Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Cái hoa đỏ đỏ là hoa hồng phải ko? màu đẹp quá. Ở chợ bưởi ko thấy bán màu này :(
Bạn ra chợ Mơ, phiên ngày 2-7 thì phải. Có bán màu này. Nhưng mình nghĩ chả phải lúc nào cũng có. Tuần trước mình mua được 1 cây. Còn chợ Bưởi cũng có lần mình thấy có màu lửa đó, chắc may thì gặp thôi há.

813
0
0

coldmoon1990

Còn một bông, post nốt
Small ơi, làm sao chị trồng hoa hồng nó chỉ ra từng bông một. Tất nhiên là chị theo phương châm có còn hơn không, nhưng em small có bài gì để cho mấy cây hồng mua ngoài chợ về vào tay mình trồng ra hoa mau mắn hơn không.

Trên này có mehuungo trồng hồng cũng đẹp lắm. Mà nhà mẹ ấy hoa gì cây gì cũng đáng ngưỡng mộ lắm.

813
0
0

coldmoon1990

Em small ơi, cho chị hỏi tên của cái hoa này đi. Các mẹ bên SP HX bảo là hoa thạch thảo, mà quả là từ xưa đến giờ ở Hà nội chị thấy người ta dùng hoa khác có tên thạch thảo để làm hoa cài thêm vào bó hoa/lọ hoa, ... chứ không phải hoa này.

Biết thì chỉ giùm chị, chị thích cái màu tím của nó ghê lắm.

[/IMG]

Thank You em trước nhe.

792
0
0

J.C

E nhớ đọc ở đâu đấy là dã yên thảo cao, ko bít có phải ko nữa

54
0
0

ldbaoquyen

Em small ơi, cho chị hỏi tên của cái hoa này đi. Các mẹ bên SP HX bảo là hoa thạch thảo, mà quả là từ xưa đến giờ ở Hà nội chị thấy người ta dùng hoa khác có tên thạch thảo để làm hoa cài thêm vào bó hoa/lọ hoa, ... chứ không phải hoa này.

Biết thì chỉ giùm chị, chị thích cái màu tím của nó ghê lắm.

[/IMG]

Thank You em trước nhe.
Chào Cloldmoon, cái hoa tím tím đó mình không biết rõ nó tên gì, nhưng người làm cho mình là 1 người Đài Loan, họ gọi là Thúy lô lợi, còn mới đây ở chỗ bán hoa người ta gọi là thạch thảo cao. Hoa này rất dễ trồng, và sinh sôi rất nhanh, trồng nhiều nhiều trông đẹp lắm, sáng tầm 5h là nở và khoảng 15h là rụng, nhưng ngày nào nó cũng có nụ hoa nở. Hoa này lớn rất nhanh, và lần nó cao quá mình nên cắt ngắn còn khoảng 2 tấc thôi, cho nên bạn nếu bạn thích thì cứ xin người trồng họ cắt cho, cứ mang về cắm xuống đất khoảng 10 ngày là nó sinh rễ và sống tốt thôi.

58
0
0

mecuvan

Tớ ở SG muh.......he he he he

TỚ thèm tóc tiên nhà mẹ Hữu ngộ quá hic hic hic
Nếu ở SG thì liên lạc với mình , tặng bạn 1 ít củ màu trắng và màu hồng - chịu ko ?:)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
112
0
0

mepond

Nếu ở SG thì liên lạc với mình , tặng bạn 1 ít củ màu trắng và màu hồng - chịu ko ?:)

Ôi,mừng như bắt được vàng hi hi, mình ở SG,
và đặc biệt thích trồng các loại hoa từ củ...hi hi

Bạn PM cho mình địa chỉ nhé, mình xin bạn vài củ nhé......

Tối nay ngủ không được vì vui rùi...... :)

1,284
1
0

small_dracula

Small ơi, làm sao chị trồng hoa hồng nó chỉ ra từng bông một. Tất nhiên là chị theo phương châm có còn hơn không, nhưng em small có bài gì để cho mấy cây hồng mua ngoài chợ về vào tay mình trồng ra hoa mau mắn hơn không.

Trên này có mehuungo trồng hồng cũng đẹp lắm. Mà nhà mẹ ấy hoa gì cây gì cũng đáng ngưỡng mộ lắm.
Có một số loại hồng nó chỉ ra hoa đơn, như mấy giống hồng họ trồng bán hoa cắt cành. Còn hồng hoa chùm mà nó chỉ ra đơn thì do cây không lên được tược lớn. Cái này dễ thôi, chị chăm cây tốt rồi tỉa sâu xuống để nó mọc tược gần gốc, tược càng gần gốc càng lên mạnh và ra hoa nhiều. Một điều nữa là các cây già thường khó lên tược to, nếu thấy cây nhà mình đã già thì chọn một cành trên cây rồi chiết thành cây mới. Hoa hồng em trồng từ cây giâm hoặc chiết thì năm đầu và năm 2 cây rất mạnh, năm thứ 3-4 nếu chăm tốt cây vẫn ra chùm nhiều bông nhưng thường chỉ khoảng 3-5 bông, năm 5 trở về sau thường gốc đã già nên cây chủ yếu lên chồi mới tiếp ở phần ngọn và cho ra 1-2 bông. Nói vậy thôi chứ em trồng đến khoảng 4 năm là cây nó tàn tạ lắm rồi và thường nó ở nhà được 2 năm là chuyển hộ khẩu.
Tặng chị hoa hồng Nhung, loại này chỉ ra hoa đơn

Thank You em trước nhe.
Em cũng chỉ biết cây Thạch Thảo kia thôi, cây này gặp miết nhưng chưa nghe được cái tên nào hợp lí cả. Thực sự thì có nhiều cây mới xuất hiện, có thể là mới lai tạo hoặc từ nước ngoài du nhập về, không có tên việt nên mấy người bán gọi bừa, mình tùy theo đó thấy tên nào được nhiều người chấp nhận thì gọi cho khỏi nhầm lẫn là được. Em chỉ biết một ít tên của mấy loại cây dạng bản địa và có từ lâu rồi, cây mới em không biết đâu ạ.

Trời ....con chó lựa chổ nằm hay nhỉ - cái đám này màu gì vậy Small :) ?
Đây là hình chụp sau 1 tuần đấy ạ, cái ngày nó mới nằm nhìn mà muốn đập chết con chó luôn. Số này hạt cô HX cho mà cô quên tên nên em cũng chưa biết là gì. Hì, nhưng chắc chắn không phải Huệ đỏ.

1,492
1
0

songviet09

@ Small: mấy bông hồng kia mà dùng để đi tán ....thì không lo phải đi mua hoa đâu nhỉ???:p

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
118
0
0

cong_chua_nhim

Hôm nay em nhận được đủ các loại hạt hoa sing với nhật rồi, cám ơn cả nhà cstt nhưng thú thật là em chưa trồng hoa bao giờ. Các sư phụ chỉ giáo cho em với ah. Trước mắt là những loại hạt hoa của em có thì loại nào trồng được vào mùa này ah? em list ra đây đây:

1. cockle
2. Semi-Trailing verbena
3. violet
4. pansy
5. agrostemma
6. hoa chuông
7. gypsophila
8. schizanthus
9. common snapdragon
10.hoa lan tường cánh đơn
11. hoa mười giờ nhật
12. hoa dại
13. dưa chuột F1

Tài sản của em có chừng đấy ah, các bac giúp em với. :):):)
Ko bác nào chỉ giùm em ah, cuối tuần này nghỉ em muốn gieo hạt luôn.:(

813
0
0

coldmoon1990

Có một số loại hồng nó chỉ ra hoa đơn, như mấy giống hồng họ trồng bán hoa cắt cành. Còn hồng hoa chùm mà nó chỉ ra đơn thì do cây không lên được tược lớn. Cái này dễ thôi, chị chăm cây tốt rồi tỉa sâu xuống để nó mọc tược gần gốc, tược càng gần gốc càng lên mạnh và ra hoa nhiều. Một điều nữa là các cây già thường khó lên tược to, nếu thấy cây nhà mình đã già thì chọn một cành trên cây rồi chiết thành cây mới. Hoa hồng em trồng từ cây giâm hoặc chiết thì năm đầu và năm 2 cây rất mạnh, năm thứ 3-4 nếu chăm tốt cây vẫn ra chùm nhiều bông nhưng thường chỉ khoảng 3-5 bông, năm 5 trở về sau thường gốc đã già nên cây chủ yếu lên chồi mới tiếp ở phần ngọn và cho ra 1-2 bông. Nói vậy thôi chứ em trồng đến khoảng 4 năm là cây nó tàn tạ lắm rồi và thường nó ở nhà được 2 năm là chuyển hộ khẩu.
Tặng chị hoa hồng Nhung, loại này chỉ ra hoa đơn

Chị diễn tả kém đấy. Ý chị định nói là chỉ ra nhõn 1 bông, còi còi nữa. Chứ không phải là đơn nghĩa là cánh đơn đâu em small ơi. Sỏy em, hoa hồng của em đẹp khủng thật đấy.
Thôi chị lại mua hồng. Lần trước mua ở chợ Bưởi 6 cây về chết ngay 5 còn 1 sau 1-2 tháng chết nốt. Tự an ủi là còn may hôm ấy định rước cả đám mười mấy cây, may mà nghĩ lại, chứ mười mấy cây chắc cũng ngỏm cả mười mấy.

813
0
0

coldmoon1990

Chào Cloldmoon, cái hoa tím tím đó mình không biết rõ nó tên gì, nhưng người làm cho mình là 1 người Đài Loan, họ gọi là Thúy lô lợi, còn mới đây ở chỗ bán hoa người ta gọi là thạch thảo cao. Hoa này rất dễ trồng, và sinh sôi rất nhanh, trồng nhiều nhiều trông đẹp lắm, sáng tầm 5h là nở và khoảng 15h là rụng, nhưng ngày nào nó cũng có nụ hoa nở. Hoa này lớn rất nhanh, và lần nó cao quá mình nên cắt ngắn còn khoảng 2 tấc thôi, cho nên bạn nếu bạn thích thì cứ xin người trồng họ cắt cho, cứ mang về cắm xuống đất khoảng 10 ngày là nó sinh rễ và sống tốt thôi.

Thank you bạn nhiều. Mình cắt cành về trồng rồi. Đúng hơn là nhổ cây con đã ra rễ về trồng. Ở công viên người ta cắm cành lên vù vù. Mà vào tay mình thì sắp chết hết rồi bạn ạ. Mình trồng được 2 tuần rồi, khoảng 3-40 cành liền. Chắc héo thối gốc mất 2/3 rồi, còn chỗ còn lại đang thối tiếp. Thế nên thấy chợ Mơ bán cây bụi có bầu đất sắn mình phải mua vội - về trồng vào chậu, xuống đất đều ngon lành ngay.

Thế nên mình khuyên bạn nào không có green thumb giống mình thì đừng ham vụ giâm cành, gieo hạt. Kiếm cây con về là được rồi.

993
0
0

Cá Chép

Sáng nay vội đi làm sớm, lúc dắt xe ra em thấy mấy hạt giống được gieo từ khoảng hai tháng trước đã ra hoa :). Vui lắm, chộp ngay để lại mang vào đây hỏi tên tiếp ạ :p

1,961
0
0

anatomysu

Hoa tên cá Chép mà. Hỏi hoài :D

Cây morning glory nhà em từ hạt hoa Nhật đã ra bông đầu tiên, dù nó cao có 5cm, thân còi cọc :p... Đúng ngay hoa màu hồng, thích thế :p

813
0
0

coldmoon1990

Hoa tên cá Chép mà. Hỏi hoài :D

Cây morning glory nhà em từ hạt hoa Nhật đã ra bông đầu tiên, dù nó cao có 5cm, thân còi cọc :p... Đúng ngay hoa màu hồng, thích thế :p

Ngưỡng mộ bạn quá. Mình gieo morning glory lên cây con xong chết kiểu thối gốc luôn. Trừ cây bóng nước, lên và ra hoa ầm ầm. Còn các loại khác chưa thành công bất cứ thứ gì.

Tuần này lại gieo zinnia, cosmos vàng, mỏning glory tiếp, lên cây con rồi. Chỉ sợ sẽ thối gốc tiếp thôi.

Mình đang mưốn gieo lavêndrr, dã yên thảo, và hoa hỗn hợp cả đám ...... nhưng ngần ngại quá. Các bạn có cách gieo hạt như thế nào chỉ mình với. Thank you trước cả nhà.

1,284
1
0

small_dracula

Chị diễn tả kém đấy. Ý chị định nói là chỉ ra nhõn 1 bông, còi còi nữa. Chứ không phải là đơn nghĩa là cánh đơn đâu em small ơi. Sỏy em, hoa hồng của em đẹp khủng thật đấy.
Thôi chị lại mua hồng. Lần trước mua ở chợ Bưởi 6 cây về chết ngay 5 còn 1 sau 1-2 tháng chết nốt. Tự an ủi là còn may hôm ấy định rước cả đám mười mấy cây, may mà nghĩ lại, chứ mười mấy cây chắc cũng ngỏm cả mười mấy.
Hi, em diễn tả kém mới đúng, thì em vẫn đang nói hoa đơn (1 bông) chứ không hề nói cánh đơn. Em cho chị xem hình cây Hồng Nhung hoa đơn đấy thôi.
Chị mua 6 cây 6 màu hay sao?
Nếu bảo em cho chị một lời khuyên thì em khuyên chị mỗi loại chỉ mua 1 cây về trồng thử, nó mà sống thì cứ thế nhân giống ra; mỗi lần chỉ mua 1-3 cây và trồng nó sống mới mua tiếp cây khác; chị nên trồng từ những loại dễ trồng để rút kinh nghiệm đã.
Sáng nay vội đi làm sớm, lúc dắt xe ra em thấy mấy hạt giống được gieo từ khoảng hai tháng trước đã ra hoa :). Vui lắm, chộp ngay để lại mang vào đây hỏi tên tiếp ạ :p

Hè hè, mẹ Chép gieo những hạt gì thế?! em nghĩ cây này không có tên trong "danh bạ" rồi. Đây là cây rau Trai, ở quê ngày xưa vẫn hái về nuôi Heo, chắc là hạt nó lẫn trong chất trồng nên khi được tưới tắm nó mọc lên.

1,284
1
0

small_dracula

Ko bác nào chỉ giùm em ah, cuối tuần này nghỉ em muốn gieo hạt luôn.:(
Hạt mới về nên đã có ai trồng đâu, biết cái gì mà chỉ bây giờ?!
Gieo hạt thì làm như ... cách gieo hạt thông thường.
Nếu là em, em sẽ xem trên bao bì thông tin về nhiệt độ thích hợp cho gieo hạt và cây sinh trưởng; xem thêm cả thời gian khi trồng đến khi ra hoa. Dựa vào 2 thông tin này để chọn thời điểm gieo.
Giả dụ trên bì họ bảo gieo khi nhiệt độ trong khoảng 20-30 độ mà bác ở phía bắc thì bây giờ gieo được rồi, miền trung chắc phải đợi tháng nữa, còn miền nam thì chịu.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.