Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hehe, em bữa ni có vườn mới, bắt đầu trồng cây thôi, chổ trống tùm lum. tối về nhà cho chị coi hình mấy khu "quy hoạch chờ".
Đã rứa thì chị lấy củ Huệ đó lên chụp hình toàn bộ cho em xem đã nhé, để rứa em coi đã rồi trồng lại sau. Đo dùm kích thước củ luôn chị hén.

316
0
0

Boxu-Chun

Chít chít đọc thấy mehuungo nói mười giờ khó trồng hức hức hức, em cứ ngỡ mười giờ trồng dễ vì bình thường mình vặt 1 cành cắm xuống đất là ok.
Cũng may hôm trước em lý thông ngoài công viên vài cành, nhưng mờ em thích nhiều màu :(.
Tối nay về phải sang nhà chị chồng lý thông tiếp mấy cành mười giờ đơn :-&

1,517
0
0

Mehuungo

Mười giờ lên cây rồi thì dễ sống cực kỳ, vứt 1 cọng ra là lên tua tủa. Chị lúc đầu cũng nghĩ như em là gieo hạt cũng dễ vậy nhưng mà ... không phải vậy huhu , cây nó yếu ớt quá và dễ tèo. Thôi đợt này chị vào SG sẽ tha 10h kép ra đền mọi người nha. 10h đơn thì ngoài này nhiều rồi , chắc ko ai cần nữa nhỉ.

1,492
1
0

songviet09

@ Small: Hình củ huệ trắng đây.Mà hôm qua chị mang ra chụp ảnh thì thấy cái vòi hoa có vẻ phát triển hơn trước, chị k đo kích thước của củ nhưng nó đã bé hơn lúc mua về rất nhiều.

1,284
1
0

small_dracula

Hê hê, không có thước nhưng nhìn mấy cái ngón tay "múp míp" là cũng đoán được chút chút! Cái vòi đó mới lên mấy ngày gần đây thôi, màu còn non lắm. Hic, nhìn cái đít củ mà thấy tội cái củ Huệ ni quá, cô chủ hành em này quá xá luôn.
Thường gặp mấy trường hợp này thì nhổ lên vệ sinh củ, thay chất trồng mới rồi trồng lại chị nhé.
Em cũng có hoa sắp nở nè, tự nhiên về thấy 2 vòi hoa đang lên, năm nay thời tiết bậy bạ nên Huệ cũng nở bậy bạ hết cả, vườn em từ tết đến giờ tháng nào cũng có 2-3 củ nở hoa, đáng ra nó phải ngừng nở từ tháng 6.
Chưa có hoa nên tặng bà chị cái nụ tạm vậy, chúc vui!

1,284
1
0

small_dracula

Huệ!

buồn buồn nhổ Huệ lên chơi ...

rễ cũng không tệ chút nào

ở mức này thì chậu trồng hơi bị dư đất chút (rễ chưa ăn kín chậu) vì theo kế hoạch lúc đầu các ẻm còn ở đó đến tháng 10, thế nên dùng lại đất cũ trồng các em nhỏ luôn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
993
0
0

Cá Chép

Quên nữa, vào nhà hoa xin hỏi giống cây
Cả nhà ơi, có nhà ai trồng cây đậu rồng không? Nếu có hạt giống share cho chị xin vài hạt với@};-
Bác, em còn một túi hạt đậu rồng, chuyển cho bác nhá ;). Nhưng mà sao em gieo đã gần tháng nay mà các em ấy chưa nẩy mầm, thế là bị gì ạ :(?

1,517
0
0

Mehuungo

Đúng là mình mới trồng huệ năm đầu tiên nên ko biết gì . Nghe Quỷ nhỏ nói mình mới biết là năm nay Huệ nở bậy bạ. Vậy mà ra vườn cứ thấy vòi hoa nào là sướng rơn, tưởng ta đây chăm sóc tốt lắm nên giờ Huệ vẫn ra hoa :( .

Nhà mình đang có Cleome nở đẹp lắm, chụp hình rồi nhưng để dành tuần sau khoe mọi người nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Lần này quyết định xử lí được đưa ra hơi đột ngột nên cả 4 củ trong chậu đều ở trạng thái đang tăng trưởng mạnh, lá non đang lên. Như thế này không hay lắm vì dinh dưỡng đang được dồn cho lá chứ không phải tích lũy về củ.
Em chọn pp không cắt lá

Trong số củ được nhổ lên đợt này có 1 củ bị thối một phần gốc, nghi ngờ là do củ bị nứt khi tăng trưởng dẫn đến thấm nước rồi thối, may mà bọn nấm không lan tới chậu này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Cái hoa đỏ đỏ là hoa hồng phải ko? màu đẹp quá. Ở chợ bưởi ko thấy bán màu này :(

872
0
0

kelly

Bác, em còn một túi hạt đậu rồng, chuyển cho bác nhá ;). Nhưng mà sao em gieo đã gần tháng nay mà các em ấy chưa nẩy mầm, thế là bị gì ạ :(?
Ôi ôi sướng quá, cảm ơn mẹ Chép nhiều nhé, làm cách nào để chị nhận được nhỉ, hồi trước chị có trồng 1 giàn, sau đi vắng để cây chết mất, mấy năm nay tìm hạt nhưng ngoài Bắc không thấy ai có để xin xỏ. Đậu này trồng dễ lắm mà em, chị làm đất hơi ẩm, đặt hạt rồi phủ đất nhẹ, thế là nó lên mầm, thành cây và đậu quả. Hồi xưa chị trồng vào cuối mùa xuân đầu hè, không biết giờ trồng có thích hợp không, bớ cả nhà có ai biết chỉ dùm cho chị em tôi với nhé:-*

1,284
1
0

small_dracula

Cái hoa đỏ đỏ là hoa hồng phải ko? màu đẹp quá. Ở chợ bưởi ko thấy bán màu này :(
hehe, thấy được khen sướng quá nên post thêm mấy hình nữa. Mà không đúng lắm, loại này đang được bán phổ biến nhất hiện nay vì hoa đẹp, lâu tàn và lại dễ trồng! Tết người ta chở từng xe tải từ HN vào QB bán, sao HN lại không kiếm ra được. Cây này nếu trồng dư nước thì hoa có màu hồng, bình thường thì màu đỏ, đặc biệt khi đủ phân màu rất tươi. Ngọn nhỏ thì lên hoa đơn nhưng nếu ngọn lớn sẽ ra hoa chùm, khi lên tược từ gốc có thể ra chùm 20-30 bông, hoa nở 15 ngày mới tàn.
Đây là hình "vườn hồng ngày xưa"

792
0
0

J.C

Phải đi kiếm ngay một chậu về trồng, đẹp quá chịu ko đc :D

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Khoe cả nhà hoa nhà em :)
Hoa liễu

Đỗ quyên

Mười giờ đơn trồng cao quá nên không đẹp lắm

Hoa gì không biết tên

Hoa này cũng không biết tên, bác nào biết chỉ giúp em

Chuỗi ngọc

Một góc sân

Đố các bác quả gì :)

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Khoe cả nhà hoa nhà em :)
Hoa này cũng không biết tên, bác nào biết chỉ giúp em

Đố các bác quả gì :)

Hoa này không rõ còn tên nào nữa không, còn quê chị thấy gọi là sâm tanh tách đấy. Hôm thứ 7 về quê chị cũng nhổ mấy cây về trồng vì thấy màu tím yêu quá. Còn quả là quả sim nhỉ @};-

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Đúng quả sim rồi ạh:). Hôm em được ăn lại món quà quê này, cảm giác 15 năm vẫn còn y nguyên.

@ Cám ơn chị Thuyvuong, em cũng không biết tên, vì cái màu tím tím nên nhổ về trồng đại hi.hi hoa liên tục ạh. :)

em còn một giàn cây này nữa, không biết là tên gì có ai giải giúp em với nhé, Vườn nhà em mà rộng chắc chắc em sẽ trồng vì thấy cây leo giàn và rể lòng thòng đẹp quá:)

1,284
1
0

small_dracula

Hi, cái cây tanh tách đó quê em gọi là Quả nổ. Hồi bé lúc nào đi học cũng lượm một ít quả khô dọc đường đi, lên lớp giờ ra chơi là lấy ra nghịch, cái này liếm một cái rồi nhét vô cổ áo người khác thì... hê hê!

993
0
0

Cá Chép

Ôi ôi sướng quá, cảm ơn mẹ Chép nhiều nhé, làm cách nào để chị nhận được nhỉ, hồi trước chị có trồng 1 giàn, sau đi vắng để cây chết mất, mấy năm nay tìm hạt nhưng ngoài Bắc không thấy ai có để xin xỏ. Đậu này trồng dễ lắm mà em, chị làm đất hơi ẩm, đặt hạt rồi phủ đất nhẹ, thế là nó lên mầm, thành cây và đậu quả. Hồi xưa chị trồng vào cuối mùa xuân đầu hè, không biết giờ trồng có thích hợp không, bớ cả nhà có ai biết chỉ dùm cho chị em tôi với nhé:-*
Bác ơi, em sẽ hỏi ý mehuungo xem chị ấy có thể mang hạt ra HN không nhé :D@};-

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.