Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Vậy là confirm sáng CN nhé. giờ có mấy mẹ đăng ký rồi này :

1. Nhà Thuyvuong
2.Nhà chị coldmoon1990
3.nhà songviet ( làm thạch đi nhé hì hì )
4. Ong chúa
...

có thêm mẹ tonbong bên WTT nữa này.

Nhà Ngộ sẽ làm nồi bún riêu cua + thịt xiên nướng ( thịt với cà rốt, hành tây xiên que tre nướng ) , à chiêu đãi mọi người món lặc lày vườn nhà ( mướp Đức ỏ Nhật gì đó) luộc chấm muối vừng nữa. Để nghĩ xem có món gì cho các bố nhắm rượu nhỉ ?

@chị coldmoon : OX em toàn lẩm bẩm : ọp ẹp gì cứ thoải mái, nhưng phải có mấy ông cho tôi ngồi uống rượu cùng, chứ toàn chị em là tôi ... biến đấy.
Hí...bác này giỏi thật đấy . Sao biết là cả nhà ta??? C bảo anh T là hôm đó có cả T nhà e đến nhậu nha, khà khà bác chuẩn bị rượu đi.:D

872
0
0

kelly

1. Nhà Thuyvuong
2.Nhà chị coldmoon1990
4. Ong chúa
5. Chị Kelly ( chị cho bé con đi nữa nhé)
...

Nhà Ngộ sẽ làm nồi bún riêu cua + thịt xiên nướng ( thịt với cà rốt, hành tây xiên que tre nướng ) , à chiêu đãi mọi người món lặc lày vườn nhà ( mướp Đức ỏ Nhật gì đó) luộc chấm muối vừng nữa. Để nghĩ xem có món gì cho các bố nhắm rượu nhỉ ?

@chị coldmoon : OX em toàn lẩm bẩm : ọp ẹp gì cứ thoải mái, nhưng phải có mấy ông cho tôi ngồi uống rượu cùng, chứ toàn chị em là tôi ... biến đấy.
Chị cũng muốn đóng góp ít đồ để nướng nhé. Hôm đấy chị sẽ lên sớm cùng mẹ Ngộ nấu nướng nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

1. Nhà Thuyvuong
2.Nhà chị coldmoon1990
4. Ong chúa
...

Chị Kelly ơi lúc nào đi ới em đi cùng nhé

1,517
0
0

Mehuungo

Ong Chúa có rơ moóc nào thì cứ thoải mái mang theo nhé, nhà Ngộ ko có đồ đạc gì hết nên chỗ ngồi xả láng.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

hihi, em thị chắc chỉ có con gái thôi, bố nó phải ở nhà sửa nhà ạ :D

357
0
0

vitbaucaccac

1. Nhà Thuyvuong
2.Nhà chị coldmoon1990
4. Ong chúa
...

ôi nghe mà phát thèm huuuu mà ko bon chen được

813
0
0

coldmoon1990

1. Nhà Thuyvuong
2.Nhà chị coldmoon1990
4. Ong chúa
...

OK sáng CN. Qua nhà mẹ Ngộ ngắm nghía cây của mẹ nó xong về lượn chợ Bưởi mua cây về thực hành :):):).

May quá. Có chân uống rượu nhé. Có cần mang rượu đi không? Nhà tớ đi đâu là phải có OX vì đường đông quá tớ sợ toàn phải nhờ chở đi thôi.

Chị sẽ nhắn tin cho mẹ huungo nhé, chị mang đồ nướng. Giàn nướng nhà em nướng than? Gas? Điện? Để chị biết nên chuẩn bị cái gì. 2 món nướng. Rau chắc nhà em đầy đúng không?:):) Chị sẽ ướp sẵn ở nhà. Độ 10gio chị đến nhé. Sớm quá bố con nó chưa dậy.

792
0
0

J.C

em vừa mới biết hôm nay là sinh nhật chị coldmoon1990, chúc chị lúc nào cũng xinh tươi như bông đỗ quyên trong vườn nhà em hôm nay ạ :)

Nhà chị Thúy có hoa đỗ quyên đẹp thế? Huhuh, tuần này e lại phải đi làm t7, Cn ko xin đi ọp ẹp với các chị được, cũng ko sang nhà chị lấy hạt hoa đc, buồn ơi là buồn

792
0
0

J.C

thuyvuong và mehuungo ơi! Mình lên chợ bưởi hai lần rùi mà chẳng tìm được chậu tóc tiên nào cả, cả màu trắng lẫn màu hồng.
Hic, Mẹ nào có củ tóc tiên hay cây con (mẹ này thích ăn sẵn đây!) cho mình với .....:cstt04:
Cơ quan e nhiều tóc tiên hồng lắm, loại bông nhí chứ không phải bông lớn như nhà chị Thuyvuong, nhưng e chưa có gan nhổ vì sợ bảo vệ mắng :)). Chị ở đâu, hôm nào e về muộn sẽ nhổ trộm chục bụi chị e mình chia nhau nhé

792
0
0

J.C

Morning glory nhà em ngoài hồng còn 1 cây đỏ, và 2 cây tím thì phải. Thế thì ko có xanh :D

Quá đẹp! E cũng gieo 5 hạt lên cả 5, nhưng mờ hình như sẽ ko có màu hồng đậm thế này. Gieo bao lâu thì có hoa hả chị?

58
0
0

MANDARANCI

Ôi cái lý do :D
Chị trồng rau mầm thấy nó lên ầm ầm nên thử áp dụng với gieo hạt hoa 10h, mới gieo tối qua nên vẫn hồi hộp lắm, không biết có phải trộm vía nó không ;)

@coldmoon1990: mình toàn trồng thược dược bằng cách ngắt ngọn để giâm đấy, 10 ngọn chỉ chết 1 thôi :D
Chị Thuyvuong ơi, em gieo hạt 10h của chị rồi, nó lên mầm tua tủa nhưng cái mầm mỏng manh, sáng ra em phải dí sát mặt vào chậu mới thấy nó. Trông nó mong manh quá nên lo lắng lắm!
Hạt của chị thế nào, chị có kinh nghiệm chăm mấy em mong manh này thì share cho em với nhé. Many thanks chị!

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Coldmoon: Giàn nướng nhà em nướng than thôi ạ, nhưng nó khá to , nướng thoải mái. Vậy có chị và chị Kelly làm đồ nướng rồi nên em không làm nữa nhé. Rau sống em sẽ lo.

1,284
1
0

small_dracula

@ Small Draculla: em cũng mới gieo ít hạt 10h thôi, nếu chỗ chị TV cho ko đủ bác ới em em gửi cho nhé, vì E thấy tỷ lệ nảy mầm và sống sót của 10h hơi bị ít hix
Hi, em cám ơn bác vitbau nhé, nhưng chưa cần đâu ạ. Em gieo để tìm cách gieo hạt 10h thôi chứ không phải gieo để lấy cây con, thành ra nhiều hạt cũng không để làm gì. Bác cứ giữ lại đó đã, nếu hạt chổ chị TV gieo không nảy mầm thì mới cần, mà trường hợp này khó xảy ra.
Chị Coldmoon: Giàn nướng nhà em nướng than thôi ạ, nhưng nó khá to , nướng thoải mái. Vậy có chị và chị Kelly làm đồ nướng rồi nên em không làm nữa nhé. Rau sống em sẽ lo.
Chẹp chẹp! mai mới ọp mà em đã thèm chảy hết cả nước miếng ra rồi, gì chứ nghe đến thịt nướng và rượu là ..., tiếc hỉ!!!
Hôm qua chổ em mưa nguyên 1 ngày, chả làm được chi hết, hôm nay đất đai be bét cả nên coi bộ em không làm đất được rồi. Vậy để lúc nào đó em lượm lại hình cũ nói vụ làm đất cũng được chị nhé.
@ cả nhà: Còn về thuốc BVTV, hì, xấu hổ chết đi được, em không rành lắm đâu ạ. Bình thường em rất ít khi dùng thuốc mà. Còn khi học thì chỉ được học nguyên lý cơ bản thôi ạ, mà lâu nó cũng quên gần hết, để em tìm lại xem quyển vở ngày xưa có còn không, còn thì em sẽ hướng dẫn lại cho cả nhà cách tiếp cận thuốc BVTV.
Riêng dùng thuốc mà thân thiện với môi trường thì chỉ có thể dùng chế phẩm sinh học thôi ạ. Hiện nay trên thị trường có bán nhiều loại chế phẩm, các chị mua về dùng thử xem.

1,284
1
0

small_dracula

* Quỷ nhỏ: vậy giờ này chắc e đang ở nhà làm nông dân hả? có hoa gì mới khoe với mọi người đi. Có lẽ e không phải gửi hạt mắt mèo cho chị nữa đâu vì c thấy Rose bảo ở chợ Mơ cũng có , để mai phiên chợ c đi xem sao nhé. Còn hàng rau củ quả kia thì lúc nào tiện thì gửi nhé, hi...c nhắc cho em khỏi quên thôi, chứ c thấy dạo này e bận nhiều việc quá.
hè hè, bà chị dạo này hiểu thằng em quá rồi nhể, nói về nhà là biết ngay "tháo giày đi chân đất". Nhưng câu đó áp dụng cho ngày hôm nay mới đúng chị à, hôm qua mưa nên tụi bạn rủ thế là đi "họp lớp" từ sáng đến lúc tạnh mưa mới về (hình như hơn 7h tối, hì hì). Hiện tại chỉ có vài cây bậy bậy (cái loại nở quanh năm) là đang nở thôi ạ, để em tranh thủ kiếm vài cái hình tối post lên nhé (hichic, cái này còn tùy nhà mạng, mạng nhà em chập chập cheng cheng lúc có lúc không, như tối qua là không vô được). Hi, còn không thì em khoe hình cỏ dại nhé, mưa xuống cỏ dại nó mọc xin lỗi luôn, nếu mà hình cỏ dại thì bao nhiêu cũng có.

813
0
0

coldmoon1990

Em ơi, nướng than là sành điệu nhất. Cách rách nhất nhưng ngon nhất mà em. Chị không khoái lắm vụ nướng gas và nướng điện, chỉ tiện lợi sạch sẽ hơn thôi. Ngon vẫn phải là nướng bằng than.

Cả nhà chia buồn với chị vụ giâm cành thược dược đi. Chị đã cắt cành, bỏ bao nilon cẩn thận. Được dạy là 1 tuần nhưng sợ sợ, nên tự quyết định 4 ngày sẽ lấy ra giâm. Tháo bao, treo lên cây để mở bao từ từ cho cây khỏi sốc. Quay ra quay vào thấy biến mất cái bao nilon. Tìm hết hơi mất cả tiếng đồng hồ, té ra là anh xã tưởng ai treo túi rác trên cây của vợ vứt luôn ra thùng rác. Mà sao hôm nay công ty vệ sinh siêng quá, gom rác sớm quá thế không biết nữa. Rầu hết cả ruột. Chị đang nghĩ hay tại cái số chị không giâm được cành thược dược đây không biết nữa. Khổ thân cô giúp việc bị mắng té tát oan uổng cả tiếng đồng hồ, chạy đôn đáo khắp nơi tìm nữa chứ. Cả đời lão ấy chả thèm ngó đến cây cối của mình, sao hôm nay lại tử tế nẫu thế cơ chứ.

43
0
0

thuanthao

Small ơi,

Chị gieo hạt thược dược lên rồi đó. Chị mới gieo bữa hỏi em, hôm qua nẩy mầm, hôm nay bung ra 2 lá rồi. Thích ghê.

813
0
0

coldmoon1990

Small ơi,

Chị gieo hạt thược dược lên rồi đó. Chị mới gieo bữa hỏi em, hôm qua nẩy mầm, hôm nay bung ra 2 lá rồi. Thích ghê.
Thuanthao mua hạt thược dược ở đâu hả em? Em mua hạt hướng dương ở đâu nữa? Chị mua hạt Trung quốc, gieo chả lên hạt nào. Hay tại chị gieo lúc Hànooiij nóng quá nhỉ? Đợt này gieo cosmos vàng thấy có vẻ lên tốt, được 4 lá rồi. Cú zinnia thì gieo trong cốc nên có vẻ ẻo lắm, chị thích gieo thẳng ra đất hơn.

43
0
0

thuanthao

Thuanthao mua hạt thược dược ở đâu hả em? Em mua hạt hướng dương ở đâu nữa? Chị mua hạt Trung quốc, gieo chả lên hạt nào. Hay tại chị gieo lúc Hànooiij nóng quá nhỉ? Đợt này gieo cosmos vàng thấy có vẻ lên tốt, được 4 lá rồi. Cú zinnia thì gieo trong cốc nên có vẻ ẻo lắm, chị thích gieo thẳng ra đất hơn.
Người nhà em oder hạt ở Mỹ xong gửi về cho em. Tổng cộng thời gian mất khoảng 1 tháng. Đợt này hạt có vẻ tốt lắm chị ạ, có thể nhờ em gieo sớm, chỉ vài ngày sau khi nhận hạt. Em gieo hầu hết là lên mà thân khá mập mạp. Em thấy mua vậy còn rẻ hơn mua ở Việt Nam, vừa tiền hạt vừa tiền gửi mà chưa tới 30 ngàn/gói.

1,284
1
0

small_dracula

Small ơi,

Tưới ít thôi chị nhé. Em thấy chị ở nhà suốt phải không?! theo dõi hễ thấy đất mặt chậu khô chuyển sang màu sáng mới tưới. Tính ra tụi này ít lá nên khô chủ yếu là do bay hơi nước bề mặt, không tưới mấy đây ạ. Theo dõi luôn cả 2 cái lá mầm chị nhé, khi nào lá mầm khô rụng thì pha phân loãng loãng tưới cho nó.
Nhớ là cây gieo hạt phải để dưới mái che bằng tole nhựa, hoặc chỉ xài nắng sáng tới khoảng 10h, không làm được vậy thì để dưới lưới che lan nhưng tránh mưa cho nó (mưa to ấy, còn mưa phùn không làm ngã cây thì không sao). Tưới bằng bình phun sương.
Tiện đây hỏi chị luôn, cây Sứ sao rồi ạ?!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.