Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

@Coldmoon : Cho mình xin địa chỉ để đến lấy phân nước nhé. ĐT của mình : 0902148434
Mẹ Ut : Bạn kiếm ở đâu ra nhiều cây hoa đẹp thể. Nhất là cái cây hoa tim tím ấy. Sao hoa gì của các mẹ mình cũng muốn trồng thế này.:)

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi, em rất thích hoa bướm, chị mua hoa bướm ở đâu thế, chỉ cho em với. Chăm hoa bướm có khó không chị?

Em đang lên kế hoạch cải tạo lại cây hoa lá cành ở ban công và sân nhà em. Nhìn các mẹ trên này trồng cây/hoa tốt tươi mà thèm thế.
Em lên HHT nhé. Mấy hàng ở đoạn đầu dốc, gần chợ Bưởi ấy.

@ut: út ơi, cây hoa bướm em mua là cây bự, có hoa sẵn. Cây như thế hình như Tết ngoài Bắc mới có bán ngoài chợ thì phải. Chị mua cả bó cây con ấy. 50 cây chỉ trồng được 1 đám bé tý thôi mà, độ 30cmx100cm thôi. Chả biết nó có lên không nữa, chị thích mua cây to như em cho nó chắc hơn. Công nhận trong SG nhiều cây hơn HN nhiều. Đồ trồng cây cũng sẵn hơn nữa. Nhưng bọn chị có mùa đông hi hi hi.

@mehuungo + thuy truc: từ từ hãy qua chị nghe. Thứ nhất là chị không thấy em trả lời nên chị tưởng em đi vắng, hôm nay chị không mang cây đi cho em. Thứ hai là rất có thể chiều nay tuyền mới gửi phân ra, thế nên mai ghé chị đi, lấy cả phân nước luôn nhé.
CC của chị có khi là cái loại em nói, chị không rõ nữa. Cái viền trắng nó rất to, thôi kệ. Mua được là được, loại nào cũng vui hết, vì Hoya Krimson Queen chị cũng chưa có mà.

1 cái lá tim CC nó cắm cốc bán 12 đô 1 cốc đấy mehuungo. Chị định mua nhưng thấy đắt quá thôi, xem ai có đi xin sau vậy hi hi.

Em chuyển tiền cho tuyền hay chị? Em nhé, vì chị phải đi nhờ. Em tính cước luôn nhé, để chị tính tiền với mọi người lúc chia chác luôn hì hì.

@thuytruc: tớ sẽ mang hạt DYT đi cho bạn. Khi nào qua lấy phân tớ đưa cho bạn luôn.

813
0
0

coldmoon1990

Bạn ơi cho tớ xin ít hạt DYT nhé, mới tham gia dd mà xin xỏ ngại quá nhưng nói thật là tớ bồ kết mấy cây DYT lắm lắm@};-
Ô tớ nhầm. Tưởng thuy truc xin hạt DYT. Bạn menhim qua chỗ 49 Hai Ba Trung, Tháp Hà Nội, to dua hạt DYT cho. Mai nhé. Qua được bảo tớ tớ gửi số DT cho bạn.

316
0
0

thuytruc

@coldmoon : mang cho mình một ít hạt DYT luôn với. Cũng muốn xin nhưng lại ngại. hi hi.

1,517
0
0

Mehuungo

@chị Coldmoon : May quá chị ko mua CC lá tim, ở SG với số tiền ý chị mua được cả chậu to đùng ý chứ. Hôm nọ Thuyvuong len Bưởi cũng có thấy 1 chậu lá tim viền vàng 120k, nhưng vẫn chê đắt ko mua đấy.
Hoa bướm chị trồng thưa thôi nhé, trồng dày quá ko lên hoa đâu. Cây lên chừng 30 - 40cm phải ngắt ngọn cho ra chánh. Kho chăm bón nhiều quá , cây mập là chỉ có lá thôi, ko có hoa đâu.

@thuytruc : Cái cây lá màu ý nó lên dễ lắm ý, thỉnh thoảng nhà mình toàn phải ngắt bỏ đi thôi, nên ko lo cây chết đâu, có điều cũng ko để ý nó còn lá nào ko nữa. Có thì mai mình mang đi cho.

@Tuyen : Em PM chị số TK để chị CK nhé, VCB là tốt nhất , còn ko thì ngân hàng khác cũng được.

1,517
0
0

Mehuungo

Mehuungo ơi cho tớ xin đc nhà bán DYT với, còn nếu không thì bạn mua giúp tớ có được không?
Để mình qua xem họ đã giâm chưa nhé rồi sẽ mua hộ bạn. Nhà mình xa lắm, tận trên gần cầu TL cơ bạn có lên được ko?

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ủa, vậy bìm bìm thì có phải bấm ngọn cho nó nảy nhánh mới không chị ?
Bìm bìm nhiều nụ lắm rồi chị ạ. Mỗi nách lá đều có một nụ. Em cũng đang hồi hộp đợi hoa của nó lắm.

1,517
0
0

Mehuungo

Ối đừng bấm nụ Bìm bìm nhé, cứ để kệ nó rồi nó sẽ ra chánh thôi. Mới đầu có vẻ chậm nhưng sau đó thì nó lên dữ dội , nhà chị hôm qua phải bắc thêm giàn cho nó rồi. Nụ thì nhiều vô kể, mỗi tội sáng nở tối tàn hơi ghét hì hì ...

317
0
0

tuyen-virgo

Đúng là hội hoa nhà mình có Chị Mẹ Hữu Ngộ và Coldmoon về thì xôm tụ hơn hẳn nhỉ, Em còn đang mong xem "chiến lợi phẩm tha lôi" của Chị Coldmoon nữa nè!
@Chị Coldmoon: Em gửi hàng từ 10h35p sáng nay, hi vọng sẽ đến trước giờ nghỉ, bên đấy họ sẽ chủ động liên lạc với Chị. Em PM số tài khoản, tổng thiệt hại cho Chị nhé, Chị cứ thu được hết của mọi người rồi chuyển cho Em một thể, không vội đâu Chị!
Giờ Em ngồi chờ ai khoe hoa đẹp để còn =D>=D>=D>

82
0
0

menhimsu

Để mình qua xem họ đã giâm chưa nhé rồi sẽ mua hộ bạn. Nhà mình xa lắm, tận trên gần cầu TL cơ bạn có lên được ko?
Nhà bà ngoại tớ ở gần CV nước nên tuần nào tớ cũng lên trên đấy mà. Với cả vợ chồng tớ cũng hay lang thang lên mạn đấy chơi lắm. Nếu bạn mua giúp được thì tốt quá, cảm ơn bạn nhé.

82
0
0

menhimsu

Ô tớ nhầm. Tưởng thuy truc xin hạt DYT. Bạn menhim qua chỗ 49 Hai Ba Trung, Tháp Hà Nội, to dua hạt DYT cho. Mai nhé. Qua được bảo tớ tớ gửi số DT cho bạn.
Sáng mai tớ qua nhé, cho tớ sdt liên lạc luôn. TKS!:)

320
0
0

Em cũng thích xem các chậu hoa cây cảnh do tay các mẹ trồng lắm. Các mẹ chịu khó up ảnh cây nhà lá vườn cho mọi người ngắm với nhé. Em hiện tại chả có gì để khoe. Có ảnh Mai hoàng yến, hoa sao, cây khế, hoa hồng tỉ muội nhưng chụp lâu lâu rồi, giờ mấy cây đấy "bị" tay em chăm sóc nên chả được như xưa nữa, chả dám chụp hic hic

Cây khế nhà em năm nay chả thấy ra quả gì cả, năm ngoái thì có gần chục quả. Hiện tại đang ra vô số hoa, nhiều lắm, đẹp lắm, nhưng ko biết làm thế nào để lại ra quả nữa, hoa hiện tại cũng đang rụng nhiều. Sáng mai chụp ảnh hoa khế khoe tạm vậy :D

813
0
0

coldmoon1990

@chị Coldmoon : May quá chị ko mua CC lá tim, ở SG với số tiền ý chị mua được cả chậu to đùng ý chứ. Hôm nọ Thuyvuong len Bưởi cũng có thấy 1 chậu lá tim viền vàng 120k, nhưng vẫn chê đắt ko mua đấy.
Hoa bướm chị trồng thưa thôi nhé, trồng dày quá ko lên hoa đâu. Cây lên chừng 30 - 40cm phải ngắt ngọn cho ra chánh. Kho chăm bón nhiều quá , cây mập là chỉ có lá thôi, ko có hoa đâu.
Nhưng chờ bao giờ mới vào được SG bê ra hả em hi hi. Chị mà đi SG thì chị cũng muốn bê cả cái quầy hoa ra ngoài này. Đắt thiệt, có 1 cái lá thôi mà. Với họ thì chắc cũng bình thường. Hay lần sau thuyvuong mua rồi chia nhau đi, mỗi chị em một mẩu, cho nó kinh tế và cũng chia chác cho vui nữa.

Chị trồng hoa bướm mau ri mau rít, 3 cây 1 hốc (tại hóng hớt thấy thuyvuong bảo thế mà). Hài, thế này lại phải làm lại bài nữa rồi. Mà lúc chị trồng nó tươi tỉnh lắm, thế mà chỉ một lúc sau là héo - không biết có tươi lại không em? Mà em ơi, hoa bướm vàng chị gieo 3-4 tháng cũng đã bắt đầu ra hoa rồi đấy, mặc dù vẫn chỉ cao 30cm, và còi ghê gớm. Chị không bấm ngọn vì nó còi gí. Thế thì giờ có nên bấm ngọn cho nó không?

@tuyền: Họ vừa gọi điện cho chị xong, bảo mai họ sẽ mang đến. Thank You em nhé. Tuyền gửi số TK cho chị mehuungo giúp bọn chị nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Đúng là hội hoa nhà mình có Chị Mẹ Hữu Ngộ và Coldmoon về thì xôm tụ hơn hẳn nhỉ, Em còn đang mong xem "chiến lợi phẩm tha lôi" của Chị Coldmoon nữa nè!
@Chị Coldmoon: Em gửi hàng từ 10h35p sáng nay, hi vọng sẽ đến trước giờ nghỉ, bên đấy họ sẽ chủ động liên lạc với Chị. Em PM số tài khoản, tổng thiệt hại cho Chị nhé, Chị cứ thu được hết của mọi người rồi chuyển cho Em một thể, không vội đâu Chị!
Giờ Em ngồi chờ ai khoe hoa đẹp để còn =D>=D>=D>
@tuyền: Chị mehuungo sẽ chuyển tiền Tuyền nhé. Thank You em rất rất nhiều.

Thực ra, chị chỉ cố gắng làm cái gì có thể làm được để cải thiện tình hình thôi (nói tránh của a dua đua đòi đấy hì hì). Chứ chị chả dám mơ có hoa đẹp như nhà tuyền. Chị hóng bên topic kia nhìn mấy cái tác phẩm 3R của em mà chị hoảng hồn luôn, khéo léo lắm ấy Tuyền ạ. Hoa mua sẵn về nhưng chị cũng chả sắp xếp được đẹp như của em, mặc dù cái ban công nhà chị có view, dễ sắp lắm. Cho nên túm lại là =D>=D>=D>.

@Loa Loa: cả nhà có ai biết Hà nội bán phân rapid raiser xanh đỏ ở đâu không? Tớ lại a dua tiếp, xin phép cả nhà nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Đây là em CC sau khi đã được tách chậu làm 2. Ở ngoài trông cũng cao ráo sáng sủa mà chắc em nó không ăn ảnh mấy nên vào đây trông lùn tịt.

Còn đây là chậu ivy gốc Mỹ của tớ sau 5 tháng ở Hà nội.

1,492
1
0

songviet09

@Loa Loa: cả nhà có ai biết Hà nội bán phân rapid raiser xanh đỏ ở đâu không? Tớ lại a dua tiếp, xin phép cả nhà nhé.
Em không biết tên phân này nhưng có phải nó có 3 màu không chị ? vì em thấy người quen nói là phân 3 màu mà hôm CN vừa rồi về quê em có xin , nhưng lúc đi lại quên lấy. Thế mới chán:(. Nếu chị thích thì đợi em xin xỏ luôn nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Em không biết tên phân này nhưng có phải nó có 3 màu không chị ? vì em thấy người quen nói là phân 3 màu mà hôm CN vừa rồi về quê em có xin , nhưng lúc đi lại quên lấy. Thế mới chán:(. Nếu chị thích thì đợi em xin xỏ luôn nhé.
@song viet: Chị nghĩ là không phải đâu song viet à. Phân 3 màu đấy là phân đầu trâu, chị mới dùng 2 màu thôi. Cái loại này dùng hơi bị chán. Màu trắng thì còn tàm tạm, màu xanh rắc vào cây đi ngay sau khi rắc 2 phút. Nhanh đến mức chị quay đi quay lại tháy cả đám cây ngã gục mà chị cứ tưởng mắt chị bị làm sao nữa cơ. Chắc tại đạm cao quá cháy cây.

@Small: Em ơi, chị đã tưới phân cá. Lúc mở thì mùi tàn bạo lắm, nhưng pha loãng ra tưới thì không tệ tý nào đâu. Thêm nữa, chị tưới lúc đêm, trời lạnh nên đỡ hơn lúc trời nắng nóng nữa. Chị hóng hớt thấy bảo tưới phân cá này tốt lắm nên đang hý hửng. Mới tưới cho các gốc cây to thôi, khế, bưởi, và cau. Đã làm mẻ thứ hai rồi.

320
0
0

Hi hi. Hôm qua em trồng mấy cái hạt Cosmos vàng nó nảy mầm trong lọ bữa trước đó, chị gái em hỏi: hạt gì đấy? - cosmos - gì? - sao nháy ấy - gì? - hoa bướm - rứa à, hoa bướm thì nói hoa bướm đại cho rồi!
Hè hè, tại nó nhiều tên quá mà em không biết bả biết cái tên nào, chứ có phải cố ý kể tên đâu. Hôm ni lên đây lại gặp, thấy vui vui.
hic em vừa lộn lại đọc bài của 1 mẹ nhắc đến hoa sao nháy, nghe tên lần đầu nên search google thì mới chột dạ vì thấy hình hoa bướm, mà hoa bướm thì em thích từ lâu rồi, nên cứ nghĩ trước giờ mình bị nhầm tên hoa, hóa ra đây là hoa sao nháy chứ không phải hoa bướm :p. Tìm hiểu tiếp 1 hồi thì mới biết hoa sao nháy còn có tên là cosmos (đọc bài các mẹ cứ thấy nhắc đến cosmos mà ko biết là hoa gì); 1 hồi nữa thì lại thấy thông tin hoa bướm còn có tên là Pansy (tiếng Anh) hay Pansée (tiếng Pháp) hay Păng-xê (tiếng Việt) hik hik , đọc bài của dracula thì biết chắc hoa sao nháy chính là hoa bướm... ôi trời, đúng là đi 1 ngày đàng, học 1 sàng khôn. Trước gì em chỉ biết đúng mỗi tên "hoa bướm" :">

317
0
0

tuyen-virgo

Mình up hình hai loại phân mình thường dùng:
Rapid Raiser (đỏ):

Rapid Raiser xanh (Bounce Back):

Đất Multi cho hoa kiểng và rau:

Phân hữu cơ từ trùn đỏ:

Phân bò đã ủ hoai (hihi, là "phân ngon" Small hỉ?)

317
0
0

tuyen-virgo

Tặng cả nhà ít hoa hoét sáng nay:
Cẩm nhung/hoa phăng

Diễm Châu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.