(MS88.2/TT)22.8.2009 - Tường thuật TT: CSTT đến khám chữa bệnh, tặng thuốc, chia sẻ lương thực với bà con bản Khe Nhồi, xã Trung Sơn, Yên Lập, Phú Thọ

314
0
0

Me DiemNgoc

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

Bây giờ mới lên mạng được, cảm động quá khi thấy mọi người dõi theo từng bước đoàn đi. Cứ thế này có khi cuối năm em lại làm chuyến nữa để được tiếp tục quan tâm :D

Tường thuật chi tiết đã có "phóng viên" Virgo2007 và mẹ Minh "mèo", và còn rất nhiều ảnh trong máy của Bảo nữa, em chỉ dám phát biểu cảm tưởng của em thôi.

Chuyến đi có vất vả nhưng thật sự hiệu quả. Những phần quà được trao tận tay người dân nghèo, những người thật sự nghèo. Nhìn họ nô nức xếp hàng khám bệnh và nhận quà với ánh mắt sung sướng, nhặt nhạnh từng cái vỏ bảo tải, chờ đợi nhận những tấm áo cũ mới thấy công sức của chúng mình quả là không uổng. Giá như mình có thể mang nhiều hơn.

Mặc dù đã có đủ giấy tờ và mdsg03 ( đổi nick đi, khó nhớ thế ) lên trước làm việc với xã, khi đoàn vào đến khu ngoài, các cán bộ vẫn chỉ cho đoàn tập trung tại khu ngoài. Như vậy hàng khó lòng đến tận tay người khu trong. Sau 1 hồi nói chuyện, thuyết phục, chúng mình mới đc làm việc như kế hoạch đề ra. Phù, nhẹ cả người, thêm 1 kinh nghiệm làm việc với chính quyền vùng sâu, vùng xa.

Và trên tất cả là tình cảm của các TV CSTT, không thể nói hết được lòng nhiệt huyết và nỗ lực của mọi người :x:x:x:cstt09:

Một thứ đặc biệt em học tập được qua chuyến đi đó là kỹ thuật đòi nợ của Đồng Nát, hy vọng sẽ áp dụng được kỹ thuật này trong công việc :D
Đọc bài của chị , thực sự em ko kìm nén được cảm xúc nữa , hu hu . Cảm ơn tất cat mọi người :cstt09::cstt09::cstt09:

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ðề: 22.08.2009 Tường thuật trực tiếp chuyến đi đến với bản Khe Nhồi xã Trung Sơn huyện Yên Lập, Phú Thọ của gia đình CSTT ngày 22.08

Bấm nút cảm ơn mà vẫn thấy không thể nói lên được hết những suy nghĩ vì nhiều quá tình cảm, nhiều quá tình thương mến thương . Cảm ơn vì những cảm xúc của thành viên trong đoàn. Những tình cảm mà mọi ng thấy được, có đựợc và cảm nhận được trong ngày 22.08 là niềm hạnh phúc của mình, của CSTT.

Quen biết với chị Phương Thảo, được chị chỉ dẫn cho biết bao địa chỉ để đến chia sẻ. Địa chỉ nảo cũng muốn đến, vì địa chỉ nào cũng khó khăn và cần lắm sự giúp đỡ . Nhưng nhìn lại từng thành viên trong CSTT thì thực không dám bon chen và không dám mơ ước rằng sẽ đến được. Lúc đó lại ước gì chúng mình có tuổi trẻ, có thời gian và chưa có những gánh nặng cuộc sống.

Chọn mãi và cuối cùng ấp ủ đến Khe Nhồi (vì thời gian ko phải đi 2 ngày), bao lần thỏ thẻ cũng T&G cùng Tý ruồi, chỉ nghĩ rằng cùng lắm 4 "tên " chuyên nghiệp đó thay mặt CSTT để đi như mọi lần (Nát - Bừa - T&G- Ruồi) mà thôi. Rồi đến một hôm khi nói về dự định tới Khe Nhồi với ma ma tổng quản mecunlinh, thì Hà nói em sẽ đi lần này, mình vui quá. Thế yên tâm rồi sợi dây kết nối hoạt động này đã dài ra ko chỉ bó hẹp trong 4 thành viên nữa.

Le lói ý nghĩ mời bs khám chữa bệnh nhưng vẫn rụt rè, một lần nữa đc sự động viên của em Brian Thiên . Chị ơi nhất định chị tổ chức đi khám bệnh như trong Huế, đi chị. Thế là sự quyết tâm lên cao nhất. Một chuyến đi phát lương thực và khám chữa bệnh cho bà con Khe Nhồi sẽ được thực hiện với sự trợ giúp nhiệt tình của chi Luongtam về vấn đề mời bác sĩ. Giờ chỉ còn là thời gian thế nào để tránh được cái nóng của mùa hè giảm sự vất vả tối đa của thành viên tham gia cùng sát với thời gian khai trường của các bé cho thêm phần ý nghĩa. Chốt hạ 22.08.2009

Hoạt động được giao cho mecunlinh phụ trách mà thật sự mình rất rất yên tâm. Lần này lại một lần nữa mecunlinh chứng tỏ cho mọi người thấy rằng CSTT đã thành công khi có em đứng đầu trong mọi hoạt động tập thể, mecunlinh cảm ơn em :-*

Topic được đưa lên và thật không ngờ thành viên CSTT ai ai cũng muốn tham gia. Đổi từ xe 5 chỗ - 7 chỗ - 15 chỗ - 24 chỗ và cuối cùng chúng mình quyết 36 chỗ mà vẫn không hết được những tấm lòng đành phải xin mọi ng thông cảm chờ chuyến sau.

Rồi bắt đầu từng thành viên của CSTT lùng sục khắp nơi xin xỏ từng viên thuốc từng sự tài trợ để dành cho hoạt động Khe Nhồi. Các bạn CSTT người người nhiệt tình dõi theo âm thầm xin nhận việc, có khó khăn gì chỉ ới lên mọi ng lại ào vào mỗi ng một tay.
:cstt08:

Sự thành công ngày 22.08 với mình vượt quá sự mong đợi . Mình vui suốt từ hôm qua đến giờ mà vẫn chưa hết đây, dư âm có lẽ còn đọng lại thật lâu. Chuyến đi “mạo hiểm” nhưng cũng đầy thành công của cả gia đình CSTT. Cảm ơn mọi người đã cho mình sự quyết tâm cao, là động lực thúc đẩy CSTT trong những hoạt động như thế này trong lương lai.

Lo lắng từ khi đưa topic lên 05.06.2009 đến lúc nhận được tin nhắn 16h30PM ngày 22.08.2009 “Bắt đầu về, mọi chuyện rất tốt đẹp”. Lo đến sự an toàn của từng thành viên trong đoàn, lo tình cảm của dân bản đón nhận thế nào và cảm giác của thành viên trong đoàn ra sao.

Hạnh phúc vỡ oà khi đọc đựoc cảm xúc của mọi người ngày hôm nay

Chắc chắn sắp tới chúng mình sẽ có thêm thật nhiều chuyến đi đầy bão táp chở nặng tình thương như thế này và mọi người lại cùng nhau nắm tay vượt thác ghềnh!

Trong thời gian tới, gia đình CSTT có kế hoạch offline mùa thu đón mừng Trung Thu sớm tại Hà Nội vào ngày 26.09.2009 (với sự góp mặt đặc biệt của muathu từ đầu cầu CSTT Đà Nẵng). Hà Nội, Hải Phòng, Thái Bình, Nam Định, Nam Hà, Phú Thọ....... đừng thiếu ai nhé. Huế ơi, Sài Gòn ơi, cố gắng để một rừng chuối già và chuối non, chuối tiêu, chuối cau, chuối ngự, chuối tây, chuối già, chuối sứ có thể gặp nhau giữa trời thu Hà Nội năm nay nhé.

Em vẫn tiếc hùi hụt vì ko được đi Khe Nhồi (chị LG kêu "chị xin em, em đừng đòi đi", hừ hừ, nhớ đấy!:-&). Nhưng tối muộn hôm qua hóng hớt được là 26/9 sẽ offline ở HN nên em đã âm ỉ sung sướng từ hôm qua rồi. hehe:p. 1h20' sáng hôm qua, thấy nick mẹ tin sáng, 2 chị em đã tranh thủ "họp kín", lên dây cót để có tinh thần làm bánh bán gây quỹ cho hôm off tới rồi. hehe. Mong quá đi mất. Còn 34 ngày nữa. :x:x:x
:cstt01::cstt08::cstt03::cstt02::cstt09::cstt04::cstt07:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
737
0
0

hienvth

Đúng như chị Loan nói "Bấm nút cảm ơn mà vẫn thấy không thể nói lên được hết những suy nghĩ vì nhiều quá tình cảm, nhiều quá tình thương mến thương". Yêu nhiều lắm rừng chuối nhà mình :cstt08::cstt01::cstt03::cstt02::cstt04:

221
0
0

laumam

Topic này cứ gọi là hót hòn họt nhỉ:D
Ảnh phong cảnh của Cam đẹp ngất ngây gà tây ,tớ bổ xung 1 cái nữa thui
Thiên nga ở Khe Nhồi đây :p

:cstt07:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Em Cam hôm nay văn chương lai láng quá:D, chụp ảnh cũng pở rồ nữa:D, cơ mà chưa thấy cái ảnh nào có mặt em :p

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Đọc bài thấy xúc động quá. Cám ơn các anh các chị thật nhiều. Hy vọng em sẽ có dịp tham gia cùng mọi người để cảm nhận tình thương được sẻ chia và nhân rộng ở khắp nơi. :x :cstt08:

631
0
0

Aslan

Cảm ơn các phóng viên đã mang đến những hình ảnh, bài viết chân thực và xúc động. Em nói câu này cả nhà đừng ai mắng em, em thấy buồn và xót xa những thân phận phụ nữ ở Khe Nhồi, cũng là một khiếp người....

@Khai Tâm: Chị nhận đc quà em gửi rồi (lúc đầu còn không biết để làm gì, nhà quê thế cơ), cảm ơn em nhiều lắm (chán quá, chẳng chèn đc cái icon chụt chụt)
@Mẹ Diễm Ngọc: Mình nghe đến số lượng đồ bạn mua rồi đóng gói đã thấy choáng, nhìn tận mắt thấy ngất luôn (chị mecunlinh lay mãi mới tỉnh đấy, thấy những chuẩn bị của mình chưa là gì - icon phục ngã lăn ra đất)
@MẸ Minh meo: Em cảm ơn tổ bánh HN thiếu chi tiết rồi, các mẹ ấy còn gửi bánh mỳ tặng cả nhà (bánh mỳ bơ tròn đc làm rất khéo, cảm ơn tổ bánh HN)
Này nhé xung quanh là màu xanh ngút ngàn của rừng, bên vách núi xanh thẫm màu rừng cây trong nền nhạc róc rách vô tận của suối, của rừng, người trong cuộc đứng giữa dòng suối mát lạnh, trong vắt...Nơi ấy sơn thủy thật hữu tình...Ôi! Ôi! so sweet! ;)
Thế mà ng ta bảo chưa đủ sweet, phải lên tận ngọn thác mới sweet cơ, điên thế.
chị ko biết rùi, lúc gần về họ còn xích lại gần nhau cơ
Khổ quá, chị cũng hí hửng nghĩ có chuyện gì riêng tư mới bảo TR đổi chỗ, hóa ra toàn nói chuyện về mecunlinh với metyruoi.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em ngồi hơn 1 tiếng đồng hồ đọc bài tường thuật của mọi người. Xúc động xen lẫn tiếc nuối...
Cái buổi tối trước hôm đi chị cunlinh đã bảo em "hay là cứ để bố nó trông con cho mà đi" khiến em càng tiếc hùi hụi. Biết thế gửi con cho bà ngoại để cố mà đi (tại bố nó đi công tác ạ:D)
Nhìn những tấm ảnh mà thương dân bản, thương các em bé quá! Em xúc động trước tất cả tấm lòng và nỗ lực của mọi người. Cảm ơn tất cả các anh các chị ạ. @};-@};-@};-@};-@};-
@ chị cunlinh ơi, chuyến đi tới em quyết không bỏ lỡ đâu chị. Khó mấy em cũng cố đi.
Hẹn gặp mọi người tại buổi off "Mùa thu Hà Nội" nhé!

:cstt02: Càng ngày em càng thêm yêu CSTT chúng mình.

2,501
0
0

Haidang02

Tiếc quá khi không đi cùng các mẹ được. Rừng chuối nhà mình vừa xinh vừa nổi, cám ơn em Cam vì những bức ảnh đẹp :x... yêu các mẹ nhà mình lắm :x@};-

(ghi chú : Chị thấy dưa chuột CSTT nhà mình hơi bé :D)

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Thế là mẹ CTB đã có thể thở phào nhẹ nhõm rồi. Thực tình trước và trong lúc mọi người đi cứ thấy lo lắng vô cùng. Không yên tâm cho đến tận lúc đoàn về đến quán ăn cơm buổi tối thứ 7. Lúc nghe đã về đến HN rồi mừng quá, muốn vào DD viết ngay nhưng lại lo còn đoàn HP nữa, đã về đến nhà đâu, còn 1 chặng đường đêm nữa, thế là chả dám viết. Ngày hôm qua không online được, sáng nay phải mò vào sớm.

Cảm động lắm trước tất cả tấm lòng của các thành viên, những người đi, những người ở nhà. Anh xã vừa ngó nghiêng xem 1 tý rồi nói: "còn nhiều nơi như thế này trên đất nước mình lắm." Vâng biết là thế, sức mình có hạn, làm được gì thì làm thôi.

Nói câu này có vẻ sách vở, nhưng đúng là mẹ CTB càng hiểu hơn sức mạnh tập thể. Giờ ngồi xem lại những bức hình chụp xe hàng cao ngất, mình vẫn thấy cảm giác ngỡ ngàng, sao các bạn lại giỏi đến thế. Để chuẩn bị từng ấy thứ, để sắp xếp từng ấy việc... Cho nên, chỉ bấm nút cảm ơn thôi thấy không đủ, nhưng mà lời cảm ơn vẫn tự bật ra từ tận đáy lòng...

Cám ơn!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

@bac CTB: vao luc 14g30 tai thac nuoc gan Khe Nhoi, moi an oan' cua DN va Cherry Lady da giai quyet xong. E da thu du ca von' lan lai :p
Các bác ơi, có bác nào kịp ghi lại hình ảnh lúc 14g30 cho em xem với, em muốn nhìn rõ cả vốn lẫn lãi ạ. Mà bác Nát ui, em nghe đâu như Aslan nói Aslan mà không chủ động trả thì còn lâu bác mới đòi được có phải không.

2,651
0
0

Khai Tâm

Cả nhà nghỉ ngơi dưỡng sức thật nhiều nhé. Chúc một tuần mới vui vẻ và hạnh phúc :x :x :x

:cstt04:

2,651
0
0

Khai Tâm

Các bác ơi, có bác nào kịp ghi lại hình ảnh lúc 14g30 cho em xem với, em muốn nhìn rõ cả vốn lẫn lãi ạ. Mà bác Nát ui, em nghe đâu như Aslan nói Aslan mà không chủ động trả thì còn lâu bác mới đòi được có phải không.
Bác MinhMinh thì nói "so sweet", bác Nát người trong cuộc phát biểu "một cảm giác rất Yomost" nhưng bác Aslan lại nói chủ nợ đòi lên tận ngọn thác (làm sao mà lên đây) :p Nếu không có hình ảnh gì làm bằng chứng thì coi như nợ nần chưa được thanh toán nhỉ B-) Ai mà tin được :p

2,080
0
0

Cảm ơn mọi người đã cho những người ở xa , những người không tham gia được một cảm xúc khó quên, một ấn tượng với tinh thần tập thể để rồi sẽ mãi là TINH THẦN CSTT. Yêu lắm CSTT, yêu tất cả mọi người .
@Diễm ngọc : cảm ơn chị ,đúng là để đóng được 1 xe tải hàng như thế ,phân loại như thế không dễ chút nào .
@Chị Cam : được trổ tài chụp ảnh rồi nhé, sướng nhé , ảnh đẹp lắm .

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Đúng như chị Loan nói, chỉ bấm cảm ơn và nói cảm ơn cũng ko thể nói hết được. Khâm phục lắm những tấm lòng của CSTT. Em đang khóc rồi đây này. Hu hu.
Yêu lắm nhà mình ơi. :cstt02::cstt02::cstt02::cstt02::x:x:x:cstt09::cstt09::cstt09:

455
0
0

Meyeuconhat

Mấy hôm nay e quay như chong chóng vì con sốt, giờ mới biết và đọc topic này. Những tình cảm mọi người đã viết hết rồi, thật sự cảm động. Với e đây là topic hay nhất của CSTT. Nhất định off 26.09 e sẽ tham gia để được gặp mọi người.
E xin góp 500K để duy trì website nhé. :cstt09:

535
0
0

MeoGiaHp

Dù biết là cảm ơn thôi chưa đủ, nhưng em vẫn muốn cảm ơn nhà mình thật nhiều!!!!!!!!!!!
Chúc nhà mình sẽ luôn sát cánh bên nhau trong mọi hoạt động CSTT. Yêu nhà mình thật nhiều :cstt08:

1,557
0
0

Camellia

Topic này cứ gọi là hót hòn họt nhỉ:D
Ảnh phong cảnh của Cam đẹp ngất ngây gà tây ,tớ bổ xung 1 cái nữa thui
Thiên nga ở Khe Nhồi đây :p

:cstt07:
xin bác Lẩu mắm chớ để ai biết rằng Cam đã chụp hình amateur thế nào nhất là khi quên cả thao tác Zoom đơn giản nhá :))

Em Cam hôm nay văn chương lai láng quá:D, chụp ảnh cũng pở rồ nữa:D, cơ mà chưa thấy cái ảnh nào có mặt em :p
Em viết lủng củng thế, mà chị gọi là "văn vẻ" làm em tí ngất vì sướng. Em chẳng có mặt ở 70 cái ảnh em post đấy thôi chị :D

Cảm ơn mọi người đã cho những người ở xa , những người không tham gia được một cảm xúc khó quên, một ấn tượng với tinh thần tập thể để rồi sẽ mãi là TINH THẦN CSTT. Yêu lắm CSTT, yêu tất cả mọi người .
@Diễm ngọc : cảm ơn chị ,đúng là để đóng được 1 xe tải hàng như thế ,phân loại như thế không dễ chút nào .
@Chị Cam : được trổ tài chụp ảnh rồi nhé, sướng nhé , ảnh đẹp lắm .
híhí! Cám ơn em!

420
0
0

Sông Cấm

@};-@};-@};-@};-@};-:cstt04:

273
0
0

NganHa

Dù vẫn biết mọi người đã về đến nơi an toàn, mọi việc đã được thực hiện đúng như mong đợi, nhưng khi xem lại những hình ảnh, đọc lại những bài viết này vẫn thấy xúc động trào nước mắt, tất cả những ai tham gia chuyến đi này đều là những người dũng cảm và giàu tình yêu thương, mong rằng những hoạt động như thế này của CSTT sẽ được duy trì :cstt02: