Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hoa hồng phải trồng được bằng hạt thì người ta mới lai tạo ra giống mới được chứ, nhưng có vẻ cũng lâu lên lắm, em hồi xưa có gieo thử mà không thấy lên, có lẽ mình gieo không đúng cách, bữa nay kiếm được hạt chắc phải xử lí trước khi gieo xem sao.
Mấy loại hồng giống cũ chắc phải về quê kiếm mới có chứ bữa nay người ta không còn bán.
Hoa của mẹ chép là một loại thuộc họ Bông, cùng loại với Dâm bụt, Phù Dung, Vông Vang và nhiều loại Bụp khác..., tên cụ thể thì em quên rồi, chắc để tối rảnh em tìm lại thử coi. Cứ xét theo logic thì lá thằng này nấu canh chua được.

993
0
0

Cá Chép

Cả nhà đừng trêu Chép nha :(
Thấy chị bán hoa cho cả xóm bảo rằng đây là hoa Sâm quy, nghe nó ... thuốc bắc làm sao í :p

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Thấy chị bán hoa cho cả xóm bảo rằng đây là hoa Sâm quy, nghe nó ... thuốc bắc làm sao í :p
ơ thế là không nấu canh chua được ạh;), mà ngâm rượu hi.hi

60
0
0

windream

@ Sma dra : cho mình hỏi cách chăm sóc cây hoa hồng . Nhà mình có 4 chậu hoa hồng mua hôm Tết, bây giờ càng ngày nó èo uột. Mình cũng có làm theo cách mà người bán hoa chỉ : sau khi hoa tàn thì cắt hết cành rồi bón phân lại. Cây ra lộc nhưng rất yếu và cành thì nhỏ chứ không mập mạp như lúc mua về. Vừa rồi có một cây ra nhánh mới rất nhiều nhưng lại bị chết khô mà không biết vì sao. Sân nhà mình rất ít nắng. Một ngày mùa hè chỉ nắng khoảng 1 đến 2 tiếng thôi. Nhờ Sma dra bắt bệnh giúp với.

60
0
0

windream

Thấy sma dra đang online, tư vấn cho mình với. Help help @};-

872
0
0

kelly

Nhà chị có mấy khóm hoa giờ mới nở
Tường vi hồng

Hoa sứ , cây này chẳng bao giờ được tưới tắm cả vì thỉnh thoảng nó được hưởng xái từ những chậu hoa ở tầng trên rơi nước xuống

Hoa vàng anh

Chị mua hồi tháng 4, cây lả lướt, xanh rồi lại héo, héo rồi lại xanh, sau khi được bón chút phân thế là em ấy lên lá tốt lắm và ra bông cũng nhiều. Con gái hỏi tên hoa nhưng mẹ không biết trả lời bừa là hoa đám ma (vì nhà chị ở gần làng Ngọc Hà, hồi xưa dân làng toàn trồng cây này mang hoa ra bán cho mấy hàng kết hoa đám ma ở đầu đường Lê Hồng Phong :D )

1,284
1
0

small_dracula

Hi, hồi trưa em có kiểm tra thử, "mối" ruột của em là diễn đàn Đh Cần Thơ không hiểu sao không vô được, tìm mù trên google thì được 1 cái tên việt là Sâm Bố Chính. Em nhớ là hồi trước thấy nó rồi, người ta gọi tên nó có một chữ Bụp + ..., trọng họ hàng nhà này có rất nhiều loại Bụp khác nhau. Riêng gần gũi với Vông Vang mà có hoa đỏ thì chỉ thấy mỗi Sâm Bố Chính, như vậy có lẽ tên này đúng, nhưng lại lòi ra đến 2 cái tên latin (Abelmoschus moschatus / Abelmoschus sagittifolius), không biết cái nào mới chính xác.
Có cái link nói về Sâm Bố Chính và công dụng làm thuốc của nó
http://www.beepharmacy.com/web/CayThuoc.aspx?load=detail&id=3579
Hè hè, em vẫn giữ quan điểm là thằng này nấu canh chua được, mẹ Chép vặt cái lá nhai thử xem có đúng là nó nhớt nhớt chua chua không nhé?!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

@Chép: Nếu nấu canh được em xếp hàng xin một bữa canh ạ ;)

1,284
1
0

small_dracula

@ Sma dra : cho mình hỏi cách chăm sóc cây hoa hồng . Nhà mình có 4 chậu hoa hồng mua hôm Tết, bây giờ càng ngày nó èo uột. Mình cũng có làm theo cách mà người bán hoa chỉ : sau khi hoa tàn thì cắt hết cành rồi bón phân lại. Cây ra lộc nhưng rất yếu và cành thì nhỏ chứ không mập mạp như lúc mua về. Vừa rồi có một cây ra nhánh mới rất nhiều nhưng lại bị chết khô mà không biết vì sao. Sân nhà mình rất ít nắng. Một ngày mùa hè chỉ nắng khoảng 1 đến 2 tiếng thôi. Nhờ Sma dra bắt bệnh giúp với.
Mọi người cứ hỏi chay không có hình thế này thì khó quá!
Cây thiếu nắng sẽ èo uột là đương nhiên, nhưng thiếu bao nhiêu và nó èo uột có bao nhiêu phần do nắng thì chỉ có người trồng mới biết. Cách tốt nhất là trồng cùng một nơi những cây có nhu cầu sáng khác nhau, chị trồng thêm vào đó vài cây Môn, Diếp cá, lá Lốt, cây lá màu ... rồi theo dõi một thời gian xem thằng nào tươi tốt thì biết ngay thôi. Hoặc nhà chị có trồng Huệ (?!) thì post hình cho em coi hay đo thử chiều dài lá.
Riêng về hoa hồng, đúng ra là phải bón phân trước 1-2 tuần rồi mới cắt cành. Khi cắt cũng tùy tình trạng cây để cắt sát xuống chân hay cắt lưng chừng, thậm chí chỉ tỉa bỏ hoa. (Nếu chị đã xem hình em vừa post, cái hình đầu tiên cây hồng đỏ ra rất nhiều hoa nhưng chỉ ra hoa đơn, cây như thế là đang yếu chỉ có thể bấm hoa chứ cắt sâu xuống là nó tèo liền. Mấy chậu tiếp theo ra hoa chùm trên tược lớn, cây khỏe nên có thể cắt thấp xuống, tuy vậy đã cắt thì phải quan sát cho cân đối rồi cắt toàn bộ cành trên cây, cắt sao cho mỗi cành phải còn tối thiểu 2-3 lá...).
Cái cây ra nhiều chồi nhưng chồi bé, màu lợt ... sau đó chết thì nhiều khả năng là rễ nó hư cả rồi, ra chồi chỉ là phản ứng sinh tồn, bất kì cây gì khi bị đe dọa đến sự sống thì nó đều tìm cách sinh sản (nhảy chồi + ra hoa), chỉ là cây đó yếu quá nên chưa kịp ra hoa đã chết. Thường cái này là kết quả của cả quá trình, cây chết do hàng loạt nguyên nhân trước đó tích lũy lại.
Chúc vui!

1,284
1
0

small_dracula

Quên, em xin nói thêm, bón phân cho cây đến khi thấy lá nó có biểu hiện ăn phân nhưng chồi ngủ vẫn chưa bung là lúc cắt cành tốt nhất, sớm hay muộn hơn đều không tốt. Vậy kinh nghiệm nhỏ là cứ bón phân và theo dõi, tùy theo nó nảy chồi sau 1,2,3,4... tuần thì chia đôi thời gian đó ra mà cắt. Hè hè, cái này hơi mâu thuẫn, phải chờ đến 2 tuần mới biết mình nên cắt lúc 1 tuần, lúc biết thì muộn rồi. Thực tế không muộn, bởi khi trồng cây không chỉ cắt một lần duy nhất đó mà cắt hàng trăm hàng ngàn lần. Tùy cây và tùy cả tình trạng cây mà thời gian hấp thu phân bón + nảy chồi khác nhau. Trồng lần này sẽ lấy kinh nghiệm cho lần sau, dần dần quen mắt thì nhìn một cây nào đó sẽ biết nên bón cho nó bao nhiêu phân, bón gần gốc hay xa, bón bao lâu thì cắt cành được......

118
0
0

cong_chua_nhim

Hôm nay em nhận được đủ các loại hạt hoa sing với nhật rồi, cám ơn cả nhà cstt nhưng thú thật là em chưa trồng hoa bao giờ. Các sư phụ chỉ giáo cho em với ah. Trước mắt là những loại hạt hoa của em có thì loại nào trồng được vào mùa này ah? em list ra đây đây:

1. cockle
2. Semi-Trailing verbena
3. violet
4. pansy
5. agrostemma
6. hoa chuông
7. gypsophila
8. schizanthus
9. common snapdragon
10.hoa lan tường cánh đơn
11. hoa mười giờ nhật
12. hoa dại
13. dưa chuột F1

Tài sản của em có chừng đấy ah, các bac giúp em với. :):):)

112
0
0

mepond

Tóc tiên trồng bằng củ chứ không có hạt đâu bạn. Mình có thể cho bạn 1 ít củ, mai qua Lý Thường Kiệt lấy được ko? Khoảng 10h30p ở 48a nhé.

Chị ới ới, tóc tiên củ này trồng được ở SG không chị ơi? em thèm thuồn nó quá đi mất .....hic hic hic....

112
0
0

mepond

Tớ ở SG muh.......he he he he

TỚ thèm tóc tiên nhà mẹ Hữu ngộ quá hic hic hic

713
0
16

Virgo2007

Member

Bắt đầu vào mùa thu, chuẩn bị hết mùa hoa ưa nắng rồi.
Mùa này trồng được hoa gì nhỉ mọi người ơi? Định cải tạo lại và thay hoa cho cái ban công mà chưa biết trồng hoa gì. Có bạn nào tư vấn giúp tớ với

713
0
16

Virgo2007

Member

Rùa ơi, bây giờ tớ đặt mua hạt giống được không?:)

813
0
0

coldmoon1990

Tặng cả nhà một ít hoa quả vườn nhà mình nữa nhé.

Ngắm hoa xong mời cả nhà ăn trái chín cây.

Trời ơi ghen tỵ quá đi mất. Làm thế nào trồng được cosmos đẹp thế này hả em. Chị gieo hạt hoa vàng cũng không xong, chỉ muốn đi kiếm cây con về trồng thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.