(MS188/CN) 09.11.2009 Trợ giúp hai cháu Lương (7 tuổi) - Tâm (4 tuổi) mồ côi cha, mẹ bỏ đi mất tích ở An Châu, Sơn Động, Bắc Giang

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Sau khi gặp mẹ con cháu Tâm, cô Hạnh và cô Phương dẫn hai anh em đến nhà hai cháu bé khác cùng xã, bố đi xe đạp bị xe máy tông vào, điều trị ở bệnh viện gần 1 năm trời, nhà cửa kiệt quệ, mất cách đây 2 năm, mẹ cũng bỏ nhà đi đâu mất, hai đứa giờ ở cùng bà nội, còn ông nội thì nuôi 2 ông chú dở người ở nhà bên cạnh.

Ngôi nhà lạnh lẽo, trống hoang, trống hoác, cũng không có nổi 1 cái ghế để ngồi, khách đến, cô giáo sai trẻ con đi mượn hàng xóm:

Góc bếp tro tàn, lạnh ngắt, cứ như hàng năm rồi không đỏ lửa:

Hai chị em trước căn nhà tình nghĩa thiếu hơi ấm:

Cháu lớn, Lưu Thị Huyền Lương, sinh năm 2002, học lớp 2, suy dinh dưỡng, bé như cái kẹo mà còn vẹo sườn bế em:

Cháu nhỏ, Lưu Văn Tâm, 4 tuổi, học cùng trường mầm non với cháu Tâm. Nghe các cô kể, thì năm ngoái cháu còn nợ mấy trăm nghìn tiền ăn, chưa trả. Năm nay, cô Nga chủ nhiệm còn tạm ứng tiền ăn, “cho nợ” nhưng lương cô cũng không nhiều, nên cháu cũng đi học buổi có buồi ko . Vì nhà trường thu tiền ăn theo tuần, mỗi tuần, đi học đầy đủ là 5 buổi x 5k = 25k, nhưng hôm nào không có tiền ăn thì nghỉ ở nhà. Mà cháu ăn rất khỏe, mỗi bữa đến 3, 4 bát cơm.

“Xảy cha còn chú…” , thương các cháu, tích cóp được đồng nào chú cũng tằn tiện cho 2 đứa ăn học, nhưng nhà chú cũng nghèo (là ngôi nhà tranh, vách đất phía sau):

Các cháu cũng được trợ cấp 1 năm 3 lần, mỗi lần 80kg gạo, ngoài ra, không còn 1 khoản trợ cấp hay sự giúp đỡ nào khác.

Thương hai đứa trẻ mồ côi, không mẹ, trước mắt, CSTT đã đóng tiền ăn, học cho cháu Tâm đến hết năm học 2009-2010:

1. Phụ phí: 247k (bà đã đóng 500k)
2. Tiền ăn: 5k x 22 bữa/tháng = 110k x 7 tháng = 770k
Cộng (1+2): 1.117k

Ngày nghỉ nhưng các cô giáo rất nhiệt tình, cả cậu kế toán và cô Nga, cô giáo chủ nhiệm lớp cháu Tâm cũng được cô Hạnh “triệu tập” đến để đảm bảo thông tin các cô thông báo với CSTT là chính xác. Các cô hiệu trưởng, hiệu phó đi học dưới Bắc Ninh cũng điện thoại về liên tục. Tiền ăn, tiền học của các cháu được viết phiếu thu cẩn thận, em sẽ post lên sau.

Từ trái sang: cô Nga, cô Hạnh, (áo đen bỏ qua), cô Phương và bạn kế toán trưởng:

Cảm ơn sự tận tình của các anh, chị! Chúc các anh chị mạnh khỏe để nuôi dạy các cháu!@};-:x

Ngày 7.11: Nhận 300k của bobim2 ủng hộ các cháu. Cảm ơn Hạnh Nguyễn đã "tuyển" được anh lái xe hết sức cẩn thận và tốt bụng!:x

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ðề: Trợ giúp hai cháu Lương (7 tuổi) - Tâm (4 tuổi) mồ côi cha, mẹ bỏ đi mất tích (An Châu, Sơn Động, Bắc Giang)

Ôi ôi, mẹ sinh ra 2 đứa con xinh xắn thế kia, đặt tên con là Lương+Tâm mà nỡ bỏ chúng nó côi cút mà đi vậy sao?
:(:(:(:(:(
Hôm nay chị sẽ chuyển vào tk của LG 200k nhé áo đen ơiB-)

58
0
0

mecontitmit

Ðề: Trợ giúp hai cháu Lương (7 tuổi) - Tâm (4 tuổi) mồ côi cha, mẹ bỏ đi mất tích (An Châu, Sơn Động, Bắc Giang)

em cũng xin ủng hộ 200k, ck vao tk LG ạ. Em thấy quần áo của 2 bé rách quá, nếu mẹ nào có dịp đi thăm 2 cháu, nhắn giúp em vào số 0982.828.880, em xin gửi 2 bộ quần áo nữa ạ.
ah, Mẹ Cáo ui, vui lòng pm cho em số tk của LG và số đt nũa ạ, đầu óc em hay quên lắm...

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 10.11 nhận từ TK số tiền 200K của Mẹ Cáo

1,528
0
0

saomai

Ngày 11/11/2009:
-Nhận của Shortee2009 tặng 2 bé: 670k:x

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Chị Loan ơi, hnay đi làm về em chuyển khoản 200K cho TH này, chị yêu nhé! :x

:cstt02:

499
0
0

Shortee2009

tiền học cho em thì xong rùi ... còn chị thì sao? có phải đóng tiền học không? Nếu Sọt muốn trợ giúp 1 số gạo thì làm sao bây giờ ... có ai hy sinh :) chở dùm cho gia đình 2 cháu không? Sọt chẳng biết từ HN lên đến BG gần hay xa nữa ... nếu xa thì gởi gạo chắc cũng khó à

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

tiền học cho em thì xong rùi ... còn chị thì sao? có phải đóng tiền học không? Nếu Sọt muốn trợ giúp 1 số gạo thì làm sao bây giờ ... có ai hy sinh :) chở dùm cho gia đình 2 cháu không? Sọt chẳng biết từ HN lên đến BG gần hay xa nữa ... nếu xa thì gởi gạo chắc cũng khó à
Sọt muốn gủi gì chúng mình sẽ gửi giúp nhé. Yên tâm sẽ có cách gửi đến tận nơi. Nhưng để chụp ảnh thì hơi khó thôi.:(
Bé thứ nhất hỏi ruồi xem, đang suy đoán là ko gặp đc cô giáo nên ko hỏi. Tuy nhiên ở trg tiểu học chắc được miễn giảm học phí. Còn ăn trưa con lớn rồi chắc về nhà, nên khoản đóng góp cũng ko nhiều. (Đấy là suy đoán của bản thân ạ)

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Dạo này đang rảnh rỗi quá! Các mẹ muốn ủng hộ gì cho các bé thì cứ chuẩn bị đi nhé, sang tuần sau hoặc tuần sau nữa (lúc nào áo đen và LG thấy tiện) mình chở sẽ chở lên Bắc Giang nhé!

420
0
0

Sông Cấm

Dạo này đang rảnh rỗi quá! Các mẹ muốn ủng hộ gì cho các bé thì cứ chuẩn bị đi nhé, sang tuần sau hoặc tuần sau nữa (lúc nào áo đen và LG thấy tiện) mình chở sẽ chở lên Bắc Giang nhé!
Cảm ơn Mẹ Đan Hà, mình cũng đang chuẩn bị mấy thứ nhờ các mẹ chuyển giúp cho các cháu.:x

1,850
0
0

Mẹ Cáo

A lô, mẹ Đan Hà ơi, cho tớ gửi cái chăn len mỏng (cũng nhỏ gọn thôi) với vở và bút cho chị em Lương Tâm nhé, PM cái địa chỉ nhá nhá, yêu mẹ nó ghê:-*

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn sự nhiệt tình của Đan Hà nhưng nếu ko lầm (cáii này chờ ruồi đi công tác về sẽ vào xác nhận hoặc bobim2) đg đi xa và hiểm trở vô cùng. Thực ra vụ này là chi và Ánh đi cơ, nhưng vì lái xe bị ốm nên ruồi và Hạnh Nguyễn đảm nhận. Nhớ hôm đó ruồi còn nhắn bảo may quá ko phải hai bà già đi, Ruồi và bobim2 thuộc đg Bắc Giang thế mà còn đi mãi mới tới nơi xa lắm. Nên có vẻ vụ này ko khả thi đâu lái xe Trà ạ. Cái này hỏi lại đã nhé chứ nếu đi đc thì quá tốt.

Nếu Trà rảnh sang Chương Mỹ đi ..

Công ty Hanh Nguyễn có chốt ở BG nên việc gửi lên hy vọng là đc.
Gom lại
Ngày 7.11 nhạn từ bobim2 số tiền 300K
Ngày 10.11 nhận từ TK số tiền 200K của Mẹ Cáo
Ngày 12.11 nhận từ TK.....6144 số tiền 300K của tomiu ( Em rải ghê quá , còn 500K)
Ngày 11.11 Nhận của Shortee2009 tặng 2 bé: 670k

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Cảm ơn sự nhiệt tình của Đan Hà nhưng nếu ko lầm (cáii này chờ ruồi đi công tác về sẽ vào xác nhận hoặc bobim2) đg đi xa và hiểm trở vô cùng. Thực ra vụ này là chi và Ánh đi cơ, nhưng vì lái xe bị ốm nên ruồi và Hạnh Nguyễn đảm nhận. Nhớ hôm đó ruồi còn nhắn bảo may quá ko phải hai bà già đi, Ruồi và bobim2 thuộc đg Bắc Giang thế mà còn đi mãi mới tới nơi xa lắm. Nên có vẻ vụ này ko khả thi đâu lái xe Trà ạ. Cái này hỏi lại đã nhé chứ nếu đi đc thì quá tốt.

Nếu Trà rảnh sang Chương Mỹ đi ..

Công ty Hanh Nguyễn có chốt ở BG nên việc gửi lên hy vọng là đc.
Nếu có chốt của Hạnh Nguyễn thì tốt quá rồi! Chị hỏi lại nhé, nếu gửi được đồ thì thôi còn nếu không thì cho em người dẫn đường hoặc ai đi cùng em vừa đi vừa hỏi chắc cũng tới.

Đi Chương Mỹ cũng được ạ. Cần đi đâu thì chị gọi em, dạo này em đang rảnh (đi trong giờ HC nhé :) - ngoài giờ HC lại phải làm lính nghĩa vụ rồi)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
5,604
7
38

metyruoi

Active Member

... nếu không thì cho em người dẫn đường hoặc ai đi cùng em vừa đi vừa hỏi chắc cũng tới.
Ôi chị ơi, chị lái xe một mình không được đâu, đường xa lắm, có những đoạn rất khó đi, vượt được chướng ngại vật hai bên đường cũng đủ thở ra đằng tai rồi:D.

Đi Chương Mỹ cũng được ạ.
Hì hì...chị đi Chương Mỹ đi, có 4 đứa trẻ mồ côi vì người cha nghĩa hiệp đã ra tay cứu giúp người bị hại nên bị bọn côn đồ đâm chết@};-. Có một người tốt bụng đã nhận bảo trợ lâu dài cho 1 trong 4 cháu, em định tuần sau về sẽ đến thăm các cháu rồi tính phương án trợ giúp. Chị đi được thì may quá rồi!:-* :xCảm ơn chị nhiều nhé!:-*

499
0
0

Shortee2009

Sọt muốn gủi gì chúng mình sẽ gửi giúp nhé. Yên tâm sẽ có cách gửi đến tận nơi. Nhưng để chụp ảnh thì hơi khó thôi.:(
Bé thứ nhất hỏi ruồi xem, đang suy đoán là ko gặp đc cô giáo nên ko hỏi. Tuy nhiên ở trg tiểu học chắc được miễn giảm học phí. Còn ăn trưa con lớn rồi chắc về nhà, nên khoản đóng góp cũng ko nhiều. (Đấy là suy đoán của bản thân ạ)
Chụp ảnh thì đối với Sọt không quan trọng đâu ... thấy ảnh nhà bé khó khăn vậy là được rùi. Nhưng mà nghe metyruoi nói là nhà bé "xa tít" à. Để Sọt hỏi kĩ lại coi bé có còn thiếu gì không.

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Ôi chị ơi, chị lái xe một mình không được đâu, đường xa lắm, có những đoạn rất khó đi, vượt được chướng ngại vật hai bên đường cũng đủ thở ra đằng tai rồi:D.

Hì hì...chị đi Chương Mỹ đi, có 4 đứa trẻ mồ côi vì người cha nghĩa hiệp đã ra tay cứu giúp người bị hại nên bị bọn côn đồ đâm chết@};-. Có một người tốt bụng đã nhận bảo trợ lâu dài cho 1 trong 4 cháu, em định tuần sau về sẽ đến thăm các cháu rồi tính phương án trợ giúp. Chị đi được thì may quá rồi!:-* :xCảm ơn chị nhiều nhé!:-*
OK, vậy khi nào em định đi thì báo trước cho chị 1-2 hôm nhé!

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

OK, vậy khi nào em định đi thì báo trước cho chị 1-2 hôm nhé!
Trà đi ngày thường nàng ạ . Trà ơi xem cái này rồi xem bản đồ khu đó ở đâu chi em mình đi nhé. Gọi chị khi em thu xếp đc. Chi hoặc ánh sẽ đi cùng.
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?p=53667#post53667

@Ruồi vụ đó ổn rồi nhé. Thông báo tin tức cho em khi em đi "cục tác" về.

499
0
0

Shortee2009

ai đi thì cho Sọt gởi 100kg gạo được hông? lỡ mang tiếng gởi ... phải ráng lựa đồ nặng kí mà gởi :D... ủa mà gạo bi nhiêu 1 kí vậy?:)

1,850
0
0

Mẹ Cáo

ai đi thì cho Sọt gởi 100kg gạo được hông? lỡ mang tiếng gởi ... phải ráng lựa đồ nặng kí mà gởi :D... ủa mà gạo bi nhiêu 1 kí vậy?:)
Gạo thường khoảng 7.000 đồng/ký Sọt ạ:x

499
0
0

Shortee2009

Gạo thường khoảng 7.000 đồng/ký Sọt ạ:x
cảm ơn Mẹ Cáo. Vậy 100 kg là khoảng 700k há ... nhưng mà vấn đề là ... ai chịu "khiêng" 100kg gạo đây :D