Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Chị Kelly ới, thứ 3 em đến xin ít cây này nhá;)
.
MN: Chị thấy chu đinh bán trên chợ Bưởi nhiều và rẻ lắm lắm. Chị mua 15 ngàn 1 búi to đoành, đường kính cỡ 15cm. Nếu địch tách thì phải tách được 5-6-7 khóm mỗi khóm 4-5 nhánh.

713
0
16

Virgo2007

Member

Thông báo sơ qua tình hình gieo hạt hoa nhà em cái. Hôm trước mua được 3 gói hạt hoa Nhật, rồi ra số 2 Phạm Ngọc Thạch mua thêm 5 gói nữa. Mang về gieo 4 loại hạt như hướng dẫn của cô Hà Xuân. Kết quả là sau 5 ngày đã có 2 loại hạt nảy mầm, hí hí. Loại hạt mua ở số 2 Phạm Ngọc Thạch nảy mầm nhanh hơn, còn hạt giống Nhật nảy chậm hơn. Còn 2 loại hạt kia (cũng 1 loại của Vn và một loại của Sing) vẫn chưa thấy tăm hơi gì. Tiếp tục chờ đợi.
Khi cây lớn được từng nào thì cho ra chậu hả các chị?:)

713
0
16

Virgo2007

Member

Hôm nay mình chạy ngoài đường thấy hội bán cây rong ngắt hoa Mai hoàng yến gắn vào 1 cây gì đó giống cỏ lan chi ( tại mình ngồi trên xe buýt nhòm xuống nên nhìn ko rõ", vậy mà có 1 chị đang dừng xe lại hỏi, chắc thấy cái chậu đầy hoa vàng rực rỡ nên khoái, hy vọng ko phải người nhà mình.
Đúng đấy chị. Hôm trước ở vp em cũng có mấy đứa không biết mua về. Được hai hôm chết queo. Cái bọn bán hàng đểu thế chứ. Nó bán 20n/chậu đấy

713
0
16

Virgo2007

Member

MN: Chị thấy chu đinh bán trên chợ Bưởi nhiều và rẻ lắm lắm. Chị mua 15 ngàn 1 búi to đoành, đường kính cỡ 15cm. Nếu địch tách thì phải tách được 5-6-7 khóm mỗi khóm 4-5 nhánh.
Chị, cứ hỏi cây chu đinh là họ biết ạ? Hôm CN vừa rồi em cũng mò lên chợ bưởi vác về đc cây Ngọc nữ, cúc mặt trời và một búi cây hoa nhài. E thích hoa nhài vì nó thơm lắm. Em không biết cây chu đinh như thế nào. Để hôm nào em lên hỏi xem vậy.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hihi, em có thấy nhưng mà tiện em sang chị ý có việc em xin luôn vì chị ý bảo nhà chị ý nhiều thỉnh thoảng phải vứt bớt đi, vì thấy bảo vứt nên em tiếc của mới xin thôi ạ:D

1,284
1
0

small_dracula

Em Small ơi, chị có mấy bụi hoa Ngọc nữ (mà ngoài Bắc còn gọi là hoa Trinh nữ nữa), trồng đã 3 tháng rồi, bây h cao chừng 50cm, cành lá rất tốt, nhưng chẳng có hoa gì cả. Chị trồng bằng cách giâm cành. Em bắt bệnh giùm chị với! Cảm ơn em vì đã đọc nhé! :)
Hi, em ghé nhà mình tí cho đỡ buồn ngủ rồi làm việc, tối có thời gian hơn sẽ 888. Nhưng mà mẹ tomtep nói chuyện khách sáo thế này em nghe không quen.
Hè hè, thực ra thì tham gia diễn đàn em được lợi nhiều nhất, em không có thời gian trồng thử nghiệm nên lên đây góp nhặt kinh nghiệm của mọi người, dựa vào những cách trồng được và không được của cả nhà thì em trồng lại trúng phát một.
Cây Ngọc nữ của chị giờ em trả lời rồi chị về làm tháng sau nó nở hoa ầm ầm, chị lúc đó cám ơn em rối rít mà không biết là nếu không cần hỏi em và không cần làm gì cả thì tháng sau nó cũng nở :D:D:D, hè hè, vậy là em lại được lợi típ!!!

1,284
1
0

small_dracula

Hi, mua cây có khi rẻ chỉ bằng 1/3 đi xin (tiền cước + ...), nhưng trồng cây xin khoái hơn, người trồng sẽ phải cố gắng chăm tốt để không phụ lòng người tặng cây, cây tốt thì nhìn cây nhớ người, càng ý nghĩa.

8
0
0

chip_haanh

đấy là hoa của cây đỗ đen phải không ạ ?
sau mà lấy được hạt của cây này nấu chè ngon phải biết

872
0
0

kelly

Hihi, em có thấy nhưng mà tiện em sang chị ý có việc em xin luôn vì chị ý bảo nhà chị ý nhiều thỉnh thoảng phải vứt bớt đi, vì thấy bảo vứt nên em tiếc của mới xin thôi ạ:D
Nhổ bớt đi thì coi như là hết rồi Mít nhá, không có đâu mà xin :-&. Hì hì nói đùa thôi chứ, mấy bữa trước chị bỏ bê tưới tắm cây lụi hết, bao giờ nó tốt tưới chị khắc mang rác đến tận nhà em:D.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

@ Small : Củ Lan huệ trắng này là của MeHuungo tặng chị - năm ngoái có 2 vòi bông - bây giờ đã có 10 lá , vậy là có thể xử lý được rồi ha Small ?

Bây giờ vẫn còn sớm chưa có gì mà vội cả chị, cây này củ đang còn lớn và lá non đang lên, chị cứ tưới đều cho đến hết tháng 9 này đã, qua tháng 10 thì giảm tưới dần. Năm nay có lẽ giữa hoặc cuối tháng 10 mới xử lí.
Cây đẹp đó chị, nhưng hình như nó mới nở gần đây thôi?!
Em Small ơi, chị có mấy bụi hoa Ngọc nữ (mà ngoài Bắc còn gọi là hoa Trinh nữ nữa), trồng đã 3 tháng rồi, bây h cao chừng 50cm, cành lá rất tốt, nhưng chẳng có hoa gì cả. Chị trồng bằng cách giâm cành. Em bắt bệnh giùm chị với! Cảm ơn em vì đã đọc nhé! :)
Hè hè, giờ em mới trả lời cái này nhé. Ngọc nữ có thể trồng chậu hoặc trồng cho leo giàn, chị đang trồng kiểu gì? Cây mới trồng 3 tháng và cao 50cm thì nó đang lên chứ chưa nở hoa đâu ạ, khi nào ngọn nó ngừng phát triển thì đầu cành sẽ ra hoa, có thể 1m - 1,5m - 2m... Cành lá lên tốt là chị đang chăm tốt, không cần lo, cây không có vấn đề gì hết.
Nếu trồng leo giàn thì cứ để vậy cho nó lên cho nhanh, lúc cây đã đủ sum suê thì hoa không thiếu. Còn chị trồng chậu thì cây này muốn đẹp phải "mạnh tay" cắt tỉa (có 2 cách: 1, bấm ngọn liên tục để cây phân cành nhiều, bình thường chỉ thấy lá nhưng khi đã nở là rực rỡ luôn; 2, chờ ngọn mọc dài ra hoa xong là cắt ngắn xuống sát gốc, chỉ chừa lại 3-4 cặp lá, sau vài lần cắt như vậy cây sẽ dày cành).
Chị hiện tại có phân chao gì cho nó không? nếu đang bón phân mà muốn cây nhanh có hoa thì cắt phân, tưới ít lại, sau đó bón bổ sung phân có tỉ lệ lân (P) cao.
@@@ Cả nhà chú ý chổ này luôn nhé, bình thường phân bón cho cây sinh trưởng thì tỉ lệ đạm cao NPK tương ứng 3:1:1 là ổn, nhưng cây tốt mà không chịu ra hoa thì đổi lại phân NPK tương ứng 1:1:1 hoặc 1:2:1 (giảm đạm lại và tăng lân).
@ quỷ nhỏ: Cây trinh nữ (ngọc nữ) chị đã từng trồng trong vạt đất nhà cũ, chả phải bón gì mà vẫn cho hoa đều đều, đẹp mê hồn khi nó ra hoa cả giàn. Nhà cũ bán thế là mất cây luôn. Giờ đang trồng lại cây mới tạm trong chậu. Trước chị có thấy người ta trồng trong chậu nó chả lớn chả leo cứ còi cọc mãi. Chị định đánh ra chỗ đất nhà chị có cau và dạ hương rồi có ổn không, hay phải cho nó sang khu khác vì cau chị thấy rễ cũng to lắm rồi. Em và các mẹ có bí quyết gì cho cây này thì chỉ cho mọi người với nhé. Cảm ơn em.
Trồng chổ với cây Cau sợ là đất không còn mấy dinh dưỡng nữa ạ, nhưng nếu muốn thì khi trồng chị xén bớt rễ Cau đi, tích cực bón phân và xén rễ Cau là được. Còn không thì trồng chậu chơi tạm, cây nhà em lúc đầu trồng chậu, sau cắt tỉa cứ cắm lung tung nên giờ quanh nhà cũng có vài cây mọc bò lên cây khác.
đấy là hoa của cây đỗ đen phải không ạ ?
sau mà lấy được hạt của cây này nấu chè ngon phải biết
??? hi, bác nói chổ nào thế?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
213
0
0

"hot boy utvanut"

Nhà chị cũng trồng cây ngọc nữ trong chậu mà không tài nào leo cao được Nhỏ à. Lý do là cành lên khoảng 1m thì trổ hoa, hoa tàn là đứng im luôn, không lớn thêm tẹo nào, lá thì vàng quăn queo lại. Chị phải đợi khi nào có hiện tượng nhú chồi non thì mới dám cắt hết mấy cành già đi chứ không thì sợ chết cây. Mấy cành non này lại lớn khoảng 1m rồi ra hoa, tiếp tục đứng im không phát triển nữa. Sao kỳ vậy em ?
Cho chị hỏi rõ thêm phân Dynamic Lifter tỷ lệ NPK ra sao nhỉ ? Hì hì, dốt thật đấy, học mãi vẫn chưa thuộc bài nên cây cối cứ sống dở chết dở dưới bàn tay của chị. Chị chỉ thấy phân bón lá Grow more có ghi rõ ràng tỷ lệ NPK thôi. Còn phân ure hạt tròn tròn màu trắng thì bón như thế nào, bón nhiều có làm chai đất không ?

1,284
1
0

small_dracula

nếu muốn cây leo giàn thì chị đừng cắt xuống sát, chỉ cắt phần hoa đi thôi, Cây mọc tiếp lâu dần sẽ dài. Hoặc lúc cây lên ngọn non cố gắng chăm tốt để nó ra dài chút.
Phân Dynamic là phân hữu cơ nên chắc là không có tỉ lệ đúng rồi ạ. Còn Đạm hạt tròn tròn thì đó là Đạm ure ((NH2)2CO), loại này chỉ cung cấp Nito cho cây thôi ạ. Pha tưới cho cây ăn lá là chính còn trồng hoa ít khi dùng. Nhưng nếu thấy cây trong vườn vàng vọt quá thì pha nồng độ khoảng 0,5-1g/lit rồi tưới, em thì hay pha một muỗng (tương đối thôi) trong một bình 8lit nếu tưới phun sương hoặc trong một Xoa 10lit.

360
0
0

tminh's mum

Âm thầm theo dõi nhà mình chăm cây đã lâu rồi mà chưa có dịp khoe cây gì cả :) Có mấy túi hạt giống Sing và Nhật, về háo hức gieo mỗi thứ 1 ít nhưng chưa có kinh nghiệm nên cũng chưa biết nó có nảy mầm được không :D Hiện giờ mới có mào gà lên khá tốt, Viola đang nảy mầm. Học tập mấy mem ở nhà mình nên gieo một ít hạt hoa dại và Indian Blanket vào giá thể rau mầm, hôm qua cũng bắt đầu thấy có tín hiệu tốt. Hồi hộp quá. Nhưng mà hôm nay em vào đây hỏi nhà mình một chút, cái cốc nhỏ em gieo hoa mào gà nhiều cây con quá, chen chúc nhau đến khổ vì lúc gieo em tham rải hơi nhiều, bây giờ cây mới được khoảng 2-2,5cm, em muốn cho ra chậu to hơn có được không hay phải nhổ bớt cây đi? Nhổ đi thì hơi tiếc vì nhìn cây con yêu lắm, mà sợ nó đang yếu động chạm vào nó bị làm sao thì còn tiếc hơn :) Thanks nhà mình nhiều @};-

1,517
0
0

Mehuungo

Tháng ngâu , tóc tiên nhà mình nở tung tóe. Nhưng chỉ có màu hồng thôi, còn trắng thì vẫn im lìm

Chúc nhà mình có 1 cuối tuần thật vui vẻ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

@ Mẹ Huungo: Chị ơi, em thấy có mấy cái chậu chị để vào cái chậu to hơn có nước.
Chống kiến hả chị? hay là chỉ để trang trí thôi

1,492
1
0

songviet09

Hoa cẩm cù nhà em nở rồi nhưng mấy hôm mưa quá trời tối mù, trưa nay trời hửng được 1 chút em chụp ngay khoe với các bác.

Chúc cả nhà nghỉ cuối tuần vui vẻ @};-

1,517
0
0

Mehuungo

Cái chậu đấy trồng cây lộc vừng nên nhà mình làm thêm 1 chậu nước cho nó vào, vì lộc vừng ưa nước mà.

813
0
0

coldmoon1990

nếu muốn cây leo giàn thì chị đừng cắt xuống sát, chỉ cắt phần hoa đi thôi, Cây mọc tiếp lâu dần sẽ dài. Hoặc lúc cây lên ngọn non cố gắng chăm tốt để nó ra dài chút.
Phân Dynamic là phân hữu cơ nên chắc là không có tỉ lệ đúng rồi ạ. Còn Đạm hạt tròn tròn thì đó là Đạm ure ((NH2)2CO), loại này chỉ cung cấp Nito cho cây thôi ạ. Pha tưới cho cây ăn lá là chính còn trồng hoa ít khi dùng. Nhưng nếu thấy cây trong vườn vàng vọt quá thì pha nồng độ khoảng 0,5-1g/lit rồi tưới, em thì hay pha một muỗng (tương đối thôi) trong một bình 8lit nếu tưới phun sương hoặc trong một Xoa 10lit.
Cho chị hỏi: phân đầu trâu là gì hả em, tức là đạm? N-P-K? hay là loại gì? Vấn đề là cô nhà chị cô ấy bảo về quê mua lên rắc gốc cây. Ngày xưa mù chữ, cô ấy bảo sao làm vậy, giờ cũng i tờ rồi, tội gì làm bừa nữa em nhỉ. Và loại màu trắng khác gì loại màu xanh nhạt?

Em cứu chị vụ cây chè xanh với. Nhà chị có 25 gốc chè xanh to vừa vừa, chị thuê đánh ở Hòa Bình và Thái Nguyên về trồng ở đầu hồi, dọc theo tường nhà. Gốc to bằng ngón tay cái chân cái gì đó, cao 2-3-4 mét, tùy cây. Trồng tháng 6 năm ngoái. Ngày trước rắc phân đầu trâu loại trắng cho chè xanh, năm ngoái lên tốt lắm, lá xanh um, ra hoa, rồi đậu quả chạt cây. Năm nay thế nào cây còi cọc hẳn lại, chả ra lá mấy. Mấy tháng trước có những con sâu cuốn trong lá gì đó (cuốn trong lá khô ấy em ạ), chị bắt mãi, rồi phun phân bón lá. Cây khá hơn ít lắm. Đã thế còn chết mất 4 cây rồi nữa. Hàng xóm đi qua đi lại bảo chị phải đốn cây mới lên. Nhưng chị tiếc, vì một lẽ là chị không thích cây đều tăm tắp, chị thích có 1 hàng chè mốc đầu nhà, cây thấp cây cao cơ. Nhưng nhiều người "rủa" quá, chị đã hạ quyết tâm thứ 7, tức là hôm nay sẽ đốn đây - tức là cưa ấy. May quá trời mưa, người ốm - nên chị chợt nhớ ra hỏi SD và các cao thủ thấp thủ trên này có ai biết vụ này giúp chị cái. Chị phải làm gì để cứu hàng chè nhà chị bây giờ. Có nên đốn không? ...... Cứu chị nhé.

Về vụ xin cây. Chả biết tại mình chăm kỹ, hay tại mehuungo mát tay quá, mà đến cành cúc zinnia ngắt ở nhà mẹ nó về giờ cũng tươi tỉnh lại rồi mới ghê chứ. 3 cây "nhổ trơ rễ" về sống cả 3 rồi. Mehuungo ơi, nếu chị nhìn thấy thach thảo hồng chị sẽ vét chợ để tặng em (nghe hoành tráng nhỉ). Cái bờ tường nhà em làm một dãy tím rồi 1 dãy hồng thì đẹp lắm. Hoặc xen kẽ cũng được. Dù tt hồng ít ra hoa hơn loại tím nhiều lắm. Còn nếu không nhìn thấy thì lúc nào ghé qua nhà chị chị nhổ cho em 2 khóm về mà trồng, hôm nọ mua được 4 khóm cơ. Nhà chị thì hoa màu nào cũng OK.

Tiếp tục update nhé. Chị giâm 10 cành thược dược theo kỹ thuật SD chỉ, lên 100% nhé. Đã trồng xuống chậu rồi. Quả này người thực hiện quá chuẩn luôn. Đùa thế chứ nếu lần này cũng thất bại chắc chị tịt hẳn vụ giâm giâm ươm ươm. Lần trước mua 4 chậu cúc indo về tách ra trồng chậu treo mà chết 99%, cây đầy rễ mà còn chết thì gì chả run. Nhưng lần này giâm được cành mới ghê chứ, tự tin hẳn. Sáng nay vừa cắt 1 nắm thanh tú, cúc xanh đút bao nilon chuẩn bị đi giâm tiếp đây. Vui quá là vui.

813
0
0

coldmoon1990

Tháng ngâu , tóc tiên nhà mình nở tung tóe. Nhưng chỉ có màu hồng thôi, còn trắng thì vẫn im lìm

Tóc tiên nhà mehuungo lẫn vào đám cỏ lại hay đấy. Trông nó tự nhiên hoang dã hơn hì hì. Năm nay chị không có duyên trồng tóc tiên. Ngày xưa trồng cái lên ầm ầm luôn, cả hồng cả trắng. Năm nay đã 2 lần mua 2 túm to đùng ở chợ Bưởi, 1 lần xin mehuungo, vậy mà giờ vẫn gần như trắng tay. Mấy tuần nay rắp tâm đi chợ Bưởi làm 2-3 túm về trồng nguyên 1 chậu to đùng để trả thù cái vụ tách tách nó không thèm lên, vậy mà vẫn chưa đi được. Lo ghê vì sợ hết mùa.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Cho chị hỏi: phân đầu trâu là gì hả em, tức là đạm? N-P-K? hay là loại gì? Vấn đề là cô nhà chị cô ấy bảo về quê mua lên rắc gốc cây. Ngày xưa mù chữ, cô ấy bảo sao làm vậy, giờ cũng i tờ rồi, tội gì làm bừa nữa em nhỉ. Và loại màu trắng khác gì loại màu xanh nhạt?

Em cứu chị vụ cây chè xanh với. Nhà chị có 25 gốc chè xanh to vừa vừa, chị thuê đánh ở Hòa Bình và Thái Nguyên về trồng ở đầu hồi, dọc theo tường nhà. Gốc to bằng ngón tay cái chân cái gì đó, cao 2-3-4 mét, tùy cây. Trồng tháng 6 năm ngoái. Ngày trước rắc phân đầu trâu loại trắng cho chè xanh, năm ngoái lên tốt lắm, lá xanh um, ra hoa, rồi đậu quả chạt cây. Năm nay thế nào cây còi cọc hẳn lại, chả ra lá mấy. Mấy tháng trước có những con sâu cuốn trong lá gì đó (cuốn trong lá khô ấy em ạ), chị bắt mãi, rồi phun phân bón lá. Cây khá hơn ít lắm. Đã thế còn chết mất 4 cây rồi nữa. Hàng xóm đi qua đi lại bảo chị phải đốn cây mới lên. Nhưng chị tiếc, vì một lẽ là chị không thích cây đều tăm tắp, chị thích có 1 hàng chè mốc đầu nhà, cây thấp cây cao cơ. Nhưng nhiều người "rủa" quá, chị đã hạ quyết tâm thứ 7, tức là hôm nay sẽ đốn đây - tức là cưa ấy. May quá trời mưa, người ốm - nên chị chợt nhớ ra hỏi SD và các cao thủ thấp thủ trên này có ai biết vụ này giúp chị cái. Chị phải làm gì để cứu hàng chè nhà chị bây giờ. Có nên đốn không? ...... Cứu chị nhé.

Về vụ xin cây. Chả biết tại mình chăm kỹ, hay tại mehuungo mát tay quá, mà đến cành cúc zinnia ngắt ở nhà mẹ nó về giờ cũng tươi tỉnh lại rồi mới ghê chứ. 3 cây "nhổ trơ rễ" về sống cả 3 rồi. Mehuungo ơi, nếu chị nhìn thấy thach thảo hồng chị sẽ vét chợ để tặng em (nghe hoành tráng nhỉ). Cái bờ tường nhà em làm một dãy tím rồi 1 dãy hồng thì đẹp lắm. Hoặc xen kẽ cũng được. Dù tt hồng ít ra hoa hơn loại tím nhiều lắm. Còn nếu không nhìn thấy thì lúc nào ghé qua nhà chị chị nhổ cho em 2 khóm về mà trồng, hôm nọ mua được 4 khóm cơ. Nhà chị thì hoa màu nào cũng OK.

Tiếp tục update nhé. Chị giâm 10 cành thược dược theo kỹ thuật SD chỉ, lên 100% nhé. Đã trồng xuống chậu rồi. Quả này người thực hiện quá chuẩn luôn. Đùa thế chứ nếu lần này cũng thất bại chắc chị tịt hẳn vụ giâm giâm ươm ươm. Lần trước mua 4 chậu cúc indo về tách ra trồng chậu treo mà chết 99%, cây đầy rễ mà còn chết thì gì chả run. Nhưng lần này giâm được cành mới ghê chứ, tự tin hẳn. Sáng nay vừa cắt 1 nắm thanh tú, cúc xanh đút bao nilon chuẩn bị đi giâm tiếp đây. Vui quá là vui.
Thấy có nhiều thứ xin xỏ được thế này em rắp tâm qua nhà "thăm chị", lúc nào cuối tuần em về nội em ới chị nhé. Nhưng mà chưa có số điện thoại của chị :D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.