(MS88.2/TT)22.8.2009 - Tường thuật TT: CSTT đến khám chữa bệnh, tặng thuốc, chia sẻ lương thực với bà con bản Khe Nhồi, xã Trung Sơn, Yên Lập, Phú Thọ

2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

Yobus chào ra mắt gia đình CSTT thật ấn tượng. Cảm ơn và chào mừng em.@};- :x :x :x

110
0
0

mdsg05

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

Phù!!!!!
Cuối cùng thì em cũng...đã về đến HN. đúng 9am sáng nay em bước chân vào phòng và việc đầu tiên là nằm vật ra giường ngủ khò một giấc đến 2pm. Cảm ơn cả nhà về chuyến đi thật ý nghĩa. Cảm ơn vì Chuyến đi đã thành công ngoài mong đợi.
Sau khi đoàn về, em có cơ hội ở lại và tìm hiểu thêm một vài tin tức nữa của đời sống dân bản. Và cả nhà ơi, theo em thì có vài điều đáng tiếc mà đoàn mình chưa làm được trong chuyến đi vừa rồi:
- Thứ nhất là đoàn mình có bác sĩ đi theo nhưng hiện tại trên bản có rất nhiều người ốm thì mình lại không khám bệnh và phát thuốc được cho họ. Nguyên nhân là do những người ốm họ không đến tập trung được mà nằm ở nhà, còn đoàn mình thì lại không hề biết là có người ốm do không có ai cung cấp thông tin kỹ càng, cái này một phần trách nhiệm thuộc về em. Ngày 21 em lên đến nơi thì vừa kịp giờ ăn trưa, sau khi nghỉ ngơi một lát thì em, HN06, Thương cùng lên đường vào làm việc với UBND xã rồi chiều tối thì bọn em vào đến khu ngoài một lát mà không có thời gian vào khu trong nên không nắm bắt được tình hình cụ thể.
- Thứ hai là Đoàn mình chỉ có đủ thời gian vào phát quà, khám bệnh và phát thuốc cho dân bản mà không thể đến tận nhà thăm hỏi bà con dù chỉ là một vài hoàn cảnh. Em dám cam kết là nếu mình đến tận nhà và chứng kiến hoàn cảnh, tìm hiểu kỹ về cuộc sống của họ thì mình cảm thấy thương bà con hơn nhiều. Và theo em nghĩ thì nếu mình làm được việc này thì chắc là niềm vui của bà con còn được nhân lên gấp bội khi có người quan tâm đến từng người, từng nhà...
Đó là một vài cảm nhận của em về chuyến đi, có thể em nói ra những điều này thì sẽ khiến cho niềm vui thành công bị kéo xuống một chút nhưng đó là thực tế.
Qua chuyến đi vừa rồi em thấy mình thật hp khi được cùng với các anh chị chia sẻ những khó khăn của bà con trên bản. Bản thân em thấy mình có một sợi dây gắn bó bọn em với dân bản và chính điều đó càng làm cho quyết tâm trong em càng cao hơn. Em sẽ cố gắng đồng hành cùng bà con trên đó và em cũng mong là CSTT sẽ có thật nhiều cơ hôi quay lại động viên giúp đỡ bà con. Em xin sẵn sàng nhận mọi nhiệm vụ được giao khi CSTT cần tới. và không chỉ là lên với bà con mà cả khi CSTT đến với một cộng đồng, một tổ chức nào đó, khi các anh chị cần em thì cho em cùng góp sức với nhé. Dù chưa quen tên, quen mặt các anh chị nhưng em rất ":x" CSTT.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
0
0
0
B

Bừa

Guest

Yobus!!!!
Ảnh của bạn chụp tuyệt đẹp. Ảnh vừa có hồn vừa có độ nét. Bái phục bái phục đấy, hôm nào gặp nhau truyền đạt tý bia nhỉ. À mà Yobus là Nam hay Nữ vậy ta???? Có cái ảnh nào chụp riêng pót lên cho bà con ngưỡng mộ tý.

@};-@};-@};-@};-@};-

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Yobus!!!!
Ảnh của bạn chụp tuyệt đẹp. Ảnh vừa có hồn vừa có độ nét. Bái phục bái phục đấy, hôm nào gặp nhau truyền đạt tý bia nhỉ. À mà Yobus là Nam hay Nữ vậy ta???? Có cái ảnh nào chụp riêng pót lên cho bà con ngưỡng mộ tý.

@};-@};-@};-@};-@};-
he he đây là 1 bạn nữ của em gà. xinh lem', cao....:x Bác Bừa thích làm wen thì ổ chức off bia đi để a e trao đổi kinh nghiệm nhỉ :p.

1,557
0
0

Camellia

he he đây là 1 bạn nữ của em gà. xinh lem', cao....:x Bác Bừa thích làm wen thì ổ chức off bia đi để a e trao đổi kinh nghiệm nhỉ :p.
:)) :=)) , Đồng Nát làm em cười suýt vập cả mặt xuống bàn phím :))

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Phù!!!!!

Qua chuyến đi vừa rồi em thấy mình thật hp khi được cùng với các anh chị chia sẻ những khó khăn của bà con trên bản. Bản thân em thấy mình có một sợi dây gắn bó bọn em với dân bản và chính điều đó càng làm cho quyết tâm trong em càng cao hơn. Em sẽ cố gắng đồng hành cùng bà con trên đó và em cũng mong là CSTT sẽ có thật nhiều cơ hôi quay lại động viên giúp đỡ bà con. Em xin sẵn sàng nhận mọi nhiệm vụ được giao khi CSTT cần tới. và không chỉ là lên với bà con mà cả khi CSTT đến với một cộng đồng, một tổ chức nào đó, khi các anh chị cần em thì cho em cùng góp sức với nhé. Dù chưa quen tên, quen mặt các anh chị nhưng em rất ":x" CSTT.
Cảm ơn em và các bạn nhiều lắm.
Xin được ghi lại những ý kiến của em và mọi người để rút kinh nghiệm cho những lần sau.
CSTT cũng mong được đồng hành cùng các em trong những chặng đường tới. Có sự giúp sức của các em thì CSTT sẽ tới được gần hơn nữa những mảnh đời khó khăn .

110
0
0

mdsg05

Đôi của Mận - một cặp đôi lý tửong. Trông cứ như là Thạch Sanh ấy!
Cảm ơn chị Yobus đã quá khen nhé. Phải công nhận tấm ảnh này đẹp thật, người chụp thì tinh tế còn người mẫu...thì đẹp khỏi phải nói. hehe Chị cho em xin copy & paste làm ava nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Yobus!!!!

@};-@};-@};-@};-@};-
Bừa cưỡi trâu mà mắt liếc ngang liếc dọc. Làm bữa bia đi rồi Nát giới thiệu em Yobus cho :p (cao to đẹp G :D) ... Khổ, mắt tít khổ thế chứ ...

Công nhận ảnh đôi của Mận đẹp, cứ như trong phim @};-

384
0
16

tho2006

Member

Bé Măng - người mẫu bất đắc dĩ của em

Đôi mắt trong veo của bé làm cho em không thể không ghi lại. Một người mẫu cực kỳ sáng giá trong tương lai

Đẹp quá bạn ơi, tặng bạn nè:rose:

273
0
0

NganHa

Nhà cũng lãng mạn nữa , có 2 trái tim vàng ở trong đó đấy (nhưng không chụp được:-&)

:cstt07:
Cảnh đẹp và lãng mạn quá :)

620
0
0

hamy2k5

Cảm ơn chị Yobus đã quá khen nhé. Phải công nhận tấm ảnh này đẹp thật, người chụp thì tinh tế còn người mẫu...thì đẹp khỏi phải nói. hehe Chị cho em xin copy & paste làm ava nhé.
hí hí, chị Yobus trở nên nổi tiếng quá:p, anh ĐN lăng xê cho anh Bừa nữa đi ạ ;))

713
0
16

Virgo2007

Member

:)) :=)) , Đồng Nát làm em cười suýt vập cả mặt xuống bàn phím :))
Em đang định comment thì thấy chị Cam cười, ặk ăk. Thêm quả nàng Mận nữa chứ:-&

713
0
16

Virgo2007

Member

Phù!!!!!
Cuối cùng thì em cũng...đã về đến HN. đúng 9am sáng nay em bước chân vào phòng và việc đầu tiên là nằm vật ra giường ngủ khò một giấc đến 2pm. Cảm ơn cả nhà về chuyến đi thật ý nghĩa. Cảm ơn vì Chuyến đi đã thành công ngoài mong đợi.
Sau khi đoàn về, em có cơ hội ở lại và tìm hiểu thêm một vài tin tức nữa của đời sống dân bản. Và cả nhà ơi, theo em thì có vài điều đáng tiếc mà đoàn mình chưa làm được trong chuyến đi vừa rồi:
- Thứ nhất là đoàn mình có bác sĩ đi theo nhưng hiện tại trên bản có rất nhiều người ốm thì mình lại không khám bệnh và phát thuốc được cho họ. Nguyên nhân là do những người ốm họ không đến tập trung được mà nằm ở nhà, còn đoàn mình thì lại không hề biết là có người ốm do không có ai cung cấp thông tin kỹ càng, cái này một phần trách nhiệm thuộc về em. Ngày 21 em lên đến nơi thì vừa kịp giờ ăn trưa, sau khi nghỉ ngơi một lát thì em, HN06, Thương cùng lên đường vào làm việc với UBND xã rồi chiều tối thì bọn em vào đến khu ngoài một lát mà không có thời gian vào khu trong nên không nắm bắt được tình hình cụ thể.
- Thứ hai là Đoàn mình chỉ có đủ thời gian vào phát quà, khám bệnh và phát thuốc cho dân bản mà không thể đến tận nhà thăm hỏi bà con dù chỉ là một vài hoàn cảnh. Em dám cam kết là nếu mình đến tận nhà và chứng kiến hoàn cảnh, tìm hiểu kỹ về cuộc sống của họ thì mình cảm thấy thương bà con hơn nhiều. Và theo em nghĩ thì nếu mình làm được việc này thì chắc là niềm vui của bà con còn được nhân lên gấp bội khi có người quan tâm đến từng người, từng nhà...
Đó là một vài cảm nhận của em về chuyến đi, có thể em nói ra những điều này thì sẽ khiến cho niềm vui thành công bị kéo xuống một chút nhưng đó là thực tế.
Bằng giờ này năm sau chúng ta lại hẹn nhau lên Khe Nhồi tiếp nhá. Mà sớm hơn thì càng tốt ạ. Hoặc phấn đấu một năm lên 2 lần cho thoải mái, haha. Em xin giơ tay xin 2 suất luôn ạ:p

133
0
0

Gà ăn thóc

=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Bừa ơi em Yobus "xinh gái lắm" Cao ráo, trắng trẻo. Bừa chuẩn bị rượu thịt đi, phải có cái lễ cho em rồi em giới thiệu cho.

110
0
0

mdsg05

Em đang định comment thì thấy chị Cam cười, ặk ăk. Thêm quả nàng Mận nữa chứ:-&
Đề nghị đồng chí chị Vigro2007 đính chính lại ha. Chàng Mận chứ hông phải nàng đâu à nha. Nhầm kiểu này thì em ế vợ mất. Hjx:(

713
0
16

Virgo2007

Member

Đề nghị đồng chí chị Vigro2007 đính chính lại ha. Chàng Mận chứ hông phải nàng đâu à nha. Nhầm kiểu này thì em ế vợ mất. Hjx:(
Không, đính chính lại sao được. Vì có nàng Yobus nên mới có nàng Mận chớ:D

110
0
0

mdsg05

Không, đính chính lại sao được. Vì có nàng Yobus nên mới có nàng Mận chớ:D
Àh thì ra là thế. Thế ra em phải cảm ơn chị à? Nhưng...lỡ người ta cứ tưởng em là...thì sao? hjx!!!!!

148
0
0

BlueSky

(Trong máy ảnh của Cam - tiếp theo và hết)

Sau đây là phần Thư giãn với chuyến đi ạ

Người dân Bản Nhồi cực kỳ hiền lành, thân thiện và đáng mến. hihi, em ko biết có AQ khi kết luận thế không, nhưng em may mắn được mấy đồng chí dân làng rất nhiệt tình đưa đi ra thác Gió. Đường đi cheo leo, hiểm trở, mà trình độ leo trèo nhảy, bám của em nó rất tệ, nhưng đã được mấy đồng chí ấy hướng dẫn và giúp đỡ tận tình đưa đến tận thác.

Em và Thỏ, tranh thủ lúc mọi người vẫn còn ăn trưa, bọn em mau chóng lẻn ra thác trước. Cảnh ở đây đẹp tới mức, em thấy rất giống rừng đại ngàn, những vách núi, những tán cây rừng, hoa rừng đẹp như...trong phim ấy ạ

đường đi khó khăn, bùn đất trơt trượt, nhưng chẳng ngăn nổi bước chúng em vì cảnh thác trong mơ cứ vẫy gọi, vẫy gọi...

Hoa rừng đẹp mong manh trong nắng

Suối reo và nước trong veo, mát lạnh, lội qua chỉ muốn dừng lại để thả mình vào dòng nước mát ấy

Thỏ: á á á! Anh ơi, bắt hộ em con vắt. Nó bám vào chân em rồi, em sợ lắm! huhu!

Nào đưa tay đây để anh đỡ (chẹp, lãng mạn kinh!)

Khỏi phải nói để leo tới tận chân thác nó khó khăn gian khổ thế nào. Em hăng hái là thế, mà lúc leo tới nơi nghĩ tới đoạn đi về, trơn trượt, ngã xoành xoạch mấy lần là thấy ớn...
Nhưng thác thì đúng như lời đồn thổi. Đẹp vô cùng. Thác cao, đổ trắng xoá, hơi nước và nước bắn làm cả khung cảnh mờ như sương....

Thỏ tranh thủ nằm trên phiến đá, gác chân ngắm trời, ngắm thác rồi ngủ quên lúc nào trong không khí mát mẻ. Còn em thì tranh thủ tác nghiệp.

Bầu trời xanh ngắt giữa rừng ngàn ngay trên đỉnh thác

Mọi người trong đoàn cũng bắt đầu lên tới nơi. Trông ai cũng rạng rỡ, quên hết mệt mỏi để tranh thủ chụp hình dưới chân con thác

Thế rồi, thác thì đẹp thật. Nhưng vẫn phải chia tay thôi, chia tay Bản nhồi, chia tay những người dân hiền lành, chất phác, chia tay những thiên thần bé bỏng, chia tay ruộng lúa, nương sắn, chia tay rừng cọ trong nắng, những ngôi nhà mái rạ và con đường đất trơn trượt, những cảnh, những người đã lại thêm một lần in dấu trái tim của chúng ta.

Em xin hết ạ!
Cũng như mọi người, biết rằng nói lời cám ơn mãi cũng khách sáo. Nhưng em vẫn xin cám ơn, mái nhà CSTT đã cho em thêm những chuyến đi ý nghĩa thế này. Cám ơn BTC, cám ơn Hải Phòng, cám ơn Mẹ Diễm ngọc, cám ơn tất tật tật cả những ai ngồi ở nhà ngóng trông và cổ vũ đoàn đi...

Và cám ơn mọi người đã chịu khó theo dõi cái bài dài ngoằng của em :D
Đẹp đến nao lòng. Cảm ơn CSTTers!:cstt09:

507
0
0

zoe

Cảm ơn cả nhà :rose:. Thật cảm động và tự hào quá :rose:

Mọi người cho thêm tên vào các ảnh đi :) :rose:

19
0
0

Hanguyen

Trời ạ, đọc bài mọi người viết, em phát khóc lên vì đã không thể thu xếp để đi chuyến này. Hôm đến nhà ty ruoi gửi mỳ tôm, em lại nhớ me cun linh đt hỏi có đi không, chỉ muốn khóc thôi. Ngày 22, em ở xa, đt về HN thấy bảo toàn miền Bắc đều mưa to mà nhấp nha nhấp nhổm; nt, đt cho mẹ tý ruoi, me cun linh mãi mà cứ tò te tí, sốt cả ruột. Mãi hôm nay em mới vào buôn vụ Khe Nhồi được đây.
Chúc mừng cả nhà đã thành công, đi đến nơi, về đến chốn!
Mong nhà mình sẽ làm được nhiều điều hơn cho những mảnh đất nghèo, những số phận khó khăn!
Hẹn gặp nhau đông đủ vào Trung thu sớm! :cstt01: