Em bé người Mông (4t)bị ung thư máu

1,849
0
0

BB&C

Ðề: Em bé người Mông (4t)bị ung thư máu

Cầu mong con được siêu thoát, ở trên đấy con không còn phải chịu đựng những cơn đau nữa.

63
0
0

fs128

Gần cuôi gio` làm em mới dám alo hỏi, không thì sợ nghe tin con rồi cả ngày ngồi khóc, không làm được việc gì! :sad: biết con đi sẽ không còn đau đớn nhưng lòng vẫn thắt lại

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

:sad::sad::sad: Mong con được siêu thoát nơi vĩnh hằng! Kiếp sau nếu đầu thai thành người sẽ được sống lành lặn, hạnh phúc! :sad::sad::sad::sad:

63
0
0

fs128

Dan Tri vua đăng tin truong hop cua cac be Ung Thu Vien Nhi
http://dantri.com.vn/c167/s167-330086/su-song-mong-manh-cua-cac-benh-nhi-ung-thu.htm

Sự sống mong manh của các bệnh nhi ung thư
(Dân trí) - Dù bị những cơn đau xé thịt của căn bệnh ung thư hành hạ, trên khuôn mặt thơ ngây trong sáng của bé vẫn bắt gặp những nụ cười. Đằng sau sự hồn nhiên, vô tư ấy bé đâu biết được, “sự sống của em đang bị đe doạ từng ngày”.
Ai đã từng vào thăm khoa Ung Bướu - Bệnh viện Nhi Trung Ương, chắc không khỏi xót xa trước cảnh tượng nơi đây. Đâu đâu cũng là bệnh nhi ung thư, các bé ở độ tuổi vài tháng cho đến hơn chục tuổi. Bé thì ung thư xương, bé ung thư máu, có bé ung thư hạ vị, ung thư trung thất (giữa tim và phổi), ung thư não… Bệnh tình các bé không giống nhau, nhưng đều chung một điểm “tính mạng các bé đang ngàn cân treo sợi tóc”.

Với những đứa trẻ bình thường khác, ở tuổi này các em được tận hưởng niềm vui trường lớp, được đón nhận sự chăm sóc ân cần của người thân, và mỗi buổi tối được ăn những bữa cơm mẹ nấu, được nghe truyện cổ tích của ba… Thì với các bé đang phải điều trị ung thư, thay vì được hưởng niềm vui ấy, tuổi thơ của em là những ngày tháng nhọc nhằn trên giường bệnh. Bé nào cũng xanh xao gầy yếu, trên người các em luôn gắn đủ loại dây truyền, dây dẫn… Chân, tay bé đâu đâu cũng vết lấy ven, vết tiêm vẫn còn tím. Ấy vậy mà thỉnh thoảng vẫn bắt gặp những nụ cười tươi thơ ngây trên khuôn mặt xanh xao của các bé.

Trong số nhiều bệnh nhi nơi đây, đa phần các bé được chuyển từ các tuyến nông thôn về, xuất thân từ các vùng quê nghèo khó. Vì vậy, kinh tế gia đình bé vô cùng khó khăn, để có tiền cho con đi viện, cha mẹ các em không những phải vay ngân hàng, vay lãi ngoài, mà ngay đến ngôi nhà cấp 4 đang ở cũng phải mang đi cầm cố, những gì bán được cũng đã bán hết…

Em bé vùng cao mang trong mình căn bệnh ung thư máu

Trưa hè oi ả, đến thăm các bé đúng vào lúc bữa ăn trưa bắt đầu, nhìn cô bé 4 tuổi người dân tộc Mông - Mùa Thị Mẩy khó nhọc nhai từng miếng xôi khô cứng, ai cũng chạnh lòng xót thương. Bé Mẩy mang trong mình căn bệnh ung thư máu nên sức khoẻ rất yếu, vậy mà bữa ăn của bé cũng chỉ là nắm xôi, bát cháo nhạt, rất hiếm khi cô bé có đồ ăn bổ dưỡng. Hỏi ra mới biết, bố bé đã hết tiền, nên không mua được đồ ăn ngon tăng cường sức khoẻ cho con. Để có tiền đưa bé xuống viện chữa bệnh, bố Mùa A Dênh của bé đã phải vay ngân hàng và vay lãi ngoài một số tiền không nhỏ (20 triệu đồng). Trong khi, mỗi năm 10 người trong gia đình A Dênh lao động cật lực, làm nương cuốc rẫy trồng ngô mới thu được 10 triệu đồng/năm.

Tâm sự với chúng tôi, Mùa A Dênh cho biết: “Em đang nhờ ở nhà đi vay thêm, không biết có được không. Mấy hôm rồi hai bố con được những người ở đây cho ăn, nên không có tiền mua thức ăn ngon cho con Mẩy”.

Vì bố hết tiền, nên bữa trưa của bé Mẩy là gói xôi 5.000đ

Bé trai 10 tuổi, phải cưa chân vì căn bệnh ung thư xương

Đó là trường hợp của cháu Phạm Đình Đức, 10 tuổi quê Hải Phòng. Bé Đức bị bệnh ung thư xương từ tháng 11/2008. Để bảo toàn tính mạng cho cháu, các bác sĩ quyết định cắt 1/2 chân trái của Đức. Gia cảnh bé Đức cũng là một trong những trường hợp rất khó khăn. Năm 2004 tai hoạ ập đến khi bố em mắc bệnh ung thư dạ dày. Bao nhiêu tài sản trong nhà đều dồn vào chữa bệnh cho bố, nhưng rồi căn bệnh ung thư đã cướp đi người cha thân yêu khi Đức vừa tròn 5 tuồi. Sau khi bố em mất, để lại cho mẹ một khoản nợ lớn cùng hai đứa con thơ.

Một mình nuôi hai con nhỏ với đồng lương công nhân 800.000đ/tháng đã là rất khó khăn, thì nay mẹ Đức lại phải chạy khắp nơi lo tiền chữa chạy cho em. Trên khuôn mặt gầy gò của chị hiện rõ sự lo âu, cùng cực: “Bố cháu không may mất vì ung thư, niềm an ủi duy nhất của tôi là hai con. Giờ, Đức cũng bị ung thư, gia cảnh nhà lại quá khó khăn, có lẽ tôi phải bán căn nhà đang ở…”.

Để bảo toàn tính mạng cho Đức (phải) các bác sĩ quyết định cắt 1/2 chân trái của em

Lưng còng chăm cháu ung thư

Hàng tháng nay, người nhà bệnh nhân và các y bác sĩ khoa Phẫu thuật nhi - bệnh viện Việt Đức đã quen với hình ảnh một cụ già gầy gò, móm mém, chiều chiều bế một cháu bé chừng 3 tuổi xanh xao, yếu ốm, trên đầu tóc rụng gần hết thơ thẩn chơi ngoài khuân viên của bệnh viện. Cháu là Hồ Thị Hà, quê Diễn Kim, Diễn Châu, Nghệ An.

Hai bà cháu bé Hà thơ thẩn trong khuân viên bệnh viện Việt Đức.

Bé Hà bị ung thư hạ vị, từ ngày ra Hà Nội chữa bệnh đến nay bé phải chuyển viện đến 4 lần. Bố mẹ bé làm nghề muối nên kinh tế gia đình bé vô cùng khó khăn. Hàng ngày bố bé đi bán muối rong, nhưng mỗi cân muối nhọc nhằn cũng chỉ lãi được 500 đồng.

Đưa con đi viện, ngoài 10 triệu tiền vay ngân hàng gia đình bé Hà phải vay thêm ngoài gần 20 triệu. Bà Nguyễn Thị Ba - bà nội bé cho biết: “Mỗi bữa ăn, tôi và bố cháu chỉ dám mua 1 suất cơm 10 nghìn, còn cháu Hà thì ưu tiên mua cho bát cháo thịt. Mẹ con, bà cháu tiết kiệm lắm mà cũng gần hết số tiền vay được lần này cô ạ”. Bệnh của bé Hà đã vào giai đoạn nặng, nếu có điều kiện mua thêm thuốc tốt bên ngoài, bé mới mong giảm bớt đau đớn và có cơ hội giành giật sự sống mong mang!

182
0
0

Nhim va Cun

Rồi Mẩy sẽ trở lại với 1 cuộc đời hạnh phúc....

177
0
0

metuquan

Chiều qua đang ở trong Viện Mắt biết tin con đi mà hai chị em cùng bật khóc, biết là con về với Mẹ chả được lâu nhưng không đủ dũng cảm để điện cho Bố bé xem con thế nào, nhìn hình của con khi mới xuống viện và cái hình ảnh hôm con sắp về trái ngược nhau, nhìn con nằm với tấm thân gày guộc, chân tay teo tóp...một khuôn mặt với những cơn đau triền miên, đứng trước con mình thấy cuộc đời sao khổ thế, sao nhiều bất hạnh đến thế. Con nhìn các Mẹ con khóc, những giọt nước mắt lăn dài, bàn tay nhỏ bé giơ ra như muốn ôm lấy các Mẹ lần cuối, không nói được nhưng khi các mẹ chào con con cũng biết gật đầu và con lại khóc. Bước chân ra về nhìn đường phố tấp nập Mẹ lại nghĩ ở một chỗ kia thôi có một em bé sắp chết, mẹ đau lòng lắm.Thôi một lần cuối cùng Mẹ viết lại cảm xúc của mình, vĩnh biệt con.

2
0
0

May & nui

:crying::crying::crying::crying::crying::crying: thật sự đau lòng khi biết tin về bé, mình chỉ biết cầu nguyện cho con yên nghỉ nơi suối vàng va siêu thoát. kiếp sau con sẽ không bị khổ như thế này. Cầu nguyện- cầu nguyện cho con. Tặng con này :rose::rose::rose::rose::rose::rose:

420
0
0

Sông Cấm

Chiều qua đang ở trong Viện Mắt biết tin con đi mà hai chị em cùng bật khóc, biết là con về với Mẹ chả được lâu nhưng không đủ dũng cảm để điện cho Bố bé xem con thế nào, nhìn hình của con khi mới xuống viện và cái hình ảnh hôm con sắp về trái ngược nhau, nhìn con nằm với tấm thân gày guộc, chân tay teo tóp...một khuôn mặt với những cơn đau triền miên, đứng trước con mình thấy cuộc đời sao khổ thế, sao nhiều bất hạnh đến thế. Con nhìn các Mẹ con khóc, những giọt nước mắt lăn dài, bàn tay nhỏ bé giơ ra như muốn ôm lấy các Mẹ lần cuối, không nói được nhưng khi các mẹ chào con con cũng biết gật đầu và con lại khóc. Bước chân ra về nhìn đường phố tấp nập Mẹ lại nghĩ ở một chỗ kia thôi có một em bé sắp chết, mẹ đau lòng lắm.Thôi một lần cuối cùng Mẹ viết lại cảm xúc của mình, vĩnh biệt con.

Mẹ cũng vậy, vĩnh biệt con. Linh hồn con sẽ được siêu thoát, từ nay vĩnh viễn không còn đau đớn gì nữa con nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
492
0
0

sweetlily

:crying::crying::crying::crying: Cầu cho con được siêu thoát

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Mẩy ơi, chưa một lần được gặp con nhưng hình ảnh một cô bé người Mông dũng cảm vượt qua mọi đau đớn của bệnh tật sẽ ở mãi trong tim mẹ. Ngàn lần mong cho con được siêu thoát, kiếp sau sẽ được làm 1 cô bé khỏe mạnh, sống một cuộc sống hạnh phúc.

:crying::crying::crying:

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Buồn quá, mong con được siêu thoát. Mỗi đứa trẻ ra đi lại thấy những nỗi đau còn ở lại không biết bao giờ nguôi. Biết làm gì bây giờ :crying:

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Tối bố của Duyên điện thoại cảm ơn mọi người đã vào thăm và tặng quà! Duyên mới truyền hóa chất được 2 ngày nay, trộm vía tỉnh táo và ăn được chút cơm. Bé Mẩy đã không còn phải chịu đau đớn nữa, chúng mình hãy dành tình thương và sự quan tâm cho Duyên và các bé còn đang hàng ngày phải chống chọi với bệnh tật, các mẹ nhé! :love::love:

177
0
0

metuquan

Tối bố của Duyên điện thoại cảm ơn mọi người đã vào thăm và tặng quà! Duyên mới truyền hóa chất được 2 ngày nay, trộm vía tỉnh táo và ăn được chút cơm. Bé Mẩy đã không còn phải chịu đau đớn nữa, chúng mình hãy dành tình thương và sự quan tâm cho Duyên và các bé còn đang hàng ngày phải chống chọi với bệnh tật, các mẹ nhé! :love::love:
Cám ơn em.