Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hihi nhà có Mai chiếu thủy rồi bây giờ mới biết có Mai chỉ thiên nữa :)
Chu đinh lan là ra hoa quanh năm à SD, cây hoa nhà chị trồng cả năm rồi chưa ra hoa có ghét không chứ :(
Nhìn đám chu đinh lan nhà quỷ nhỏ muốn trồng theo luôn. Nhưng nghe vụ không ra hoa lại chùn. Hay làm bài như SD chỉ, trồng xong quên phứt nó đi, rồi một ngày đẹp trời thấy nó ra hoa tưng bừng, tha hồ vui.

872
0
0

kelly

Chu đinh lan là ra hoa quanh năm à SD, cây hoa nhà chị trồng cả năm rồi chưa ra hoa có ghét không chứ :(
Sao lại thế nhỉ, cây này dễ sống lắm mà, nhà chị trồng cả chục năm rồi, ra hoa lia lịa cả 4 mùa: xuân hạ thu đông, nó đẻ nhánh nhiều quá đến nỗi thỉnh thoảng chị phải nhổ bớt đi, hoa thì ra nhiều vô kể, cắt cắm lọ mãi giờ nhìn phát chán, mà chị là loại lười tưới tắm lắm nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Bác SD cho em hỏi, cây ngọc bút nhân giống bằng cách nào ạ? Bên bố chồng em có 1 cây to lắm, em rất thích mà đi mua thì chồng em ko mua. Đành tính bài gieo hạt hay bẻ cành vậy :(.
Mai tứ quý nhà em ban đầu có 1 cây, hạt rơi xuống mọc chi chít cây con. Mấy lần tính nhổ cây cũ đi thay bằng đám cây mới mà sợ ko chăm được.
Ngọc Bút có 2 loại, loại lá to hoa thưa mà cánh đơn, loại lá nhỏ hoa rất sai và cánh kép (em thấy loại nhỏ đẹp hơn). Nhà em thì có cả 2 loại, cây rải rác ra hoa quanh năm, còn nếu bón phân thì nó ra hoa trắng cả cây. Chổ nhà chồng chị là loại nào?
Cây này mà chiết thì 1-2 tháng là cắt trồng được thôi, bẻ giâm cành cũng sống. Tuy nhiên cách nhân giống hay nhất là giâm rễ. Hoặc đơn giản hơn, vì đây là cây "nhà mình", nên chẳng cần vội, khi nào ghé nhà chồng chị lấy cái Bay (Xẻng, Cuốc) chắn xung quanh gốc cây cho nó đứt vài cái rễ, ba bữa chổ rễ đứt sẽ mọc cây con, lúc đó bứng về trồng.
Hihi nhà có Mai chiếu thủy rồi bây giờ mới biết có Mai chỉ thiên nữa :)
Bọn này là họ hàng gần đó chị, cái tên Mai chỉ thiên là đặt ké theo Mai chiếu thủy vì thằng này hoa chỉa lên trời. Cả 2 bọn này đều có thể ghép lên cây Lồng Mức. Nhưng cây Mai chỉ thiên hoa trắng đẹp thôi chứ không thơm.
Em nói vậy thôi chứ Mai chỉ thiên và Mai chiếu thủy chỉ ra hoa quanh năm ở phía trong đèo Hải Vân, miền ngoài mùa đông tụi này rụng lá đến ra tết mới ngóc đầu lên lại.
Chu đinh thì đỡ hơn, tết lạnh vẫn có hoa nhưng kém hơn các mùa khác. Chu đinh tính ra dễ trồng, nhưng nó lại rất hợp với phân chuồng nên trồng bón phân chuồng hoa mới nhiều. Cây lên tốt thì tự nó ra hoa, trồng lâu mà không hoa thì tại cây chưa thực sự mạnh đấy ạ.
Mà cây này của em thấy cũng yếu, mới trồng bữa tết (3 tép) giờ cũng được 4 vòi bông.

nhà em cũng rứa bác ạ, làm thế nào dc hoa đẹp thế hả bác SD
Khi bụi to, rễ dày lèn kín chậu tự nó hoa nhiều bác nhé. Đất trồng cần xốp thoáng và nhiều hữu cơ. Loại này chính là cây khi trồng em trộn 1 đất : 1 phân : 1 trấu đấy ạ, phân cao nhất trong số các cây em trồng. Nó là lan nên cố gắng trồng thoáng.
Nhìn đám chu đinh lan nhà quỷ nhỏ muốn trồng theo luôn. Nhưng nghe vụ không ra hoa lại chùn. Hay làm bài như SD chỉ, trồng xong quên phứt nó đi, rồi một ngày đẹp trời thấy nó ra hoa tưng bừng, tha hồ vui.
Hi, chị tiến bộ nhanh quá xá luôn.

1,284
1
0

small_dracula

@ Boxu-Chun: Hi, em nói sót. Cây Mai tứ quý thì cây gốc càng to nhìn càng già lão càng đẹp nên không cần thay bằng cây khác đâu ạ. Nếu cây nhà chị tán rộng quá thì thường xuyên cắt tỉa để thâu tán gọn lại là được.
@ chị Kelly: hề hề, phải rồi phải rồi, lười lười tưới mà hay!

1,284
1
0

small_dracula

Tặng hoa cả nhà
Ngọc nữ

Hoa dại, bà con với Bồ công anh

Hoa hồng tí ti

1,284
1
0

small_dracula

Hơ hơ, Huệ xử lí hôm trước bây giờ thế này nè, lá đã lụi được 1/3 rồi.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Haiiiizaaa... bữa giờ chỉ tàu ngầm thôi nhưng hôm nay thấy bông chu đinh của Quỷ nhỏ "ngứa mắt" quá nên phải reg nick để phát biểu : "ĐẸP !!!". Chị chưa thấy bông màu trắng như của em bao giờ cả.
Em sưu tầm được mấy màu rồi hả Quỷ nhỏ. Chị có 2 kiểu tím, 2 kiểu vàng, 1 tím lem và 1 loại chưa ra hoa nhưng có lẽ là trắng phớt hồng... hì hì... Đối với tay nghề lôm côm của chị thì chị thấy chu đinh là cây dễ chơi nhất đấy, hoa quanh năm ngày tháng.

1,284
1
0

small_dracula

Nhà mình có ai biết cây ni không?
Hi, đây là cây Dương Xỉ tổ quạ, chính là cây dớn tổ quạ (dớn đen, dớn mềm, dớn bay...) đó, trong rừng gặp cây to có khi cục rễ của nó nặng hơn 10kg. Đây là giá thể ưa thích của em khi trồng Cẩm cù và Lan Hài, ngoài ra loại này trồng Hồ điệp cũng rất tốt.
Loại này hồi trước em đi rừng gặp cây sống loại cỡ 1kg nhiều lắm, nhưng "khinh" không trồng, bữa nay bắt đầu trồng để tăng độ ẩm cho giàn và trồng ghép mấy cây lan ưa ẩm, nhưng dạo này ít đi rừng nên trong vườn mới chỉ có 1 cây.

1,517
0
0

Mehuungo

Út có quả nick hoành tráng quá he he..., tàu ngầm mãi chịu không nổi phải "nổi" lên hả. Welcome Út cùng tham gia 888 ở đây nhé.

Cây chu đinh màu trắng của mình vẫn chưa có hoa, trong đó lũ hoa tím thì vẫn nở ì xèo. Có khi lại bứng nó vào chậu rồi trộn thử theo công thức của SD xem sao. Mình mê chu đinh trắng hơn tím.

Quỷ nhỏ à, ngày nhỏ chị cũng ở vùng rừng núi ( Hòa bình) nên nhớ có nhìn thấy cây này rồi, hóa ra ngoài Bắc cũng có dớn đấy.

Hôm nay mình chạy ngoài đường thấy hội bán cây rong ngắt hoa Mai hoàng yến gắn vào 1 cây gì đó giống cỏ lan chi ( tại mình ngồi trên xe buýt nhòm xuống nên nhìn ko rõ", vậy mà có 1 chị đang dừng xe lại hỏi, chắc thấy cái chậu đầy hoa vàng rực rỡ nên khoái, hy vọng ko phải người nhà mình.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Haiiiizaaa... bữa giờ chỉ tàu ngầm thôi nhưng hôm nay thấy bông chu đinh của Quỷ nhỏ "ngứa mắt" quá nên phải reg nick để phát biểu : "ĐẸP !!!". Chị chưa thấy bông màu trắng như của em bao giờ cả.
Em sưu tầm được mấy màu rồi hả Quỷ nhỏ. Chị có 2 kiểu tím, 2 kiểu vàng, 1 tím lem và 1 loại chưa ra hoa nhưng có lẽ là trắng phớt hồng... hì hì... Đối với tay nghề lôm côm của chị thì chị thấy chu đinh là cây dễ chơi nhất đấy, hoa quanh năm ngày tháng.
Cây Chu đinh trắng phớt hồng mà chị nói là cây này phải không?

Em có cây Tím, cây trắng, cây phớt hồng này và một cây vàng lem nữa nhưng cây vàng lem mới trồng chưa có hoa.
Cây trắng này em "đạo chích" ở ga tàu lửa Huế, đây là một trong những lần đạo chích hiếm hoi mà em thấy "tự hào" vì 4 chậu cây chổ đó giờ chết khô hết cả rồi. Họ trồng cho có trồng vậy thôi chứ không chăm.
Chu đinh vàng tuyền đã xuất hiện ở mạn Kon tum, nhưng cây còn khá hiếm nên chỉ chuyền tay nhau thôi chứ chưa có bán, em tìm chưa được. Mấy màu khác thì nói chung là chưa gặp chứ gặp là mua.
À, em nhớ không nhầm thì cô Xuân có cây trắng này mà?!!

357
0
0

vitbaucaccac

hiiiii lời bác SD đúng là bổ ích, em trồng chi đinh lan cứ đất với ít phân thôi, quên nguồn gốc em ấy là lan, lần này để trộn lại hỗn hợp cho em ý xem có hợp đất ko. thanks bác nhé @};-

1,284
1
0

small_dracula

@ mẹ Ngộ: Cái DX mộc làm thành dớn tấm và dớn cọng cũng đầy trên rừng, nhưng nó phân bố ở độ cao tương đối cao chút.
Hi, cây tím em nhiều nên hồi đó mạnh dạn trộn phân cao, ai dè nó tốt um. Bữa nay em trồng cây trắng cũng mới chỉ trộn phân dè dè thôi, tuần vừa rồi về kiểm tra thấy rễ đã đâm ra ở đáy chậu, có lẽ lần tới về em sẽ chuyển chậu to, lúc đó tăng phân cho nó đẻ mạnh.
Nói chung đối với cây mới trồng, mình chưa hiểu về đặc tính của nó thì nên bón phân thử từ thấp đến cao, tăng liều lượng dần, đừng tăng cái vèo cây dễ ra đi. Cây cần dinh dưỡng với lượng ít nhưng liên tục, vì thế tốt nhất là dùng phân hữu cơ để nó tác động dần dần, đồng thời bón thêm thì bón lượng ít nhưng chu kì lặp lại ngắn sẽ tốt hơn là lâu thật lâu dìm nó chết "mặn". Chẳng hạn bón thêm vô cơ thì hàng tuần, hữu cơ thì hàng tháng. Nồng độ phân cố gắng giữ < 1/1000 (1g/lit).

213
0
0

"hot boy utvanut"

Em nhớ mẹ Ngộ trồng chu đinh trắng từ cuối năm ngoái phải không. Em trồng từ tháng 3, giờ nó đang nhú vòi bông rồi. Có lẽ chu đinh hợp với khí hậu nóng hơn.
Em mới mua được chu đinh của Thái ( người bán họ nói vậy, chả biết có đúng không) cây thấp, lá nhỏ hơn chu đinh mình, nhìn xinh xắn. Nhưng chưa thỏa mãn lắm vì nó cũng màu tím (đậm hơn chu đinh mình một chút)

Small, chắc hoa chu đinh trắng của chị giống vậy đó vì cũng của cô HX cho mà.
Cây dương xỉ tổ quạ của Small treo lơ lửng hay cho nó bám vào đâu vậy ? Chị cũng có một cây nhưng trồng trong chậu. Small chỉ cách ghép lan vào gốc dương xỉ đi, thấy cũng hay đó

1,284
1
0

small_dracula

Như của em là trồng ghép vào dớn tấm, DX đứng ở trên còn lan đứng dưới.
Trồng ghép thì phải trồng loại lan ưa ẩm cơ, cái cây này lá nó hứng nước nên rất ẩm, em đang trồng ghép nó với Trúc Mành, mục đích để cứu cây Trúc Mành là chính nhưng khi ghép nó nhỏ quá nên không có tác dụng mấy, cây Trúc Mành gần ra đi rồi ạ.

58
0
0

mecuvan

Hơ hơ, Huệ xử lí hôm trước bây giờ thế này nè, lá đã lụi được 1/3 rồi.

@ Small : Củ Lan huệ trắng này là của MeHuungo tặng chị - năm ngoái có 2 vòi bông - bây giờ đã có 10 lá , vậy là có thể xử lý được rồi ha Small ?

@Mehuungo : Đây là nụ Chu đinh lan đầu tiên cũng từ cây của Mehuungo gửi năm ngoái - chắc em nó màu tím

@ Utvanut : Khoe luôn bông Cẩm cù mới nở chào mừng Út luôn nhe

Chúc cả nhà vui

58
0
0

mecuvan

Hóa ra hoa này tên Cẩm cù à! Hoa nhà nở mình chẳng biết nó tên gì, toàn nhìn ra bánh bao ;))
Hi , Cẩm cù chỉ là tên gọi chung thôi bạn .... nó còn được gọi là Lan cầu , Lan sáp ( giống hoa nhựa )... còn tên tiếng anh nói chung là Hoya - còn tên riêng của hoa này là Hoya Kerrii ( cái lá của nó có hình trái tim )

55
0
0

metomtep76

Em Small ơi, chị có mấy bụi hoa Ngọc nữ (mà ngoài Bắc còn gọi là hoa Trinh nữ nữa), trồng đã 3 tháng rồi, bây h cao chừng 50cm, cành lá rất tốt, nhưng chẳng có hoa gì cả. Chị trồng bằng cách giâm cành. Em bắt bệnh giùm chị với! Cảm ơn em vì đã đọc nhé! :)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Sao lại thế nhỉ, cây này dễ sống lắm mà, nhà chị trồng cả chục năm rồi, ra hoa lia lịa cả 4 mùa: xuân hạ thu đông, nó đẻ nhánh nhiều quá đến nỗi thỉnh thoảng chị phải nhổ bớt đi, hoa thì ra nhiều vô kể, cắt cắm lọ mãi giờ nhìn phát chán, mà chị là loại lười tưới tắm lắm nhé.
Chị Kelly ới, thứ 3 em đến xin ít cây này nhá;)
@ quỷ nhỏ: Cây trinh nữ (ngọc nữ) chị đã từng trồng trong vạt đất nhà cũ, chả phải bón gì mà vẫn cho hoa đều đều, đẹp mê hồn khi nó ra hoa cả giàn. Nhà cũ bán thế là mất cây luôn. Giờ đang trồng lại cây mới tạm trong chậu. Trước chị có thấy người ta trồng trong chậu nó chả lớn chả leo cứ còi cọc mãi. Chị định đánh ra chỗ đất nhà chị có cau và dạ hương rồi có ổn không, hay phải cho nó sang khu khác vì cau chị thấy rễ cũng to lắm rồi. Em và các mẹ có bí quyết gì cho cây này thì chỉ cho mọi người với nhé. Cảm ơn em.

316
0
0

Boxu-Chun

Thank bác SD
Cây ngọc bút nhà bố chồng em hoa kép rùi, giống y xì cái cây bác chụp hình ấy ạ.
Chiều nay em về vác dao, à không vác bay thui nhỉ hihihi, sang nhà bố chồng xén xén xén ... :D

Nói về cẩm cù, tuần trowcs em đi chợ Hàng tính bon chen cẩm cù với các chị. Ra đó thấy chùm bông nó bé tí xíu à, về ko mua nữa.
Về ngắm lại ảnh các chị chụp, so sánh lá hèm hèm hèm.... Chú nhật này chắc phải ra đó xin lỗi anh bán cẩm cù vì tội chê anh ấy ko biết trồng cây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.