Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Chị ơi, Em nghĩ cây bị mấy loại côn trùng cắt lá đó Chị, nó kéo cả lũ tới, cắt phén nguyên cái lá rồi tha đi (hihi, em xem "thế giới động vật" thấy vậy), bởi vậy mình không thấy dấu vết làm như cả cái ngọn cây bị tàng hình vậy đó. Em pha nước rửa bát thật loãng vài ba ngày phun một lần để cái lá đó có mùi không hợp với "khẩu vị" cái lũ côn trùng đó. Nhưng Em không dám bảo đảm đâu nhé, Em tự làm tự chịu thôi.
Còn vụ phân nước nếu Chị ngại phiền thì không sao ạ, trường hợp cần thiết thì Em mua giùm rùi gửi cho Chị cũng được, cty Em thường hay gửi hồ sơ ra ngoài đó nên không mất công nhiều đâu.[/QUOTE]

Thế thì em mua giúp chị nhé. Nhưng thứ nhất là không vội, lúc nào em thu xếp được thời gian nhé. Thứ 2 để chị loa loa đây xem có ai có nhu cầu thì mua luôn thể giúp mọi người luôn được không em?

792
0
0

J.C

@ Tuyen Virgo & hot boy ut van ut: he he, người miền Nam nói chuyện dịu dàng ghê. Chẳng bù cho e đi đến đâu (miền Nam - miền Trung) cũng bị kêu là hung dữ :D

813
0
0

coldmoon1990

Em chưa tự chạy xe được vì 2 cổ tay Em bị "viêm đa khớp dạng thấp" chẳng cử động được gì nhiều. Chán, còn trẻ mà toàn mắc bệnh già: đau khớp, muốn nghỉ hưu và... làm vườn!
Chị spam và lanh chanh tý nhé. Nếu chịu khó và hợp và có LÒNG TIN thì chữa cái vụ cổ tay "viêm đa khớp dạng thấp" này dễ lắm. Mỗi ngày em rang 1 nắm lá ngải cứu tươi, cho vào vài hạt muối, bọc quanh cổ tay. Hết nóng thì thôi. Chịu khó rang đi rang lại 2-3 lần, hơ lấy 5-7 phút mỗi ngày. Nặng thì 3 tháng, nhẹ thì 1 tuần, mới chớm đau thì 2-3 ngày hết đau đó em. Ngày xưa chị cũng bị cả 2 cổ tay nặng luôn, tưởng hết hơi rồi. May có người bày cho: 1 cổ tay chị khỏi sau 1 tháng. 1 cổ tay nữa nặng hơn phải 2 tháng mới hết. Hết hẳn luôn. Cả 15 năm rồi không bị lại. Chân thì hay bị lại hơn nếu lười không hơ trong thời gian dài. Chị mà không có bài hơ ngải cứu này thì không đi lại được từ nhiều năm nay rồi nhé. Nhưng không phải ai cũng theo được bài thuốc này đâu em. Vì cũng cách rách , và nghe nó tầm thường quá nhiều người chả thích chăng hì hì.

317
0
0

tuyen-virgo

Chị ơi, Em nghĩ cây bị mấy loại côn trùng cắt lá đó Chị, nó kéo cả lũ tới, cắt phén nguyên cái lá rồi tha đi (hihi, em xem "thế giới động vật" thấy vậy), bởi vậy mình không thấy dấu vết làm như cả cái ngọn cây bị tàng hình vậy đó. Em pha nước rửa bát thật loãng vài ba ngày phun một lần để cái lá đó có mùi không hợp với "khẩu vị" cái lũ côn trùng đó. Nhưng Em không dám bảo đảm đâu nhé, Em tự làm tự chịu thôi.
Còn vụ phân nước nếu Chị ngại phiền thì không sao ạ, trường hợp cần thiết thì Em mua giùm rùi gửi cho Chị cũng được, cty Em thường hay gửi hồ sơ ra ngoài đó nên không mất công nhiều đâu.[/QUOTE]

Thế thì em mua giúp chị nhé. Nhưng thứ nhất là không vội, lúc nào em thu xếp được thời gian nhé. Thứ 2 để chị loa loa đây xem có ai có nhu cầu thì mua luôn thể giúp mọi người luôn được không em?
Như vậy càng tốt Chị à, vì sẽ đỡ chi phí vận chuyển. Nếu nhằm khi ông xã Em ra Hà nội công tác thì càng khỏe, vì anh ấy chỉ mang mỗi cái cặp thôi, chẳng đáng bao nhiêu so với định mức của Vietnam Airlines. Nếu không vội và đợi thêm nhiều Chị nữa thì để Em xem lịch công tác của anh ấy nhé, và cái điều quan trọng nữa là quay trở lại Dai so xem họ đã bán hết chưa, hihi..

317
0
0

tuyen-virgo

Nếu chịu khó và hợp và có LÒNG TIN thì chữa cái vụ cổ tay "viêm đa khớp dạng thấp" này dễ lắm.
Dạ, Em cám ơn Chị, Em thấy cũng không lách cách lắm đâu ạ! Em sẽ thử và cố gắng theo. LÒNG TIN thì chắc là có, vì Chị đã trãi qua và đã chữa khỏi rồi mà, còn lại là thuốc có hợp người không thì còn là DUYÊN MAY nữa hén Chị. Em mua "Cốt Thống Linh" dán lên mà bị bỏng và viêm da dị ứng quá chừng, giờ tay đã khó cử động lại còn sẹo chi chít nữa! Em cám ơn bài thuốc của Chị nhé!

317
0
0

tuyen-virgo

@ Tuyen Virgo & hot boy ut van ut: he he, người miền Nam nói chuyện dịu dàng ghê. Chẳng bù cho e đi đến đâu (miền Nam - miền Trung) cũng bị kêu là hung dữ :D
Còn ông xã và mấy anh bạn Em thì nói: Con gái Hà Nội da sáng dáng xinh, giọng nói truyền cảm và ấm áp chứ không như "con vợ" mình! hihi
Nhưng mà Chị Út là dịu dàng thiệt đó nghen Chị, giọng nói cũng dịu dàng và khuôn mặt cũng dịu dàng nữa đó (bởi vậy anh xã cưng, thik hàng rào là sẽ có hàng rào, Út hén!)

1,284
1
0

small_dracula

Khửa khửa, hình như vụ này là do bản chất từng người chứ văn hóa vùng miền chỉ một phần thôi. Người đã hung dữ thì cho dù có kìm nén đến mấy vẫn thể hiện ra ngoài.
ặc, nói đến đây mới thấy em qua đây kìm nén lắm mà lâu lâu cũng lại giở giọng quỷ ra, hehe.

1,284
1
0

small_dracula

Đến hôm nay thì chưa đầy 2 tuần đã "trả ơn" mình nè:

Là loại Dạ yên thảo mọc thẳng - cánh cuốn và có viền:

Giờ thì ban công nhà em có thêm thành viên mới để trêu bướm:

Mai cuối tuần tha hồ ngắm hoa!
Nhà Tuyên đúng là ngón tay cái xanh nhỉ, chẹp chẹp
Công nhận chị này mát tay thật, cây quá đẹp luôn! nếu được chị mô tả qua một chút về cái ban công và cách chăm sóc của chị nhé, đơn giản là hướng ban công và chế độ tưới nước - bón phân?!

317
0
0

tuyen-virgo

Ôi, ngại quá, vì Small thuộc nhóm "Tư vấn viên chuyên nghiệp" của top này mừ!
Nhà mình lầu 5 trong tổng thể 9 lầu, hướng ban công là hướng Bắc nên cả ngày hầu như không nhận được nắng trực tiếp mà chỉ độ tầm 12-13giờ trưa là có tí nắng xoẹt qua bên trái ban công (khi mặt trời chếch sang hướng Tây) rồi lại bị dãy nhà bên trái che mất. Bên phải là vách tường bancông hàng xóm nên nắng sáng cũng không có.
Chế độ tưới: ở nhà cũ mình bị hàng xóm lầu dưới kêu ca là tưới nước ướt nhà họ, nên phải ngậm ngùi thức khuya (chờ họ ngủ) mình mới dám tưới, rùi thành thói quen là sau 10g đêm mình bắt đầu tưới cây, tưới ướt đẫm luôn để cả ngày cây có thể rút nước từ từ.
Phân: trước đây mình bón "Phân con trùn đỏ" là loại phân tách ra từ việc nuôi trùn đỏ xuất khẩu, nghe người bán nói sẽ mạnh cây và dưỡng hoa, sau này mình dùng luân phiên hai loại Rapid Raiser Xanh (dưỡng lá) và Đỏ (thúc hoa, dưỡng hoa và đậu trái) với tần suất 1lần/tháng tùy theo cây đang yếu lá hay chuẩn bị kích hoa.
Chất trồng: từ hồi tham gia các diễn đàn, mình mới thấy chất trồng của mình có thể không phù hợp lắm, là vì mình dùng toàn đất sạch Multi dùng cho hoa-cây cảnh, hoàn toàn không biết vỏ trấu, than vụn, perlite gì hết. Khi mua cây về mình cố giữ nguyên bầu đất sẵn có (tin rằng trong đó có "thuốc tiên" của nhà vườn) rùi bỏ vô chậu mới, xung quanh và bên dưới bầu đất là đất Multi, sau đó rải một viền phân sát thành chậu, lấp đất lại rồi tưới hàng ngày.
Chỉ đơn giản vậy thôi, mình cũng lo lo là không phù hợp, nhưng AQ một tí nói rằng nếu hoa nó không sống được thì thay hoa khác, nhưng cũng cố gắng học hỏi thêm để dưỡng hoa được lâu hơn.
Đây là phía bên trái của bancông:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hi, chị cứ tin là em tham gia các diễn đàn cái em học được gấp nhiều lần cái em nói ra! Chị mô tả hơi bị chuẩn rồi, cách chăm cây của chị cũng rất pro. Với chừng đó thông tin đủ để bây giờ ai đó nhờ em chăm cây này em không để nó chết.
Nhưng cho em hỏi thêm một chút nữa là chị trồng DYT đã lâu chưa? những mùa khác chị trồng nó cũng tốt như vậy hay chỉ mùa này?

240
0
0

Liên ròm

SD: Cho ròm hỏi là cái cây mint này ròm muốn sang chậu khác, chỉ cần cắt rồi dăm xuống thôi phải không em?

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Glory morming nhà em giờ mới có hoa để ngắm

Cẩm cù này mehuungo nói tên cho em rồi mà em vẫn quên, em này buổi tối ở đầu nhụy hoa cứ lấp lánh đẹp quá cả nhà nhỉ

à hôm rồi lên chợ Bưởi cẩm cù lá hình tim thế này nhưng viền vàng họ đòi 120k/ giỏ được có 1 cành dài gần 30cm, đắt quá em chả mua nữa :p

240
0
0

Liên ròm

@ chị Liên: Em ngưỡng mộ cái vườn đẹp như vườn địa đàng bên Anh của chị lắm lắm, thế mà giờ chị lại không ở đấy nữa ạ?
Đành vậy thôi em chứ biết sao bây giờ.

Nhiều cành quá nên nó ốm đói cả chị kìa, chị cứ tỉa ra giâm dần đi, sau đó còn có thể tỉa cành của cây giâm rồi giâm thêm lần nữa, không cần đợi ngày.
@ chị Liên: em không rành khí hậu chổ chị, không biết TD nó sống 1 mùa hay quanh năm. Nhưng kể cả 1 mùa thì TD cũng có thể ra hoa 3-4 tháng, hoa cũ tàn thì từ các nách bên dưới hoa sẽ lên cành rồi cho hoa tiếp. Có điều để nó tự lên chồi thì nó thường lên cặp chồi trên cùng, hoa nhỏ hơn. Chị có thể cắt trước khi cặp chồi này lên (phải cắt khi hoa gần tàn) và cắt sâu xuống thêm 1-2 cặp lá.
Cắt cành, cắt lá cho nóqq trụi luôn em há.

792
0
0

J.C

@chị Tuyen virgo: hoa dã yên thảo tím xinh quá !!!
Ngày trước e cũng có một giỏ nhưng mà nó già nó chết rùi, mà tại e lười thay chậu, chắc rễ ra nhiều quá cây ko còn gì để hút dinh dưỡng nữa :(

58
0
0

mecuvan

...à hôm rồi lên chợ Bưởi cẩm cù lá hình tim thế này nhưng viền vàng họ đòi 120k/ giỏ được có 1 cành dài gần 30cm, đắt quá em chả mua nữa :p
Mình trả lời giúp nhé .
Lá CC hình tim xanh là tên là Hoya Kerii , còn CC lá tim có sọc vàng là Hoya Kerii Variegata
Ở đầu nhụy nó có tiết ra mật đó ... mình đã nếm thử thấy rất ngọt ... hihihi

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Ối, thế mà mình ko biết để xin :D. Hoa màu gì hả chị?
Nhiều cành quá nên nó ốm đói cả chị kìa, chị cứ tỉa ra giâm dần đi, sau đó còn có thể tỉa cành của cây giâm rồi giâm thêm lần nữa, không cần đợi ngày.

màu tím đó JC

Hihi thầy bói này toàn đoán trúng nhỉ, nhưng chị thấy màu không hẳn tím, gọi là tím đỏ hay đỏ tím nhỉ :).
Nhà chật mà còn muốn trồng nhiều cây khác nên chị chỉ dám trồng 1 chậu thược dược thôi. Hay J.C sang chị ngắt ngọn cho về giâm dự thi nhé.

317
0
0

tuyen-virgo

Nhưng cho em hỏi thêm một chút nữa là chị trồng DYT đã lâu chưa? những mùa khác chị trồng nó cũng tốt như vậy hay chỉ mùa này?
Mình trồng 2 chậu Dạ yên thảo này từ hồi lễ 30/4, lúc mua nó cũng be bé dễ thương như vầy:

Giờ thì nó lùm xùm bông, vòi bông sắp chạm xuống đất, còn tược non thì lên ầm ầm:

Trước đây ở nhà cũ mình trồng Dạ yên thảo một lần rồi, nhưng không cho phân gì hết, chỉ tưới nước và đón nắng hướng tây thôi, nên hoa chỉ lác đác lai rai còn lá thì xanh rất đậm (sạm lại) và xoăn chứ không chết. Cũng thọ hơn 6 tháng nhưng mình chán nên thay bằng dừa cạn rũ. Lúc đó mình trồng tầm tháng 11-12, nghỉ tết đi chơi cả tuần về thấy nó khô queo, nhưng tưới vào thì nó sống lại.
Túm lại là mình đã trồng được hai lần, xuyên các tháng trong năm, nhưng lần này có phân và ánh sáng thích hợp hơn, chậu hoa thoáng hơn (xơ dừa) nên cây sung???
Giờ mình rất muốn cắt cành giâm để dự phòng nhưng sợ làm cả cây đi luôn nên vẫn giữ thế, cành nào quá dài mà ít nụ thì sẽ bị trảm.

58
0
0

mecuvan

....
Nhà mình lầu 5 trong tổng thể 9 lầu, hướng ban công là hướng Bắc nên cả ngày hầu như không nhận được nắng trực tiếp mà chỉ độ tầm 12-13giờ trưa là có tí nắng xoẹt qua bên trái ban công (khi mặt trời chếch sang hướng Tây) rồi lại bị dãy nhà bên trái che mất. Bên phải là vách tường bancông hàng xóm nên nắng sáng cũng không có.
Chế độ tưới: ở nhà cũ mình bị hàng xóm lầu dưới kêu ca là tưới nước ướt nhà họ, nên phải ngậm ngùi thức khuya (chờ họ ngủ) mình mới dám tưới, rùi thành thói quen là sau 10g đêm mình bắt đầu tưới cây, tưới ướt đẫm luôn để cả ngày cây có thể rút nước từ từ.
Phân: trước đây mình bón "Phân con trùn đỏ" là loại phân tách ra từ việc nuôi trùn đỏ xuất khẩu, nghe người bán nói sẽ mạnh cây và dưỡng hoa, sau này mình dùng luân phiên hai loại Rapid Raiser Xanh (dưỡng lá) và Đỏ (thúc hoa, dưỡng hoa và đậu trái) với tần suất 1lần/tháng tùy theo cây đang yếu lá hay chuẩn bị kích hoa.
Chất trồng: từ hồi tham gia các diễn đàn, mình mới thấy chất trồng của mình có thể không phù hợp lắm, là vì mình dùng toàn đất sạch Multi dùng cho hoa-cây cảnh, hoàn toàn không biết vỏ trấu, than vụn, perlite gì hết. Khi mua cây về mình cố giữ nguyên bầu đất sẵn có (tin rằng trong đó có "thuốc tiên" của nhà vườn) rùi bỏ vô chậu mới, xung quanh và bên dưới bầu đất là đất Multi, sau đó rải một viền phân sát thành chậu, lấp đất lại rồi tưới hàng ngày.
Chỉ đơn giản vậy thôi, mình cũng lo lo là không phù hợp, nhưng AQ một tí nói rằng nếu hoa nó không sống được thì thay hoa khác, nhưng cũng cố gắng học hỏi thêm để dưỡng hoa được lâu hơn.
...
Đọc bài của em .. chị cũng thấy là em rất pro đó chứ ... ít nắng mà hoa cứ nở tưng bừng thế là nhất rồi ... nhà chị có 2 cái balcon , 1 cái hướng Bắc và 1 cái hướng Tây .. vậy nên cũng ko được nắng nhiều ... balcon hướng bắc thì sáng cũng được 1 xí bên phải đến trưa thì được 1 xí bên trái .. còn balcon hướng Tây thì cũng được 1 chút nắng chiều thôi vì nhà đối diên hướng Tây cũng xây cao che bóng hết ... hic hic ... vậy nên chị trồng cây mà thèm nắng quá trời ....:)

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Mình trả lời giúp nhé .
Lá CC hình tim xanh là tên là Hoya Kerii , còn CC lá tim có sọc vàng là Hoya Kerii Variegata
Ở đầu nhụy nó có tiết ra mật đó ... mình đã nếm thử thấy rất ngọt ... hihihi
Cảm ơn chị, hihi tên khó nhớ nhỉ, em phải note ra mới được :)
Lần sau nó nở em cũng sẽ ... nếm luôn , hoa này nở mấy hôm mà ngọt thế chắc em kiến em ong đậu vào rồi :p

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

@Ong: Ong ơi. Có thêm chị chia sẻ với em nè. Chị nhờ bạn chị đi mua cây sao nháy. Đã dặn đi dặn lại nó là 10 nghìn 1 bó (vì thuyvuong nói thế mà) mà nó cứ mua 30 nghìn, bảo thì nó còn mắng là tận 10 cây 30 nghìn là rẻ lắm rồi.

Sao nháy vàng nhà chị bắt đầu có nụ nhé.

@Cả nhà: Vụ phun nước thuốc lào diệt ốc sên có vẻ chả ăn thua đâu. Tớ ngâm 1 ngày, 2 ngày, 3 ngày, 4 ngày đủ cả đấy mà có vẻ chả tác dụng gì. Dây bìm bìm nhà tớ lại bị con gì đó cắn thêm 1 dây to tướng nhất. Tớ cũng đã rắc cả thuốc diệt ốc sên mua trong Dai So rồi đấy nhé. Chán quá hôm nay tớ lại lên chợ Bưởi mua thêm cây nữa về cho chúng nó cắn một thể :(:(:(.
Ui em lại kể cho chị tiếc nữa, hihi 1 nắm sao nháy của em những 50 cây cơ, em chỉ trồng vào 1 chậu nên cứ 3 cây em chụm lại 1 gốc :p

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.