Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

songviet09: Mấy loại hài, vũ nữ bên này bán nhiều nhưng ròm không mua vì biết về được vài tháng thôi mắc công để chật nhà, xài hồ điệp lâu tàn nếu chăm tốt có khi nó có cả năm chứ ròm ghiền mấy chiếc hài lắm đó.
Hài thì em không biết chứ em thấy Vũ nữ sống lâu mà chị, có điều trình còi như em cây không chết nhưng ra hoa kém lắm:(. Có bông hồ điệp cũ này của em , khoe với chị nhưng giờ cây này cũng không còn ( em rất thích ảnh này vì tự nhiên em chụp được cái nền tối thui :D)

và bông của người ta

Cây hoa jasmine mua tháng trước không có gi bữa nay nụ và hoa ra tưng bừng rồi.
Chị ơi hoa này ở VN còn gọi là hoa Giành Giành hay sao đó, nhưng trước nhà em cũng có 1 cây rất to. Khi vào mùa hoa , hoa nở nhiều như đàn gà con trên cây, thơm sực nức luôn.

Cây của chị xanh tươi thế:)

1,492
1
0

songviet09

Trả nợ hình Cẩm hồng cho Quỷ nhỏ:), chị tìm mãi không ra bài cũ ở trang nào???

1,284
1
0

small_dracula

@Tuyen-Virgo: Chị ơi hôm nọ e thấy chị bảo dùng đất Multi để trồng DYT, chị trồng chậu đó lâu chưa ạ? e có chút thắc mắc là chị đã tái sử dụng lại đất đó khi thay đất cho cây hoặc khi cây cỗi bỏ đi chưa ạ?
Em cũng trồng DYT bằng chất trồng Multi (loại đất bằng xơ dừa nén lại, ở Phạm ngọc thạch bán 14k 1 miếng). Chậu DYT của e trồng đc nửa năm rồi, mấy tháng trước ra bông nhiều, giờ e thấy bắt đầu cằn nên quyết định cắt hết để giâm cành lại. Chậu cây hiện tại nhìn chả thấy chất trồng đâu chỉ toàn rễ là rễ, e đang ngâm vào trong nước để gỡ cây ra, nhưng dễ nhiều quá và rất mảnh gỡ mãi chả đc nên e xé toạc hết cả đống rễ kia ra. giờ đám rễ nó lẫn vào hết cái đống mùn xơ dừa. e ko biết cái rễ đó mình để lẫn vào chất trồng mà mình trồng lại cây khác vào đó thì có sao ko? Chị có kinh nghiệm gì vụ này chia sẻ e với nhé. Em cám ơn chị nhiều@};-
Hi, em lanh chanh trả lời nghen.
Cái chất trồng (xơ dừa) đó về cơ bản là rất ít dinh dưỡng nên chị trồng nó phải tưới phân thêm cho cây. Về mấy cái rễ thì không sao đâu ạ, nhưng rễ tươi rất dễ bị thối vì thế chị muốn dùng lại thì đem phơi khô hết cả rồi trồng lại cây khác sau. Lần trồng lại này phải bổ sung phân từ sớm vì giờ nó còn cái xác khô thôi.

792
0
0

J.C

Hic, cái bông Loa kèn nhà J.C từ hồi hỏi SM đến giờ đã cao hơn 2 gang tay rồi mà vẫn ko chịu nở. Có khi nào nó lại sắp thui rồi ko? trước đó lúc J.C đi mua cây là đã có một bông rồi, sau bông đó cũng bị thui ko chịu nở j cả :((

213
0
0

Phuong Thuan

Hi, em lanh chanh trả lời nghen.
Cái chất trồng (xơ dừa) đó về cơ bản là rất ít dinh dưỡng nên chị trồng nó phải tưới phân thêm cho cây. Về mấy cái rễ thì không sao đâu ạ, nhưng rễ tươi rất dễ bị thối vì thế chị muốn dùng lại thì đem phơi khô hết cả rồi trồng lại cây khác sau. Lần trồng lại này phải bổ sung phân từ sớm vì giờ nó còn cái xác khô thôi.
Cám ơn SM nhiều nhé. chị sẽ thực hiện ngay. hi`, sáng nay đang định lười là mặc kệ chúng, nhưng giờ chắc ko lười đc nữa rồi. Mỗi lần trồng cây bằng cái này chị đều trộn thêm phân hữu cơ DL + ít NPK vào nên cây cối cũng tốt lắm. mỗi tội đất này hơi mắc nhỉ

1,284
1
0

small_dracula

Hic, cái bông Loa kèn nhà J.C từ hồi hỏi SM đến giờ đã cao hơn 2 gang tay rồi mà vẫn ko chịu nở. Có khi nào nó lại sắp thui rồi ko? trước đó lúc J.C đi mua cây là đã có một bông rồi, sau bông đó cũng bị thui ko chịu nở j cả :((
Hi, tính đến nay là mất ngày rồi chị nhỉ?! chị cho cái hình coi

813
0
0

coldmoon1990

Hôm nay tớ đã thử hái một số bông cúc zinnia ở công viên. Đúng như SD va thuanthao nói, mỗi cánh hoa là 1 hạt, tuy nhiên nhièu hạt lép lắm. Tớ sẽ phơi khô và đem vãi dày đặc, hy vọng sẽ sống sót vài cây chăng. Bóng nước ngày xưa tớ cũng làm thế đấy. Gieo chắc phải một bát oto quá, chắc phải vài trăm hạt là ít. Thế nên cuối cùng cũng thu được 1-2 chục cây. Nhưng bóng nước dễ chứ cúc zinnia không biết có lên được không. Để tớ thử nghiệm gieo số đông nhé. Hạt thu lượm được mà.

Ai có nhu cầu thì ới tớ hạt cúc zinnia nhé.

Hết đại lễ rồi, làm thế nào xin được DYT đây nhỉ.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Chị không rành về lan huệ nhưng nhìn cách cây này ra hoa chị thấy kỳ kỳ. Quỷ nhỏ coi thử xem sao nha.

Xé bao hoa ngay ở cổ củ

Đáng lẽ lên 1 vòi bông rồi nở ra 2 hoa chứ sao lại có 2 vòi trong 1 bao hoa vậy ?

1,284
1
0

small_dracula

hi, nó vẫn là 1 vòi bông và vòi nở nhị diện thôi chị. Cái vòi ni bị nghẹn nên không thoát ra khỏi cổ củ, thường bị nghẹn thế này nó sẽ thui luôn chứ không nở nữa, gặp ở những củ ra hoa trái mùa khi cây không qua xử lí. Hì, và hay gặp ở Huệ trắng nữa, do thằng này mỗi năm ra rất nhiều vòi bông. Cây nhà em năm nào cũng có củ bị nghẹn, nhưng nghẹn và vẫn nở như cây của chị là em mới thấy lần đầu đó.
Hè hè, hình như em đoán trật mất nhỉ?!
Chờ nó tàn hoa thì nhổ xử lí luôn chị nhé. Tay trái giữ 2 cây con còn tay phải cầm củ mẹ, một kéo một đẩy, tách củ mẹ và nhổ ra sao cho không động đến củ con. Mấy củ con cứ để vậy chăm tiếp bình thường còn củ mẹ thì chị cắt lá, rửa sạch, để 2 ngày cho ráo rồi bỏ tủ lạnh cất dành, hôm nào mua được thịt bò ngon lấy ra xào mời anh nhà nhấm rịu!!!

240
0
0

Liên ròm

@ chị Liên ròm: Chị ui nói hoa chưng vài tháng để chật nhà làm em... tủi. Em chăm nó ra hoa được độ tuần là mừng như trúng số rồi. Đấy là lan đấy nhé. Còn cây khác nó sống là em mừng lắm rồi, lại còn ra hoa được nữa thì... Tay em mới chăm được đám dã yên thảo cao (hay thạch thảo cao gì đó) mà chị coldmoon cho là ra hoa thôi, cây khác mua về có hoa rồi từ từ chết, hạt gieo thì thành đất luôn, hạt nào lên mầm được lại bị con gì xơi.... túm lại là gian nan.
Cây jasmine chị up trên kia, ngoài em gọi là hoa dành dành, thơm dễ chịu lắm.

chắc tại bên đây trời lạnh mua lan về nó ra bông đến nửa năm nên chị tưởng ở đâu cũng vậy. Chị không còn sống nhà riêng mà sống nhà mướn nên nếu mau tàn quá thì cây để chật nhà. Bên UK chị vẫn còn 10 cây lan giờ bên đây nữa mai mốt không còn chỗ để trong nhà.

songviet09: hoa vàng đẹp quá chị cũng có loại giống mà màu xanh thôi, mới sắm một em sậm màu đỏ đang nở bông từ từ.

792
0
0

J.C

Hi, tính đến nay là mất ngày rồi chị nhỉ?! chị cho cái hình coi
Hôm qua lui cui định chụp ảnh thì làm gãy cổ nó luôn rồi :(. thật là hậu đậu hết sức, chắc sang năm may ra mới có hoa mới phải ko e?

1,284
1
0

small_dracula

trời ơi là trời!
chị vứt cái nụ chưa, banh ra coi có lên tí màu nào không

792
0
0

J.C

trời ơi là trời!
chị vứt cái nụ chưa, banh ra coi có lên tí màu nào không
chị vừa chạy ra xem, nó lại thẳng cổ rồi, nhú ra một tí màu hồng :D, có khi nào vì gãy cổ nó mới nở hoa ko? :))

1,284
1
0

small_dracula

hơ hơ, nỏ hiểu chi hết?!! rốt cuộc là mới bị cong? bị gãy nhưng chưa đứt lìa? hay đứt lìa rồi???
Nếu đứt lìa mà nụ đã lớn thì cắm vô lọ nước chờ coi hoa tạm vậy.

792
0
0

J.C

@dra: nó bị gập xuống, nhưng chị lại bẻ cho nó đứng thẳng lên, chỗ bị gập nó rỉ nước ra, nhưng đến chiều về thì thấy nó có vẻ vẫn phát triển tốt :x, Thích quá. Hôm nào có hoa sẽ chụp lên sâu cả nhà. Nhưng bông này chỉ có hai hoa thôi, hơi bị còi :(

169
0
0

bầu lào

SM- dracula:Các chậu cảnh mà bón phân trùn có được ko hay chỉ cần bón phân hữu cơ đậm đặc Dynamic, . lâu nay mình chưa dám bón phân gì nay trông đất có vẻ cằn quá nên cần phải cải tạo lại chút tư vấn giúp mình nhé.

Và đây là một góc sân của nhà mình:

[/IMG]

Chúc cả nhà một buổi tối vui vẻ.

792
0
0

J.C

Chị Bầu ơi, cái bông đỏ đỏ to to là râm bụt hả chị? Chị trồng sao mà nó ra hoa vậy? E có một cây màu vàng, lúc trước bị rụng hết lá, chăm một thời gian lại xanh tốt, rất nhiều nụ, sau đó khi e đi công tác khoảng 3,4 ngày về thì ko thấy còn nụ nào :(, giờ mãi không lên cái nụ nào hết.

169
0
0

bầu lào

J.C : Cây dâm bụt đỏ này đang có rất nhiều nụ nhỏ ko đếm xuể, đây là đợt thứ hai nó nở hoa kế tiếp nhau liên tục, đợt trước đấy nó phải dừng hoa vài tháng vì mình thay chậu đất trồng phù sa và cứ sau mối lần ko thấy có nụ nữa là mình lại tỉa tót cho nó nhỏ lại và nó lại ra rất nhiều mầm mới . Sau đợt này mình sẽ cho vào chậu một chút phân trùn cải tạo đất xem kết quả có khả thi hơn ko, cứ liều làm vậy chẳng có tý kiến thức trồng trọt nào cả . Mình cũng vừa làm chết một chậu dâm bụt vàng rất đẹp và một cơ số chậu hoa hồng chỉ vì cứ có cái tật thay chậu, loài dâm bụt này ưa nắng nên cứ sau mỗi lần hoa tàn mình lại khệ nệ bưng lên sân thượng trên trần nhà cho nó hưởng nắng khi nào có nụ lại mang xuống , chăm hoa, ngắm hoa, thích hoa là khổ thế đấy mẹ cháu ạ.

792
0
0

J.C

@chị Bầu: ối zời ơi đừng gọi e là mẹ cháu, hí hí. E chưalấy chồng mà. Cây dâm bụt nhà e ở một chỗ rất nắng, gì chứ nắng là nhà e không thiếu. Nghe kinh nghiệm của chị thứ 7 này e sẽ ra vặt bớt cành lá đi cho nó lên tiếp, chứ giờ chẳng có nụ j cả buồn quá. Còn phân bón ý, chị có ở HN ko? E tìm mua phân trùn đỏ và raiser xanh, đỏ j đó ko thấy :(

169
0
0

bầu lào

J.C: Sozi..sozi, lại quên mất, ôi buồn cười quá đi mất :">
Nếu cây đang xum xuê rườm rà thì hãy tỉa tót cho gọn lại chứ ko phải vặt lá đâu, cây ốm yếu mà vặt lá thì tèo mất, giống dâm bụt vàng cành ko vươn dài như giống mầu đỏ, việc này J.C phải hỏi các cao thủ như SM dracula....
Phân trùn mua ít nhất là 50 kg họ mới chở đến tận nhà giá 2.500/1kg có thể mọi người chung nhau còn phân kia thì mình cũng ko biết, nếu mua thì mình sẽ cho số ĐT.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.