Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Nó đó rồi chị, còn 3 bông nở sau, giờ đang e ấp!
Cái chậu đẹp hỉ

213
0
0

"hot boy utvanut"

Em cho mẹ Ngộ coi cái này

Chỉ số chiều cao, "cân nặng" của em này là 10cm, 2 lá mầm, 4 lá nhám. :) Còn nhi đồng thế này mà đã học đòi làm người lớn.
Cây nhà chị cao bao nhiêu thì có hoa ?

43
0
0

thuanthao

Em cho mẹ Ngộ coi cái này

Chỉ số chiều cao, "cân nặng" của em này là 10cm, 2 lá mầm, 4 lá nhám. :) Còn nhi đồng thế này mà đã học đòi làm người lớn.
Cây nhà chị cao bao nhiêu thì có hoa ?
Út ơi. Thấy cái này còn nóng ruột dữ nữa nè. Hổm rày bận quá chưa về SG được. Một vài bữa nữa nha Út. Nhớ phần chị 1 em MG nha Út.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4
0
0

mylan

cả nhà ơi cho tuihỏi hoa bìm bìm dại nhổ cành giâm có được ko, tui "Rổ" rôi f giâm chẳng lên, còn hạt thì vặt được nhưng khong biết làm thế nào.
Ai biết chỉ giúp, tin gấp

792
0
0

J.C

Ủa MG mà chị Út chăm dữ :D, để em về chụp cho chị xem đám MG nhà em nó thiểu não như nào. Sống khỏe, lên tốt, nhưng mà 2 hôm e mới tưới một lần, rồi trồng thẳng xuống chậu, chả có gieo gì cả :p, lá héo queo mà hoa vẫn nở tưng bừng.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Hì, cưng như trứng mỏng luôn đó JC à. Sáng nào cũng bưng ra tắm nắng rồi trưa bưng vô ... cất không thôi sợ mưa làm giập úng cây.:) Trước giờ mình gieo hạt không được tốt lắm nhưng lần này thì ... quyết tâm cao độ B-). Với lại bị chị Coldmoon "hù dọa" quá nên phải cẩn thận.

Chị Thảo, yên tâm, em sẽ phần cho chị vài cây để chị ... chơi xổ số xem ra màu gì nha.
Em biết mỗi lần chị về TP khó khăn, chắc phải chờ anh xã về thì mới đi theo được. Em sẽ cố gắng chăm cây cho chị nhưng cây này nó đang ở trong điều kiện sống cầm hơi lắm chị à (trong chậu nhỏ và có chút đất thôi, bữa giờ chưa thấy ra thêm cái lá mới nào) Em cũng đã bón thêm phân cho nó nhưng mong cho nó mau được ổn định chỗ ở thì sẽ tốt hơn.

316
0
0

thuytruc

Chào cả nhà, mình vô tình tìm thấy topic này. Mình đọc một lèo hết tầng 1 luôn. Hay quá vậy, cho mình nhập hội luôn nhé. Mình muốn hỏi Small_Dracula về cây lạc dại. Mình có đọc trên mạng có thông tin nói cây lạc dại là cây họ đậu, rễ cây có nốt sần để cố định đạm. Trồng cây này để giữ đất rất tốt. Có thể trồng xen với cây ăn quả để nâng cao năng suất. Mình có một trang trại ở ngoại thành HN, đang định tìm cây này về trồng để cải tạo đất. Thấy S-D bảo cây này không nên trồng, mình phân vân quá vì mình rất tin tưởng kiến thức của ban về trồng cây. Có gì bạn kiểm tra giúp mình với nhé. thank

82
0
0

menhimsu

Chào cả nhà, tớ là thành viên mới đây cho tớ nhập hội trông cây với nhà mình nhé. Trước giờ tớ toàn trông lan, hôm nay đi Mơ mua đc em dạ yến thảo thích qua cơ nhưng không hiểu sao em của tớ mang về bây giờ nhìn héo héo,không biết có sao k nữa.Mẹ nào có kinh nghiêm chỉ tớ cách chăm em này với, tớ thấy hình như người ta đang trông bằng xơ dừa hay sao ý. Tơ có cần thay đất hay bón phân gì cho em nó k? trả lời hộ tớ nhanh nhanh cái k em nó mà ốm thì tiếc quá.Tks

792
0
0

J.C

Chào cả nhà, tớ là thành viên mới đây cho tớ nhập hội trông cây với nhà mình nhé. Trước giờ tớ toàn trông lan, hôm nay đi Mơ mua đc em dạ yến thảo thích qua cơ nhưng không hiểu sao em của tớ mang về bây giờ nhìn héo héo,không biết có sao k nữa.Mẹ nào có kinh nghiêm chỉ tớ cách chăm em này với, tớ thấy hình như người ta đang trông bằng xơ dừa hay sao ý. Tơ có cần thay đất hay bón phân gì cho em nó k? trả lời hộ tớ nhanh nhanh cái k em nó mà ốm thì tiếc quá.Tks
E toàn trồng dã yên thảo bằng hạt nhưng nói chung là dã yên thảo dễ trồng mà chị, chị cứ tưới nước đầy đủ, thỉnh thoảng bón phân cho cây khỏe, nhiều hoa, khi nào rễ kín chậu thì thay đất, thay bằng đất gì cũng được chị ah.

316
0
0

Boxu-Chun

E toàn trồng dã yên thảo bằng hạt nhưng nói chung là dã yên thảo dễ trồng mà chị, chị cứ tưới nước đầy đủ, thỉnh thoảng bón phân cho cây khỏe, nhiều hoa, khi nào rễ kín chậu thì thay đất, thay bằng đất gì cũng được chị ah.
Ghen tỵ quá ạ.
Em gieo dã yên thảo được có 3 cây, giờ thì chả còn cây nào.
Tại sao trời bất công thế nhỉ :(

792
0
0

J.C

Boxu chun ở đâu đấy? Mình chuẩn bị gieo đợt mới, nếu ở HN thì khi nào nó lên cây con mình ới qua chỗ nhà mình lấy nhé. Mình lười đi mà :D Mà giờ cũng đang có mấy cây con con, hoa màu hồng đậm, trông thì hơi còi cọc một tí vì trồng trên giá thể rởm mừ :( nhưng hoa vẫn nở đều nhá, nếu bạn ko muốn chờ thì lấy tạm mấy cây đấy vậy :D Khuyến mại cho bạn 3 cây dừa cạn hoa màu hồng đậm lun :))

316
0
0

thuytruc

Chai phân nước đây ạ:

Ở Daiso bán 35k/hộp, mỗi hộp có 6 chai, trên bao có ghi hướng dẫn sử dụng đấy các chị ơi.
Em có nhận mua dùm Chị Coldmoon, nên chị nào ngòai ấy cần thì nhắn tin cho Em gửi chung để đỡ tiền phí vận chuyển nhé.
Em ơi cho chị mua với được không. Chị cũng muốn có ban công đẹp như nhà em. Mà chị trồng hoa chỉ được lúc đầu, về sau nó cứ còi còi thế nào ấy. Nếu được thì mua hộ chị 2 hộp. Phương thức thanh toán tiền thế nào em bảo chị với. thank em

316
0
0

Boxu-Chun

Boxu chun ở đâu đấy? Mình chuẩn bị gieo đợt mới, nếu ở HN thì khi nào nó lên cây con mình ới qua chỗ nhà mình lấy nhé. Mình lười đi mà :D Mà giờ cũng đang có mấy cây con con, hoa màu hồng đậm, trông thì hơi còi cọc một tí vì trồng trên giá thể rởm mừ :( nhưng hoa vẫn nở đều nhá, nếu bạn ko muốn chờ thì lấy tạm mấy cây đấy vậy :D Khuyến mại cho bạn 3 cây dừa cạn hoa màu hồng đậm lun :))
Hihihi mình ở HP, không xin cây được thì lại xin hạt tiếp nhỉ :D
J.C có hạt dừa cạn màu hồng đậm ko thì cho mình xin với, dừa cạn mình gieo cũng ko đến nỗi tệ nhưng mới chỉ có hoa màu trắng (nhụy đỏ, nhụy vàng).

792
0
0

J.C

Hihihi mình ở HP, không xin cây được thì lại xin hạt tiếp nhỉ :D
J.C có hạt dừa cạn màu hồng đậm ko thì cho mình xin với, dừa cạn mình gieo cũng ko đến nỗi tệ nhưng mới chỉ có hoa màu trắng (nhụy đỏ, nhụy vàng).
He he, gửi hạt hả? okie. hạt dừa cạn thì mình có nhiều màu, nhưng chờ hạt trên cây nó già rùi mình gỡ ra gửi cho nhé, PM cho xin địa chỉ nhà nhé.

82
0
0

menhimsu

Chủ nhật vắng vẻ quá, mình khoe hoa có ai coi hông ta?
Chậu hoa lượm mót hôm bữa, ngày 8.10 nở một đợt quá xá:

Hôm nay lại lục tục cho đợt hoa mới, thương thiệt thương (ngày 17.10):

Bạn ơi tớ mới mua được cây DYT giống của bạn này, nhưng không hiêu sao mang về đến nhà nhìn em nó héo quá. Theo bạn tớ có cần thay đất trồng hay bón phân cho cây k? Nếu phải thay đất hay bon phân thì bạn chỉ giúp tớ là trông băng loại đất gì và bón phân gì nhé. Giờ tớ mới trông em này nên chưa biết chăm ntn, chắc còn phải hỏi bạn nhiều. Cảm ơn bạn và cả nhà mình trước nha:)

82
0
0

menhimsu

Ui cảm ơn em nhé. Tại chị thấy em ý từ lúc mua về héo quá nên lo, may mà có em trả lời.Chị cũng muốn trồng bằng hạt cho nhiều mầu mà thấy người ta toàn bán túi cả 100 hạt, mà chị thì không biết trồng nên k dám mua. Hôm nay đi cả Mơ mới mua đc 1 cây. Thế em mua hạt ở đâu đấy? trồng lên có tốt k? À em ơi nếu có hạt dừa cạn cho chi xin 1 ít về trông thử nhé (lòng tham nổi lên rôi đây hehe)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
240
0
0

Liên ròm

Mọi người cho ròm hỏi là cái chai thức ăn cho hoa lan ở bên VN mình có bán không và bán ở đâu ở SG hay HN cho ròm ít thông tin nhen. Bên Anh thì là cái chai này , con không biết bên VN loại nào

CẢM ƠN MỌI NGỪOI NHIÊU

213
0
0

Phuong Thuan

Chị ơi chị mua DYT giống của chị Tuyên - Vigro ở cửa hàng nào ạ? hôm nay e cũng đi chợ Mơ nhưng nhìn ko thấy có. Chị chỉ gìum e cửa hàng này với. Em cám ơn chị nhiều.

Chị ơi cây ở chợ Mơ đem về để cây có thể sống bền và tốt thì nên thay đất cho nó chị ạ. Em cũng hay mua cây ở chợ Mơ nên thấy họ hay trồng cây vào loại đất rất chặt, sau một thời gian cây thường ra đi. Còn nếu cây chị mua chắc chắn đang trồng bằng xơ dừa mà cây héo e nghĩ chắc do HN hôm nay thời tiết nắng và hanh kh nên cây thiếu nước, chị cứ tưới đẫm cho cây xem sao, e cũng trồng cây bằng xơ dừa thấy thoát nước cũng tốt.

1,284
1
0

small_dracula

Chào cả nhà, mình vô tình tìm thấy topic này. Mình đọc một lèo hết tầng 1 luôn. Hay quá vậy, cho mình nhập hội luôn nhé. Mình muốn hỏi Small_Dracula về cây lạc dại. Mình có đọc trên mạng có thông tin nói cây lạc dại là cây họ đậu, rễ cây có nốt sần để cố định đạm. Trồng cây này để giữ đất rất tốt. Có thể trồng xen với cây ăn quả để nâng cao năng suất. Mình có một trang trại ở ngoại thành HN, đang định tìm cây này về trồng để cải tạo đất. Thấy S-D bảo cây này không nên trồng, mình phân vân quá vì mình rất tin tưởng kiến thức của ban về trồng cây. Có gì bạn kiểm tra giúp mình với nhé. thank
Nói thật thì em chẳng có tí kiến thức thực tế nào về vụ này đâu nhé! Đúng lạc dại là cây họ đậu, hẳn là rễ nó có cộng sinh với VK cố định đạm, trồng nó đất sẽ có tốt lên. Nhưng cụ thể trồng nó đất tốt lên được bao nhiêu?! nên trồng cải tạo loại đất gì?! nó hơn hay thua các cây khác?!... thì em không biết. Nếu là em, cần xác minh thông tin này em chỉ cần trồng thử và theo dõi cỡ vài tháng là biết, nhưng với chị em không dám chắc về khả năng xử lí nó triệt để nếu thí nghiệm không thành công, nên không dám khuyên chị làm thử.
Chị đọc được ở đâu nói là trồng nó cải tạo đất? cho em đường dẫn em đọc thử xem họ nói gì. Thực tế thì loài cây này đã được thế giới cảnh báo nguy cơ xâm thực, dựa vào khả năng sinh trưởng ưu thế của nó, qua quan sát của em thì đúng là loài này sinh trưởng nhanh và bao phủ tầng mặt. Trồng nó mà nếu kiểm soát được thì không lo các loại cỏ dại khác, tuy nhiên thay thế cỏ dại bằng cỏ dại, chung quy vẫn không phải là giải pháp vẹn toàn. Còn nếu để nó thoát ra ngoài môi trường tự nhiên đến mức mất kiểm soát như cây Mai Dương hiện nay, thì vấn đề không còn nhỏ nữa.
Có thể mọi người thấy lạ là một loài lạc dại nhỏ nhoi, nếu có chiếm hết mặt đất và thay thế hết các loài cỏ dại khác thì chỉ đẹp thêm chứ đâu ảnh hưởng gì (thực tế là không thể chiếm hết mặt đất), tại sao lại phải quá lo lắng???!!!
Sự sống là một hệ thống mở, linh động nhưng thống nhất chặt chẽ. Bất kì sinh vật nào trên TĐ đều phải lấy dinh dưỡng (Thức Ăn) từ môi trường và rồi chính nó thành thức ăn cho loài khác, thế nên một loài trở nên ưu thế hay biến mất sẽ ảnh hưởng đến các loài có quan hệ dinh dưỡng với nó. Theo hiệu ứng dây chuyền sẽ gây ra thay đổi của cả hệ thống. Hi, khi đã đến mức mất cân bằng sinh thái thì có nguy cơ thay đổi cả cấu trúc của thế giới sống, thậm chí là tuyệt diệt của các động vật bậc cao.
Hì hì, hình như lan man rồi thì phải. Ý em là thế, không nên trồng cho đến khi có các nghiên cứu chính xác hơn. Nhưng nếu chị thích thì cứ trồng, đó là quyền của chị mà.

792
0
0

J.C

@Sma Dra: Sách giáo khoa dạy đó :). Chị cũng nhớ là sách Sinh học dạy cây có nốt sần giúp cộng sinh với vk để cải tạo đất. Còn sách lớp mấy thì chịu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.