Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà

@ chị thuyvuong: Trưa nay em đã nhận được hạt 10h, cám ơn chị nhiều nhé!
Hi hi, sau một hồi "dịch" cái bì dựa trên cơ sở "đoán" thì có một số thông tin thế này:
- Gieo hạt ở nhiệt độ khoảng 25 độ C
- Cây sinh trưởng trong khoảng 20-30 độ C
- Gieo hạt cách hạt 5cm, khi đánh ra trồng thì cây cách cây 20cm
- Gieo theo kiểu chưng nước chứ không tưới nước lên cây non
- Hạt sau khi gieo 7-14 ngày sẽ nảy mầm, cây trồng 2-3 tháng có hoa
Ngoài ra trên bì còn thấy thông tin về 3 vùng của Nhật tương ứng với 3 khoảng thời gian gieo khác nhau.
Với các thông tin này thì ở VN cũng nên chia 3 vùng, miền trung hạt 10h có thể gieo vào cuối thu và đầu xuân, miền nam nên gieo vào mùa đông, còn miền bắc thì do có mùa đông nhiệt độ trung bình / tháng có thể xuống dưới 19 độ nên tốt hơn cả là gieo vào đầu mùa xuân. Nếu được thì miền bắc có thể gieo thử nghiệm vào mùa thu rồi theo dõi xem cây có vượt qua được mùa đông hay không.
ôi, em còn biết cả tiếng Nhật nữa à, thán phục quá đi mất
mấy mớ hạt của chị, thích hạt nào ới chị chị gửi vào cho em nhé

@all: đống hạt hoa em mua, em đã nhờ người dịch mấy thông tin cơ bản rồi
có bác nào muốn tham khảo thì pm email nhé, em sẽ gửi file.
Tận 24 loại nên em ko post hết lên đây được ạ :)

169
0
0

bầu lào

Chào cả nhà. Đang lang thang lướt nét tìm giống loài hoa thì phát hiện ra topic này, mình sẽ đọc từ trang 1 để học hỏi kinh nghiệm, mong mọi người chia sẻ giúp đỡ. Chúc cả nhà vui, khỏe trồng cây gì nở hoa cây ấy@};-

2,651
0
0

Khai Tâm

@Ong: Gửi cho em đi, em upload rồi để link cho mọi người cùng mở ra đọc. Ong đỡ phải mất công gửi từng người.

@bầu lào: tò mò cái tên của bác quá. Thay mặt anh chị em CSTT, chào mừng @};-

1,284
1
0

small_dracula

ôi, em còn biết cả tiếng Nhật nữa à, thán phục quá đi mất
mấy mớ hạt của chị, thích hạt nào ới chị chị gửi vào cho em nhé

@all: đống hạt hoa em mua, em đã nhờ người dịch mấy thông tin cơ bản rồi
có bác nào muốn tham khảo thì pm email nhé, em sẽ gửi file.
Tận 24 loại nên em ko post hết lên đây được ạ :)
Ặc ặc! chị không thấy em để chữ Dịch trong "" à?!
chính xác là đoán 100% đó ạ, tại em biết cách trình bày chung của bao bì loại này sẽ có những thông tin đó, thêm cả nhìn hình nữa ạ.
Hì hì, cám ơn chị nhé. Em đợt trước cũng lấy hơn 10 loại hạt Sing còn chưa gieo, em đang không có chổ gieo đây này. Khoảng trống thì vẫn còn nhưng chưa có giải pháp an toàn vì nhà có 2 con chó con, trong tầm với là nó phá tan hết. Chị cứ trữ lại đó đã, lúc nào thuận lợi em sẽ xin (nếu còn).

58
0
0

mecuvan

Bây giờ vẫn còn sớm chưa có gì mà vội cả chị, cây này củ đang còn lớn và lá non đang lên, chị cứ tưới đều cho đến hết tháng 9 này đã, qua tháng 10 thì giảm tưới dần. Năm nay có lẽ giữa hoặc cuối tháng 10 mới xử lí.
Cây đẹp đó chị, nhưng hình như nó mới nở gần đây thôi?!
Hì , Small siêu thiệt đó ... đây hoa của nó hôm tháng 3 ... nhưng giờ nó có 10 lá , vậy có nên cho ra hoa nữa ko Small .???

1,284
1
0

small_dracula

Hi, chỉ sợ nó mới nở thì giờ xử lí chỉ được 1-2 vòi không vui thôi chị, chứ muốn chơi tết lâu dài thì kiểu gì đến đợt cũng phải xử lí. Cây này nở tháng 3 sẽ chắc chắn có hoa tết này, chị yên tâm.
Nói vậy chứ Huệ lên nhiều vòi bông đôi khi chẳng phải điều gì thích thú cho lắm đâu ạ, mỗi nách lá có một đỉnh sinh trưởng, chỉ có thể phân hóa thành một trong hai - hoa hoặc chồi ngủ, nên cây ít ra hoa sẽ đẻ nhiều. Cây trắng này rất siêng bông nên có khi 2-3 năm không hề đẻ con, hic, kiểu này "gạch" đặt cọc dễ mất lắm!

813
0
0

coldmoon1990

Ong Chúa ơi, lúc nào thích lấy thạch thảo thì hẹn chị trước chị mang đến cơ quan cho. Chị sẽ đi kiếm cho em, chứ cây chị mua loại cây non nên giờ bẻ cành thì thấy cứ tội tội. Chị hứa cho mẹ Ngộ là cho bứng cả cây luôn chứ không bẻ cành mà.

Hẹn trước chị sẽ kiếm được cho em loại thạch thảo tím nhé, đi đâu nhìn thấy chị cũng nhăm nhe xin để về chia chác mà. Nhưng loại hồng thì chưa nhìn thấy đâu có để chôm chỉa, ngoài mua ở chợ Mơ ra hì hì hì.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Ong Chúa ơi, lúc nào thích lấy thạch thảo thì hẹn chị trước chị mang đến cơ quan cho. Chị sẽ đi kiếm cho em, chứ cây chị mua loại cây non nên giờ bẻ cành thì thấy cứ tội tội. Chị hứa cho mẹ Ngộ là cho bứng cả cây luôn chứ không bẻ cành mà.

Hẹn trước chị sẽ kiếm được cho em loại thạch thảo tím nhé, đi đâu nhìn thấy chị cũng nhăm nhe xin để về chia chác mà. Nhưng loại hồng thì chưa nhìn thấy đâu có để chôm chỉa, ngoài mua ở chợ Mơ ra hì hì hì.
hihi, cảm ơn bác.
Em gheo hạt nảy mầm rồi đấy, sáng nay thấy cây nảy mầm vui quá là vui, khoe khắp nơi :D

169
0
0

bầu lào

@bầu lào: tò mò cái tên của bác quá. Thay mặt anh chị em CSTT, chào mừng @};-
cám ơn Khai Tâm, đấy là bí danh từ thuở còn đi học mà bọn "thứ 3" nó đặt cho mình:>
ra mắt cả nhà:
hoa cúc chưa biết tên cúc j
[/IMG]
hoa tường vi mới bé tí đã nở hoa
[/IMG]
hoa ngũ sắc
[/IMG]
mắt nai
[/IMG]
long thủ vàng
[/IMG]
ngọc nữ
[/IMG]
xin hếtO:)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
331
1
0

loakenthangmuoimot

Chẹp chẹp, mỗi ngày vào đây ngắm hoa của mọi người đã cả mắt. Cảm ơn cả nhà nhiều.
Nhà mình ơi đã ai làm phân xanh bón cây bằng bã đậu nành chưa, mình làm thử một hôm mà các cụ kêu giời lên vì mùi quá, phải tội đọc thấy bã đậu bón cây tốt lắm.

1,284
1
0

small_dracula

Chẹp chẹp, mỗi ngày vào đây ngắm hoa của mọi người đã cả mắt. Cảm ơn cả nhà nhiều.
Nhà mình ơi đã ai làm phân xanh bón cây bằng bã đậu nành chưa, mình làm thử một hôm mà các cụ kêu giời lên vì mùi quá, phải tội đọc thấy bã đậu bón cây tốt lắm.
Loại này cần ủ lâu chị nhé, đến khi hết hôi mới đem ra dùng (3-6 tháng hoặc hơn). Thời gian đầu sẽ rất hôi nên cần đậy kín, có thể dùng bùn non trét nắp lu cho kín.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Loại này cần ủ lâu chị nhé, đến khi hết hôi mới đem ra dùng (3-6 tháng hoặc hơn). Thời gian đầu sẽ rất hôi nên cần đậy kín, có thể dùng bùn non trét nắp lu cho kín.
Thảo nào, chị vùi nó dưới đám phân cũ. Sẽ rút kinh nghiệm, cảm ơn quỷ nhỏ nhé.
Vậy còn bã chè, bã hoa artiso... em có bao giờ dùng không, cho chị kinh nghiệm với, vì chị thấy bã chè có vẻ hay bị mốc.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

hạt Gypsophila của em sau 5 ngày đây ạ

cho em nó ra ngoài tắm nắng được chưa các bác ơi :)

331
1
0

loakenthangmuoimot

hạt Gypsophila của em sau 5 ngày đây ạ

cho em nó ra ngoài tắm nắng được chưa các bác ơi :)
Mẹ cháu gieo trên đất hay gì thế? Tớ cũng đang cậm cạch gieo, đi học kinh nghiệm mọi người chứ không làm tự phát nữa!

813
0
0

coldmoon1990

Mẹ cháu gieo trên đất hay gì thế? Tớ cũng đang cậm cạch gieo, đi học kinh nghiệm mọi người chứ không làm tự phát nữa!
Cả nhà cho mình hỏi với. Cosmos gieo được cả tháng rồi ra lá thật nhiều lắm rồi mà sao thân nó yếu thế nhỉ, chỉ chực đổ nghiêng đổ ngửa. Mình đã mua que về cắm nhưng vẫn lo chả biết đến bao giờ cây mới mập lên được.

Cái nữa là morning glory bao giờ thì chuyển chậu được hả cả nhà? Đếm số lá hay căn cứ vào cái gì để chuyển sang chậu to ạ? Cây nhà mình có triệu chứng muốn leo rồi, nhưng lá bé thân còi lắm chứ không mập như cây nhà mehuungo. Đang rắp tâm mấy ngày lễ làm cho nó cái giàn mà hồi hộp quá.

Loa loa cả nhà. Update tình hình cây cỏ nhé. Chợ Bưởi bán cây dừa cạn con, cao độ 1 gang tay, 1 gang rưỡi gì đó. Cây con mới ươm bắt đầu ra hoa nên về trồng rất đúng lúc (hì hì đấy là tớ nghĩ thế nhé). Mọi khi mình mua cây to rồi nên về trồng nhanh to nhưng không thích bằng loại này, dễ làm theo ý mình hơn. 30 nghìn 10 cây nhé, mấy hàng ngồi ngay góc Bưởi HHT ấy, rẻ cực. Hồng các loại (cây hơi bé nhưng rất tươi) chỉ 10 nghìn 1 cây (đòi 15 nghìn). Kinh nghiệm của tớ là mua cây to sẵn về dễ héo dễ tèo hơn cây con chắc gốc kiểu này. Cây bé nhưng cũng có 1 hoa và 4 nụ rồi nhé. Chu đinh lan 15 nghìn 1 khóm không to lắm nhưng khỏe. Hôm qua tớ chỉ được cho 5 phút lượn qua chợ nên chỉ kịp mua 3 thứ đó thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Loaken: mấy cành thạch thảo chị cho vào cốc đã nhú rễ trắng rồi em nhé. Chị hy vọng 4-5 ngày nữa là trồng xuống đất được. Mấy hạt mỏniinngg glorry nó rơi vào trong túi, chị mấy hôm đó bận quá nên cuống cà kê lên. Hôm khác tiện ghé qua chị đưa cho nhé.

316
0
0

Boxu-Chun

Chị coldmoon: cosmo nó thích trời lạnh chị ơi. Thường thì em gieo khoảng 2 - 3 tháng trước tết, thế là có cái vạt vườn đẹp vào Tết :cstt01:

Em mới phát hiện ra (hic ngượng chả dám khoe) là mí cái cây em gieo lên tốt um xùm mà em cứ ngỡ nó là lá màu, hóa ra nó là dừa cạn :(. Hai tuần trước ấm ức mãi vì dừa cạn chả lên, vác nốt 1/2 gói hạt ra gieo. Lúc hạt nảy mầm đã nghi nghi rồi, giờ nó vèo vèo lên cao thấy y xì cái chậu "lá màu" ac. ac. ac. Kiểu này chỉ biết trách mình trí nhớ kém, gieo cả đống hạt mà ko nhớ rõ chậu nào với chậu nào.
Lá màu vội đem 1/4 gói còn lại ra gieo mà chả thấy tăm hơi cây con nào nhú lên cả :-&. Chờ mùa nóng sang năm cho 1/4 gói cuối cùng vậy.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Quỷ nhỏ, chị "nghiên cứu" lại bài viết về xử lý huệ của em thì thấy có câu thế này "Người xử lí cần có “độ nhạy cảm” cao khi nhìn nhận từng củ để có hướng gia – giảm thời gian trồng xuống lại của từng củ." Đồng thời em nhìn hình cây huệ nhà mẹ Văn mà đoán được cây mới cho hoa thời gian gần đây.
Vậy em có thể truyền độ nhạy cảm của em cho tụi chị xin một tí được không, hì hì. Với cả năm nay chị được tặng một số củ huệ mà không biết trong 8 tháng gần đây nó đã ra hoa chưa nên chị băn khoăn không biết có nên xử lý đồng loạt vào đợt tết này không. Thằng nào ra hoa được thì tốt, còn không thì lại đợi tết năm sau cho dễ nhớ.
Cho chị hỏi thêm : củ huệ to thì 4 lá, còn củ huệ nhỏ bằng ngón chân cái lại 6 lá. Vậy căn cứ vào củ hay vào lá để biết củ huệ khỏe mạnh, tích lũy đủ dinh dưỡng hả em ?

169
0
0

bầu lào

Cả nhà cho mình hỏi với. Cosmos gieo được cả tháng rồi ra lá thật nhiều lắm rồi mà sao thân nó yếu thế nhỉ, chỉ chực đổ nghiêng đổ ngửa. Mình đã mua que về cắm nhưng vẫn lo chả biết đến bao giờ cây mới mập lên được.

Trước khi gieo hạt mẹ nó nên trộn vào đất 1 chút xíu phân NPK 13-13-13 cho mầm cây cứng cáp, khi nào tưới chỉ phun sương nhẹ thôi.

1,517
0
0

Mehuungo

Mời cả nhà ngắm hoa Morning Glory nhà mình mới nở, hình do Loaken chụp, hạt giống do Khai Tâm gửi. Cám ơn 2 bạn nhiều hì hì...

Còn đây là bông tóc tiên trắng

Loaken bonus thêm em bướm xinh này nữa

Khai Tâm ơi, còn 2 cây MG nữa chưa nở hoa, hy vọng lại có thêm màu mới nữa thì thích thật. Mình còn để dành 1 gói hạt chưa gieo. Đang lăn tăn xem gieo giờ có kịp cho nó nở hoa trước mùa lạnh ko?
@chị Coldmoon : MG cao chừng 15 - 20cm hoặc có thêm 4- 6 lá nhám ( trừ 2 lá mầm) là chị có thể đánh ra cho "ở riêng" được rồi ạ. Hoa của chị màu gì đấy? em đang hồi hộp chờ để xem có trao đổi hạt cho vụ sau được không he he...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.