Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Chị Kelly ơi, thế giàn CC nhà chú chị hoa có mấy màu, thế mà không chụp hình cho tụi em ngắm ké với. Em nghe chị tả cũng thấy thèm được nhìn thấy giàn hoa đó.

Chị cứ xin cành về giâm, CC giâm dễ sống lắm mà. Cứ làm theo Small là chắc cú sống 100%.

@Small_ dracula : Bữa nay chị mới rước về chậu Cẩm cù Carnosa compacta và 1 chậu CC mang từ Thailand về ( do 2 mẹ bên lớp cô HX tặng), mai sẽ chụp hình khoe nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Cẩm cù chị cho nó vô bì nilon, rảy tí nước rồi cột túm lại, hàng tuần theo dõi để thêm nước thì 1-2 tháng nó không chết, rễ ra đầy. Đó là em nói trong trường hợp các chị bận hoặc chưa kiếm ra chất trồng thích hợp. Còn bình thường cắt về để 1 ngày cho ráo nhựa rồi giâm vào dớn, đảm bảo sống 100%. Hoặc cùi cùi trồng nó vô xơ dừa, gỗ mục, rễ bèo ... đều được.
Nếu nhà có chổ ẩm ướt thì lấy CC về vứt vô đó chờ ra rễ mới trồng, đỡ bị thối hơn.
Cảm ơn em nhé, trước giờ chị thấy nó được trồng trong chậu treo, uốn nắn leo trên lồng sắt rất cầu kỳ nên sợ không chăm được => không chơi. Ai dè hôm nay thấy nhà ông cậu chị trồng mà nó leo như bìm bìm vậy và nở hoa túa xua, bà cô thì bảo trồng dễ lắm, thế là chị nảy ra ý định bon chen. Tuần tới phải đến cắt mỗi loại vài cành về trồng thử vậy. Chị thấy loài này hoa đỏ là đẹp nhất.

872
0
0

kelly

Chị Kelly ơi, thế giàn CC nhà chú chị hoa có mấy màu, thế mà không chụp hình cho tụi em ngắm ké với. Em nghe chị tả cũng thấy thèm được nhìn thấy giàn hoa đó.

Chị cứ xin cành về giâm, CC giâm dễ sống lắm mà. Cứ làm theo Small là chắc cú sống 100%.

@Small_ dracula : Bữa nay chị mới rước về chậu Cẩm cù Carnosa Compata và 1 chậu CC mang từ Thailand về ( do 2 mẹ bên lớp cô HX tặng), mai sẽ chụp hình khoe nhé.
H ơi, chị không nghĩ phải mang máy ảnh đi, có 6, 7 màu gì đấy em ạ, tím nhạt, tím pha vàng, vàng nhạt, trắng pha hồng, vỏ đỗ và đỏ sậm pha vàng trông rất đáng yêu, có đứa con dâu của cậu chị nó cũng mang từ Thái về đấy
Mà chị thích giống CC lá xoăn, không biết hoa nó thế nào nhỉ? hôm trước lên chợ Bưởi thấy bán nhưng chậu đấy thấy cây yếu yếu nên chẳng dám mua.

1,517
0
0

Mehuungo

Ôi nghe thấy phát mê ạ. CHị ơi, vậy khi nào chị phái thằng cu tí đi cắt cành thì nhớ giao luôn việc chụp ảnh cho nó nhé, bảo nó chụp các màu hoa và cả lá nữa, xem nhà cậu chị có loại nào mới không. À mà chị hỏi luôn nhà cậu chị trồng bằng gì và có bón phân ko nhé.

CC lá xoắn chị thấy có bán ở Bưởi á? Vậy hôm nào em phải phi lên đấy mới được. Cây của em còn bé lắm chưa thấy nụ hoa đâu cả. Nhưng ta cứ kiên nhẫn chờ , rồi sẽ có 1 giàn CC rực rỡ giống nhà cậu chị .

872
0
0

kelly

Em ơi, chị thấy trong các chậu CC chỉ toàn thấy bã chè lổng chổng thôi, chẳng biết hàng ngày cậu ấy bón gì nhưng nhìn đống bã chè ấy thì chị nghĩ mấy chậu CC này được chăm bón cẩu thả vô cùng, thế mới tự tin xin cành về trồng đấy chứ:D

1,492
1
0

songviet09

em đi tìm cái chậu trong suốt để gieo hạt như chị bảo mà người ta cũng nói ko có luôn :(
thôi gieo tạm vào hộp xốp vậy :)
Nàng Ong ơi thế nàng k đọc mấy trang trước tớ nhắn nàng đến lấy chậu à? Chán quá, hôm nay tạnh mưa rồi nàng cử người đến lấy về mà gieo hạt:)

1,492
1
0

songviet09

Ôi nghe thấy phát mê ạ. CHị ơi, vậy khi nào chị phái thằng cu tí đi cắt cành thì nhớ giao luôn việc chụp ảnh cho nó nhé, bảo nó chụp các màu hoa và cả lá nữa, xem nhà cậu chị có loại nào mới không. À mà chị hỏi luôn nhà cậu chị trồng bằng gì và có bón phân ko nhé.

CC lá xoắn chị thấy có bán ở Bưởi á? Vậy hôm nào em phải phi lên đấy mới được. Cây của em còn bé lắm chưa thấy nụ hoa đâu cả. Nhưng ta cứ kiên nhẫn chờ , rồi sẽ có 1 giàn CC rực rỡ giống nhà cậu chị .
Hi...chị Kely ơi , có người đang có ý đồ kìa:D. Nhưng mà nghe chị kể giàn CC đó mà e cũng nổi máu tò mò, hôm nào đến chụp ảnh phóng sự đi chị.

360
0
0

tminh's mum

Em nói bác đừng buồn nhé, Mào gà tuốt hạt rải quanh nhà rồi thì nó lên như cỏ dại, không cần chăm quá kỹ lưỡng đâu ạ. Giờ gieo dày quá rồi thì nhất thiết phải tỉa thưa ra, có 2 cách: nhổ cây to đi trồng để cây nhỏ lại ươm tiếp hoặc nhổ cây nhỏ vừa vứt vừa trồng cầu may rồi để cây lớn lại ươm. Cái này tùy thuộc đất nhà bác được bao nhiêu và định trồng bao nhiêu cây, nếu định trồng 10 cây thì tỉa bỏ chỉ chừa lại khoảng 20 cây thôi, nếu tiếc thì đem ra góc vườn tấp đại vô đâu đó, đề phòng cây này chết còn cây kia. Để lại nhiều thì nó "tranh ăn" lại dìm nhau xuống.
Cây còn nhỏ này hơi khó tỉa, bác cầm thử một cây nhổ lên xem nó lên rễ hay bị đứt ngang, nếu lên rễ thì cứ thế nhổ rồi trồng lại cẩn thận, nếu đứt thì đổi cách làm khác, bác lấy cán muỗng tách cây theo từng nhóm 5-10 cây và trồng lại cho thưa ra (trồng lại vào một khay rộng hơn) sau này cây cứng cáp hơn chút thì tách theo kiểu 1.
Hì hì, em lại nói thế chứ giờ bác đưa em làm thì em cầm tay nhổ pựt pựt :D. Chúc vui!
Hihi, vì kinh nghiệm làm nông dân của tớ = zero luôn ấy. Thứ 7 tớ đã tự ý cho các cậu ấy ra chậu to hơn rồi, mạnh tay cho cả mấy em Viola ra luôn, đến hôm nay thì thấy cũng ổn ổn, các cậu ấy vẫn lớn đều :) Một vài hôm nữa rảnh hơn sẽ đua đòi post ảnh khoe mầm với các mẹ :)

872
0
0

kelly

Hi...chị Kely ơi , có người đang có ý đồ kìa:D. Nhưng mà nghe chị kể giàn CC đó mà e cũng nổi máu tò mò, hôm nào đến chụp ảnh phóng sự đi chị.
uh, gọi là giàn cho nó oai, cậu chị chăng dây thép lên theo chiều dọc của tường rồi cho cây leo lên (chắc để chống trộm trèo vào), lúc đầu chị đến chẳng để ý gì cả vì trời mưa cũng to, chỉ để ý giàn dây mành mành rủ từ tầng thượng xuống thôi, cứ tấm tắc khen cái dây ấy và còn mải vào nhà buôn chuyện với họ hàng mà chẳng để ý gì tường rào. Lúc về chờ cu con nhà chị quay xe mơí đánh mắt lên thì ôi thôi ngất xỉu. Xin xỏ cậu cho liền nhưng hôm qua còn đi lượn nên chưa cắt cành về, hôm nào đẹp trời sẽ đến xin mỗi màu hoa 1 cành. Nhà cậu chị hình như không thấy nó quý thì phải tại chị thấy để cây mọc hoang dã và chẳng tỉa tót gì hết nhưng hoa ra nhiều vô kể, hoa lá đan chen xin xít vào nhau.

316
0
0

Boxu-Chun

Nhìn hoa nhà các chị đẹp quá, em khoe mấy bông hoa nhỏ nhỏ thui. Chúc cả nhà một tuần vui vẻ
Sam Nhật

Mười giờ trắng vân tím em alibaba ở trường mẫu giáo của con gái

Em ủng hộ chị mehuungo gây quỹ giỏ treo & xơ dừa. Dưới Hp này em tìm miếng xơ dừa to mà ko có, toàn phải chạy ra hàng dừa mua nước dừa về làm thạch, tiện thể xin mấy miếng xơ dừa người ta bóc ra rồi về ghép lại

55
0
0

metomtep76

nhìn vạt tóc tiên của mehuungo thèm quá:-&! Sáng nay trên đường đi làm mình cũng mua được 10 nắm tóc tiên về trồng, mừng quá. Thế là chị đã có cây tóc tiên rồi thuyvuong ơi:D.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chào các mẹ! Em ở lớp học bên WTT, theo chân mehuungo sang đây, cả ngày hôm qua đọc một lèo hết hơn 70 trang của nhà mình. Cho em gia nhập với, cũng ham cây cối mà trồng đâu chít đó. Thấy đông đông "người quen" ở đây rùi, hì hì

1,517
0
0

Mehuungo

Đầu tuần, mời các mẹ ngắm tóc tiên

Còn đây là 2 giò Cẩm cù

Loại chưa biết tên do bạn Tinkerbell mang từ Thailand về

Còn đây là Hoya carnosa Compata ( CC xoắn) mà mẹ Minh toan trong SG gửi tặng

Hai giò này còn thiếu nhi lắm, không biết bao giờ mới được ngắm hoa đây.

1,517
0
0

Mehuungo

Báo cáo nhà Khai Tâm, đây là nụ Bìm bìm nhà tớ

Cái nụ này có khá lâu rồi đấy nhưng vẫn chưa nở, cây thì leo cao gần hết bờ tường 2,5m nhà mình rồi, cứ mỗi nách lá thì có 1 nụ, và sau đó có thấy chánh cây lấp ló ở đấy nữa.

813
0
0

coldmoon1990

Vâng, em cũng nghi lắm. Chị có những 10 cành thược dược kia mà. Tha hồ mà tuyển chọn người đẹp đi dự thi hoa hậu.. híhíhí...

Cái vụ chu đinh lan chị có "tín nhiệm" em không thì em trả lời cho ạ. Chu đinh lan là cây chịu nắng. Em trồng trên sân thượng ra hoa ì xèo nhưng mà ... buồn, vì ngoài em ra chả có ai lên đấy để ngắm cả. Em đem xuống dưới sân (ít nắng) cho mọi người cùng thưởng hoa. Được một thời gian thì hoa nhạt màu dần, bé dần đi chị ạ, lại phải bưng lên.
Cảm ơn em lắm. May quá. Lúc đầu chị mua với ý định trồng chậu trên ban công, sau đọc đâu đấy lại tưởng nó là cây ưa râm nên đã chuyển hết xuống chỗ mát. Lại còn nhăm nhe định lấp tất cả các chỗ trồng râm mát bằng nó nữa. May quá. Lại chuẩn bị một cuộc cách mạng đổi chỗ cho cây hì hì. Thank you em.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị thuyvuong: Trưa nay em đã nhận được hạt 10h, cám ơn chị nhiều nhé!
Hi hi, sau một hồi "dịch" cái bì dựa trên cơ sở "đoán" thì có một số thông tin thế này:
- Gieo hạt ở nhiệt độ khoảng 25 độ C
- Cây sinh trưởng trong khoảng 20-30 độ C
- Gieo hạt cách hạt 5cm, khi đánh ra trồng thì cây cách cây 20cm
- Gieo theo kiểu chưng nước chứ không tưới nước lên cây non
- Hạt sau khi gieo 7-14 ngày sẽ nảy mầm, cây trồng 2-3 tháng có hoa
Ngoài ra trên bì còn thấy thông tin về 3 vùng của Nhật tương ứng với 3 khoảng thời gian gieo khác nhau.
Với các thông tin này thì ở VN cũng nên chia 3 vùng, miền trung hạt 10h có thể gieo vào cuối thu và đầu xuân, miền nam nên gieo vào mùa đông, còn miền bắc thì do có mùa đông nhiệt độ trung bình / tháng có thể xuống dưới 19 độ nên tốt hơn cả là gieo vào đầu mùa xuân. Nếu được thì miền bắc có thể gieo thử nghiệm vào mùa thu rồi theo dõi xem cây có vượt qua được mùa đông hay không.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hi hi, sau một hồi "dịch" cái bì dựa trên cơ sở "đoán" thì có một số thông tin thế này:
Ngoài ra trên bì còn thấy thông tin về 3 vùng của Nhật tương ứng với 3 khoảng thời gian gieo khác nhau.
Với các thông tin này thì ở VN cũng nên chia 3 vùng, miền trung hạt 10h có thể gieo vào cuối thu và đầu xuân, miền nam nên gieo vào mùa đông, còn miền bắc thì do có mùa đông nhiệt độ trung bình / tháng có thể xuống dưới 19 độ nên tốt hơn cả là gieo vào đầu mùa xuân. Nếu được thì miền bắc có thể gieo thử nghiệm vào mùa thu rồi theo dõi xem cây có vượt qua được mùa đông hay không.
Thế thì bữa trước chị cứ rắc hạt như gieo rau cải, mà đúng là chậm thật lên được 2 cái lá bé xíu xong cứ đứng yên tại chỗ, chờ 2-3 tháng nữa mới có hoa lâu quá, hihi mà không biết có chết nửa chừng ko nữa.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

@ chị coldmoon1990, mehuungo: Hôm chủ nhật em đã hạ thổ mấy cành thạch thảo xin ở nhà mehuungo rồi đấy, hihi đến ngày thứ 6 em mới nhấc cành lên xem có rễ chưa nhé. Mà đúng là cành ngọn lại ra rễ dài hơn mới buồn cười, cành gốc rễ ngắn tẹo nhưng lại nhú luôn mầm mới. Có cả màu hồng à chị, chị giâm nhiều nhiều vào để nếu không mua được thì em xin với nhé, hị hị

Tóc tiên nhà mehuungo, me Vưng đẹp quá, chậu tóc tiên nhà em mới đang nảy nụ, cả tóc tiên trắng cũng ra nụ rồi, mai nở hoa em chụp ảnh khoe cả nhà :)

357
0
0

vitbaucaccac

hê hê hạt 10h của em gieo được 10 ngày rồi chưa thấy tăm hơi đâu cả, hy vọng ở 4 ngày còn lại

813
0
0

coldmoon1990

@ chị coldmoon1990, mehuungo: Hôm chủ nhật em đã hạ thổ mấy cành thạch thảo xin ở nhà mehuungo rồi đấy, hihi đến ngày thứ 6 em mới nhấc cành lên xem có rễ chưa nhé. Mà đúng là cành ngọn lại ra rễ dài hơn mới buồn cười, cành gốc rễ ngắn tẹo nhưng lại nhú luôn mầm mới. Có cả màu hồng à chị, chị giâm nhiều nhiều vào để nếu không mua được thì em xin với nhé, hị hị :)
OK. Nhưng cây thạch thảo hồng bé hơn tím nhiều nên không sẵn cành bằng tím nhé em nhé. mấy hôm nghỉ chị sẽ lại lượn chợ Mơ. Lần thứ 2 ra chợ Mơ thấy cũng đầy tt tím, nhưng không thấy hồng nữa.

Mehuungo: May cây tóc tiên em cho chị cũng ra hoa rồi em ạ. 2 bông.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.