Bếp Sài Gòn rực lửa (Tầng 3)

993
0
0

Cá Chép

Ðề: Bếp Sài Gòn rực lửa

Sao giống em vậy nè, có lò, có bột, có khuôn, đầu tư để học làm bánh, mà chưa có cái bánh nào hết, chỉ có soap thôi hic hic
Thế thì cho tớ cục soap rửa tay sau khi làm bánh đê :p, cho nó hơm :D

123
0
0

ThoBB

Nguyên liệu
- Bánh bông lan cuộn loại nhỏ thôi để trang trí vừa ổ bánh ( 2 ổ 15cm)
- 1 lít sữa
- 2 gói Dr.Oetker vanilla pudding ( có thể thay: 5 tbsp bột bắp và 1 chút vanilla extract
- 7 Tbsp finest flour ( thay bằng 5 tbsp bột mì)
- 6 Tbsp đường
- 250gr bơ lạt
- Đường xay
- 4-5 trái chuối
Alternative fillingTrộn tất cả các nguyên liệu khô với một chút sữa ( sữa lấy từ 1 lít) . Trộn kỹ để không bị vón cục
Đặt sữa còn lại lên bếp lửa nhỏ chờ cho sữa sôi – cho hỗn hợp bột trên vào đánh trong vài phút ( không để cho bột bị cháy) , sau đó đổ hỗn hợp vừa xong qua một tô khác ngay lập tức để cho nguội và để trong tủ lạnh cho lạnh.
Khi đã lạnh rồi thì cho bơ cắt từng miếng nhỏ vào đánh và cho một chút đường ( đường cho từng chút vào để có thể chỉnh ngọt theo ý muốn. cái này không có liều lượng nhất định – độ ngọt tủy thuộc ý từng người
Ráp bánh:
Đặt bánh cuộn cắt lát lót đáy khuôn tạo thành mốt lớp bánh cake lót. Sau đó cho các lớp bánh cuộn lót xung khoanh thành khuôn và có thể cho một ít cream vào để giữ bánh dính vào thành khuôn. Cho ½ cream vào phủ lên lòng bánh, sau đó cho chuối vào đặt trên cream, chuối đặt theo khoanh tròn – có thể cắt chuối ra để ráp thành hình từng khoanh tròn cho vừa khít đẹp. Để cho chuối không bị thâm, sau đó cho phần cream còn lại phủ lên trên chuối.
Trên cùng phủ whipped cream hoặc topping
Bánh làm trước một ngày thì ăn sẽ ngon hơn và dùng lạnh

PS: hôm nay sao khi hỏi ý kiến Chép thì mình xin up cách làm tại đây, bánh thì nhà mình chia làm 2 phe: 1 phe khen ngon, phe kia thì kêu : cực ngon. Còn bản thân mình thì hình như ăn có 1 muỗng bé xíu à=)) . Mặt trên mình dùng topping và màu Wilton.
Cám ơn chị em đã khen bánh mình đẹp nhé, làm mình phải đi kiếm cái kẹp để kẹp cái lỗ mũi lại nãy giờ

189
0
0

CATTUONGLOILOI

Đẹp quá chị ThoBB ơi! Bánh cuộn em chưa thử bao giờ! Nhất định sẽ làm

506
0
0

Tho & Soc

Ui trời! Bánh mỳ của Chép nhìn ngon thế! E chưa thử bargette.

Bánh chị Thỏ lớn nhìn ngon quá, cuối tuần thử đê..ê...nhìn mấy quả chuối hấp rẫn thật:drooling::drooling::drooling:

806
1
0

meduydu

@};-@TS: Lau nước miếng đi em :)):)):))
Cả nhà: Hôm qua meduydu làm cinamon roll. Bánh ra lò ăn mềm và thơm, nhưng để nguội bị lại bị dai, lại nồng mùi bơ :(:(:( Có phải tại mình dùng bơ thực vật ( flora) nên bánh bị như vậy không ta? hồi đó giờ chưa bao giờ bị như vậy :(:)(:)((
@Chị Thỏ: Chị đã khấy động phong trào nhà nhà cuộn, người người cuộn. Em tặng hoa chị nhé! @};-@};-@};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
466
0
0

kimsonbui

@chị Thỏ BB: Cám ơn sự sáng tạo của chị nhé. Em chắc không làm nổi bánh cuộn đâu, nhưng kem thì có thể oánh bông được. Thế là em có thể mua bánh cuộn làm sẵn và đánh kem rồi trang trí tùy ý. Cám ơn chị đã chia sẻ :x

1,528
0
0

saomai

@chị Thỏ BB: Cám ơn sự sáng tạo của chị nhé. Em chắc không làm nổi bánh cuộn đâu, nhưng kem thì có thể oánh bông được. Thế là em có thể mua bánh cuộn làm sẵn và đánh kem rồi trang trí tùy ý. Cám ơn chị đã chia sẻ :x
Oánh bông kem cũng là giỏi rồi, tôi mà oánh thì bị chảy thành nước đó chớ:D

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Bánh bác Thỏ BB làm đẹp thật, trông cũng ngon nữa, nhưng để confirm cái sự ngon, đề nghị bác phải cho chúng em KCS thử mỗi ng một miếng:p

123
0
0

ThoBB

Oánh bông kem cũng là giỏi rồi, tôi mà oánh thì bị chảy thành nước đó chớ:D
Sao mai nè, sợ chảy nước thì dùng topping cream đi em. Đỡ căng thẳng hơn đánh whipping.
@ Cả nhà ơi: mình quên nữa : mình làm chuối Đà Lạt đấy, chuối ĐL mình thấy ngon hơn và thơm hơn. Còn bánh cuộn thì ai không có điều kiện thì ra mua ở Đức Phát hay Kinh Đô gì đấy cho nó tiện .

506
0
0

Tho & Soc

Sao mai nè, sợ chảy nước thì dùng topping cream đi em. Đỡ căng thẳng hơn đánh whipping.
@ Cả nhà ơi: mình quên nữa : mình làm chuối Đà Lạt đấy, chuối ĐL mình thấy ngon hơn và thơm hơn. Còn bánh cuộn thì ai không có điều kiện thì ra mua ở Đức Phát hay Kinh Đô gì đấy cho nó tiện .
Tự làm luôn cho nó máu đi chị:D

506
0
0

Tho & Soc

@};-@TS: Lau nước miếng đi em :)):)):))
Cả nhà: Hôm qua meduydu làm cinamon roll. Bánh ra lò ăn mềm và thơm, nhưng để nguội bị lại bị dai, lại nồng mùi bơ :(:(:( Có phải tại mình dùng bơ thực vật ( flora) nên bánh bị như vậy không ta? hồi đó giờ chưa bao giờ bị như vậy :(:)(:)((
@Chị Thỏ: Chị đã khấy động phong trào nhà nhà cuộn, người người cuộn. Em tặng hoa chị nhé! @};-@};-@};-@};-@};-
Chị! Có phải mình em chảy nước đâu, cả hội bánh SG ấy chứ! Từ hôm có bánh của chị BB, hội mình tốn khăn giấy hơi nhìu:p

Sao HT k chụp hình cho cả nhà xem bánh cinamon là bánh cuộn gì nhỉ? Ct của ai hả c? Đề nghị HT chia sẻ@};-

61
0
0

MeMy

Sory spam 1 tí, ko có bánh nào để khoe, chỉ có 1 ít bột cacoa hiệu valrhona muốn share thôi.

http://www.davidlebovitz.com/2010/02/cocoa-powder-faq-dutch-process-v/

Most European brands (Dutch-process) are quite good and the richest one is Valrhona (see Note, below), which I do single out as a recommended brand, which i find gives desserts and baked goods more flavor and color than other cocoa powders.

Mình đọc bài này và tò mò cái món Valrhona cocoa powder. Muốn thử 1 lần cho biết.

Vừa rồi mới nhờ mua được 1gói mà tới 1kg lận nên muốn share với nhà mình. Giá 1kg mình mua hết 890K. Mình có thể chia bớt 800gr. Ai có muốn thử thì alo nhé.. DT của mình là 0903874199.

Mình mua ở đây:

http://www.amazon.com/Valrhona-Coco...3FV2/ref=sr_1_2?ie=UTF8&qid=1288835972&sr=8-2

68
0
0

xanhduong9

Trời ơi, chị ThỏBB khéo tay và sáng tạo quá. Nhìn bánh là biết ngon lắm rồi, màu lại đẹp thế kia ai nhìn chẳng thèm!

63
0
0

zuki

nhô nhô, chào cả nhà, cả người cũ lẫn người mới . Em đang lót dép ngồi hóng bánh của các bác đây. hehehe
@ chị Chép: Chép ơi, cho em công thức bánh mì hôm off đi ạ. Tự dưng thấy "xèm xèm" quá. hehehe:x

806
1
0

meduydu

nhô nhô, chào cả nhà, cả người cũ lẫn người mới . Em đang lót dép ngồi hóng bánh của các bác đây. hehehe
@ chị Chép: Chép ơi, cho em công thức bánh mì hôm off đi ạ. Tự dưng thấy "xèm xèm" quá. hehehe:x
Có off kín ah?
@Chép: Không nghe khoe bánh mì nhỉ!
@TS: Bánh thì có chứ hình thì không :):):) Chị hay làm bánh mỳ thắt nút và bánh mỳ nho quế bên bếp Kiwi. Nhà chị ghiền 2 món này, nhất là bánh mỳ thắt nút.... nhắc tới thèm:p:p:p, em thử đi.
@Zuki: Hi em, khỏe không? Lâu quá không gặp.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
993
0
0

Cá Chép

Nó đây, bánh mì-bò hen :p (Phỏng theo công thức từ cuốn Artisan Bread in five minutes a day)
- 440g bột mì
- 350ml nước ấm
- 1 tsp men (ai dùng men tươi thì khoảng 5g như Chép làm hôm nọ)
- 1 tsp muối
- 1 hộp nhựa có nắp, dung tích khoảng 3l (để trữ bột)
- Bột áo

Trong 1 hộp nhựa, hòa muối, men với nước ấm, cho bột vào. Dùng thìa gỗ (hoặc đũa bếp) đảo cho đều, khoảng 3 phút là xong.
Đậy nắp hộp, nhưng không đậy kín. Để từ 2 - 4 giờ cho bột nở.
Rải bột áo lên hỗn hợp bột trong hộp, véo một phần bột theo ý thích và tạo hình baguette hoặc tròn tùy ý.
Cho bột nghỉ thêm khoảng 30 phút. Rắc bột áo lên mặt bánh, rạch và nướng 25 phút ở nhiệt độ 220 độ C.
*Nếu sau giai đoạn ủ bột lần 1 mà chưa nướng bánh thì cất hộp bột vào ngăn mát tủ lạnh. Có thể trữ được đến 2 tuần.

Bánh mì làm theo cách này rất giòn, không phải nhồi - đập bột, không phải dọn rửa nhiều và có thể để sẵn cho cơn thèm bất cứ lúc nào :D. Có điều ruột hơi dai và trong, giống bánh bò, hehe.

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

Nó đây, bánh mì-bò hen :p (Phỏng theo công thức từ cuốn Artisan Bread in five minutes a day)
- 440g bột mì
- 350ml nước ấm
- 1 tsp men (ai dùng men tươi thì khoảng 5g như Chép làm hôm nọ)
- 1 tsp muối
- 1 hộp nhựa có nắp, dung tích khoảng 3l (để trữ bột)
- Bột áo

Trong 1 hộp nhựa, hòa muối, men với nước ấm, cho bột vào. Dùng thìa gỗ (hoặc đũa bếp) đảo cho đều, khoảng 3 phút là xong.
Đậy nắp hộp, nhưng không đậy kín. Để từ 2 - 4 giờ cho bột nở.
Rải bột áo lên hỗn hợp bột trong hộp, véo một phần bột theo ý thích và tạo hình baguette hoặc tròn tùy ý.
Cho bột nghỉ thêm khoảng 30 phút. Rắc bột áo lên mặt bánh, rạch và nướng 25 phút ở nhiệt độ 220 độ C.
*Nếu sau giai đoạn ủ bột lần 1 mà chưa nướng bánh thì cất hộp bột vào ngăn mát tủ lạnh. Có thể trữ được đến 2 tuần.

Bánh mì làm theo cách này rất giòn, không phải nhồi - đập bột, không phải dọn rửa nhiều và có thể để sẵn cho cơn thèm bất cứ lúc nào :D. Có điều ruột hơi dai và trong, giống bánh bò, hehe.
Chép ơi, lợi hại lợi hại! Không nhồi, không đập, trữ lạnh được bột tươi... @};-@};-
Chép còn men tươi hông? Bí vẫn còn nhiều mà chắc hết date rùi (quên ngày mua mất tiêu!).
Hôm nào Bí mua nữa rồi chia mỗi người một ít sài cho mau hết nha, chứ dư bỏ uổng quá xá!

1,961
0
0

anatomysu

Chép ơi, lợi hại lợi hại! Không nhồi, không đập, trữ lạnh được bột tươi... @};-@};-
Chép còn men tươi hông? Bí vẫn còn nhiều mà chắc hết date rùi (quên ngày mua mất tiêu!).
Hôm nào Bí mua nữa rồi chia mỗi người một ít sài cho mau hết nha, chứ dư bỏ uổng quá xá!
Chị Bíiiiiiii, men tươi trữ đông lạnh được nhé. Bỏ ngăn đông, dùng bao nhiêu lấy ra bấy nhiêu vậy. Giữ được lâu hơn 1 tháng, hình như 3 - 4 tháng đấy. Em đọc được trên anh gú gồ thế...