làm như ... cách gieo hạt thông thường.
Nếu là em, em sẽ xem trên bao bì thông tin về nhiệt độ thích hợp cho gieo hạt và cây sinh trưởng; xem thêm cả thời gian khi trồng đến khi ra hoa. Dựa vào 2 thông tin này để chọn thời điểm gieo.
Giả dụ trên bì họ bảo gieo khi nhiệt độ trong khoảng 20-30 độ mà bác ở phía bắc thì bây giờ gieo được rồi, miền trung chắc phải đợi tháng nữa, còn miền nam thì chịu.

Cám ơn small dracula nhé, đúng là mình ngố thật, xem lại tuy la tiếng nhật nhưng cũng đoán được nhiệt độ thích hợp để gieo hạt. Mình ở hà nội thì giờ là gieo được 1 số loại rồi.
Vườn nhà bạn nhiều hoa đẹp quá :):)

1,284
1
0

small_dracula

Cho em hỏi thăm ở nhà mọi người mua củ Amaryllis Papilio này giá khoảng bao nhiêu ạ?
Chị ơi, em đang cần thằng papilio này nên nếu có chị cứ mua dùm em ạ, quan trọng là mua đúng được nó, dù sao họ cũng không thể "cắt cổ" mình một cách trắng trợn giữa thanh thiên bạch nhật được.
Thằng này em chưa thấy có ở VN nên không có giá việt đâu ạ, giá các loại Huệ khác thì giao động trong khoảng 40 - 100 k tùy theo giống và tùy thời điểm, riêng các củ giống rao bán ở các web nước ngoài hay thấy khoảng 10$.
Chị cố tìm giúp em nhé, giá cao chút em vẫn lấy.
Cám ơn chị nhiều!

58
0
0

mecuvan

Chị ơi, em đang cần thằng papilio này nên nếu có chị cứ mua dùm em ạ, quan trọng là mua đúng được nó, dù sao họ cũng không thể "cắt cổ" mình một cách trắng trợn giữa thanh thiên bạch nhật được.
Thằng này em chưa thấy có ở VN nên không có giá việt đâu ạ, giá các loại Huệ khác thì giao động trong khoảng 40 - 100 k tùy theo giống và tùy thời điểm, riêng các củ giống rao bán ở các web nước ngoài hay thấy khoảng 10$.
Cám ơn chị nhiều!
Có mình nữa , cám ơn Khai Tâm nhiều , ý mình cũng như Small đó , mình thích sưu tầm loại huệ amaryllis mới có màu lạ lắm , nếu có loại cánh kép nữa thì tuyệt vời luôn , trông cậy cả vào Khai Tâm nhé @};-@};-@};-

1,284
1
0

small_dracula

@ mẹ Văn: em đang nhờ chị Khai Tâm tìm mua khi gây quỹ đấy ạ, chứ chưa có. Hi, nếu mua được 2 củ ngay trong năm ni thì tốt, em ké phòng thí nghiệm nuôi in vitro 1 củ, 3 năm sau là đủ quân số lập trang trại. Được một thì phải chờ nó đẻ con chứ mình nó không dám chẻ. Hic, mà chậm thì không nuôi ké được nữa.

2,651
0
0

Khai Tâm

Cám ơn chị nhiều!
Hỏi trước giá để tháng 9 cửa hàng bày củ giống cho mùa tới còn biết small_dracula à. Tưởng nếu VN có thì mình cũng nhờ mua gửi sang trồng thử. Xem trên mạng thấy giá cũ vào khoảng 350-400K/củ rồi, giá ở website Mỹ cũng khoảng đó hoặc hơn.

357
0
0

vitbaucaccac

đâu có post hình đậu biếc đâu bác, vừa post đó là hoa mắt mèo (mắt nai) mà. Loại này cũng dễ trồng, đám hoa đó là hạt rụng xuống nó tự mọc thôi, năm ngoái có bạn tiền giang gửi cho mớ hạt gieo thử chứ từ trước không nghĩ là tụi này lấy hạt dễ thế.
Hi, chụp vô hình nhìn tàm tạm chứ nhìn ngoài nó xơ xác lắm, mà mấy loại cây ra hoa liên tục thì càng để xơ xác nó lại càng dễ ra hoa ạ, chăm sóc nó kỹ quá cây vừa dễ chết lại khó hoa.
hê hê thế mà hôm t7 em ra hàng bán hạt hoa nó lại bảo em là hoa đậu biếc, trông cũng giống giống hoa đậu nên tin ngay, hiii em đang gieo em này đấy, hi vọng ra hoa đẹp như bác:d

58
0
0

mecuvan

@ mẹ Văn: em đang nhờ chị Khai Tâm tìm mua khi gây quỹ đấy ạ, chứ chưa có. Hi, nếu mua được 2 củ ngay trong năm ni thì tốt, em ké phòng thí nghiệm nuôi in vitro 1 củ, 3 năm sau là đủ quân số lập trang trại. Được một thì phải chờ nó đẻ con chứ mình nó không dám chẻ. Hic, mà chậm thì không nuôi ké được nữa.
Uh , chị cũng ké theo Small thôi cho bỏ công Khai Tâm kiếm giúp 1 lần , Chị thì chừng nào có cũng được chứ ko gấp lắm vì mình trồng amateur thôi , thích sưu tầm nhiều giống mới khi có dịp - rồi ai có loại nào hay thì trao đổi trồng cho vui và để học hỏi kinh nghiệm chăm sóc luôn - chúc Small sẽ có ... đúng lúc cần nha :)
Ah , hình như Small cũng có nhiều loại lắm phải ko ( tính lập trang trại hả ?) hay Small gây quỹ mấy loại Small có đi - đảm bảo đắt hàng ... chị xếp gạch đầu tiên nè ...hihihi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.