Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
91
0
0

PhamHD

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Mẹ huungo ơi, cứu em với, hôm nay em nhận được hạt giống hoa mua trong đợt gây quỹ, lúc em đặt cứ chọn hoa nào nhìn ưng mắt cơ mà bây giờ nhận rồi mới tá hỏa. Thứ nhất là em lần đầu làm nông dân, chưa biết trông cây chăm cây thế nào, thứ hai là có đến hơn chục loại , chả biết gieo em nào mùa nào. Em đọc từ đầu topic đến giờ thì nhăt ra được mấy loại chị bảo có thể gieo luôn là mười giờ (của em là hoa mười giờ kép ah), cây lá màu và morning glory. Còn loại chờ đến tháng 9-10 mới gieo là Blue China Aster, cosmos trắng tím hồng. Ngoài mấy loại này em còn có: hoa bóng nước, white daisy và mấy loại sau
GlobeAmaranth

Schizanthus

Verbena

Cockle

Chị tư vấn em xem mấy cái còn lại có thể gieo hạt từ khi nào với nhé ah.@};-

1,517
0
0

Mehuungo

Cúc nút áo ( GlobeAmaranth), Cúc nữ hoàng (Verbena) và Cokcle thì gieo ngay bây giờ được nhé, Schizanthus gieo vào lúc trời mát. Bạn ở HN phải không?

Boxu-chun : Không cần bón phân em à, khi nào cây lớn khoảng 15 cm thì nhổ lên trồng lại , khi cây phát triển ổn định rồi mới bón phân hữu cơ nhé ( hoặc em trộn luôn phân vào cái chậu trồng cây ý, cho ít thôi nhé). Mười giờ của chị cũng chết hết rồi, chắc đợt này đi SG sẽ mua 10h cây trồng dễ hơn nhiều. Chị chưa gieo dã yên thảo, đợi sang tháng 9 gieo để có hoa chơi Tết, cái hoa này em cho vào giỏ treo là đẹp lắm đó.

chị Kelly : em đang xin hạt đậu rồng, có sẽ ới chị . Tiếc quá hôm nọ bạn ý có cây con rồi mà em lại bận ko lấy được nên hết mất rồi. Sang tuần em đi chơi , xong chị lên em chơi, em KM ít 10 h kép nữa nhé.

Nhà mẹ Vừng nhiều cây đẹp quá là đẹp, nhất là đám cosmos. Mê cả cái đĩa mít nữa chứ

1,517
0
0

Mehuungo

Giờ mình khoe đám cây nhà mình nhé

Mai hoàng yến ( Kim đồng leo)

Các loại dương xỉ và fern

Mười giờ kép mới trồng vào giỏ treo, các mẹ SG buôn cái giỏ này đi, đảm bảo đắt hàng

1,517
0
0

Mehuungo

Đến rau quả nhá

Mướp Đức, luộc chấm muối vừng ngon tuyệt

Đố các mẹ quả gì đây? Nói trúng ... sang năm thưởng hạt để trồng he he...

357
0
0

vitbaucaccac

Mẹ Vừng ơi, hạt commos chị gom lại rồi gây quỹ đi chị, em nhìn mà ham quá, ở ngoài này em chỉ thấy bán hạt màu vàng thôi hix hĩ

223
0
0

me Vung

Mẹ Vừng ơi, hạt commos chị gom lại rồi gây quỹ đi chị, em nhìn mà ham quá, ở ngoài này em chỉ thấy bán hạt màu vàng thôi hix hĩ
Em ơi hạt đấy là của hoa nào hả em? nhà chị trồng nhiều hoa, nhiều loại nhưng chi mit đặc chỉ biết tên mỗi cây hoa Hồng Vừng còn lại thì thua, a mà vườn chị cây ngọc lan đang ra hoa cũng thơm lừng, chị chỉ biết tên các loại hoa Việt nam thôi, các tên loại hoa khác chị không bít, có khi chỉ thích rồi mua về trồng thôi chứ không biết hoa gì. Em chỉ chị hình nào nhé, chị sẽ xem xét vụ hạt giống nhé.

2,651
0
0

Khai Tâm

Em ơi hạt đấy là của hoa nào hả em? nhà chị trồng nhiều hoa, nhiều loại nhưng chi mit đặc chỉ biết tên mỗi cây hoa Hồng Vừng còn lại thì thua, a mà vườn chị cây ngọc lan đang ra hoa cũng thơm lừng, chị chỉ biết tên các loại hoa Việt nam thôi, các tên loại hoa khác chị không bít, có khi chỉ thích rồi mua về trồng thôi chứ không biết hoa gì. Em chỉ chị hình nào nhé, chị sẽ xem xét vụ hạt giống nhé.
Cosmos là hoa sao nháy hay còn gọi là hoa bướm ạ. Mẹ Vừng trồng trước cửa sổ.

1,517
0
0

Mehuungo

Hì hì đúng là dưa bở, các mẹ giỏi thật. Sang năm ới mình lấy hạt trồng nhé vì năm nay... hết mùa rồi . Giờ mời các mẹ ăn dưa ngó he he...

Hoa cosmos là đám hoa trắng, hồng , tím trồng ngoài hiên nhà ý, khi hoa tàn mẹ nó lấy cái nhụy khô của nó tách ra là thấy đám hạt. Nhiều mẹ thích hoa đấy lắm.

223
0
0

me Vung

Thế thì phải lục tìm lại thui vì nhơ là minh có cất một mớ loại hạt này nhưng qua mấy đời Osin thì không biết ở chổ nào, nếu tìm được mẹ Vừng gởi tặng nhé, vì hoa này trồng hồi tết mà đợt vừa rồi nhà sơn cửa lại cho nên ba Vừng hô hào nhổ bỏ hết đi rôi, sẽ cố để tìm hạt vì cũng gần tết âm lịch là mẹ Vừng lại trồng lại hoa này, mỗi năm chỉ trồng có 1 mùa à. Bây chừ dưới cửa sổ không còn cây hoa bướm nữa mà là chậu sen đang nở hoa nhú nhú như ngón tay cái í, mai sẽ úp hình hoa sen tí hon lên tặng cả nhà nhé.
Chúc cả nhà ngủ ngon nhé, mẹ Vừng cũng phải đi khò khò đây.

1,284
1
0

small_dracula

Tặng bà chị songviet vài cái hình nhé!
Chó nằm

Chó bới

Nấm xực

Phục hồi

Chúc cuối tuần vui vẻ!

1,492
1
0

songviet09

Tặng bà chị songviet vài cái hình nhé!

Phục hồi

Chúc cuối tuần vui vẻ!
Làm thế nào cho nó nhanh phục hồi em? Cái củ huệ trắng cmới kiếm được đó nó bị làm sao lụi hết lá, giờ chỉ còn trơ mỗi cái củ, mà từ hồi đó đến giờ chưa ra cái rễ nào,lúc mua nó có sẵn 1 cành hoa e thấy rồi và còn có thêm 1 chồi hoa nữa sắp mọc. Cái chồi hoa đó hiện giờ vẫn còn.

357
0
0

vitbaucaccac

@: MẸ VỪNG ới ời đúng là hoa ở trước cửa sổ chị KT và Hunngo đã bảo đấy ạ, hí hí em chờ vụ hạt hoa của c nhé @};-
@: Chị Huungo ơi dưa ngó vẫn hơi xanh đấy ạ, bao jo chín chị up thêm ảnh để mọi người chiêm ngưỡng món dưa sạch 100% của c nhé. hiii@};-

792
0
0

J.C

Chết mất với cái vườn cây nhà chị Vừng và mẹ Hữu Ngộ :D, thèm ơi là thèm ý. Em về gieo nốt chỗ hạt hoa còn lại đây. :D

1,284
1
0

small_dracula

Làm thế nào cho nó nhanh phục hồi em? Cái củ huệ trắng cmới kiếm được đó nó bị làm sao lụi hết lá, giờ chỉ còn trơ mỗi cái củ, mà từ hồi đó đến giờ chưa ra cái rễ nào,lúc mua nó có sẵn 1 cành hoa e thấy rồi và còn có thêm 1 chồi hoa nữa sắp mọc. Cái chồi hoa đó hiện giờ vẫn còn.
He he, thì làm như em làm chơ răng, chị không nhìn thấy cái hình số 3 (Nấm xực) à?!! rứa đó, quăng rứa thôi, kiếm 1 góc nào đó không có nắng trực tiếp hoặc ít nắng trực tiếp, rải cát rồi quăng nó lên trên, hàng ngày phun sương giữ ẩm cát. Cái hình số 4 là lượm ở hình 3 lên chụp đó. À, bẻ cái hoa đi nhé, để cũng được nhưng nếu nó lâu phục hồi thế thì bẻ cho chắc. Mà chị đã trồng chưa? răng biết từ đó đến giờ chưa ra cái rễ nào??? nếu lại giở chiêu "bới móc" là em nghỉ chơi với chị đó nghe, trồng cây phải kiên nhẫn chứ không được nóng vội, không được chờ "ăn sẵn"nữa, ... (khi mua cây lâu năm để trồng lâu dài, mua lúc có hoa để chắc chắn màu hoa thì cũng chỉ để chơi 1-2 ngày rồi bẻ hoa đi thôi, thậm chí nếu cây đã yếu thì mua rồi là bẻ luôn).
Hì hì, nói nghỉ chơi là giả đó, để kiếm chổ lâu lâu xin cây chứ dại gì!!!

1,284
1
0

small_dracula

@ chị songviet: quên mất, cho em coi lại hình nó bây giờ nhé, chụp vết cắt cổ củ ấy, nếu cây đang ở trên thì cho cái hình đít củ luôn.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Giờ mình khoe đám cây nhà mình nhé

Mười giờ kép mới trồng vào giỏ treo, các mẹ SG buôn cái giỏ này đi, đảm bảo đắt hàng
Em cũng thích cái giỏ này quá, chị vào sài gòn đợt này tranh thủ hô hào các mẹ sài gòn kết hợp gây quỹ luôn đi chị @};-

1,122
0
0

SCP

Em cũng thích cái giỏ này quá, chị vào sài gòn đợt này tranh thủ hô hào các mẹ sài gòn kết hợp gây quỹ luôn đi chị @};-
Các mẹ SG mà khoai quá ko gây thì túm em nhé , em gây cho :D

1,492
1
0

songviet09

@ Small: Chính xác là chị có bới ra xem vì đã nửa năm rồi mà không thấy lên cái lá nào, của thì teo tóp đi. Chị cũng dùng chiêu đem rửa sạch để khô vài hôm rồi trồng lại mà nó vẫn vậy. Để mai chị cho xem ảnh nhé.

Để lâu lâu chị xin cây em chứ;)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.