(MS182/CN) 28.10.209 - Trợ giúp cháu Luyến, 4 tháng tuổi ở Yên Bái bị bệnh nặng (u máu)

1,014
0
0

Em bé ngoan

Ðề: Trợ giúp cháu Luyến, 4 tháng tuổi ở Yên Bái bị bệnh nặng

Chiều qua, 20/1, em có vào thăm cháu. Lúc vào cháu đang chơi, trộm vía dù bị bệnh nhưng bé cũng chịu khó ăn sữa mẹ nên cũng lên cân. Hỏi mẹ cháu là cho ăn dặm chưa (vì cháu 7 tháng rùi), mẹ cháu bảo là có cho ăn thêm tí cháo nhưng cháu khóc không chịu ăn. Mẹ cháu đoán có thể dùng thìa cho ăn giống như uống thuốc mấy tháng rồi nên cháu sợ...
Bác sỹ tiêm 1 lọ thuốc từ hôm 19/1, đang theo dõi trong vài ngày xem thế nào. Ngày 19/1 có 1 chị (nhà cháu k biết tên), chỉ biết chị nói ở VTV4 đến thăm và ủng hộ cháu 1000k. Không biết có phải thành viên nào trong diễn đàn mình không nhỉ? Cảm ơn rất nhiều@};-@};-@};-
Em đưa cho mẹ cháu tạm 500k để ăn uống chi dùng hàng ngày.
Có j em post tiếp.
Tks
Bé ko ăn dặm thì sẽ mệt lắm vì người nhiều thuốc, chỉ uống sữa không thì không đủ. Bác động viên mẹ bé chịu khó bón chút một, chút một cho bé quên dần. Tạm thời pha thử bột ăn liền cho tiện.
Hôm đi tặng quà Trung thu cho viện K2 cũng có 1 chị tóc ngắn ở VTV4, ko biết có phải chị đến thăm Luyến ko.
Cầu chúc con sẽ quen với thức ăn dặm để có sức tốt hơn.

133
0
0

Gà ăn thóc

Em đang xin phép MOd mở 1 topic bán quần áo trẻ em xuất khẩu ủng hộ lãi cho bé Luyến chữa bệnh, mong là mod trả lời em nhanh nhanh để em mở topic:)

1,007
0
0

Mường Tè

Bé ko ăn dặm thì sẽ mệt lắm vì người nhiều thuốc, chỉ uống sữa không thì không đủ. Bác động viên mẹ bé chịu khó bón chút một, chút một cho bé quên dần. Tạm thời pha thử bột ăn liền cho tiện.
Hôm đi tặng quà Trung thu cho viện K2 cũng có 1 chị tóc ngắn ở VTV4, ko biết có phải chị đến thăm Luyến ko.
Cầu chúc con sẽ quen với thức ăn dặm để có sức tốt hơn.
@EBN: Cảm ơn EBN. @};-@};-@};-Có mẹ nào vào thăm bé thì mua tạm hộp bột ăn liền và hướng dẫn mẹ cu Luyến cách cho cháu ăn dặm với nhé. Mình mua và hướng dẫn cũng được dưng mà hơi ngại, hihi!

@ Gà ăn lá chanh (Gà ăn thóc): Cảm ơn nhiều nhé. Ngoài quần áo, Gà xem bán thêm thuốc cũng đắt hàng đấy...:D:D:D

1,007
0
0

Mường Tè

Chào cả nhà
Hôm qua vào thăm cu Luyến, thấy đầu cháu hơi có màu trắng, bs nói vùng đó đang thoái triển. Chỉ còn vùng mặt đang thử đổi loại thuốc mới.
Em có nói chuyện thêm với bs Thuận, bs nói với các trường hợp u máu, đa phần phát triển chỉ trong 6 tháng đầu, còn sau từ 6 tháng cho đến 1 năm thì hầu như ko phải lo lắng nhiều.
Nói chuyện với bs cũng vỡ vạc thêm phần nào, đại loại là với các trường hợp nặng như cu Luyến thì phải kiên trì, không một sớm một chiều được. Và quan trọng là khối u này ko ảnh hưởng đến tính mạng.
Cu Luyến đang nằm điều trị ở viện, được bs theo dõi hàng ngày nên mọi người cứ yên tâm nhé.

1,007
0
0

Mường Tè

@ Cả nhà: Chiều nay em vào thăm cu Luyến. Tình hình là cháu có vẻ đáp ứng với thuốc đã tiêm (theo lời bác sỹ). Bác sỹ đã kê đơn mới cho cháu. Cơ bản vẫn dùng Celesten nhưng mua 02 lọ thuốc nước để nhỏ hàng ngày thay bằng việc dùng thuốc viên. Chiều em đã mua thêm 1 vỉ thuốc viên 15 viên để uống sau khi hết thuốc nước. Bố cháu đi mua 02 lọ thuốc nước theo đơn bác sỹ. Thời gian dùng thuốc lần này khoảng 10 tuần (8 tuần thuốc nước, 2 tuần thuốc viên), bác sỹ hẹn nếu có vấn đề gì thì 6 tuần sau khám lại, còn không thì đến khi hết thuốc.
- Hôm thứ 6 tuần trước Mexecuazin vào mua cho cháu hộp bột ăn dặm, quà và đã hướng dẫn cách cho ăn dặm thêm.
- Hôm chủ nhật, chị Hạnh ở VTV4 (nick là Rophi - người đã ủng hộ cháu 1000k hôm trước) lại đến và mua cho cháu thêm bỉm và sữa.
Chi phí lần này:
1. Tiền ăn và tiền thuốc em mua: 500 k (tiền ăn) + 45k (thuốc) = 545k (cái này em xin phép cả nhà ủng hộ cháu)
2. Tiền chị Hạnh VTV4 ủng hộ 1000k dùng để:
- Tiền bố cháu chi: 191k (tiền thanh toán ở Viện) + 35k (thuốc tiêm)+ 400k (02 lọ thuốc nước) = 626k.
- Số tiền còn lại 1000k-626k = 374k, em đã nói bố cháu dùng để chi cho việc đi xuống HN và về Yên Bái (khoảng 500k, do đó nhà cháu chỉ thêm khoảng hơn 100k).
Như vậy, chi phí lần này đủ, không cần phải trích quỹ.
Sáng mai, khoảng 8h cả nhà cu Luyến sẽ đi xe taxi ra Mỹ Đình để về Yên Bái.
Thay mặt gia đình cháu, cảm ơn Bác sỹ, Kuku, Mexecuazin, chị Hạnh, Gà ăn thóc và cả nhà mình@};-@};-@};

1,557
0
0

Camellia

Này nếu Mường Tè mà thành lập fan club thì cho chị xin một chân trong club nhé! @};-;)

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Này nếu Mường Tè mà thành lập fan club thì cho chị xin một chân trong club nhé! @};-;)
hí hí...iem cũng xin một chưn@};-, eo người của ...Bộ nên làm gì cũng chuận cụa chuận:D

1,007
0
0

Mường Tè

Ối chị Cam ơi, trời lạnh thế này mà chị bảo lập fan club - dịch tiếng Mường Tè quê em là câu lạc bộ quạt thì chết àh, lạnh lắm, khà khà! Nếu có CLB ấy chị làm chủ nhiệm nhá, mua gấu bông, chó cảnh tặng mỗi khi em xuất hiện để em về mang bán lại cho Hừng Sáng ở Thái Hà nhá, he he!
Mẹ Xề: Chuận, chuận là chậm chậm àh, già rồi, làm cái giề cũng chậm, bệnh quan liêu và trì trệ mà, khà khà!
Tks

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 12.02 nhận từ SCP số tiền 1315K ủng hộ bé Luyến (Vốn hàng sing đợt 5)

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 12.02 nhận từ SCP số tiền 1315K ủng hộ bé Luyến (Vốn hàng sing đợt 5)
Ôi xin lỗi chi post nhầm, SCP chuyển sang Nhung ở Hà Tây. Xin lỗi cả nhà

1,007
0
0

Mường Tè

@ Cả nhà: Sau đợt khám vào đầu tháng 1/2010, dự định đưa cháu Luyến xuống tái khám vào tuần trước nhưng cháu lại bị lên sởi (chưa tiêm vắc xin phòng sởi vì tứ sơ sinh đã bị u máu nên không tiêm, hic) nên đến tuần này mới cho xuống khám. Sáng nay bố mẹ cháu đã đưa cháu xuống Saint Paul để bác sỹ khám. Kuku khoảng 9-10h vào xem thế nào, em thì trưa hoặc chiều vào. Có j sẽ thông báo các bác nhé.
Cảm ơn chị LG nhiều.
Tks cả nhà.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

@ Cả nhà: Sau đợt khám vào đầu tháng 1/2010, dự định đưa cháu Luyến xuống tái khám vào tuần trước nhưng cháu lại bị lên sởi (chưa tiêm vắc xin phòng sởi vì tứ sơ sinh đã bị u máu nên không tiêm, hic) nên đến tuần này mới cho xuống khám. Sáng nay bố mẹ cháu đã đưa cháu xuống Saint Paul để bác sỹ khám. Kuku khoảng 9-10h vào xem thế nào, em thì trưa hoặc chiều vào. Có j sẽ thông báo các bác nhé.
Cảm ơn chị LG nhiều.
Tks cả nhà.
Mường Tè giúp CSTT lo cho bé nhé.@};-
Trời HN đã bắt đầu nồm, thời tiết này rất dễ ốm, lưu ý bố mẹ cẩn thận nhé.

141
0
0

kukumalu

Hôm qua bs Sơn có nói để cu Luyến ở khoa để theo dõi thêm vì đợt rồi bị sởi phải ngưng thuốc, nay bs cho dùng lại. Về cơ bản khối u không có tăng sinh, phần má đã thoái triển nhìn thấy rõ. Đợt rồi mẹ cháu thông báo mắt bị sưng và chảy nước nhưng bs nói đó là do 2 khối u mắt trên và dưới cọ vào nhau gây xước xát chứ không có gì nguy hiểm.

Hôm qua bs Thuận cũng vào khoa xem thêm cho cháu và nhấn mạnh lại là trường hợp của cháu do ban đầu khi chuyển sang điều trị bị loét nhiều và tiếp tục tăng sinh nên thời gian này đang phải dùng thuốc cho hết loét và khối u ko thoái triển nữa. Bởi vậy phải kiên nhẫn chữa trị cho cháu lâu dài nhé.

Người bạn ủng hộ 5M trường hợp của bé Giang đề nghị Giang chưa có lịch mổ nên tạm thời chuyển 3M sang cho cu Luyến, khi nào G phẫu thuật sẽ đóng góp tiếp, hic. Hôm qua em đưa trước cho bố bé 500k tàu xe. Có thông tin gì em sẽ post tiếp.

Haizz, mỗi lần nhập viện, lại khó khăn cái chuyện giấy chuyển viện, vì bố cháu hok xin được giấy. Bác trưởng khoa toàn phải đứng ra bảo lãnh, chả hiểu tuyến cơ sở ng ta gây khó dễ cho cháu bé vì lý do đâu nhỉ, họ có thể linh động được mà :(

1,007
0
0

Mường Tè

Chiều qua em vào, lúc đó cu cậu đang khát sửa khóc inh ỏi. Mẹ cháu đi từ 1h đêm xuống đến đây gần 7h sáng, say xe chả ăn được j nên k có sữa, con đói quấy. Thế mà bố mẹ cứ "hồn nhiên" chả nghĩ đến chuyện mua hộp sữa tươi cho mẹ uống để có cái cho con ăn. E bảo bố cháu đi mua 1 lốc sữa cho mẹ nó uống. Sáng nay đt hỏi thấy bảo "Xuân đã về rồi", lại đủ cho cháu ăn:D:D:D.
Chắc lần này cũng phải nằm hết tuần để theo dỏi. Có j em lại bá cáo tiếp ạh.
Tks Kuku và cả nhà.

1,007
0
0

Mường Tè

Sau mấy ngày nằm Viện theo dõi, bác sỹ đã kê đơn cho cu Luyến để mua thuốc. Bác sỹ kê thuốc (em k nhớ tên), bố cháu đi mua hết có 9000 đồng (Chín ngàn đồng) mà dùng trong 1 tháng và cháu ra Viện vào sáng ngày mai, thứ 7, 20/3/10. Trưa nay em vào thăm cu Luyến, mua cho cháu và mẹ cháu:
Sữa 1 hộp Dielac 900 gam cho con + 1 hộp Dielac Mama 900 g cho mẹ (mẹ nó từ ngày sinh chắc chả uống đc hộp sữa nào, con thì chỉ có bú mà không ăn ngoài nên dạo này nhìn gầy quá)+ 01 bình sữa + 02 hộp bột ăn dặm Vinamilk = 334 k
Hôm thứ 2 Kuku vào đưa 500k là tiền ăn cho nhà cháu. Hôm nay em đưa thêm 500k tiền tàu xe.
Tổng chi đợt này: 500k + 500k + 334k = 1334k (chi phí này Kuku sẽ đưa em từ số tiền 3000k trích quỹ bé G).
Sáng mai nhà cháu 8h30 ra Mỹ Đình đón xe về Văn Chấn - Yên Bái.
Cảm ơn cả nhà ạh@};-

Bác sỹ hẹn khoảng 1 tháng sau khi dùng hết thuốc thì sẽ xuống khám lại.

133
0
0

Gà ăn thóc

Anh Tè ơi em "nhớ" anh, cho em gặp anh đi :D:D:D 1135k ủng hộ bé Luyến đang nhảy lung tung trong túi....em nè:D:D:D

1,007
0
0

Mường Tè

GAT ơi, số tiền lãi từ topic bán hàng quần áo ủng hộ bé Luyến em cứ ck cho chị LG nhé...
Cảm ơn GAT và các mẹ nhiều...@};-@};-@};-
(PS: GAT gặp anh k sợ anh làm gỏi Gà àh, khà khà!)

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Anh Tè ơi em "nhớ" anh, cho em gặp anh đi :D:D:D 1135k ủng hộ bé Luyến đang nhảy lung tung trong túi....em nè:D:D:D
Ngày 13.04 nhận từ topic Thời trang trẻ em made in Vietnam - 100% lãi ủng hộ bé Luyến 4 tuổi (Yên Bái) số tiền 1135K của Gà ăn thóc