(MS88.2/TT)22.8.2009 - Tường thuật TT: CSTT đến khám chữa bệnh, tặng thuốc, chia sẻ lương thực với bà con bản Khe Nhồi, xã Trung Sơn, Yên Lập, Phú Thọ

31
0
0

Bill-Tin

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

Xúc động quá khi đọc lại tường thuật của mọi người, càng thấy tiếc hơn không tham gia được chuyến đi lần này.
Cảm ơn tất cả cả các thành viên trong đoàn, cảm ơn CSTT:cstt01:

492
0
0

sweetlily

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

Chuyến đi của nhà mình thật hoành tráng khủng khiếp. Chẳng thể hình dung được hết công sức của mọi người to tới mức nào nữa. Cảm thấy lòng mình mềm lại thật xúc động khi nhìn thấy những ánh mắt háo hức của con trẻ, những nụ cười hạnh phúc của người dân. Chỉ biết nói cảm ơn mọi người vì tất cả.

77
0
0

Me Tit

Thật mừng vì chuyến đi thành công rực rỡ, xúc động và thấm đẫm tình người. Xem phóng sự ảnh mới thấy hết công sức của mọi người lớn như thế nào, cảm ơn nhà mình nhiều lắm.
Mong rằng nhà mình sẽ có nhiều chuyến đi đầy ý nghĩa như thế này nữa, lần sau nhất định em sẽ không bỏ lỡ đâu, em dăng ký từ bây giờ nhé.:cstt08:

314
0
0

Me DiemNgoc

Topic này hot thật đấy , cứ lên đời vùn vụt . CSTT làm chuyến nữa như thế này đi . Em thề sẽ ko ốm nữa đâu .
@ Các chị : 1 xe đồ như vậy hay thêm vài xe nữa , vì CSTT em đều có thể làm được hết

50
0
0

Ha_ji

E đang đọc tường thuật của các bố mẹ. Đọc ngược từ dưới đọc lên.

Xúc động và hạnh phúc đến suýt khóc. Thật cảm động khi nhìn thấy nụ cười trên mặt những em bé và niềm vui trên khuôn mặt đồng bào.

Tự dưng em nghĩ, có thể các mẹ không suy nghĩ nhiều nhưng quả thực hôm đó các bố/mẹ đã dâng tặng niềm vui đến biết bao con người.

Yêu các bố/ mẹ rất nhiều.
:-*:-*:-*.........n lần nhé!

151
0
16

Hanhsonlinh

Member

Một chuyến đi thật ý nghĩa với bà con Khe Nhồi B-), một chuyến đi mà mọi người đều vui vẻ mặc dù có mệt & nguy hiểm :). Thật xúc động & khâm phục sự chuẩn bị của các anh chị :cstt01:, ấn tượng với bữa sáng của bánh mì bơ và bánh mì giò +++, bữa trưa ngon miệng đấy đủ tinh bột, đạm, rau, hoa quả, nước uống, nước chanh đường :x:x:x, thôi xin dừng tại đây vì có nói thêm nhiều nữa vẫn không đủ diễn tả được cảm xúc của mình khi lần đầu tham gia. Chúc các tất cả các mọi người có nhiều sức khỏe hơn nữa để có các chuyến đi, hoạt động CSTT tới tận nơi những người đang cần chia sẻ. Hẹn gặp lại! :cstt08:

221
0
0

laumam

Oài , thấy cả nhà cứ xót thương cảm cúm chúng tớ vất vả khổ sở tự dưng lại thấy mình "khổ sở" thật í:)
Bọn tớ đã "rất khổ sở" mới chén hết được đám cherry thơm ngon tới quả cuối cùng , hihi . Cảm ơn Ms Chery:p
Bọn tớ cũng phải "rất cố gắng" mới chén gần hết những bánh mỳ bơ , bánh mỳ giò , cơm nắm trắng muốt với ruốc cùng mắm , chẹp chẹp . Cảm ơn các bạn HP chu đáo @};-
Bọn tớ cũng "rất mệt mỏi" khi đi ngắm cảnh , lội suối và thác để ngắm cảnh đẹp hoang sơ mà không kém phần lãng mạn ở Khe Nhồi ;)
Cọ ở đây đẹp chả kém rì sọt 5 sao đâu nhá

Nhà cũng lãng mạn nữa , có 2 trái tim vàng ở trong đó đấy (nhưng không chụp được:-&)

Đồng lúa thì xanh ngắt , đẹp ngất ngây :x

Còn bạn nào thấy khổ sở như tớ thì kể tiếp đi :)
:cstt07:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
384
0
16

tho2006

Member

Là một thành viên của chuyến đi, em cảm nhận được rất nhiều tình cảm của mọi người trong chuyến đi, cảm nhận được những ánh mắt trong veo, hau háu đợi chờ của nhung em bé ở bản Khe Nhồi, cảm nhận những cái nhìn biết ơn, xúc động của bà con dân bản, những cái nắm tay thật chặt của các thành viên nhà mình... Lòng nghẹn lại khi nhìn những đứa trẻ trong bộ quần áo rách rưới, những đôi chân trần chạy thoăn thoắt trên con đường lởm chởm đá,...Sững sờ khi cảm nhận được vẻ đẹp của thiên nhiên nơi đây...
Dù biết nói bao nhiêu lời cảm ơn cũng không diễn tả hết được cảm xúc của mình. Nhưng em vẫn cảm ơn nhà mình nhé, cảm ơn Hải Phòng với những bữa ăn tuyệt diệu,... Yêu nhà mình quá đi thôi.:cstt01::cstt08::cstt02::cstt09::cstt03::cstt07:
Lần sau em lại đăng ký nhé, chị Hà ơi..
@Cam: Em hứa từ bây giờ sẽ học chụp ảnh, để lúc đi cùng sẽ chọn chị làm người mẫu ảnh nhé. hí hí

133
0
0

Gà ăn thóc

Admin ơi, kíu kíu. Cậu bạn em mới đăng ký nick tối qua Yobus. mà cậu ấy chưa có quyền gửi bài, trong khi có rất rất nhiều ảnh về chuyến đi đang chờ cậu ấy chia sẻ. Admin xem giúp quyền up bài của cậu ấy với.

1,904
0
36

291179

Active Member

Em không biết phải nói gì nữa hu....hu .....

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Đồng cỏ thì xanh ngắt , đẹp ngất ngây :x

Cái bác này, ruộng lúa thì bác lại bảo đồng cỏ. Lúa còn xanh như vậy, mà gạo vụ trước đã hết nên dân mới đói.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Oài , thấy cả nhà cứ xót thương cảm cúm chúng tớ vất vả khổ sở tự dưng lại thấy mình "khổ sở" thật í:)
Bọn tớ đã "rất khổ sở" mới chén hết được đám cherry thơm ngon tới quả cuối cùng , hihi . Cảm ơn Ms Chery:p
Bọn tớ cũng phải "rất cố gắng" mới chén gần hết những bánh mỳ bơ , bánh mỳ giò , cơm nắm trắng muốt với ruốc cùng mắm , chẹp chẹp . Cảm ơn các bạn HP chu đáo @};-
Bọn tớ cũng "rất mệt mỏi" khi đi ngắm cảnh , lội suối và thác để ngắm cảnh đẹp hoang sơ mà không kém phần lãng mạn ở Khe Nhồi ;)
Cọ ở đây đẹp chả kém rì sọt 5 sao đâu nhá

Nhà cũng lãng mạn nữa , có 2 trái tim vàng ở trong đó đấy (nhưng không chụp được:-&)

Công nhận với Bác là em cũng thấy nhiều cái khổ giống bác lắm.
Mà cái khổ nhất là em đòi được 1 món nợ cũ :">
Biết bao giờ mới được "khổ" thế nữa bác nhỉ :)

631
0
0

Aslan

Tiếc quá khi không đi cùng các mẹ được. Rừng chuối nhà mình vừa xinh vừa nổi, cám ơn em Cam vì những bức ảnh đẹp :x... yêu các mẹ nhà mình lắm :x@};-

(ghi chú : Chị thấy dưa chuột CSTT nhà mình hơi bé :D)
Chị ơi đấy gọi là dưa chuột nhí, còn dưa chuột to các bác ấy bảo không show hàng ạ:p.
xin bác Lẩu mắm chớ để ai biết rằng Cam đã chụp hình amateur thế nào nhất là khi quên cả thao tác Zoom đơn giản nhá :))
Lúc Cam tác nghiệp pro cực, trông yêu lắm ấy. Tớ lúc trước chỉ thấy Cam xinh xinh thôi, sau chuyến đi về thấy Cam đẹp toàn diện nhá (icon GATO).
Các anh chị cứ cảm ơn làm HP chúng em ngại quá, thấy các anh chị phân công công việc vất vả, đc sự chỉ đạo của chị CTB mấy chị em bàn nhau cùng nhận nhiệm vụ hậu cần (chẳng nhẽ cứ thế đi ngại chết), có gì sơ xuất các anh chị bỏ quá cho, lần sau nếu đc tín nhiệm chúng em sẽ làm tốt hơn nữa ạ:cstt01:.

659
0
16

admin

Administrator
Thành viên BQT

Admin ơi, kíu kíu. Cậu bạn em mới đăng ký nick tối qua Yobus. mà cậu ấy chưa có quyền gửi bài, trong khi có rất rất nhiều ảnh về chuyến đi đang chờ cậu ấy chia sẻ. Admin xem giúp quyền up bài của cậu ấy với.
ID trên đã được kích hoạt quyền thành viên rồi đó bạn.
Lần sau bạn gửi câu hỏi cho Admin ở topic này nhé:
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=973

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Bác ơi. Em có ý kiến ạ. Em tưởng đây là đồng lúa chứ ạ? :-O:-O:-O:-O

713
0
16

Virgo2007

Member

Mọi người nói nhiều đến những thành quả mà mình đạt được nhưng em thấy không phải là không có những việc mà mình cần phải rút kinh nghiệm để lần sau được tốt hơn. Em xin mạn phép được đóng góp hai ý kiến nhỏ sau chuyến đi vừa rồi:
- Thứ nhất: cần phải trông đồ kỹ càng hơn để tránh tình trạng bị mất như chuyến đi vừa rồi. Chuyện là ở khu trong, sau khi mọi việc đã hòan tất thì thừa ra một cơ số thuốc mọi người bèn dồn lại vào một thùng và để ngòai hành lang lớp học cùng với các thùng thuốc khác để vào trong nhà ăn trưa. Đến lúc quay ra tìm thêm thuốc giun đưa cho một anh lái xe mang về cho gia đình thì ôi thôi, cả cái thùng thuốc đó đã không cánh mà bay. Thật là đáng tiếc. Tuy giá trị nó không lớn nhưng dù sao nó cũng là công sức của mọi người và người đáng được hưởng thì lại không được hưởng. Thêm nữa là theo tin vỉa hè mà em buôn được thì có thể một số người đã chôm số thuốc này về và mang đi bán. Buồn quá.
- Thứ hai: về chủng loại thuốc em nghĩ mình nên cân nhắc thật kỹ để mang đi. Vẫn biết là xin được là đáng quý, là tốt lắm rồi nhưng nếu xin phải các loại thuốc đặc biệt, khi sử dụng cần phải có kê đơn hay giám sát của bác sỹ thì sẽ thật là khó khăn (nhất là ở vùng dân tộc như thế này ạ)(ví dụ như chuyến đi vừa rồi có thuốc Thymodin ạ). Nếu phát bừa bãi thì vô cùng nguy hiểm, đòan chúng ta cũng may là có bác sỹ đi theo nên mới biết. Loại thuốc này cho dù có để lại ở trạm xá ở đây thì họ cũng không biết cách sử dụng thế nào và cái thùng thuốc đó chắc phải dùng đến cả mấy năm mới hết (trong khi hạn sử dụng của nó chỉ còn có vài tháng nữa thôi). Thế nên lại phải mang về HN (rất tốn công sức mà dân bản thì lại chả sử dụng được). Chính vì vậy, những loại thuốc mang đi em nghĩ chỉ nên là những loại thuốc thông dụng và dễ sử dụng. Thêm nữa là tinh thần của chúng ta là mang đi bao nhiêu là sẽ phát hết cho dân, tránh việc phải mang về ah.
Trên đây là một vài ý kiến nhỏ của em mà nhất thời em mới nghĩ ra. Nếu có gì chưa đúng, chưa nên thì em mong là mọi người bỏ qua cho. Em chỉ mong là sau mỗi chuyến đi như thế này chúng ta sẽ càng thu được thêm nhiều kinh nghiệm bổ ích để những chuyến đi lần sau thu được hiệu quả nhiều hơn ạ.

221
0
0

laumam

Cái bác này, ruộng lúa thì bác lại bảo đồng cỏ. Lúa còn xanh như vậy, mà gạo vụ trước đã hết nên dân mới đói.
Đúng là trưởng BTC có khác , bắt lỗi kinh dị . Sửa sai rồi :p
Tại buồn ngủ nên mới "trông gà nghĩ cuốc" thế đấy ạ
:cstt03:

7
0
0

Yobus

Hi các anh chị!

Em là lính mới toe, nick của em được lập sau khi trở về từ chuyến đi Khe Nhồi đầy ấn tượng và cảm xúc (kèm theo đầy mạo hiểm nữa) với các anh chị. Chuyến đi này, em đã có rất nhiều những "lần đầu tiên", lần đầu tiên vào bản làng xa đến thế, lần đầu tiên được thực sự hành nghề Dược, lần đầu tiên đi đón 1 cô gái vào lúc 2h đêm (bà Giang còi) ... Chuyến đi đã để lại cho em rất rất nhiều kỷ niệm...

Share cùng anh chị nhé !

Thị trấn Yên Lập - Phú Thọ một ngày trời đẹp, hơi mưa nhưng không quá nóng

Đoàn xe của CSTT

Vượt đường hiểm trở

Chị Cam và bọn trẻ

Với CSTT, bọn em thật là rạng rỡ..

Một vẻ đẹp tươi sáng ở nơi xa xôi nghèo khó

(còn tiếp)

7
0
0

Yobus

Tiếp ạ

Mr Bảo tác nghiệp khi đoàn lội qua suối

Bạn Mận - người tiền trạm mẫn cán

Bọn trẻ khu trong trên đường đến nhận quà

Anh trưởng khu

Với các em, những cái cốc trong suốt của Vietnam Airlines cũng trở thành những món đồ chơi kỳ thú

(còn tiếp)

7
0
0

Yobus

Tiếp ạ

Một bác có tuổi rất thích thú trong chiếc mũ ông già Noel được phát

Nụ cười rạng rỡ của cô khi nhận được quà tặng quần áo

Bé Măng - người mẫu bất đắc dĩ của em

Đôi mắt trong veo của bé làm cho em không thể không ghi lại. Một người mẫu cực kỳ sáng giá trong tương lai

Thêm một người mẫu nữa

Chị Hà và bé

Thác Gió - điểm đến sau quãng hành trình trơn trượt, khúc khủy và ẩm ướt

Dòng suối tóc - thank Mr Bảo đã cho em mượn chân máy

Mẹ Đan Hà

Đôi của Mận - một cặp đôi lý tửong. Trông cứ như là Thạch Sanh ấy!

Ấn tượng cuối cùng

Hãy nhìn áo của cô ở giữa - một cái áo cũ rồi, nhưng nội dung trên đó rất ấn tượng, thay cho bản Khe Nhồi em muốn dùng nội dung của nó để cảm ơn tới tất cả mọi người - "You listen and you understand! THANK YOU"