Hôm nay nhà mình nấu món gì?

872
0
0

kelly

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Trưa này em đi vào, rồi em lại đi ra. Bác kelly bảo bún thang nhanh gọn làm mẹ cháu cứ ngẩn ngơ, hay trước giờ mình nấu bún gì mà lại bảo bún thang ;)

Nhà em thứ ba hay có bánh mỳ, hôm nay có Cheese Bread
Ơ chị nói thật đấy, luộc gà từ trưa, ngâm sẵn tôm nõn và nấm hương. Chiều 5h đi làm về, bật bếp đun lại nước dùng,cho tôm nõn và nấm vào thì đi tráng trứng, thái trứng, giò và lọc thịt gà, chần củ cải khô, thái hành, mùi, răm. Cho bún vào bát xếp các nguyên liệu lên bún cũng vừa lúc nước dùng sôi, cho tý mắm tôm và chan thế là măm măm. Tất cả chỉ vỏn vẹn có 35 phút mà chỉ tội mỗi ăn xong phải sau tiếng rưỡi mới đứng lên được khỏi bàn vì...no (Mỗi mẹ con làm 2 tô đại tướng, trừ Kem :D)

792
0
0

J.C

Ơ chị nói thật đấy, luộc gà từ trưa, ngâm sẵn tôm nõn và nấm hương. Chiều 5h đi làm về, bật bếp đun lại nước dùng,cho tôm nõn và nấm vào thì đi tráng trứng, thái trứng, giò và lọc thịt gà, chần củ cải khô, thái hành, mùi, răm. Cho bún vào bát xếp các nguyên liệu lên bún cũng vừa lúc nước dùng sôi, cho tý mắm tôm và chan thế là măm măm. Tất cả chỉ vỏn vẹn có 35 phút mà chỉ tội mỗi ăn xong phải sau tiếng rưỡi mới đứng lên được khỏi bàn vì...no (Mỗi mẹ con làm 2 tô đại tướng, trừ Kem :D)
Ối, hôm nào e phải làm theo bí kíp này của chị thôi, chứ mỗi lần bún thang là e mất cả một buổi sáng/chiều hì hì hục hục.

2,651
0
0

Khai Tâm

@kelly: Quả thực là nhanh :) Em nấu thì cứ phải ninh tôm với xương gà cho ngọt nước, đúng là ăn thì nhanh mà làm thì lâu ghê...

Hôm nay có món này cho con gái lớn ăn trưa ạ:

792
0
0

J.C

E mời cả nhà ăn canh măng ạ ^^:

872
0
0

kelly

Nhà chị mấy bữa này có
Bánh gối vỏ táo

Miến gà

Bánh tẻ chưa luộc (luộc xong rồi chưa kịp lấy máy đã hết veo mười mấy cái)

Tối nay thì có
Chả lá lốt

Canh rau ngót

Với thịt bò sốt tiêu đen

63
0
0

Maica

Cho e xin mỗi thứ một miếng nào, toàn món e thích thế này. Vỏ bánh gối của chị trông mượt mà thế, chị ghi CT đi chị.

Nhà chị mấy bữa này có
Bánh gối vỏ táo

Miến gà

Bánh tẻ chưa luộc (luộc xong rồi chưa kịp lấy máy đã hết veo mười mấy cái)

Tối nay thì có
Chả lá lốt

Canh rau ngót

Với thịt bò sốt tiêu đen

1,416
0
36

MomMi

Active Member

em mời cả nhà bát bún ngan

1,416
0
36

MomMi

Active Member

em mời cả nhà bát bún ngan

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Mời cả nhà ăn chân giò luộc. Tớ thích bó chặt vào, luộc chín, cất tủ lạnh hôm sau mới ăn, thái mỏng dính thế này

Thêm đĩa khoai tây chiên theo yêu cầu của con trai

872
0
0

kelly

Mạng mẽo nhà chị sao không biết, cả ngày hôm qua không vào được CSTT.
Cuối tuần nhà chị có Vẹm xanh hấp vang

Cháo vịt

Ghẹ om tỏi

Lòng vịt xào dứa

Với canh măng rối, mực rồi đặc sản Bát Tràng

872
0
0

kelly

Cho e xin mỗi thứ một miếng nào, toàn món e thích thế này. Vỏ bánh gối của chị trông mượt mà thế, chị ghi CT đi chị.
Mạng chán quá, cả ngày hôm qua chị chẳng vào CSTT được. Công thức vỏ bánh gối đây em:
-300gr bột mì
-180ml nước ấm khoảng 30 độ C
-1 tsp barking powder
-2 tsp đường
-1/2 tsp muối
-2 tbsp dầu ăn
(Nếu thích thì có thể cho thêm 1 lòng đỏ trứng gà)
Trộn đều tất cả vào nhau , trộn bằng máy là tốt nhất sao cho bột mềm mịn không dính tay là được, sau đó đậy kín để bột nghỉ khoảng 1 giờ.
Cắt bột thành từng nắm nhỏ, rải bột mì lên bàn cho đỡ dính dùng cây cán bột cán càng mỏng càng tốt. Bột mỏng bánh sẽ giòn.
Tạo hình bằng chiếc đĩa con, đặt vỏ bánh vào lòng đĩa, cho nhân vào giữa vỏ bánh lấy lòng trắng trứng phết quanh diềm bánh và gập đôi chiếc vỏ lại, vê viền bánh tạo thành sóng khi rán diềm bánh sẽ đẹp và giòn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Ôi, Bát Tràng có đặc sản mực rối ạ? Hic e không biết, e vừa đi về hôm qua xong.
Trông con ghẹ của chị đáng yêu thế :D

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Bác Kelly ơi, cái cây cán bột có vòng chỉnh độ dày mỏng của bột mới cán đc vỏ bánh gối hả bác, cái cây cán gỗ đểu của em mà cán nó dày hù hụ lên ý, nếu cố cán mỏng nó ứ mỏng đều cơ, mà e muốn làm vằn thắn ý ợ, mỏng hơn cả vỏ bánh gối cơ, công thức nầáp dụng với em nó luôn bác nhỉ. À, có khi cái bộ phận cán cán lắp thêm vào Kitchen Aid là chuẩn luôn nhể bác nhể, mà đắt lòi hic hic.

872
0
0

kelly

Bác Kelly ơi, cái cây cán bột có vòng chỉnh độ dày mỏng của bột mới cán đc vỏ bánh gối hả bác, cái cây cán gỗ đểu của em mà cán nó dày hù hụ lên ý, nếu cố cán mỏng nó ứ mỏng đều cơ, mà e muốn làm vằn thắn ý ợ, mỏng hơn cả vỏ bánh gối cơ, công thức nầáp dụng với em nó luôn bác nhỉ. À, có khi cái bộ phận cán cán lắp thêm vào Kitchen Aid là chuẩn luôn nhể bác nhể, mà đắt lòi hic hic.
Cán bột bánh gối thì chị không dùng vòng em ạ, chị cán bằng cây cán đểu mua ở Daiso thôi, bột mịn dẻo thì cán mỏng lắm em, có lúc chị cán bột nó quấn mấy vòng vào cây cán thả ra mỏng tang. Vòng cán bột đa phần chị chỉ để cán bột làm cookies cắt bằng khuôn thôi. Đang ước một cây cán bột giống nhà Rùa.
Chị vẫn dùng công thức này làm cả 2 loại vỏ đây em ạ, nhưng kinh nghiệm của chị, vỏ bánh cho muối nhiều hơn chút dẽ cán hơn hẳn.

872
0
0

kelly

Ôi, Bát Tràng có đặc sản mực rối ạ? Hic e không biết, e vừa đi về hôm qua xong.
Trông con ghẹ của chị đáng yêu thế :D
Món này là đặc sản bên ấy đấy em ạ, nhưng không bán rộng rãi đâu, phải ai biết thì mới tìm đến mua được, 70K/100gr cả măng khô và mực khô xé nhỏ như sợi chỉ. Món này làm cầu kỳ lắm. Hôm đấy chị vào họ đang làm cho 1 đám cưới, thế là mua luôn 1 lạng đã chế biến sẵn. Về chỉ việc đun nước dùng gà, thả vào là măm thôi

872
0
0

kelly

Em ước cái cán bột lắp vào Kitchen Aid cho đời nó sướng http://www.amazon.com/gp/customer-m...4SGFS/ref=cm_ciu_pdp_images_0?ie=UTF8&index=0

Bác cho em hỏi cái này nó có cán bột cookie không bác? nếu được em thực hiện ước mơ luôn khỏi lăn tăn:D
Thôi em ơi, đừng hát ước gì với cái máy này, nhà chị cũng có 1 cái cất trong xó tủ, vì nó quá lỉnh kỉnh, hơn nữa nó không cán được bột làm cookies đâu, cái này chỉ phục vụ cho các loại lasagna, pasta, và mì thôi em, bột cookies mà đưa vào máy này nó dính chặt đố mà cậy ra được, đấy là chưa kể đến khoản rửa ráy lau chùi chúng mệt lắm em à, mỗi năm chị bỏ ra làm demo 1 lần cho bọn trẻ nó thích thôi.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Thôi em ơi, đừng hát ước gì với cái máy này, nhà chị cũng có 1 cái cất trong xó tủ, vì nó quá lỉnh kỉnh, hơn nữa nó không cán được bột làm cookies đâu, cái này chỉ phục vụ cho các loại lasagna, pasta, và mì thôi em, bột cookies mà đưa vào máy này nó dính chặt đố mà cậy ra được, đấy là chưa kể đến khoản rửa ráy lau chùi chúng mệt lắm em à, mỗi năm chị bỏ ra làm demo 1 lần cho bọn trẻ nó thích thôi.
Oạch, may mà bác can, không em em lại rước về mỗi năm demo 1 lần hị hị. Mà sao bác k cho nó cán vỏ bánh gối xem có nhanh hơn mình cán bằng roller k ạ?