Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Ak ak! chị coldmoon ơi cứu em với, thấy chị không nói nên em không dám nói, sợ hỏng ý đồ của chị, nhưng mà cứ thế này thì em nhịn cười không nổi mất. Có người không biết cây gì mà cũng ham trồng đây nè.
Hay là em làm đầu mối bán cây gây quỹ nhỉ, 100k mỗi cây, hehe!!!
Chị giờ mới vào đây, đọc tin của mehuungo vụ cây tieu chị cũng cười ngat ngư luôn.
Thank You SD vụ củ huệ. Chị đã cắt rễ và lá sạch sẽ, cất chỗ mát rồi. Này, lỡ Tết mà mấy cái củ đó ra hoa thì đúng là Thánh nhân đãi kẻ ngu ngơ khù khờ đấy em nhỉ. Biết đâu đấy. Chị học mehuungo, chả ai cấm mình hy vọng he he he.

@mehuungo: em ơi, cây hồ tiêu là có tý chút kỷ niệm nghèo với chị, nên chị mới định kiếm nó ra Bắc trồng. Trái khí hậu, không hợp đất, .... Và vụ ra được trái để làm món dạ dày hầm tiêu xanh chỉ là lý thuyết nhé. SD gàn chị lắm - nhưng rồi bạn ấy chán chả buồn nói nữa vì chị nói chị không cần nó ra trái, chỉ cần "trồng for the sake of trồng" hi hi hi. Giải thích thế đủ để em hết muốn cái cây đó chưa? Nếu vẫn thích thì chị cũng bó tay vì chị cũng chúa a dua như thế hi hi. Chị đang năn nỉ bạn chị mang hộ mấy kg đất đỏ trong Tây nguyên ra để trồng cái thằng đó, nó đang lầm bầm chửi kia kìa. Chắc nó không kiếm cho quá em à, ai mà đi phục vụ được cái thói ngông mang đất từ Tây nguyên ra cơ chứ.

Em ơi, chợ Bưởi bán violet là cái gì? Là cái violet tím tím cắm Tết cùng thược dược ấy hả. Chị cũng muốn trồng thằng đó (chưa nghĩ ra trồng chỗ nào, chắc trồng trong phòng ngủ luôn quá). Cây đấy ưa nắng hay không ưa nắng mẹ Ngộ? Chỗ cớm nắng thì chị dễ kiếm hơn. Chỉ chị caios mai chị đi chợ Bưởi luôn. Thank You em vụ thuốc trừ sâu nhé. Lúc nào qua lấy phân không thì cầm cho chị luôn. Cảm ơn nhiều.

Hình như mùa này dễ trồng mấy thằng gốc ngoại quốc hơn hay sao ấy mẹ Ngộ ạ. Chậu ivy mới của chị đã bắt đầu đâm chồi mới rồi. Lần trước mang về đúng dịp nóng dữ dội ở Hà nội, chậu ivy cũ của chị bị tịt hẳn 2-3 tháng sau mới bắt đầu lớn tiếp đấy. Em nhớ ngày nào tưới nước cũng phun lá cho nó nhé. Chị tưới gốc bằng bình phun sương và phun cả lá luôn. Đúng hướng dẫn đấy. Lúc nào chị gửi cho em cái hướng dẫn chăm sóc ivy. Dễ lắm. Đừng để nắng trực tiếp. Tốt nhất là filtered sunlight nhé. Độ 1-2 tháng nữa thay chậu cho nó.

169
0
0

bầu lào

SM-Dracula:Nhà mình có chậu kim phát tài mà lâu lắm ko nẩy chồi, mình trồng bằng đất phù sa và cũng chưa bón phân gì, có nên thay chất trồng và bón thêm phân gì ko để nó đâm nhiều chồi? đây là hình của nó:

[/IMG]

Cảm ơn SM-Dracula nhiều nhiều.

813
0
0

coldmoon1990

@tuyền-virgo: chỉ cho chị chỗ bán Rapid xanh đỏ cái. Nếu có 1 vài địa chỉ càng tốt, để gần nhà ai chị nhờ người đó. Tứ 6 này một đám bạn chồng chị ra, chị quyết định tra tấn các anh ấy tý. Chỉ chỗ chị cái nhé Tuyền. Thank You em nữa nhiều nhiều. Chị đã cắm rất rón rén mấy chai phân nước rùi. Suy nghĩ cân nhắc ghê lắm xem thằng nào sẽ được cắm Activator, thằng nào chỉ được xài DL cho nó đỡ lục tốn hi hi. Phân bò Tribat thì chị thôi chưa nhờ vì chị nghĩ cần lượng nhiều để trộn vào đất, ai bê cho mình được, để chị mua phân trùn ngoài này thôi.

@songviet+Ong: cây đậu biếc bắt đầu leo giàn tiếp rồi nhé. Hoa thì hầu như hôm nào cũng có 1 vài bông, ngay cả mấy tuần vừa rồi khi cây chưa hồi để leo giàn vẫn có hoa mới vui chứ.
Em thử làm như chị là cho MG leo ở tường bên của ban công xem sao - khi ấy em sẽ được ngắm hoa chứ không phải chỉ hàng xóm mới được ngắm nữa. Chị không biết ban công nhà em bố trí thế nào nên nói đại hi hi.

1,517
0
0

Mehuungo

Đấy em biết ngay là cây tiêu mà, thế phải trồng bằng đất đỏ nó mới lên á? Vụ đất đỏ thì em ko bon chen được rồi vì ko biết nhờ ai mang ra, nhưng cây tiêu thì em vẫn muốn có, để trồng thử ...

Chị tra tấn bạn AX bằng rapid chưa thấm tháp gì, mang hộ phân bò mới ác chiến chứ hí hí... chắc các chú HQ ko tưởng tượng nổi đâu nhỉ ( em mới nghĩ đến cảnh ý mà đã :)):)))

Vụ củ huệ thì chị có thích em mang cho chị mấy củ huệ đỏ nhung, hôm nay em nhổ tiệt đám huệ của em lên rồi, thử xử lý vài chú, còn lại em trồng vào chậu chứ ngoài vườn nó cứ bị nấm, ghét quá.

Violet đúng là cái hoa tím cắm lẫn trong lọ hoa Tết đấy, nhưng chị đừng mua, em mua ko để ý nên cây nhỏ tí họ đã nhổ, em đang sợ nó chết đây này. EM phát hiện nhà em nó cũng bắt đầu nảy mầm rồi nên chị ráng chờ mấy bữa nữa em nhổ cây nhà em cho chị. À mà đám hạt MG chị cho em bắt đầu nảy mầm rồi, còn mấy loại kia chưa thấy tăm hơi đâu. Cây Ivy vẫn tươi tốt lắm, em tưới nó bằng thùng ô doa chứ lười phun sương lắm. Thế chắc cũng được nhỉ, nó "nhập gia thì phải tùy tục " chứ . em để nó chỗ râm mát lắm.

@SD : Cứ gửi kèm chị Coldmoon cho chị 1 cây nhé, nếu nó ko to lắm hehe... Cám ơn em trai rất nhiều.

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, đó là nói thế, có gởi thì cũng phải cuối tháng 11 cơ, không có sớm đâu. OK, duyệt cho chị một cây!

1,517
0
0

Mehuungo

@Small Dracula : Cám ơn em nhiều nhé, tới cuối tháng 11 cũng không sao, trồng cây là việc của 10 năm cơ mà.

Chị Coldmoon ơi, lay ơn nhà em có nụ rồi nhé hehe... hôm nay thuyvuong đến mới phát hiện ra.

813
0
0

coldmoon1990

@Small Dracula : Cám ơn em nhiều nhé, tới cuối tháng 11 cũng không sao, trồng cây là việc của 10 năm cơ mà.

Chị Coldmoon ơi, lay ơn nhà em có nụ rồi nhé hehe... hôm nay thuyvuong đến mới phát hiện ra.
Ô chúc mừng em nhé. Bữa trước chị thấy em bảo nó còi lắm chị tưởng nó không ra hoa được. Em siêu kinh luôn nhỉ, gato ghê. Lay ơn chị trồng chả còi tý nào, phần lớn các cây là cứng cáp mạnh khỏe - thế mà rồi cũng chẳng nụ chẳng hoa gì, rồi héo dần chết dần. Chị nhổ hết lên để trồng lại sau rồi. Mà lại còn buồn vì đám củ nhổ lên lần trước chưa kịp làm gì cô nhà chị vứt béng đi mất rồi. Còn đám mới nhổ sau thôi. Chị lại canh me đi kiếm củ lay ơn tiếp vậy. Thế mới biết trồng hoa có số má thiệt đấy H nhé he he he. Hay bao giờ về hưu chị em mình canh ty ươm trồng hoa bán đi em đi, em lo ươm trồng, chị lo bán. Nhé hehe.

813
0
0

coldmoon1990

Vụ củ huệ thì chị có thích em mang cho chị mấy củ huệ đỏ nhung, hôm nay em nhổ tiệt đám huệ của em lên rồi, thử xử lý vài chú, còn lại em trồng vào chậu chứ ngoài vườn nó cứ bị nấm, ghét quá.

Violet đúng là cái hoa tím cắm lẫn trong lọ hoa Tết đấy, nhưng chị đừng mua, em mua ko để ý nên cây nhỏ tí họ đã nhổ, em đang sợ nó chết đây này. EM phát hiện nhà em nó cũng bắt đầu nảy mầm rồi nên chị ráng chờ mấy bữa nữa em nhổ cây nhà em cho chị. À mà đám hạt MG chị cho em bắt đầu nảy mầm rồi, còn mấy loại kia chưa thấy tăm hơi đâu. Cây Ivy vẫn tươi tốt lắm, em tưới nó bằng thùng ô doa chứ lười phun sương lắm. Thế chắc cũng được nhỉ, nó "nhập gia thì phải tùy tục " chứ . em để nó chỗ râm mát lắm. .
Chị có lấy củ huệ. Còn cái gì nữa chị cũng lấy luôn, khỏi hỏi nhé H he he. Nhớ cho chị thêm ít dớn nhé. Trồng cây gì dưới bóng cây được hả em? Ít nắng mùa đông, mùa hè thì cũng tương đối.

Nữa là cỏ Nhật nhà em mùa đông có bị trụi không? năm ngoái chị trồng mùa đông bị lụi nên chị nhổ hết đi. Giờ sau khi bôn tẩu với các loại cây hoa thấy chỗ gốc cây lựu vẫn cỏ Nhật là vĩ đại nhất, đang tính trồng lại. Cho chị tý kinh nghiệm

Còn mấy củ Huệ chị đã nhổ, chị cắt lá nó đi, cắt sát cổ củ như chị mecuvan đã làm ấy, rồi bỏ vô cái giỏ treo lên, ba bữa em lại chỉ tiếp.
Chị cắt rồi, cả rễ lẫn lá. Nhưng không treo cái giỏ lên có được không. Vì nhà chịu không có chỗ treo cái giỏ đó. Chị đang để nó trên xe đạp.

Hôm nay chị oai kinh chưa - trích dẫn được multiple. Đang tính hỏi bọn em xem có cách nào trích dẫn nhiều bài không chứ cứ đọc hết 1 lượt quên mất mình định nói gì với ai. May vô lớp cô HX thấy có bạn hỏi, cô trả lời, thế là chị thử được luôn.

320
0
0

Cây này là Trà Phúc Kiến chứ nhỉ?! bác cho xem hình cả cây xem dáng nó đẹp không nhé!
Ô vậy a. Trước em cũng chả biết cây gì. 1 lần đi ngoài đường thấy loáng thoáng giống cây sung nên e tưởng thế, lại còn tưởng quả sung non nữa, ngố ghê :-w
Cây này thực ra là trước bố em chăm, cây nhỏ thôi, ko được dáng cổ thụ đâu mà chỉ uốn lượn tròn thôi. Nhưng từ hồi bố e đi công tác, em thì chăm còn kém nữa là tạo dáng, nên giờ nó bị phá dáng rồi a.

813
0
0

coldmoon1990

Hehe, đó là nói thế, có gởi thì cũng phải cuối tháng 11 cơ, không có sớm đâu. OK, duyệt cho chị một cây!
@SD + mehuungo: Chị đã có đất đỏ. Từ sáng đến giờ da mặt dày lên thêm một tý vì nghe con bạn nó mắng tơi tả tội bắt nó mang đất từ TN ra he he he. Nhưng vui quá là vui. Chuẩn bị sẵn sàng để đón cây hồ tiêu của SD. Nó mà lên rồi ra trái được thì khủng nữa mehuungo nhỉ. Cũng phải lường trước khả năng sau 1 năm nữa cây tiêu của mehuungo trồng đất phù sa mà ra trái, còn cây của chị trồng đất đỏ xịn mà không ra trái nữa :D:D:D.

Đầu tháng mới tinh cả nhà mấy chậu DYT chụp nhờ và đám hoa dại bên đường nhé.

Và 1 con lobster để ngắm tiếp sau khi ngắm hoa

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
19
0
0

xoidauxanh

Lại túm áo SD: Chị ủ phân bằng cách này: cỏ dại, lá rau, lá rụng, hoa héo các loại thập cẩm, chị tống vào cái thùng sơn cũ, đậy nắp lại, được không em. Liệu chị bỏ chung DL với ít đất giá thể vào trong đó luôn có được không? Nhà chị tuyền ban công nên chắc chỉ tống được vào cái thùng như thế thôi. À còn trấu nữa, chỉ cho chị cách ủ trấu luôn với, có trộn chung với tụi kia được k?
Cho mình hỏi, cái thùng sơn cũ ấy có phải đục lỗ đáy hay xung quanh không nhỉ?cám ơn!

169
0
0

bầu lào

Đầu tuần khoe với cả nhà chút hoa đang khoe sắc:

Mười giờ:

[/IMG]

Dâm bụt:

[/IMG]

Dừa cạn và ngọc nữ:

[/IMG]

Chúc cả nhà một tuần làm việc hiệu quả.

1,492
1
0

songviet09

Ơ nhà SV kia, chị tưởng em cũng được "người ta" tặng rồi, chị hứa cho em nhánh CC tim xanh thôi chứ nhỉ nhỉ, hay chị già rồi lú lẫn ..., thôi nhánh ý sẽ chia 3 nhá. Mỗi người 1 cặp lá là OK chứ gì .
Rõ khổ...thì em cũng chỉ toàn được hứa như vậy thôi , hi...người nhận lời hứa mới nhớ dai. Người ta hứa cho em là CC tim xanh, còn em đặt gạch c CC tim vàng :D. Nhưng em báo chị 1 tin mừng nhá: Cây CC tim vàng đó của chị sẽ được bảo toàn lực lượng vì đã có 1 Mạnh thường quân động lòng thương vì thấy chị em mình đang chia nhau từng cặp lá nên đã tặng cho chị em em rồi. Sướng thế không biết:D:D:D, hì.........

Có thích ngay thì chị gửi cho 1 cặp ... còn muốn cả chậu thì đợi vài bữa ... chị đi săn thêm :p
cây của chị hôm bữa đây - bữa nay nó vừa có thêm 2 cặp lá nữa ...hihihi

Ôi , chị lại làm người dễ thương nữa rồi:x. Em cảm ơn chị nhé, nhưng cho em gửi cặp lá này lại đó để khi nào chị kiếm giúp em cây CC xoắn thì em càng thích hơn, hi...lúc đó lấy 1 thể chị nhỉ. Cả 2 loại này chỉ cần ngắm lá thôi cũng thấy " đã " rồi ạ ( Khì...được voi đòi tiên )

320
0
0

Các chị ơi cho em hỏi, em vừa đọc hết file kinh nghiệm trồng cây xanh của cô Hoa Xuân (do bạn thuytruc gửi @};-) thấy cách làm Soilless mix của cô và em định làm theo. Có chị nào từng làm rồi thì cho em hỏi trấu mang về thì có phải xử lý gì không ạ, hay trấu với than củi mang về cứ thế mà pha và tiến hành trồng thôi? (net chỗ em không vào được WTT nên không vào lớp học hỏi cô được, chán thế).

Đây là cách làm:
Soil less mix => đất dùng trong chậu
Đất trồng trong chậu cô hay "pha chế" theo tỉ lệ như thế này:
1 phần trấu khô (còn nguyên hình vỏ lúa, không phải trấu đã đốt ra tro)
1 phần than cũi đập nhuyễn, kích cỡ khoảng 3mm
1/3 phần đá rữa (loại dùng trong xây dựng)
1 vốc tay phân hữu cơ đậm đặc Dynamic lỉfte (loại này ở HN mua ở đâu ạ?)

Cám ơn các chị!

(Em vẫn đang mắc sai lầm là nóng vội nên hoa mang về trồng ko xong. Có lẽ do đất đã hết dinh dưỡng. Em đang tính vứt hết các đất cũ, làm 1 loạt đất mới và trồng lại. Hoa bướm em cũng mua về rồi nhưng trồng vào thấy cây rũ quá hic hic các chị chỉ em chút kinh nghiệm khi mua cây/hoa về trồng với, chẳng hạn mang cây về thì giữ nguyên bầu đất của họ hay là giũ bỏ hết đất ra ạ? Lúc đầu em giữ nguyên thì thấy cây vẫn tươi tốt, sau em rũ bỏ ra thì nó héo, hay là em làm động rễ cái nhỉ?).

19
0
0

xoidauxanh

Đây là cách làm:
Mình đã từng trộn chất trồng giống cô Hà Xuân nhưng cây mới thay hay bị chết lắm, sau đó mình mới biết là trấu khô và than mới này khó hút nước nên cây hay bị chết vì thiếu nước (tưới xong nước cứ trôi tuột đi chả ngấm vào than và trấu mặc dù mình tưới đẫm ngày 2 lần), sau đó mình làm lại bằng cách lấy bình xịt liên tục 1 tiếng đồng hồ 1 lần trong vài ngày thì cây tươi tốt.

316
0
0

thuytruc

Các chị ơi cho em hỏi, em vừa đọc hết file kinh nghiệm trồng cây xanh của cô Hoa Xuân (do bạn thuytruc gửi @};-) thấy cách làm Soilless mix của cô và em định làm theo. Có chị nào từng làm rồi thì cho em hỏi trấu mang về thì có phải xử lý gì không ạ, hay trấu với than củi mang về cứ thế mà pha và tiến hành trồng thôi? (net chỗ em không vào được WTT nên không vào lớp học hỏi cô được, chán thế).

Đây là cách làm:

Cám ơn các chị!

(Em vẫn đang mắc sai lầm là nóng vội nên hoa mang về trồng ko xong. Có lẽ do đất đã hết dinh dưỡng. Em đang tính vứt hết các đất cũ, làm 1 loạt đất mới và trồng lại. Hoa bướm em cũng mua về rồi nhưng trồng vào thấy cây rũ quá hic hic các chị chỉ em chút kinh nghiệm khi mua cây/hoa về trồng với, chẳng hạn mang cây về thì giữ nguyên bầu đất của họ hay là giũ bỏ hết đất ra ạ? Lúc đầu em giữ nguyên thì thấy cây vẫn tươi tốt, sau em rũ bỏ ra thì nó héo, hay là em làm động rễ cái nhỉ?).
Mình trộn chất trồng theo cách của cô và thay chậu cây chưa bao giờ chết cả.
bạn xem lại đá ở công thức của cô không phải là đá xây dựng nhé, mà là loại đá vụn người ta thường dùng để mài granito để làm cầu thang hay bậc tam cấp ấy. Đá này bây giờ mình không thấy nên dùng thay bằng xỉ than tổ ong đập vụn ( loại đã đun rồi mà người ta vứt đi ấy). Than và trấu bạn ngâm nước trước cho nó hút nước cũng được, nhưng mình thì chả ngâm gì cả. Nếu ngại tưới nhiều có thể cho thêm một ít đất vào cũng được. Phân Dinamic Life thì trong tài liệu đã ghi địa chỉ mua rồi nhé, tại bạn chưa đọc kỹ thôi. HN mua ở nhà số 4 ngõ 10 Tôn Thất Tùng hay sao ấy, không biết mình có nhớ nhầm không, chỗ công ty Bình Minh ấy. Còn SG mình không nhớ (xem ở tài liệu).
Còn cây mua về bạn rũ đất ra phải nhẹ nhàng, tránh làm đứt rễ nhiều. Thường họ xắn cả một miếng đất ở vườn cứng lắm, bạn ngâm vào nước cho nó mềm ra. Mình thường lấy cái dụng cụ nhổ cỏ của bộ làm vườn hoặc cái gì tương tự thế khẽ khều, bẩy dần đất cũ ra. lấy được càng nhiều càng tốt mà tránh làm đứt rễ. sau đó trồng vào chậu, tưới đẫm để chỗ mát. Vài ngày thấy cây hồi lại rồi mới đem ra nắng. Có cây mình ngại đập than nên thay bằng đất phù sa rồi cuối cùng thấy thay bằng soiles mix vẫn dễ trồng hơn. tưới thoải mái không sợ úng thế là lại thay lại đâm ra có cây thay mấy lần. he he. còn trồng những cây mọng nước như cây sống đời mình không cho tẹo đất nào cả, sống tốt lắm. vài dòng chia sẻ của lính mới. Chúc bạn trồng cây tốt nhé.

320
0
0

Mình đã từng trộn chất trồng giống cô Hà Xuân nhưng cây mới thay hay bị chết lắm, sau đó mình mới biết là trấu khô và than mới này khó hút nước nên cây hay bị chết vì thiếu nước (tưới xong nước cứ trôi tuột đi chả ngấm vào than và trấu mặc dù mình tưới đẫm ngày 2 lần), sau đó mình làm lại bằng cách lấy bình xịt liên tục 1 tiếng đồng hồ 1 lần trong vài ngày thì cây tươi tốt.
Ôi, nếu xịt liên tục 1 tiếng/lần như thế thì làm sao được, mình đi làm cả ngày mà. Thế sau khi cây tươi tốt lại rồi thì bạn tiếp tục duy trì như thế nào, vẫn tưới 1 tiếng/lần a? Nhưng cô HX bảo trấu để giữ ẩm mà, không biết trước khi nhào trộn đất thì có phải xử lý gì thêm ko nhỉ.

[FONT=&quot]Các chất này có nhiệm vụ như sau:
- trấu: giữ ẩm
- than: vừa giữ ẩm, vừa làm trống "đất", dễ thoát nước
- đã rữa: giúp thoát nước tốt và làm thoáng "đất"
- Dynamic lỉfte: cung cấp một phần dinh dưởng ban đầu cho cây.[/FONT]

213
0
0

Phuong Thuan

Ôi, nếu xịt liên tục 1 tiếng/lần như thế thì làm sao được, mình đi làm cả ngày mà. Thế sau khi cây tươi tốt lại rồi thì bạn tiếp tục duy trì như thế nào, vẫn tưới 1 tiếng/lần a? Nhưng cô HX bảo trấu để giữ ẩm mà, không biết trước khi nhào trộn đất thì có phải xử lý gì thêm ko nhỉ.

Mình cũng trồng bằng SM như cô bảo. những ngày đầu thì nên tưới nhiều chút xíu nhưng ko phải 1h/1 lần. Nhưng dạo này thời tiết Hn hanh khô quá nên mình nghĩ tưới 2 lần khó đủ độ ẩm đc, bạn thử lấy cái đĩa cho ít nước vào đó rùi đặt chậu cây vô cho nó hút nước từ dưới lên xem sao, chất trồng này ko lo úng đâu bạn ạ.

19
0
0

xoidauxanh

Mình hay thay đất vào ngày thứ 7, cho nên có 2 ngày nghỉ ở nhà để xịt sau khi cây tươi tốt rồi thì mình tưới bình thường ngày 2 lần, cô Hà Xuân bảo trấu và than để giữ ẩm là đúng nhưng lúc đầu trấu và than khó thấm nước lắm hay là bạn làm theo bạn thuytruc ngâm trấu và than trước.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.