Tham vấn dinh dưỡng

431
0
0

luongtam

Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Thật mừng vì vớ được người..."đồng bệnh tương lân".

Thằng lớn nhà em nó là con trai, nên chắc nó nặng xương. Con lớn nhà chị toàn xịt là xịt. Béo chút chít. Năm ngoái 5 tuổi nó đã nặng 27,5kg và cao 120cm rồi. Năm nay chị không cân nữa, chỉ đoán thôi. Chỉ biết nó mặc chật và cộc hết quần áo năm ngoái. Nên chị sợ lắm! Nó mà béo phì thì ôi!!! Làm sao đi thi người mẫu được :laughing:

Đứa bé thì, nó ăn, nhưng mà không lớn thế mới ức chứ!
Sao giống nhà chị thế?:laughing::laughing::laughing:

431
0
0

luongtam

Chị không kiểm soát được nó. Vì cả nhà đều nuông chiều nó. Nhất là bà nội, tuyền cho cháu ăn vặt. Hôm trước chị bực quá, 10h đêm thấy nó còn ăn lấy ăn để thức ăn, chị vác chổi phang cho một cái. Đã dặn bà mãi rồi. Chả biết bà có hiểu mà rút kinh nghiệm không. Hic!

Nhiều lúc nó nói rất thương: Mẹ ơi, con không ăn nhiều đâu, con sợ béo phì lắm, con chỉ ăn ...2 bát thôi.

@ Bác luongtam ơi : Vầng, em cũng thấy là cần giải quyết con bé em trước ạ.

Hiện nay nó vẫn ăn tốt ạ (trộm vía) vì em có cho nó uống một Loại Vit tổng hợp của Nhật cho bé ngoài 12 tháng có : Vit A, B, C, D, E...Canxi... được gần 1 tháng nay, có thấy nó có cải thiện hơn tí. Trước đó em cho uống Vit D (1giọt/ngày mà nó lười ăn kinh khủng)

Tuy nhiên nó tăng chiều cao rất chậm. Răng tới giờ mới có 8 cái ạ, lâu rồi chưa thấy mọc thêm. Tóc thưa nhưng không rụng, nhưng mồ hôi trộm rất nhiều. Khi uống sữa hoặc bắt đầu ngủ là ra rất nhiều mồ hôi.

Lịch ăn của nó như sau:

Sáng ngủ dậy: Uống Vitamin

7:30 - Cháo (lưng bát ăn cơm)
ăn xong đi phơi nắng
9:30- Sữa (150ml) --> 200ml
11:30 - Cháo (một bát ăn cơm đầy)
ăn xong ngủ một giấc 2 tiếng
14:00- Sữa (150ml) --> 200ml
15:00 - Nước cam --> không ăn gì
16: 15 - Sữa (150ml) --> 16.00 Phomai (2viên)/sữa chua/caramen/váng sữa
17:15 - Phomai (2viên)--> 16.00 nước cam
18:15 - Cháo (một bát ăn cơm đầy) hoặc lưng bát cơm với ruốc tổng hợp.
21:30 - Sữa (150ml) --> 200ml
22:00 - Ngủ

Cháo : Rau + Thịt/tôm/cua/cá/lươn/tim gà....
Ngoài ra thỉnh thoảng nó vẫn ăn vặt vãnh như bánh, hoặc chocolate (không gần bữa ăn cơm)

Hôm qua em gọi cho bác rồi đấy, báo cáo là nó bị dị ứng mẩn như bánh đa nướng khắp người 2 đêm nay rồi. Cứ lúc nổi lúc lặn. Em chẳng hiểu kiểu gì. Sáng nay định cho nó đi Bạch Mai khám thì tự dưng lại hết. Chẳng hiểu tối nay nó có lại mọc lên không.
3-4 ngày nay em có cho nó tập ăn đồ ăn dặm của HIPP để mấy hôm nữa cho nó đi du lịch xa. Ngoài ra thức ăn không có gì lạ. Liệu có khi nào nó dị ứng cái thức ăn đó không bác???

Tăng sữa lên 180- 200ml và 3 lần / ngày
Cháo mỗi bữa phải 250-300ml
Lịch thử đổi như chị sửa ở trên
Có thể là dị ứng HIPP.
Uống thêm canxi, vitD vì thiếu răng, thấp.

1,557
0
0

Camellia

Tăng sữa lên 180- 200ml và 3 lần / ngày
Cháo mỗi bữa phải 250-300ml
Lịch thử đổi như chị sửa ở trên
Có thể là dị ứng HIPP.
Uống thêm canxi, vitD vì thiếu răng, thấp.
Bác ơi! Nếu nó đã uống cái Vit tổng hợp (có Canxi và Vit D rồi), liệu có cho uống thêm Canxi được không ạ? và nếu uống thì uống thế nào hả bác?

431
0
0

luongtam

Bác ơi! Nếu nó đã uống cái Vit tổng hợp (có Canxi và Vit D rồi), liệu có cho uống thêm Canxi được không ạ? và nếu uống thì uống thế nào hả bác?
Phụ thuộc vào hàm lượng canxi trong vit tổng hợp. Nếu ít thì vẫn uống thêm ở ngoài.
Nhu cầu là 300mg/ ngày nhưng mà thiếu thì phải uống cao hơn 400, 500, thậm chí 600mg / ngày

1,557
0
0

Camellia

Phụ thuộc vào hàm lượng canxi trong vit tổng hợp. Nếu ít thì vẫn uống thêm ở ngoài.
Nhu cầu là 300mg/ ngày nhưng mà thiếu thì phải uống cao hơn 400, 500, thậm chí 600mg / ngày
Dạ em cám ơn bác rất nhiều.
Chắc lượng đó không đủ ạ. Em sẽ bổ sung ạ. Nhưng bác ơi có cần uống cái B6 corbiere như lần trước bác đã hướng dẫn trong vòng 20 ngày không ạ? Sau đó uống canxi Corbiere được không ạ?
(em hỏi nhiều quá, mong bác chiếu cố ạ! Em xin cám ơn và hậu tạ ạ!

431
0
0

luongtam

Dạ em cám ơn bác rất nhiều.
Chắc lượng đó không đủ ạ. Em sẽ bổ sung ạ. Nhưng bác ơi có cần uống cái B6 corbiere như lần trước bác đã hướng dẫn trong vòng 20 ngày không ạ? Sau đó uống canxi Corbiere được không ạ?
(em hỏi nhiều quá, mong bác chiếu cố ạ! Em xin cám ơn và hậu tạ ạ!
Uống trước hẳn thì tốt hơn. nếu uống cùng đợt thì Magie B6 uống buổi sáng còn canxi uống buổi trưa. Cách nhau ít nhất 3 tiếng.

1,557
0
0

Camellia

Uống trước hẳn thì tốt hơn. nếu uống cùng đợt thì Magie B6 uống buổi sáng còn canxi uống buổi trưa. Cách nhau ít nhất 3 tiếng.
Em xin vô cùng cảm ơn bác ạ! Mai em sẽ cho nó uống B6 luôn ạ. Còn Canxi uống sau vậy.

10,190
30
48

ALnML

Super Moderator

Khám tiêu hoá, nếu cần thì nội soi. Em đưa con ra BS Hiền ở Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh. Chị ấy chuyên nội soi tiêu hoá đấy. Lúc đầu dùng thuốc, nếu không đỡ mới phải mổ.
Em rất thích bác sĩ này chi ạ. Nhẹ nhàng và làm việc rất cẩn thận lại còn hiện đại nữa chứ.
Táo bon, nếp gấp...kèm viêm họng nữa. BS xót xa con gái vì nói cái này rất đau

431
0
0

luongtam

@ ALnML: Khám BS Minh, trưởng khoa. Để chị hỏi lại nhé, thường chị ấy hay khám thứ 4 thì phải.

6
0
0

chickenrun

Chị ới, em Nhẽo sắp 7 tháng đến nơi rồi mà chả thấy răng nào, cũng chả ngồi, chả bò gì luôn. Em bổ sung canxi với vitamin D thế nào giờ chị ới?
Nhõng 23 tháng thì có cần bổ sung thêm gì nữa ko chị? Hix, nó kẹp tay chảy cả cốc máu, giờ trông cứ xanh xao thế nào ý, hix

10,190
30
48

ALnML

Super Moderator

Khám BS Minh, trưởng khoa. Để chị hỏi lại nhé, thường chị ấy hay khám thứ 4 thì phải.
Vâng ạ chờ chi hỏi ạ...em kê dép ngồi chờ chị đây mà huhu

713
0
16

Virgo2007

Member

Chị ơi, gần tuần nay em buồn quá. Bé nhà em bỏ ăn. Cứ cho thìa cháo vào mồm là nhè luôn, khỏi nghĩ. Sữa cũng bỏ nốt. Không tìm ra nguyên nhân tại sao vì em khám tai mũi họng và cả răng rồi, không có vấn đề gì cả. Em không biết nguyên nhân tại sao cả. Có cách nào cho bé ăn được không chị ơi? Hay truyền được không ạ? chứ thế này thì con em suy dinh dưỡng mất (gần chạm ngưỡng rồi), huhu. Hay chị nhắn cho em cái địa chỉ của chị em bê nó đến được không ạ? Chị cứu em với chứ thế này chắc em phát điên lên mất.

1,557
0
0

Camellia

Chị ơi, gần tuần nay em buồn quá. Bé nhà em bỏ ăn. Cứ cho thìa cháo vào mồm là nhè luôn, khỏi nghĩ. Sữa cũng bỏ nốt. Không tìm ra nguyên nhân tại sao vì em khám tai mũi họng và cả răng rồi, không có vấn đề gì cả. Em không biết nguyên nhân tại sao cả. Có cách nào cho bé ăn được không chị ơi? Hay truyền được không ạ? chứ thế này thì con em suy dinh dưỡng mất (gần chạm ngưỡng rồi), huhu. Hay chị nhắn cho em cái địa chỉ của chị em bê nó đến được không ạ? Chị cứu em với chứ thế này chắc em phát điên lên mất.
HIHI! Chắc nó bắt chước mẹ nó giữ eo:laughing:
Con nhà chị nó làm chị điên từ lâu rồi cơ. Chẹp! Bọn này chắc gửi lên mấy TT kia nhờ vài hôm cho biết thế nào là lễ độ, về nhà có khi ăn lấy ăn để ý nhỉ???
Chán đời!!!

384
0
16

tho2006

Member

Chị luongtam ơi, cháu nhà em gần một tuần nay output có hiện tượng phân có màu đỏ, loáng thoáng thôi, khi em lau cho bé thì thấy giấy có màu đỏ của máu. Phân hơi khô, không input cái gì có màu đỏ đâu ạ. Bé vẫn ăn uống bình thường, vậy là bị gì, có đáng lo ngại ko chị? Bé nhà em 38 tháng, nặng 14kg, cao 98 cm thì có bình thường ko ạ. Em thấy cháu hơi gầy. Mỗi ngày thực đơn của cháu như sau:
Sáng: 01 tô cháo với thịt hoặc cá,..
Trưa, tối: 01 miệng chén cơm của người lớn với thức ăn, canh
Mỗi ngày uống 02 hộp sữa tươi; 01 hộp sữa chua; 02 bình sữa 180ml sữa công thức. Chế độ ăn như vậy có ổn ko vậy chị?
Cảm ơn chị nhiều!

713
0
16

Virgo2007

Member

HIHI! Chắc nó bắt chước mẹ nó giữ eo:laughing:
Con nhà chị nó làm chị điên từ lâu rồi cơ. Chẹp! Bọn này chắc gửi lên mấy TT kia nhờ vài hôm cho biết thế nào là lễ độ, về nhà có khi ăn lấy ăn để ý nhỉ???
Chán đời!!!
Chị ơi, em có giữ eo đâu. Em ăn tốt lắm nhá, hihi nhưng mà người em nó thế, không béo được ý chị ạ.
Vâng, chắc phải thế ý chị ạ. Bọn này nó sướng quen rồi mà. Mình cứ càng chăm nó thì nó lại càng chuối, chán lắm cơ.

19
0
0

Chipbebong

Chị ơi, con bé nhà em thì toàn bị táo bón thôi. Ngày nào cũng đi cả, nhưng phân thì táo ạ. Vì ko thể nào ép con ăn rau được. 3 bữa ăn ở trường như các bạn, còn bữa tối về ăn cơm với bố mẹ thì con ăn có tí tẹo rau thôi, hoa quả cũng không ăn, chỉ đủ đc một ngày 1 cốc sữa chua và 1 quả cam thôi. Em pó tay rồi ạ. Em sợ cứ đà này khéo con bị trĩ mất. hic. Có biện pháp nào không chị?