Bento ngộ nghĩnh cho con yêu

66
0
0

ivanizzac

Ðề: Bento ngộ ngĩnh cho con yêu

Mẹ Vừng ơi chị thử bắt đầu làm cho con đi.Chắc chắn con sẽ yêu mẹ lắm lắm.Chúc chị thành công.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
66
0
0

ivanizzac

ôi em chết ngất đây cả nhà ơi
thấy xấu hổ quá, chỉ có thời gian cho con uống sữa buổi tối, chủ nhật thì rong ruổi ngoài đường mẹ ăn gì con ăn cái đó

Iva ơi, cái xiên hình gấu panda đẹp thế, em mua ở đâu đấy?
(lại muốn bon chen :D)
Xiên hình gấu panda em nhờ mua ở Nhật chị ạ.Ở daiso bên mình e ko thấy có bán nhiều loại dễ thương.Mọi người kêu gọi chị rùa buôn đi ạ.

66
0
0

ivanizzac

Ui, nhà Ivan còn thua tuổi mình mà giỏi quá, giỏi cả nấu ăn cả dạy con ăn nữa:). Chị cũng thích mấy cái xiên của nhà em. Bon chen bên hàng Nhật cũng được 1 cơ số rồi nhưng thấy mấy cái xiên của em độc đáo quá lại thèm, hic hic.
Chị ơi trẻ con nhiều khi chúng cũng thích ăn những đồ đẹp mắt.Nếu có thời gian chị dành chút để làm cho con nhé.Hai nhóc nhà em hơi khó ăn mà nhìn những món ăn dễ thương là chúng mê lắm.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

:) ôi ngưỡng mộ quá, biết bao giờ con gái mình mới được những món ngon này nhỉ @};-

66
0
0

ivanizzac

Hôm nay em giới thiệu về bento chủ đề cún con và demo cơ bản để mọi người tham khảo thêm ạ.

Cơm bento có thể dùng gạo thường hay nếu gạo Nhật thì càng ngon.Nấu cơm hơi mềm vì nếu cơm khô sẽ rất khó nắm.Có thể dùng dụng cụ ép cơm hay chỉ đơn giản là nilon bọc thức ăn để tạo hình.

B1:Tạo màu cho con cún bằng cách trộn một ít nước tương(xì dầu)vào cơm.Trộn đều.Cắt một miếng nilon bọc thức ăn cho cơm vào(to nhỏ tùy).
B2:Túm lại và nén chặt cơm thành hình tròn.
B3:Làm tai:Có thể dùng những viên cá trắng hay lần này mẹ ivan dùng chả cá Nhật bản(ăn rất ngon và màu hồng cũng rất đẹp).Cắt và tạo hình tai cún.
B4:Những que mỳ ý này sẽ được dùng để gắn cơm.
(Mọi người đừng lo vì chỉ một lúc sau sợi mỳ này sẽ mềm cho các con ăn ko sợ cứng đâu)
B5:Gắn tai vào hai bên nắm cơm.
B6:Dùng dụng cụ cắt rong biển cắt thành những chấm tròn gắn vào mũi.Nếu ko có dụng cụ cắt rong biển thì cũng có thể tự cắt bằng kéo nhỏ(cách này lúc mới bắt đầu mẹ ivan cũng phải tập cắt)
B7:Dùng những thanh cua phần trắng ,viên cá hay củ cải trắng luộc chín cắt thành hình oval cho miệng và cà chua bi cho mũi.Đặt lên trên và dùng cái gắp nhỏ gắp rong biển đã cắt lên trên.
B8:Thêm hai hình tròn cho mắt .
Chuẩn bị hộp cơm màu sắc phù hợp.Lót rau sống xuống dưới(nếu các con ăn được)rồi đặt cơm,thức ăn vào hộp.Vì thường bento hay đi với các món ăn khô nên luôn kèm với các loại canh.
Tiếp đến là việc chọn lựa food pick cho phù hợp

Chúc mọi ngươi thành công nhé.​

63
0
0

AnKhanh

Hihii, cho chị hỏi nhỏ mẹ Ivan là cái hộp đựng food pick của em mua ở đâu vậy. Chị muốn mua mấy cái để đựng những thứ nhỏ nhỏ như vậy mà tìm toét mắt ở các siêu thị chẳng thấy bán gì cả.

66
0
0

ivanizzac

Hihii, cho chị hỏi nhỏ mẹ Ivan là cái hộp đựng food pick của em mua ở đâu vậy. Chị muốn mua mấy cái để đựng những thứ nhỏ nhỏ như vậy mà tìm toét mắt ở các siêu thị chẳng thấy bán gì cả.
Hộp đó e mua ở Malay chị ạ.Chị ở đâu vậy?Em ở Hn.Hôm trước e cũng đi tìm mua loại hộp này nhưng ko có chỉ mua được vài cái kiểu này loại nhỏ ở Phùng Hưng.

63
0
0

AnKhanh

Hộp đó e mua ở Malay chị ạ.Chị ở đâu vậy?Em ở Hn.Hôm trước e cũng đi tìm mua loại hộp này nhưng ko có chỉ mua được vài cái kiểu này loại nhỏ ở Phùng Hưng.
Chị cũng ở HN này. Hôm nào chị cũng thử lượn lên Phùng Hưng xem sao. Cảm ơn em.

66
0
0

ivanizzac

Em xin post thêm một mẫu bento nữa chủ đề gấu panda

1:Dùng bao tay nilon để nắm cơm
2:Nắm thành hai hình oval hơi dẹt(to nhỏ tùy thuộc vào lượng cơm ăn)
3:Cắt rong biển tạo hình tai,mắt,mũi,miệng và quanh bụng
4.Thêm một quả trứng gà con
5.Dùng cà chua bi tạo hình tròn đỏ ở má
6.Chọn hộp để vừa và có màu sắc phù hợp
Bước cuối cùng là xếp cơm,thức ăn lên trang trí.

Con trai mê panda lắm nên ngắm mãi ko muốn ăn

63
0
0

AnKhanh

Ôi, nhìn dễ thương quá. Con trai ngắm mãi không muốn ăn cũng phải.

117
0
0

melincum

Ðề: Bento ngộ nghĩnh cho con yêu

E vừa mới mua hết gần 1tr dụng cụ bento, mà ko biết có làm nên cơm cháo gì không đây, nhưng e qua Hachi và Daiso mà ko thấy cái dụng cụ cắt rong biển nhỉ? Cả cái nặn cơm hình chú heo nữa? Cả nhà ơi gây quỹ đi thôi
:cstt01:

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

E vừa mới mua hết gần 1tr dụng cụ bento, mà ko biết có làm nên cơm cháo gì không đây, nhưng e qua Hachi và Daiso mà ko thấy cái dụng cụ cắt rong biển nhỉ? Cả cái nặn cơm hình chú heo nữa? Cả nhà ơi gây quỹ đi thôi
:cstt01:
melincum mua những gì mà hết gần 1tr thế? Sâu lên cho bà con xem với nào@};

Hôm qua em vào Daiso ngó nghiêng mua mấy cái hộp xinh xinh làm bento cho con thì ngó thấy một loại hộp mà bên shop Nhất bán dững 85k, còn Daiso có 35k thôi hí hí (loại có khay ở trong để luộc ngô trong lò vi sóng ý ạ).

117
0
0

melincum

E mua tùm lum thứ hết í ạ, trưa nay mới rửa để tối về e chụp hình đã, nhưng e đi cả Daiso và Hachi mà ko thấy khuôn tạo hình nắm cơm, toàn khuôn silicon đựng đồ thôi, e chưa biết tạo nắm cơm bằng cái gì đây ạ. Chắc cứ vo tròn lại nhỉ? Đang lọ mọ và blog nhà ivan để "chôm chỉa" ý tưởng, hà hà....

66
0
0

ivanizzac

melincum mua những gì mà hết gần 1tr thế? Sâu lên cho bà con xem với nào@};

Hôm qua em vào Daiso ngó nghiêng mua mấy cái hộp xinh xinh làm bento cho con thì ngó thấy một loại hộp mà bên shop Nhất bán dững 85k, còn Daiso có 35k thôi hí hí (loại có khay ở trong để luộc ngô trong lò vi sóng ý ạ).
Mẹ mít nem ơi chị tìm được daiso ở địa chỉ nào thế.Trước đây ở giảng võ rồi chuyển đi trần quốc toản mà em ko tìm ra.Chỉ em với.
Em thấy shop nhất bán giá hơi đắt.Nhiều mặt hàng đắt hơn mình mua ở daiso đến vài chục.

66
0
0

ivanizzac

E mua tùm lum thứ hết í ạ, trưa nay mới rửa để tối về e chụp hình đã, nhưng e đi cả Daiso và Hachi mà ko thấy khuôn tạo hình nắm cơm, toàn khuôn silicon đựng đồ thôi, e chưa biết tạo nắm cơm bằng cái gì đây ạ. Chắc cứ vo tròn lại nhỉ? Đang lọ mọ và blog nhà ivan để "chôm chỉa" ý tưởng, hà hà....
Cứ chôm chỉa đi rồi làm cho các con vui nhé.Melincum ơi ko tìm được dụng cụ ép cơm thì mẹ nó dùng nilon bọc thức ăn bọc bên ngoài cơm rồi tạo hình nhé.Chúc mẹ thành công

66
0
0

ivanizzac

Hôm nay em lại có chủ đề chim cánh cụt cho bento của hai con.Gửi các mẹ tham khảo

1.Cắt rong biển thành hình vuông
2.Gập đôi lại và cắt theo hình như vậy
3.Dùng dụng cụ ép cơm hay nilon tạo hình tròn
4.Mở miếng rong biển đã cắt và đặt lên nắm cơm
5.Dính các mép rong biển vào cơm.Cắt tạo hình cho mắt bằng rong biển,mũi từ cà rốt và má đỏ từ cà chua,thanh cua phần đỏ hay chả cá hồng.
6.Cho cơm ,thức ăn vào hộp và trang trí.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Mẹ mít nem ơi chị tìm được daiso ở địa chỉ nào thế.Trước đây ở giảng võ rồi chuyển đi trần quốc toản mà em ko tìm ra.Chỉ em với.
Em thấy shop nhất bán giá hơi đắt.Nhiều mặt hàng đắt hơn mình mua ở daiso đến vài chục.
Daiso mới chuyển ra Trần Quốc Toản, gần chỗ cắt với Bà Triệu ý. Đúng là shop Nhất bán đắt hơn nhưng đồ nào chỗ khác không có thì đành mua vậy, ví dụ tạo hình cơm bằng nhựa như bạn melincum hỏi đó. Hoặc trong Daiso cũng có một ít cái tạo hình thỏ hình gấu bằng inox, vào thử xem nhé.

Nói chuyện đắt rẻ cũng vô cùng, vì người ta là người kinh doanh, mua hàng về phải nộp thuế, tiền vận chuyển rồi thuế nhập khẩu rồi thuế thu nhập doanh nghiệp đủ thứ nên nếu mà so với xách tay thì cũng khác. Nhưng so giữa Daiso và Shop Nhất thì mình mới thấy có cái hộp này rẻ hơn. Ai biết chỗ nào mua gì rẻ thì chỉ mọi người với nhé@};-

1,961
0
0

anatomysu

Shop Nhất toàn lấy hàng của Hachi trong SG thì phải :D. Lượn vài lần trong web em thấy thế :). Nếu các chị cần cái nào mà ở ngoài ý ko có thì ráng tìm ảnh, nếu lượn hachi có em sẽ gửi ra cho. Hachi bán cũng tùy giá, đa phần 35k, có cái 45k, chứ ko đồng 1 giá như daiso. Nhưng đa phần vẫn là hàng 35 :)