Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Mình trộn chất trồng theo cách của cô và thay chậu cây chưa bao giờ chết cả.
Còn cây mua về bạn rũ đất ra phải nhẹ nhàng, tránh làm đứt rễ nhiều. Thường họ xắn cả một miếng đất ở vườn cứng lắm, bạn ngâm vào nước cho nó mềm ra. Mình thường lấy cái dụng cụ nhổ cỏ của bộ làm vườn hoặc cái gì tương tự thế khẽ khều, bẩy dần đất cũ ra. lấy được càng nhiều càng tốt mà tránh làm đứt rễ. sau đó trồng vào chậu, tưới đẫm để chỗ mát. Vài ngày thấy cây hồi lại rồi mới đem ra nắng. Có cây mình ngại đập than nên thay bằng đất phù sa rồi cuối cùng thấy thay bằng soiles mix vẫn dễ trồng hơn. tưới thoải mái không sợ úng thế là lại thay lại đâm ra có cây thay mấy lần. he he. còn trồng những cây mọng nước như cây sống đời mình không cho tẹo đất nào cả, sống tốt lắm. vài dòng chia sẻ của lính mới. Chúc bạn trồng cây tốt nhé.
hihi mình chưa làm theo cách của cô vì chưa có nguyên liệu. Mình đã nhờ cô giúp việc nhà mình gọi về nhà xin mấy bao trấu, nếu có thì cuối tuần này mình sẽ về lấy trấu. Than thì chắc là loại than củi mua ở chợ nhỉ? còn đá rữa chắc tìm khó, thấy cô nói là vì cần ít nên không có đá rữa cũng được, chỉ cần than củi và trấu, nhưng thay đá rữa bằng sỉ than được thì tốt quá vì xin sỉ than thì có rất nhiều.
Cám ơn thuytruc nhé @};-

Hôm rồi mình mua sen cạn và cây gì đó có hoa nhỏ màu vàng, mình chưa kịp thuộc tên, nhưng mình không biết cách phá bầu đất nên chắc đứt rễ, trồng lại vào chậu thì cây héo rũ ra rồi. Còn cây hoa bướm mang về, để nguyên bó của họ (cây đã cao tầm 20 cm), tưới nước vào, hôm sau vẫn thấy tươi nguyên, thế mà sau khi trồng vào chậu (đất cũ) thì cũng héo rủ, có phải do đất trồng ko tốt ko nhỉ? Có cây thanh tú thì vẫn sống khỏe, trộm vía (có lẽ tại cây này dễ sống như cỏ dại, mình nhớ có lần cô Hoa Xuân nói thế).

320
0
0

Mình hay thay đất vào ngày thứ 7, cho nên có 2 ngày nghỉ ở nhà để xịt sau khi cây tươi tốt rồi thì mình tưới bình thường ngày 2 lần, cô Hà Xuân bảo trấu và than để giữ ẩm là đúng nhưng lúc đầu trấu và than khó thấm nước lắm hay là bạn làm theo bạn thuytruc ngâm trấu và than trước.
Hóa ra là vậy, mình hiểu rồi, cám ơn bạn nhé. Nhờ đọc tài liệu của cô mà giờ mình mới biết cách trồng không cần đất như vậy. Mà bình thường ở HN thì kiếm trấu ở đâu các mẹ nhỉ?

317
0
0

tuyen-virgo

@Chị Coldmoon: Em mua phân Rapid trong Gino Shop trên sân vận động quân khu 7 Chị à, giá Em không nhớ vì mỗi lần mua là mua lắm lắm, chẳng biết giá cả thứ nào ra thứ nào hết. Nếu bạn chị không đi mua được thì Em mua dùm, chỗ Em làm gần đấy nên cần thì Chị cứ thỏai mái nhờ nhé, tính Em thích vác tù và Chị ạ! Nhưng mà Em thấy Gino bán hơi đắt, nhưng Em không biết chỗ khác nên cứ đâm đầu vào đấy cho nó “xắt”, Chị Út cũng dùng Rapid, Chị có thể hỏi thử Chị Út mua chỗ nào có khi lại rẻ hơn Gino.
@Chị Mehuungo: Chị gây quỹ vụ Rapid thì Em ủng hộ, Em phụ được gì sẽ rất sẵn sàng. Còn Rapid Em hay mua trên Gino, không biết giá cả thế nào, nhưng nhìn chung Gino bán đắt hơn nơi khác 5-10%.

316
0
0

thuytruc

@cuộc sống tươi đẹp : Mình nhầm về địa chỉ mua Dinamic life nhé. Đây mới là địa chỉ đúng. Công ty Bình Minh - SN 47, ngõ 10, đường Tôn Thất Tùng, Đống Đa, Hà Nội. Tel: 04.3574 0816- 04.3574 0031
Trấu hồi đầu mình xin của mấy bà bán trứng cút đấy (theo lời mách của một bạn trên này). Bây giờ mình cũng nhờ mấy chị giúp việc xách ra một bao tải dùng dần.
Một số cây mua ở chợ về khó trồng lắm, như mấy cây hoa bướm, cúc mặt trời, cây tố liên gieo bằng hạt trồng dễ hơn hay sao ấy. Mình đã mua cây cúc mặt trời ở chợ, cây to đùng, đầy hoa. Khi thay chậu mình gỡ đất ra có một tí tẹo rễ nên nó tèo luôn. Một số cây đã già rồi họ mới bán cho mình đem về trồng là chết chắc. Rút kinh nghiệm mình mua cây ít hoa nhưng cành lá khỏe, chú ý lay gốc xem có chắc không. Một số cây họ cắm cành hoặc cái thể loại cây họ bọc trong gói nylon rồi buộc dây chằng chịt cũng khó sống. Mua cây họ trồng trong cái bầu đất bằng nylon đen mềm ấy dễ sống hơn. Kinh nghiệm đau thương đấy.

320
0
0

@cuộc sống tươi đẹp : Mình nhầm về địa chỉ mua Dinamic life nhé. Đây mới là địa chỉ đúng. Công ty Bình Minh - SN 47, ngõ 10, đường Tôn Thất Tùng, Đống Đa, Hà Nội. Tel: 04.3574 0816- 04.3574 0031
Trấu hồi đầu mình xin của mấy bà bán trứng cút đấy (theo lời mách của một bạn trên này). Bây giờ mình cũng nhờ mấy chị giúp việc xách ra một bao tải dùng dần.
Một số cây mua ở chợ về khó trồng lắm, như mấy cây hoa bướm, cúc mặt trời, cây tố liên gieo bằng hạt trồng dễ hơn hay sao ấy. Mình đã mua cây cúc mặt trời ở chợ, cây to đùng, đầy hoa. Khi thay chậu mình gỡ đất ra có một tí tẹo rễ nên nó tèo luôn. Một số cây đã già rồi họ mới bán cho mình đem về trồng là chết chắc. Rút kinh nghiệm mình mua cây ít hoa nhưng cành lá khỏe, chú ý lay gốc xem có chắc không. Một số cây họ cắm cành hoặc cái thể loại cây họ bọc trong gói nylon rồi buộc dây chằng chịt cũng khó sống. Mua cây họ trồng trong cái bầu đất bằng nylon đen mềm ấy dễ sống hơn. Kinh nghiệm đau thương đấy.
Đúng rồi. Hôm trước mình mua 2 loại hoa họ bọc trong gói nylon rồi buộc dây chằng chịt, về trồng lại vào chậu, hiện tại đang héo rũ, ko biết có cứu nổi không (chắc là khó). Còn 1 cây họ trồng trong bầu đất bằng nylon đen thì vẫn đang tươi tốt. Mỗi tội ko phải cây nào họ cũng trồng bằng bọc nylon đen. Còn cây hoa bướm thì họ ko bọc gì cả, bó thành 1 bó thôi, ko biết có phải do đất ko tốt hay ko mà mình trồng vào chậu đã thấy bị rũ rồi.
Chờ có trấu rùi mua trồng lại thôi.

813
0
0

coldmoon1990

@Chị Coldmoon: Em mua phân Rapid trong Gino Shop trên sân vận động quân khu 7 Chị à, giá Em không nhớ vì mỗi lần mua là mua lắm lắm, chẳng biết giá cả thứ nào ra thứ nào hết. Nếu bạn chị không đi mua được thì Em mua dùm, chỗ Em làm gần đấy nên cần thì Chị cứ thỏai mái nhờ nhé, tính Em thích vác tù và Chị ạ! Nhưng mà Em thấy Gino bán hơi đắt, nhưng Em không biết chỗ khác nên cứ đâm đầu vào đấy cho nó “xắt”, Chị Út cũng dùng Rapid, Chị có thể hỏi thử Chị Út mua chỗ nào có khi lại rẻ hơn Gino.
Cảm ơn em nhé Tuyền. Để chị hỏi bạn AX chị cái. GINO thì chị biết, chị đã vào đó rồi, đúng là đắt hơn ở PHI (chị cũng mò đến PHI rồi, tuy chỉ ở đó được 15-20 phút, kịp mua mấy cái chậu nhựa chữ nhật xong phải ra sân bay ngay). Nhưng công nhận đồ trong Gino thích kinh. Muốn bê tất cả cửa hàng về. Sen súng trong đó đều sẵn và rẻ hơn Hà Nội nhiều em ạ. Hôm tháng 6 chị vào đó tần ngần đắn đo ghê lắm vì định tha em súng Thái ra, sau lắm đồ quá lại thôi hi hi hi.

thuytruc;99540 [I nói:
Một số cây mua ở chợ về khó trồng lắm, như mấy cây hoa bướm, cúc mặt trời, cây tố liên gieo bằng hạt trồng dễ hơn hay sao ấy. Mình đã mua cây cúc mặt trời ở chợ, cây to đùng, đầy hoa. Khi thay chậu mình gỡ đất ra có một tí tẹo rễ nên nó tèo luôn. Một số cây đã già rồi họ mới bán cho mình đem về trồng là chết chắc. Rút kinh nghiệm mình mua cây ít hoa nhưng cành lá khỏe, chú ý lay gốc xem có chắc không. Một số cây họ cắm cành hoặc cái thể loại cây họ bọc trong gói nylon rồi buộc dây chằng chịt cũng khó sống. Mua cây họ trồng trong cái bầu đất bằng nylon đen mềm ấy dễ sống hơn. Kinh nghiệm đau thương đấy[/I][/I][/I][/I].[/[/I]QUOTE]

Tớ mua cúc mặt trời về cũng thấy khó trồng. Nhưng tớ chả dám comment vì tớ tưởng các em hoa cỏ rau dưa không thích tớ. Ban thuy truc mua than ở chợ Mơ à. Tớ phen này sẽ quyết tâm làm món SM đúng công thức của cô xem có khả hơn không. Thế đá thì bạn mua ở đâu, bảo tớ với. Cho tớ xin file KN trồng cây của cô HX mà bọn tổng hợp được cái. Tớ xin 1 lần rồi nhưng chắc bạn không đọc. Cảm ơn bạn trước nhé.

Mà bình thường ở HN thì kiếm trấu ở đâu các mẹ nhỉ?
Em kiếm được trấu chưa? Ở gần Cầu diễn có chỗ có thể mua được trấu, giá rẻ như cho. Mỗi tội xa. Em mà thấy hứng thú thì bảo chị chị chỉ đường cho mà đến mua nhé.

320
0
0

Em kiếm được trấu chưa? Ở gần Cầu diễn có chỗ có thể mua được trấu, giá rẻ như cho. Mỗi tội xa. Em mà thấy hứng thú thì bảo chị chị chỉ đường cho mà đến mua nhé.
Có chị ơi, chị chỉ chỗ cho em chỗ với. Cám ơn chị nhiều.

Chị nói đến cúc mặt trời, em search google thì ra đúng loại hoa mà ở post trước em bảo em quên tên. Hoa này hôm trước em cũng mua ở Bưởi, họ bọc đất trong nylon và buộc dây chằng chịt, đất rất cứng, mua về em bỏ bọc đất ra, rũ đất (hơi mạnh tay vì em ko nghĩ ra cách ngâm vào nước), trồng lại thì giờ héo rũ rồi. Em chờ nguyên liệu làm đất SM rồi trồng lại 1 lượt đây.

316
0
0

thuytruc

@coldmoon : Hôm trước mình nhận được mấy tin nhắn địa chỉ mail mình gửi hết file rồi mà. bạn PM lại địa chỉ mail mình gửi lại cho chứ bây giờ mình cũng không biết mail của bạn là cái nào. Mình thấy làm chất trồng như công thức của cô HX trồng cây tốt lắm. Bộ rễ phát triển rất tốt đấy chứ trồng bằng đất không tưới thì sợ khô mà tưới nhiều thì sợ úng. Sau đất nó chặt lại cây phát triển không tốt. Có điều đập than hơi ngại. Than mua ở chợ Mơ cái hàng ngay ở cổng chợ họ xếp đầy các túi than to đùng. Hỏi mua than vụn ấy cho rẻ. Trước mình mua 4,5k/kg bây giờ mới lên giá 5k/kg.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Cảm ơn em nhé Tuyền. Để chị hỏi bạn AX chị cái. GINO thì chị biết, chị đã vào đó rồi, đúng là đắt hơn ở PHI (chị cũng mò đến PHI rồi, tuy chỉ ở đó được 15-20 phút, kịp mua mấy cái chậu nhựa chữ nhật xong phải ra sân bay ngay). Nhưng công nhận đồ trong Gino thích kinh. Muốn bê tất cả cửa hàng về. Sen súng trong đó đều sẵn và rẻ hơn Hà Nội nhiều em ạ. Hôm tháng 6 chị vào đó tần ngần đắn đo ghê lắm vì định tha em súng Thái ra, sau lắm đồ quá lại thôi hi hi hi.
Chị nói thế thì em mới hình dung ra cây ở HN bán đắt thật, lại còn phải trả giá, rồi mua nhầm cây cắm nữa chứ. Vậy mới thấy là em sướng... hihi, em ở ngay chỗ gọi là làng hoa Lê Văn Thọ. Ngày xưa người ta trồng hoa nhiều, giờ không ai trồng nữa vì đất xây biệt thự hết rồi nhưng họ bán hoa. Hầu như hoa từ các tỉnh : Đồng Tháp, Đà lạt ... đều tập trung vào đây rồi họ mới chở đi bỏ mối cho các nơi trong TP. Vậy nên em chỉ dạo chơi chứ chẳng mua nổi cây trong GINO.

Còn về phân rapid (em cứ hay gọi là phân N vì có chữ N to tướng ngay trên bao) họ bán phổ biến hơn cả phân dynamic đó chị. Đến chỗ nào mua phân hữu cơ chậm tan họ cũng chìa cái bao đó ra cho mình, hỏi dynamic thì phải dặn vì họ nói bán chậm hơn. Nếu anh bạn chị không tìm ra được chỗ bán thì em mua hộ cũng được. Hôm chủ nhật em mới mua 0,5kg giá 8k.

813
0
0

coldmoon1990

Chị nói thế thì em mới hình dung ra cây ở HN bán đắt thật, lại còn phải trả giá, rồi mua nhầm cây cắm nữa chứ. Vậy mới thấy là em sướng... hihi, em ở ngay chỗ gọi là làng hoa Lê Văn Thọ. Ngày xưa người ta trồng hoa nhiều, giờ không ai trồng nữa vì đất xây biệt thự hết rồi nhưng họ bán hoa. Hầu như hoa từ các tỉnh : Đồng Tháp, Đà lạt ... đều tập trung vào đây rồi họ mới chở đi bỏ mối cho các nơi trong TP. Vậy nên em chỉ dạo chơi chứ chẳng mua nổi cây trong GINO.

Còn về phân rapid (em cứ hay gọi là phân N vì có chữ N to tướng ngay trên bao) họ bán phổ biến hơn cả phân dynamic đó chị. Đến chỗ nào mua phân hữu cơ chậm tan họ cũng chìa cái bao đó ra cho mình, hỏi dynamic thì phải dặn vì họ nói bán chậm hơn. Nếu anh bạn chị không tìm ra được chỗ bán thì em mua hộ cũng được. Hôm chủ nhật em mới mua 0,5kg giá 8k.
Thật mà. Cây trong Gino nhiều loại rẻ lắm so với cây ngoài HHT em nhé, mặc dù đã có đắt hơn ở mấy tiệm ngoài đường Phan Huy Ích, mà mấy tiệm ngoài đường chị hỏi đó thì theo như mô tả của mấy bạn bên lớp cô HX đắt hơn mấy tiệm trong hẻm rồi. Một số loại có lẽ giá chỉ không đến 1 nửa. Chị mê lắm. Chị vào nhà bạn AX chị chị cũng choáng với đống đồ chậu chai lọ bình gốm sứ gì gì đó chị ấy bảo của Bình Dương hay sao đấy - vì nó rẻ ghê gớm luôn so với đồ Bát Tràng. Nói nhiều thứ trong SG rẻ hơn HN mọi người không tin - quen nghĩ SG đắt đỏ mà em. Nhưng giờ nhiều thứ rẻ hơn thiệt đấy - ngày xưa xưa thì không, giờ thì có. Đi ăn tiệm cũng rẻ hơn nữa hì hì. Chết, chắc mai mốt chuyển vào SG sống thôi em ơi.

Để chị hỏi lại bạn chị rồi chị sẽ PM vụ phân rapid nhé út. TK em nhiều.

813
0
0

coldmoon1990

Bùn quá đi mứt. Vừa học được vụ trích dẫn multiple rồi mà làm vẫn lúc được lúc không, lúc lại quên nữa. Gửi 2 bài trả lời liền ngại ghê.

Em biết chợ Canh không? Không phải chợ Vân canh đâu, chỗ đó có 2 cái chợ liền. Qua Cầu Diễn cái rẽ liền bên trái vào Xuân Phương, hình như từ chỗ rẽ vào độ 2-3km. Tốt nhất em hỏi đường vì chợ Canh ai cũng biết. Qua chợ Canh độ 20-30-40-50 mét gì đó thì có cái ngõ nhỏ tý tẹo bên tay phải. Hàng xay xát gạo là nhà đầu tiên trong ngõ, mặt hướng ra cái ngõ ấy, dù là hông nhà vẫn nằm quay ra đường. Vẫn phải hỏi cho đỡ mất công em ạ. Lần trước người ta chỉ cho chị hơi amateau làm chị tìm hụt hơi luôn. Hỏi nhà xay thóc hay xay xát gạo gì đó. Thông cảm nhé, nhà chị mới chuyển về đây năm ngoái nên không thông thạo khu này tý nào.

Giá thì bác ấy lấy có 3 nghìn 1 bao, chị ngại quá trả 5 nghìn, vẫn ngại. Nhưng em nhớ mang theo bao tải, và dây buộc. Và phải tự xúc trấu nữa. Cả kho tha hồ xúc. Cũng vui và nhanh lắm, vụ xúc trấu ý.

813
0
0

coldmoon1990

Đúng rồi. Hôm trước mình mua 2 loại hoa họ bọc trong gói nylon rồi buộc dây chằng chịt, về trồng lại vào chậu, hiện tại đang héo rũ, ko biết có cứu nổi không (chắc là khó). Chờ có trấu rùi mua trồng lại thôi.
Em ơi, em mua được DYT rồi à? Ở đâu vậy? Chợ Mơ hả em?

Út ơi, AX chị nhờ bạn được rồi. Anh ấy sẽ gọi cho em nhé. Em mua giúp chị 2kg xanh, 2 kg đỏ luôn nhé. Còn loại Osscote-mote gì ấy chị quên mất tên ấy em, cũng của Úc nhập ấy - hình như là oscomote đúng không em nhỉ, có thì mua giùm chị 1kg nữa. Anh ấy dặn là đừng có quá khổ là được. Thôi, tra tấn bác ấy thế thôi. Em cho mấy thứ đồ dễ dập nát vào cái bao giấy, rồi bỏ vào cái hộp giấy giúp chị nhé. Chả lẽ bắt anh ấy xách tay thì tệ quá hi hi. Nhưng có khi cũng phải xách tay mất. Cảm ơn út nhé út.

1,284
1
0

small_dracula

Giá thì bác ấy lấy có 3 nghìn 1 bao, chị ngại quá trả 5 nghìn, vẫn ngại. Nhưng em nhớ mang theo bao tải, và dây buộc. Và phải tự xúc trấu nữa. Cả kho tha hồ xúc. Cũng vui và nhanh lắm, vụ xúc trấu ý.
Hi, tức cười quá lại phải nói 1 câu rồi chạy.
Giá 3 nghìn là tính cả vụ thò chân vào trong bao đạp đạp đạp ... để nén nó chặt xuống, chứ em đoán kiểu xúc của chị thì giá có ngàn rưỡi thôi à!!!

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị nói đến cúc mặt trời, em search google thì ra đúng loại hoa mà ở post trước em bảo em quên tên. Hoa này hôm trước em cũng mua ở Bưởi, họ bọc đất trong nylon và buộc dây chằng chịt, đất rất cứng, mua về em bỏ bọc đất ra, rũ đất (hơi mạnh tay vì em ko nghĩ ra cách ngâm vào nước), trồng lại thì giờ héo rũ rồi. Em chờ nguyên liệu làm đất SM rồi trồng lại 1 lượt đây.
Em ơi bạn này dễ trồng lắm nhé. Bạn í ưa khô, tưới vừa phải thôi, héo rồi là tươi lại ngay í mà. Chị cũng có bạn này, vừa hỏi được kinh nghiệm Phuong Thuan xong, giờ ngon lành rồi, hạt rơi vãi làm cây con nảy mầm khắp nơi.

Thôi, tra tấn bác ấy thế thôi. Em cho mấy thứ đồ dễ dập nát vào cái bao giấy, rồi bỏ vào cái hộp giấy giúp chị nhé. Chả lẽ bắt anh ấy xách tay thì tệ quá hi hi. Nhưng có khi cũng phải xách tay mất. Cảm ơn út nhé út.
Em hình dung ra bạn của AX chị... mà cũng không nhịn được cười...

213
0
0

"hot boy utvanut"

Chị coldmoon, em cũng muốn mua osmocote nhưng chưa biết chỗ mua và cũng chưa biết mặt mũi nó thế nào. Hôm trước em vào Hoàng Giáp hỏi mà họ cũng không biết loại phân này. Vậy em cứ mua cho chị 2kg xanh, 2 kg đỏ đã nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Nhà mình phong cho chị Coldmoon là nhà "sưu tập" phân nhé hehe...

Layon nhà em hoa cũng còi chị ạ, nhưng nó có hoa là khoái lắm rồi, còi cũng thích . MG lên ầm ầm, còn cosmos cũng bắt đầu nảy mầm. Lavender và DYT vẫn chưa thấy gì hết ạ. Chiều em mang các thứ ra cho chị nhé.

Út ơi, cây lan tim nảy nhiều mầm mới lắm nhé, cây tim tím của chị A cũng lên tược ầm ầm, mừng ghê.

DYT ở HN vẫn chưa có, mình hỏi mấy nhà bán cho mình năm ngoái thì họ bảo tới gần Tết mới có, giờ mới tiếc là ko mang DYT từ SG ra.

813
0
0

coldmoon1990

Nhà mình phong cho chị Coldmoon là nhà "sưu tập" phân nhé hehe...

Layon nhà em hoa cũng còi chị ạ, nhưng nó có hoa là khoái lắm rồi, còi cũng thích . MG lên ầm ầm, còn cosmos cũng bắt đầu nảy mầm. Lavender và DYT vẫn chưa thấy gì hết ạ. Chiều em mang các thứ ra cho chị nhé.

Út ơi, cây lan tim nảy nhiều mầm mới lắm nhé, cây tim tím của chị A cũng lên tược ầm ầm, mừng ghê.

DYT ở HN vẫn chưa có, mình hỏi mấy nhà bán cho mình năm ngoái thì họ bảo tới gần Tết mới có, giờ mới tiếc là ko mang DYT từ SG ra.
Lần sau đi đâu định tha cái gì đó mà ngần ngại thì em nghĩ đến tấm gương tha lôi của chị đảm bảo em có hứng liền. Phương châm của chị là thừa hơn thiếu nên nhà chị thực sự là cái kho tạp phí lù em à.

OK chiều gặp nhau nhé.

@uttavut: Thank You em nhé. Kiếm được cái gì cũng OK hết em à hi hì. Chị gửi email cho AX chị bảo bạn AX gọi cho em út. Đọc xong AX bảo đúng là người miền Nam nên mới tên là Út :D:D:D.

320
0
0

Em biết chợ Canh không? Không phải chợ Vân canh đâu, chỗ đó có 2 cái chợ liền.

Cám ơn chị a @};- Cuối tuần này em sẽ đi hỏi. Có mẹ nào cần trấu nữa ko để cuối tuần này đi mà tìm được thì em vác về luôn 1 thể.

Em ơi, em mua được DYT rồi à? Ở đâu vậy? Chợ Mơ hả em?
Em không mua được DYT chị ơi. Chỉ có loại như dưới hình này họ bảo là DYT miền Bắc, ko biết có đúng ko ạ, nhưng em cũng thích hoa này, cây hiện vẫn đang ra hoa nhưng cành lá lại ko tươi lắm, chả biết sao:

Hi, tức cười quá lại phải nói 1 câu rồi chạy.
Giá 3 nghìn là tính cả vụ thò chân vào trong bao đạp đạp đạp ... để nén nó chặt xuống, chứ em đoán kiểu xúc của chị thì giá có ngàn rưỡi thôi à!!!
=))=))

Em ơi bạn này dễ trồng lắm nhé. Bạn í ưa khô, tưới vừa phải thôi, héo rồi là tươi lại ngay í mà. Chị cũng có bạn này, vừa hỏi được kinh nghiệm Phuong Thuan xong, giờ ngon lành rồi, hạt rơi vãi làm cây con nảy mầm khắp nơi.
Vậy hả chị, cám ơn chị, e lại phải ngồi học bài xem cây nào ưa nước, cây nào ưa khô, chứ cứ tình trạng cây nào cũng như cây nào như nhà em hiện nay thì các bạn ấy sẽ lại lần lượt rũ áo ra đi hết thôi.

Tặng cả nhà mấy hình hoa em chụp của người ta, em ko biết tên là hoa gì, chỉ biết em bìm bìm thôi:

1,284
1
0

small_dracula

Bìm bìm / Bóng nước / Lan Hài (gì đó) / Mười giờ / Thu hải đường / Cúc (gì đó)

19
0
0

xoidauxanh

Em small_dracula ơi cho chị hỏi một chút, chị có chậu súng thái trồng được một năm rồi, hiện giờ trong chậu rất nhiều rễ và có rất nhiều cây con, chị muốn lôi nó ra bỏ bớt rễ và tách cây con, chị phải làm thế nào để cây con không bị chết nhỉ, vì lá của cây con chỉ mới bằng đồng xu 5.000 đ thôi, cám ơn em.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.