Hôm nay nhà mình nấu món gì?

1,416
0
36

MomMi

Active Member
Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

mà mắt mũi em thế nào, em nhầm topic, bánh lại cho vào món chính. Min chuyển hộ em về đúng vị trí với ạ.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

26.3 này trường con trai thi nấu ăn giữa các lớp. Các con phải tự làm, không được nấu sẵn ở nhà và cô giáo giúp đỡ. Tối qua 2 mẹ con ngồi bàn bạc mãi xem cho con trai trổ tài món gì dê dễ cho các bạn lác mắt. Nó bảo nó làm món CCRM ( đố các bác biết món gì :D ) Hôm nay túm được món này của Rùa, hay cho nó biểu diễn nhỉ. Cô Rùa có món gì nữa tư vấn cho mẹ con cháu tí nào.

2,651
0
0

Khai Tâm

26.3 này trường con trai thi nấu ăn giữa các lớp. Các con phải tự làm, không được nấu sẵn ở nhà và cô giáo giúp đỡ. Tối qua 2 mẹ con ngồi bàn bạc mãi xem cho con trai trổ tài món gì dê dễ cho các bạn lác mắt. Nó bảo nó làm món CCRM ( đố các bác biết món gì :D ) Hôm nay túm được món này của Rùa, hay cho nó biểu diễn nhỉ. Cô Rùa có món gì nữa tư vấn cho mẹ con cháu tí nào.
Chịu không biết CCRM là món gì :D

Có 2 món rất nhanh, và hầu hết trẻ con bây giờ đều thích (chỉ có các mẹ là thèm nhưng chép miệng vì sợ phải mua quần áo mới thôi ;) ) Chỉ cần mượn cái lò nướng thịt cá của mẹ Hà một buổi, không đụng đến bếp gas hay lửa đun nấu làm gì cho nguy hiểm.

1. Bánh mỳ bơ tỏi. Những thứ cần mang theo:

2-3 chiếc Bánh mỳ mua sẵn (bigC)
200g bơ
1 ít bột tỏi
1 ít oregano
1 ít basil
1 củ tỏi bóc vỏ băm nhuyễn
1 chút gia vị (hạt nêm hoặc bột canh)

Bơ khi để ngoài vài giờ nó sẽ mềm, lúc đó bỏ bột tỏi và những loại lá gia vị vào, dùng thìa trộn thật đều. Bánh mỳ xẻ đôi, cắt thành khúc, phết bơ tỏi lên trên.
Vặn lò 180-200 độ C cho nóng trước khoảng 10'. Xếp bánh vào khay, nướng đến khi vàng mặt, bơ chảy hết, khoảng 10'.

2. Bánh mỳ "pizza"

Cũng cần phải mua vài chiếc bánh mỳ baguette dài như trên.
1 chai sốt cà
1 ít lá oregano
1 ít lá basil
300-400g pho mát mozarella
1 túi xúc xích Đức Việt

Bánh mỳ xẻ đôi, phết sốt cà, rắc lá gia vị. Thái sợi pho mát, rắc lên bề mặt, trên cùng thái lát xúc xích xếp lên trên, cũng nướng 180-200 độ C, khoảng 10'. Bề mặt cháy xém, pho mát chảy là cả lớp cùng chén được.

2,651
0
0

Khai Tâm

mà mắt mũi em thế nào, em nhầm topic, bánh lại cho vào món chính. Min chuyển hộ em về đúng vị trí với ạ.
Admin với Mod có chuyển thì để lại cái bánh bao cho em ;)

872
0
0

kelly

Nhà chị cũng có phở bò này nhưng mà từ hôm qua:smiling:

Và tráng miệng với táo thắp hương đầu tháng

1,416
0
36

MomMi

Active Member

em mời cả nhà món gà chiên mắm( đặc sản Quảng Nam):

2
0
0

white_poplar

@chị momi ơi cái món gà chiên nước mắm làm sao vậy chị? :D Chị chỉ cho em với.

@chị KT: :D

Hnay nhà em ăn mì xào. Nhưng em về muộn, buồn ngủ, dùng nhầm mì nên nó nát. Ặc ặc. :(

2,204
1
0

Nikki

Chị Kelly ơi, có dụng cụ cắt táo ở đâu thế????

14
0
0

lyly0808

@MomMi: bánh bao của chị ngon quá chị ơi, cả gà chiên nữa chứ, hấp dẫn ghê

14
0
0

lyly0808

các chị ơi bắt bệnh dùm e cái đĩa xôi này với ah. em mua lá dứa về lọc lấy nước tạo màu xanh cho bánh gato thì rất đẹp, nhưng cho vào thổi xôi thì lên màu xanh xấu quá, e ko hiểu vì sao nữa :( e cảm ơn các chị trc ah

còn đây là bánh gato e cho màu lá dứa vào:
[/URL]
e biết up ảnh bánh ở đây là sai nhưng e muốn để 2 hình để các chị so sánh dc ah

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,416
0
36

MomMi

Active Member

@chị momi ơi cái món gà chiên nước mắm làm sao vậy chị? :D Chị chỉ cho em với.

:(
cái món này đơn giản thôi, thành phần chủ yếu là cánh gà làm sạch, chặt miếng vừa ăn. Sau đó cho lên chiên vàng.
Nước mắm pha gồm tỏi, ớt, đường vừa miệng( theo như miền trong kia thì phải hơi ngọt một chút)
cánh gà chiên chín vàng, đổ nước mắm đã pha vào, vặn nhỏ lửa cho gà ngấm nước mắm.
Xếp ra đĩa dùng nóng. :)

2,651
0
0

Khai Tâm

các chị ơi bắt bệnh dùm e cái đĩa xôi này với ah. em mua lá dứa về lọc lấy nước tạo màu xanh cho bánh gato thì rất đẹp, nhưng cho vào thổi xôi thì lên màu xanh xấu quá, e ko hiểu vì sao nữa :( e cảm ơn các chị trc ah
Chị nghĩ là xôi lá dứa, muốn màu xanh tươi đẹp mắt thì buộc phải thêm màu thực phẩm. Đĩa xôi trên kia ngon quá, chẳng bệnh tật gì cả đâu, nhưng sao con rùa lại chỉ có mỗi đầu và 1 chân? Cho xin lại thêm 3 chân và cái đuôi đi nhé ;)

Mời cả nhà bát phở gà và chiếc quẩy giòn cuối tuần nào. Nhà rùa tuần này 2 lần phở, hình phở hôm nay chưa có để chụp :D

14
0
0

lyly0808

Đúng là bác Khai Tâm có khác, nhìn đâu cũng ra em Rùa :D, tks bác nhìu!
Mà trưa nay nhà e cũng măm fở gà n ko có quẩy, cho e vài cái quẩy Rùa đi bác Khai Tâm ơi ;)

61
0
0

MeNgocLinh

Mới mua được mẻ ốc béo, chiều nay nhà mình có món ốc luộc lá chanh,gừng nóng hổi :)
Mời cả nhà :

Ốc và nước mắm gừng đây ạ :

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ơ hơ hơ, nhà tớ cũng có ôc giống MeNgocLinh, đang ngâm chúng nó với nước vo gạo với vài lát ớt, mai mới xử:D

1,850
0
0

Mẹ Cáo

A lô, Mít sịt Rùa, cho chị xin công thức bột làm quẩy ròn điiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Bọn trẻ con toàn đòi ăn quẩy ngaòi hàng, khiếp bỏ xừ:-&

63
0
0

Maica

Chào cả nhà. Bình thường mình toàn đi cửa sau, nhưng hôm nay dũng cảm vào bằng cửa trước. Vì đợi mãi ko thấy Rùa đưa thạch đen sương sáo vào bếp, nên vào đây hỏi xin CT. Ngon và đẹp quá đi.
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, có nhiều món ngon.

Nhà em có món mỳ sốt kem

Tráng miệng chè hạt sen tuyết nhĩ táo tàu

và thạch đen (sương sáo)

2,651
0
0

Khai Tâm

@Maica: Em đã cố tình né cái topic này cả tối nay vì mấy đĩa ốc ở trên bác còn lôi em vào hu hu huhuhu

Welcome bác về nhà CSTT @};- Thạch đen sương sáo nấu cũng như thạch rau câu. Có gói bột sương sáo, chỉ việc pha với nước và nấu lên, đổ khuôn, để nguội là dùng được. 1-2 hôm nữa em ghi lại cách làm cụ thể nhé.

2,651
0
0

Khai Tâm

@Cáo: Quẩy có trong bếp từ lâu lâu rồi mà.

240
0
0

Liên ròm

Nhà này cuối tuần có bánh canh chả cá - làm bằng cá tươi cod fillet ngon hơn bọn thác lác đông đặc nhiều.

Hình hơi nóng nên phải chụp trên xuống sợ hư len.