Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

CN này em ở nhà, vậy mọi người off ở nhà em nhé, welcome tất cả các mẹ các cô xinh đẹp muốn về làng chơi :smiling:

Em đi SG lần này theo đoàn, lại tha theo 2 thằng nhóc + OB ngoại nên chẳng đi ngó nghiêng cây gì được. Sang giữa tháng 9 em đi công tác 1 mình nhất định sẽ đi kiếm thêm cây mang ra HN trồng. Em thấy chị khoe có 2 giò cẩm cù rồi à? chị up hình xem nó là loại nào vì CC có nhiều loại lắm, phân biệt bằng lá. Trên này có Small là chuyên gia đó.

Chị cho em xin củ lay ơn nhé, năm nay em sẽ dành 1 rẻo đất cho cosmos, violet, lay ơn, thược dược chơi Tết. Lavender thì tháng trước em gieo tèo hết, ko nảy mầm cây nào hết, nhưng chị có 3 gói lận thì cứ đưa em thử tiếp 1 gói xem sao.
OK, chủ nhật sáng chị ghé lên em nhé. Độ 9 giờ được không. Hoặc chiều tùy em. Tùy các chị em khác nữa cho em đỡ mất công tiếp nhiều quá mệt. Hi hi. Chị sẽ mang củ dơn cho em. Có ít hạt hỗn hợp gì đấy nữa chị sẽ mang cho em gieo thành thảm hoa nhiều màu nhiều loại cho đẹp. Có khi cosmos vàng của chị lần gieo này thành công đấy, đã ra được 2 lá rồi. mặc dù cây vẫn yếu ớt lắm. Mong ghê cho nó sống, để còn tiếp tục gieo hạt chứ.

316
0
0

Boxu-Chun

@chị thuyvuong: Morning Glory em thấy dễ trồng nhất đấy chị ạ. Tất nhiên là hạt gieo ko đạt tỷ lệ nảy mầm 100%, em gieo hết 1 gói thì được 10 cây nẩy mầm, mà bọn nó lớn nhanh lắm.
Tóc tiên nhà em trồng 1 chậu mà ko thấy ra hoa, học lỏm bài cô HX nói phải phạt tụi nó, nhổ lên trồng lại cho tụi nó ngoan. EM làm theo và thấy có kết quả òi, sáng nay thấy vài cái nụ hoa chúm chím òi, mừng quá.
Đợi tháng sau em cải tạo xong cái vườn rùi em chụp ảnh báo cáo cả nhà. :)

813
0
0

coldmoon1990

Em cho chị xem mấy cái hình, vạt Lay-on này mẹ em trồng hồi tết vừa rồi. Chất trồng ổn thì cây nó lên đều và không bị bỏ lá.
Lay ơn nhà small khủng quá. Làm chị không dám nghĩ đến mấy chậu dơn nhà chị nữa. Nhưng chị sẽ làm lại. Sẽ làm chất trồng tốt hơn. Thế phân chuống em làm như thế nào chỉ cho bọn chị cái - để chị về quê xin chắc là được. Hè, làm sao lừa được anh xã để cho được chỗ phân ấy vào xe nhỉ. Em cho chị cả tỷ lệ trộn phân nữa đi. Chị còn 1-20 củ dơn, chia cho mẹ huungo nửa còn để thí nghiệm lại vụ trồng lay ơn vậy.

Loa loa cả nhà. Thứ 7 phiên chợ Mơ đấy. Ai đi thì đi sớm đi nhé.

Mehuungo: chị sẽ chụp cái chậu CC. Nó bé tý tẹo ấy mà. Mà từ hôm mang về chả thấy nhớn thêm tý nào (nhưng còn may là chưa tèo).

1,517
0
0

Mehuungo

Ơi bài cô Xuân dạy phạt tóc tiên ở đâu nhỉ, mình đi học đều lắm mà ko nhớ có bài này. Tóc tiên mùa này mới là lúc ra hoa mà ( khi nào tóc tiên nở rộ tức là trời sắp mưa).

Cái quả gieo hạt 10h ý mình thua rồi, bữa mình gieo lên dày đặc, tỉ lệ nảy mầm cao nhưng sao cứ chết dần. Thuyvuong nhớ đừng tưới nhiều, trời mưa phải mang đi cất may ra mới được. 10h là giống cây mọng nước, úng là thối ngay.

@Anatomysu : cây Morning glory nhà em trồng bao lâu thì có hoa vậy, cây nhà chị được chừng 20 ngày rồi giờ mới bắt đầu leo giàn, đang hồi hộp chờ xem các màu mình có.

@chị coldmoon1990: Chị lên buổi nào cũng được, em chỉ ở nhà chơi thôi mà. Nhưng mà mọi người nên hẹn nhau đi cùng 1 buổi để chị em biết mặt nhau, ra chợ Bưởi hay Mơ còn liên kết "dìm giá" hàng cây chứ.

813
0
0

coldmoon1990

[Mehuungo]
Em có được chia củ thược dược Đà lạt nào không? Nếu chưa thì chị sẻ cho em 1/2 chỗ củ chị được chia. Nhé.

357
0
0

vitbaucaccac

Tóc tiên lại khoe sắc :)

Chị em sinh đôi

Cả nhà có nhìn ra không ạ, 10h ngày thứ 4 sau khi gieo đấy ạ, trông như những cái kim ý :D

Dưa leo cũng đội đất chui lên rồi, còn Morning glory vẫn ngủ im thít

hic sao hôm qua nhà chị TV ko thấy hoa dừa cạn đỏ nhỉ, đẹp quá :(

55
0
0

metomtep76

thuyvuong và mehuungo ơi! Mình lên chợ bưởi hai lần rùi mà chẳng tìm được chậu tóc tiên nào cả, cả màu trắng lẫn màu hồng.
Hic, Mẹ nào có củ tóc tiên hay cây con (mẹ này thích ăn sẵn đây!) cho mình với .....:cstt04:

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Ơi bài cô Xuân dạy phạt tóc tiên ở đâu nhỉ, mình đi học đều lắm mà ko nhớ có bài này. Tóc tiên mùa này mới là lúc ra hoa mà ( khi nào tóc tiên nở rộ tức là trời sắp mưa).

Cái quả gieo hạt 10h ý mình thua rồi, bữa mình gieo lên dày đặc, tỉ lệ nảy mầm cao nhưng sao cứ chết dần. Thuyvuong nhớ đừng tưới nhiều, trời mưa phải mang đi cất may ra mới được. 10h là giống cây mọng nước, úng là thối ngay.

@Anatomysu : cây Morning glory nhà em trồng bao lâu thì có hoa vậy, cây nhà chị được chừng 20 ngày rồi giờ mới bắt đầu leo giàn, đang hồi hộp chờ xem các màu mình có.

@chị coldmoon1990: Chị lên buổi nào cũng được, em chỉ ở nhà chơi thôi mà. Nhưng mà mọi người nên hẹn nhau đi cùng 1 buổi để chị em biết mặt nhau, ra chợ Bưởi hay Mơ còn liên kết "dìm giá" hàng cây chứ.

Chị ơi chắc thứ 7 không mưa đâu, chị hẹn mọi người buổi sáng đi, em cho cả 2 nhóc về "quê" nữa nhé, hihi

Em thấy mọi người bảo 10h khó tính thế nên em thử gieo nó như kiểu đã trồng rau mầm, em cho nó vào góc nhà chị ạ, mong bạn ý cứng cáp rồi mới cho ra gió ra mưa.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

hic sao hôm qua nhà chị TV ko thấy hoa dừa cạn đỏ nhỉ, đẹp quá :(
Nhà chị có dừa cạn hồng đậm nhưng không phải hoa này đâu vịt ơi, đây là hoa đỗ quyên đấy.

thuyvuong và mehuungo ơi! Mình lên chợ bưởi hai lần rùi mà chẳng tìm được chậu tóc tiên nào cả, cả màu trắng lẫn màu hồng.
Hic, Mẹ nào có củ tóc tiên hay cây con (mẹ này thích ăn sẵn đây!) cho mình với .....:cstt04:
Em có khá nhiều củ tóc tiên nhưng không biết gửi cho chị thế nào :)

1,517
0
0

Mehuungo

Loa loa, thuyvuong đang đề nghị các mẹ về "quê" vào sáng t7 có được ko ạ, hay mọi người ăn trưa ở nhà em luôn đi, sẵn đang có cái giàn nướng babucue rồi, mang ra sân thích nướng gì thì nướng.

Thuyvuong : em đi xe buyt qua nhà chị đi , rất dễ nhé, chị sẽ hướng dẫn.

@chi Coldmoon: em có được chia củ thược dược rồi, vẫn để ở nhà T sang tuần em mới lấy.

@metomtep : tóc tiên nhà mình có, bạn lên tha hồ đào.

1,517
0
0

Mehuungo

Small _ dracula : Em ơi có tóc tiên vàng ko, lần tới này ra HN cho tụi chị xin 1 ít với nhé. Cám ơn em trước.

55
0
0

metomtep76

umh... tiếc là cuối tuần này mình ko tham gia được vụ off nhà mehuungo. Nếu ko sẽ được gặp toàn cao thủ đây :).
Số của thuyvuong thì mình có rùi, khi nào liên lạc, mẹ nó cho mình qua nhà xem vườn và xin ít tóc tiên nhé!

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Loa loa, thuyvuong đang đề nghị các mẹ về "quê" vào sáng t7 có được ko ạ, hay mọi người ăn trưa ở nhà em luôn đi, sẵn đang có cái giàn nướng babucue rồi, mang ra sân thích nướng gì thì nướng.

Thuyvuong : em đi xe buyt qua nhà chị đi , rất dễ nhé, chị sẽ hướng dẫn.

@chi Coldmoon: em có được chia củ thược dược rồi, vẫn để ở nhà T sang tuần em mới lấy.

@metomtep : tóc tiên nhà mình có, bạn lên tha hồ đào.
May quá t7 này e được nghỉ. Ok chị nhé

1,284
1
0

small_dracula

Phải xin lỗi mọi người rồi, vụ thu mẫu hồ HK không thành, tới đây em chưa đi HN gặp mọi người được. Đợt này em phải đi thu mẫu diện rộng, trong đó có lấy nước hồ HK, nhưng diện rộng quá cô sợ đi lâu Tảo nó hỏng mất nên đã nhờ đồng nghiệp ở HN thu mẫu hộ, hôm nay thấy HN gửi mẫu nước vô em mới biết. Hic hic, rứa mà em cứ tưởng được đi HN chơi nên tung tin vịt tùm lum.
Vẫn còn một cơ hội đi HN có thể trong tháng 9 nữa nhưng giờ sợ "nói trước bước không qua" nên để coi đã, khi nào có kế hoạch ngày giờ đi cụ thể thì em hú xem nhà mình có ai rảnh không.
@ mẹ Ngộ: Hôm trước thấy có chị post hình bụi tóc tiên trắng thật to của cao thủ dlr (em không để ý ai post), hì hì, củ tóc tiên đó là từ chổ em gửi tặng đó ạ. Kịch hay ở chổ chính tay em nhổ mấy củ đó trong một vạt tóc tiên vàng ở nhà anh bạn. Em trước không trồng tóc tiên, thấy có người thích mà đang thiếu màu vàng nên đến nhà bạn xin rồi gửi tặng, ai dè đến khi nở nó lại tưng bừng trắng, em để lại 2 củ trồng rồi nó cũng nở trắng. Gọi điện hỏi anh bạn thì năm nay vườn nhà anh ta cũng nở toàn là trắng nốt. Hè hè, botay.com, chờ theo dõi thêm đã ạ. Lần sau ghé nhà đó em nhổ đúng thằng đang lên hoa vàng coi sao, lúc đó gửi tặng chị hén.
@ chị songviet: giờ em chuẩn bị về QB, mai hoặc mốt nếu bưu điện chổ em chịu nhân "rau củ quả" thì em gửi chị mấy món còn nợ, hì, sợ không biết khi mô đi được, để lâu lại quên. Họ không nhận thì tuần sau vô Huế lại em gửi hey, gửi được em sẽ báo.
@@@: Hôm bữa em không mua hạt 10h, nhà mình ai còn dư hạt cho em xin ít gieo thử coi hén, ít thôi không cần nhiều. Để xem em có may mắn với của này không?!!

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

em vừa mới biết hôm nay là sinh nhật chị coldmoon1990, chúc chị lúc nào cũng xinh tươi như bông đỗ quyên trong vườn nhà em hôm nay ạ :)

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon: em đang ngồi đợi tàu, giờ không đủ thời gian lượm hình, để sau em nói rõ hơn với chị mấy cái phân - đất - trấu nhé. Có khi nhân chuyến này về em chụp lại mớ hình các công đoạn làm đất luôn, tại bình thường trồng cây em toàn làm 1 mình, cứ rửa tay chụp hình quá phiền phức, nên chẳng có cái hình nào chi tiết.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

small_dracula;88063@@@: Hôm bữa em không mua hạt 10h nói:
Chị mới gieo 1/3 gói, để chị gửi em gieo thử nhé @};-

umh... tiếc là cuối tuần này mình ko tham gia được vụ off nhà mehuungo. Nếu ko sẽ được gặp toàn cao thủ đây :).
Số của thuyvuong thì mình có rùi, khi nào liên lạc, mẹ nó cho mình qua nhà xem vườn và xin ít tóc tiên nhé!
Hôm nào qua được chị cứ nhắn em nhé, vườn nhà em bé tẹo nhưng rất mong có khách đến chơi ạ @};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

í da! sinh nhật chị coldmoon hả?! vậy em cũng kiếm bông hoa tặng chị.
thấy chị cũng thích Huệ nhỉ, tặng chị chậu Huệ, chúc chị sinh nhật vui vẻ!

thêm bông này nữa cho có đôi có cặp

1,284
1
0

small_dracula

Tặng chị coldmoon tiếp!

hơ hơ, lục hình nên lòi ra cái hình hoa bóng nước dại, em post lên luôn, bác nào thích coi như em tặng người đó còn ai không thích thì coi như không thấy nhé!

thôi, em out.

813
0
0

coldmoon1990

em vừa mới biết hôm nay là sinh nhật chị coldmoon1990, chúc chị lúc nào cũng xinh tươi như bông đỗ quyên trong vườn nhà em hôm nay ạ :)

Ôi cảm ơn em nhiều. Sáng nay đến cơ quan chị nhận được củ thược dược nữa mới vui chứ. Cảm ơn em nhiều. Thứ 7 mọi người định lên nhà mehuungo thì sợ chị lại kẹt. Chị sẽ cố gắng nhé. Mọi người cứ lên kế hoạch đi. Nếu đi được và mọi người barbercue thì chị sẽ đăng ký mang 1-2 loại đồ để nướng, thích món nướng ấy lắm. Nhưng sợ kẹt mất rồi. Chủ nhật chị mới đi được. Mọi ngưuơif cứ lên kế hoạch nhé, mai chị sẽ biết có hoãn được việc nhà không.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.