Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

uhm, sao lại thế nhỉ? e gieo DYT rất rất thành công ý, có lúc thừa cả cây con ko biết bỏ vào đâu, đành để cho nó túm năm tụm ba lại mà ngủm củ tỏi. Làm thế nào để mọi ng cũng gieo DYT lên đc nhỉ vì DYT mà đi mua hạt được thì rất thích, tha hồ màu độc đáo phải ko ah?
Trời ơi chị gieo xong nó im thẳng cẳng luôn, chả thèm nảy mầm cho mà chết nữa...

320
0
0

Em vừa lượn Bưởi để mua thuốc diệt rệp và kiến. Tối nay về "sát sinh" đây :-w

Em thấy 1 hàng bán cẩm tù cầu (mỗi 1 hàng bán), cây vẫn bé, đã có hoa, nhìn đẹp quá. Miền Bắc có trồng được cẩm tú cầu ko hả các chị. Em thích quá, tính mua mà kìm chế để lên hỏi đã, với lại mua xong e phải về cơ quan luôn, ko về nhà cất được. Nếu khả năng trồng được thì chiều e qua mua hihi
(ảnh web).

Mehuungo ơi, ở vườn ươm gần nhà chị có nhiều loại hoa ko ạ, để từ giờ đến cuối tuần em đỡ phải tơ tưởng đến chỗ chợ Bưởi- Hoàng Hoa Thám :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

uhm, sao lại thế nhỉ? e gieo DYT rất rất thành công ý, có lúc thừa cả cây con ko biết bỏ vào đâu, đành để cho nó túm năm tụm ba lại mà ngủm củ tỏi. Làm thế nào để mọi ng cũng gieo DYT lên đc nhỉ vì DYT mà đi mua hạt được thì rất thích, tha hồ màu độc đáo phải ko ah?
Nghe mà thèm quá. Bạn mát tay thật đấy. Phải mình, trước giờ trồng toàn cây nào teo cây nấy. Có lần mua hạt về reo nó còn chả thèm nảy mầm cơ.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Mẹ Ngộ ơi bọn em đã nhất trí sẽ hành quân sang nhà chị vào chiều T7 này để "tham quan" vườn ươm và hỏi thăm sức khoẻ mấy em DYT, vậy được không chị?

316
0
0

thuytruc

Thông báo với cả nhà là vườn ươm cạnh nhà mình đã có DYT, cây cao chừng 10cm, lá xum xuê và lác đác có hoa rồi, loại này trồng là chắc ăn rồi, họ đã trồng sẵn vào chậu treo . Có 2 loại : Cánh kép và đơn, tuy nhiên mình ghét hoa kép vì hoa tàn nhũn , trông kinh lắm. Cuối tuần sau mình sang rước vài cây về thôi chứ đợi hạt của mình lên thì đến ... mùng thất mới được ngắm hoa. Giá chắc ước chừng 25 - 30k/giỏ . Chủ vườn đang xin mình hạt MG nên hy vọng sẽ để giá ưu ái cho mình.

Vậy ai có nhu cầu thì ới mình nhá, có 3 màu trắng, đỏ , tím.
Mình cũng đăng ký 3 chậu 3 mầu. Nhưng tình hình mình thấy mọi người đăng ký rất nhiều sợ mẹ Ngộ không mua xuể được. Hay là cuối tuần lúc nào thuận tiện mẹ Ngộ hẹn mọi người sang vườn lấy luôn để đỡ mất công đi lại. Cám ơn mẹ nó trước nhá @};-

872
0
0

kelly

Hoa cánh bướm Nhật mua đợt gây quỹ em cũng gieo, gieo hạt nào lên hạt í, e cảm giác phải 90% giờ hơn 10cm rồi mà lười quá chưa gỡ ra chậu để trồng, san sát nhau chúng nó ko lớn đc.
Ôi, gỡ ra còn thừa gọi chị với nhá, chiều nào cũng đi qua nhà em ngó lên thấy có dây bìm bìm thò cổ xuống dưới nở hoa ầm ầm.

1,517
0
0

Mehuungo

Sao chị máu thược dược thế, vào trong đó được thì ối cây hay ho hơn nhiều chị ạ, mỗi tội xách ko xuể thôi. Năm ngoái cả nhà em đi đúng dịp hội chợ hoa, cái gì em cũng muốn, toàn bị chồng lườm, ko cho mua.

Tháng 11 này con em em ở trong SG lên trên đó, em phải nhờ nó gửi tiếp dớn ra cho chị em mình xài. Với lại nhờ con bạn thân em đi kiếm hạt giống poppy với susi kép về trồng. Thực ra ở làng em đang ở mọi người toàn buôn hoa từ ĐL ra cung cấp cho chợ hoa Quảng An đấy, sáng nào cũng thấy xe đỗ ở đầu đường, em mới về ko quen nên chưa dám hỏi .

@ALL : Nhất trí vụ mọi người vể làng tớ chơi, khi nào đi nhớ ới trước nhé. Năm ngoái còn theo cô bé HX đi buôn hoa vào tận trong làng Đăm ( qua Chèm) cơ, bát ngát cánh đồng hoa, đủ thể loại , nhiều hơn trên Quảng nhiều, hay để tớ hỏi đường rồi tụi mình đi tham quan 1 chuyến ko? Loaken vào đó có mà tha hồ chụp ảnh nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Em nhịn không nổi nên ghé nhà mình chơi ngắm hoa cho đỡ ghiền thôi, có nhiều câu mọi người hỏi nhưng em chưa trả lời được, cho em khất trả lời sau nhé.
Hi, với cả đính chính lại xíu, không phải cái gì em cũng biết đâu, có cái em phải tìm hiểu mới trả lời được, chưa thấy trả lời thì cũng đừng rủa mà em nhảy mũi tội nghiệp!!!
Có câu hỏi nhằm đích danh em nhưng nhà mình có ai biết thì trả lời hộ em cái nhé, cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm mà, tất cả vì mục tiêu quanh nhà hoa nở!

1,284
1
0

small_dracula

Chiên gia SD ơi, cho mình hỏi cây Nguyệt quế chị trồng mấy năm rồi. Chị trồng ở dưới đất, ẩm, nhiều nắng. Nó rất tươi tốt nhưng chả thèm ra hoa, mặc dù đã thử cắt cành tàn bạo, đào xung quanh rễ nó, bón phân NPK...Thế là nó bị làm sao em? giả lời hộ chị cái nếu không chị đành phải cho nó ra đi. Ai có kinh nghiệm trong vụ này share cho mình nhé
Trong hình nó ở đằng sau cái cây hoa trà.

[/IMG]
Hi, hôm trước nhà mình có ai khoe cây Nguyệt Quế đầy hoa nhỉ, trả lời hộ em cái.

813
0
0

coldmoon1990

Sao chị máu thược dược thế, vào trong đó được thì ối cây hay ho hơn nhiều chị ạ, mỗi tội xách ko xuể thôi. Năm ngoái cả nhà em đi đúng dịp hội chợ hoa, cái gì em cũng muốn, toàn bị chồng lườm, ko cho mua.

Tháng 11 này con em em ở trong SG lên trên đó, em phải nhờ nó gửi tiếp dớn ra cho chị em mình xài. Với lại nhờ con bạn thân em đi kiếm hạt giống poppy với susi kép về trồng. Thực ra ở làng em đang ở mọi người toàn buôn hoa từ ĐL ra cung cấp cho chợ hoa Quảng An đấy, sáng nào cũng thấy xe đỗ ở đầu đường, em mới về ko quen nên chưa dám hỏi .
Để cuối năm chị làm 1 chuyến. Nhà chị mà đi thì được 1 tạ hàng em ạ. Tha hồ dớn mới củ :D:D. Chị thích thược dược mà. Nhưng trêu em là chính thôi.

H ơi. Chợ Hàng chỉ họp sáng Chủ Nhật thôi à. Chiều CN còn chợ không? Bọn lớp AX chị tụ tập ở Tuần Châu, chị bảo nếu chị đi thì lúc về phải cho chị vào chợ Hàng, hắn đồng ý rồi. Có thể mua được gì ở chợ Hàng hả em. Có ai muốn mua gì ở đó tớ mua giúp luôn nào.

1,517
0
0

Mehuungo

@ SD : Tụi chị cứ nhằm em hỏi vì em học hành bài bản , pro nhất mà, chứ tụi chị toàn dân tay ngang , trồng trọt a dua nên có biết mấy đâu. Có gì phơi bày sạch lên đây rồi còn gì. Em bận nhưng đừng quên giúp đỡ mấy chị a dua làm nông dân ở đây đấy nhé. Tặng hoa em này @};-@};-@};-@};-@};-

@Chị Bầu Lào: Thế là chị thành chị cả của tụi em rồi, hồi mới vào đây em cứ nghĩ em ... già nhất, giờ lại có thêm bao chị nữa, thế là mình được làm em sướng ghê. Hôm nào chị lên chị cứ ới em nhé.

@CSTD : Cũng có 1 số loại như Cúc nữ hoàng, hoa Ngọc thảo ( hơi giống dừa cạn) , Mười giờ, sao biển ... và 1 số loại chơi lá thông dụng như dương xỉ, rau má cảnh. Trên Bưởi cũng có mấy cô toàn lấy ở đây lên bán.

1,517
0
0

Mehuungo

Chợ Hàng chỉ có buổi sáng thôi chị ạ, mà đi cùng hội ko thích cây cỏ chán bỏ xừ, rồi lại lườm , nguýt vì tội chờ cho mà xem. Để em thử hỏi cái HA xem nó có mua hộ chị trước được ko vì HA biêt mấy vườm ươm CC đấy. Tụi em đang hẹn đi mà chưa đi được đây này.

Mà chị có đi ĐL mua cây củ gì thì phải nhờ đến cô Xuân chỉ chỗ chứ mua ở chợ về là phí công đấy, năm ngoái đám em xách từ hội chợ cũng tèo hết cả.

Chị bữa nào có đi BKK thì ới , em chỉ chỗ cho mua đám Bromeliad với Không khí, rồi lại lên cơn nghiền cho mà xem. Hình như chị chưa quan tâm đến đám này hả?

813
0
0

coldmoon1990

Hi, hôm trước nhà mình có ai khoe cây Nguyệt Quế đầy hoa nhỉ, trả lời hộ em cái.
Mình chưa khoe. Nhưng cây nguyệt quế nhà mình cũng đầy hoa. Có điều mình chả làm gì cả, nó cứ tự ra hoa thôi. Bạn xem nó có thiếu nắng không? Theo mình thì cần nắng hay sao đấy. Râm cũng có hoa nhưng ít hoa hơn nhiều.

@cả nhà: ai định đi chơi cánh đồng hoa thì thêm thông tin từ mùa hoa năm ngoái nè: cánh đồng hoa Tây Tựu khá nghèo nàn nhé, toàn cúc vàng là chính. Lác đác 1-2 vạt hồng giống hồng dại (rất đẹp nhưng ít hoa lắm). Đồng tiền kép thì trồng trong nhà kính, cũng ngắm được nhưng hơi buồn.

Còn cánh đồng hoa Mê Linh thì toàn hoa hồng, lá tôi tối tim tím, nụ thì được bọc giấy báo. Không có nhiều cơ hội ngắm hoa cả nhà ạ. Năm ngoái chị mua hoa và cây mua tại vườn thì đắt gấp đôi hoặc đắt bằng HHT nhưng cơ hội sống lại kém hơn vì họ đào cho mình không kỹ thuật lắm thì phải. Một lúc sau là héo. Riêng hoa hồng cắt tại vườn thì về tươi được 2 tuần chứ không hỏng ngay như hoa mình mua ngoài chợ đâu.

357
0
0

vitbaucaccac

Sao em jc gieo mát tay thế ko biết, hay chị đưa hết chỗ hạt gây quỹ nhờ e gieo hộ nhỉ, mẩy còn hi vọng còn vài cây mà ngắm

320
0
0

@ALL : Nhất trí vụ mọi người vể làng tớ chơi, khi nào đi nhớ ới trước nhé. Năm ngoái còn theo cô bé HX đi buôn hoa vào tận trong làng Đăm ( qua Chèm) cơ, bát ngát cánh đồng hoa, đủ thể loại , nhiều hơn trên Quảng nhiều, hay để tớ hỏi đường rồi tụi mình đi tham quan 1 chuyến ko? Loaken vào đó có mà tha hồ chụp ảnh nhé.
Chị ơi, thế nhà chị ở đâu thế ạ, tò mò quá. Em cũng hỏi để có gì sáng thứ 7 em mà lấy được trấu thì chiều thứ 7 em cũng qua chị luôn, chị dẫn mọi người đi 1 thể.

Chồng em hôm trước còn rủ đi làng hoa Tây Tựu, đâu ở Hà Tây thì phải, nhưng ko hiểu Tây Tựu giờ còn hoa ko nhể ::-?

1,492
1
0

songviet09

Chị ơi hay em lại lượn xuống vườn chỗ nhà chị để ngắm nhỉ, họ có nhiều loại cây không chị ơi?
Mẹ Long Tùng, Phương Thuận ơi đi không?
Dạ, có em đây ;). ( Sao lại réo Mẹ long Tùng ở đây nhỉ, hì...)
hay cuối tuần này đi luôn đi chị. e còn chưa lấy giỏ, đang để chật hết nhà chị H đây này.
Mẹ Ngộ ơi bọn em đã nhất trí sẽ hành quân sang nhà chị vào chiều T7 này để "tham quan" vườn ươm và hỏi thăm sức khoẻ mấy em DYT, vậy được không chị?
Sáng nay em cũng lượn chợ Mơ nhưng không có DYT đâu chị à, nên nghe mẹ Ngộ Thông báo là em phải xuất hiện ngay để lần này quyết trí bon chen với các chị giò DYT ...chơi:D. Vậy T7 này chị và Thuận đi lúc nào thì ới trước em nhé, cho em bám càng.

Ôi, gỡ ra còn thừa gọi chị với nhá, chiều nào cũng đi qua nhà em ngó lên thấy có dây bìm bìm thò cổ xuống dưới nở hoa ầm ầm.
Chị ơi, lâu quá em mới thấy chị xuất hiện. Dạo này chị bận việc lắm à chị?

320
0
0

@cả nhà: ai định đi chơi cánh đồng hoa thì thêm thông tin từ mùa hoa năm ngoái nè: cánh đồng hoa Tây Tựu khá nghèo nàn nhé, toàn cúc vàng là chính. Lác đác 1-2 vạt hồng giống hồng dại (rất đẹp nhưng ít hoa lắm). Đồng tiền kép thì trồng trong nhà kính, cũng ngắm được nhưng hơi buồn.

.
:D:D:D viết xong bài liên quan Làng hoa Tây Tựu em mới đọc được bài này của chị, đang hứng chí định rủ chồng đi cuối tuần này, nhưng tình hình này thì thôi thôi.
Chán nhỉ, hồi xưa cũng khá nhiều làng hoa, giờ chả biết đi đâu.

Ủa, em vừa search google thì Làng Đăm mà Mehuungo nhắc đến là ở Tây Tựu :D

1,492
1
0

songviet09

Chợ Hàng chỉ có buổi sáng thôi chị ạ, mà đi cùng hội ko thích cây cỏ chán bỏ xừ, rồi lại lườm , nguýt vì tội chờ cho mà xem. Để em thử hỏi cái HA xem nó có mua hộ chị trước được ko vì HA biêt mấy vườm ươm CC đấy. Tụi em đang hẹn đi mà chưa đi được đây này.
Bao giờ chị đi chợ Hàng thì nhắc em nhé để em gửi củ huệ cho HA.

À, bông CC có bị sao không chị? hi vọng là nó không giận dỗi chị nhỉ:)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.