Nắng và Hoa

507
0
0

zoe

Ðề: Nắng và Hoa

Chữ ký của Camellia cùng màu tím @};-.

Rùa : zoe cũng thích hoa màu hồng phấn đó lắm. Chị cũng có ảnh Impatients đấy, nhưng vẫn chưa tìm ra cable :(

PS: chị Liên, cụ Sếch-bia này có thêm "sờ" (s) hay không vậy :). Hihi, em đùa chút, vườn của Cụ đẹp quá @};-. Trời nóng là lại nghĩ đến Cụ, To beer or not to beer

507
0
0

zoe

Chút oải hương gửi cô Rùa.

Oải hương, loài hoa có nhiều công dụng y học :D, vì thế mà thành cảm hứng cho nhiều nghệ sỹ. Bài hát Lavender do ca sỹ Sofia Rotaru hát, từng một thời là top hit ở Việt Nam :smiling: :rose:

http://www.youtube.com/watch?v=B6vhZA07TZc&feature=related

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

@ chị Zoe: chị có ảnh Lavender nở ko? Em thích hoa này, nhà em có lọ hoa lavender giả thôi:p.

Hoa lan tiêu hôm nọ hình như ko phải họ lan chị ạ, mặc dù nó cũng giống dạng cây thân leo.

2,801
0
0

muathu

Mọi người bận hết rồi sao, chị Zoe ơi, Khai Tâm ơi, Mr_Ech ơi ....lâu lâu mà không thấy mọi người post bài ở mục văn hóa văn nghệ này thì nhớ lắm :)

507
0
0

zoe

Giờ chị đang ở NY, không có oải hương, cũng chẳng có hoa, có nắng thôi, có nhận ko ??? :).

Post một bông mẫu đơn vậy, bông hoa mang tên một nàng thiếu nữ Trung hoa chết vì yêu :), theo truyền thuyết Peony in love ... viết lại bởi một nhà văn phương Tây :), bao giờ rảnh review nhỉ, phụ nữ phương Đông đặc biệt lắm mà :).

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Post một bông mẫu đơn vậy, bông hoa mang tên một nàng thiếu nữ Trung hoa chết vì yêu :), theo truyền thuyết Peony in love ... viết lại bởi một nhà văn phương Tây :), bao giờ rảnh review nhỉ, phụ nữ phương Đông đặc biệt lắm mà :).

chị ơi thực hiện lời hứa này đi chị, em tò mò lắm:x

2,651
0
0

Khai Tâm

Giờ chị đang ở NY, không có oải hương, cũng chẳng có hoa, có nắng thôi, có nhận ko ??? :).
Nhận hết ạ, chuyển nắng về Khe Nhồi, Phú Thọ :x

Ôi NY :-* Zoe ơi, ở đâu mà cao thế, em chóng mặt :p

1,557
0
0

Camellia

Chút oải hương gửi cô Rùa.

Oải hương, loài hoa có nhiều công dụng y học :D, vì thế mà thành cảm hứng cho nhiều nghệ sỹ. Bài hát Lavender do ca sỹ Sofia Rotaru hát, từng một thời là top hit ở Việt Nam :smiling: :rose:​

Em rất thích hoa Lavender, nhất là mùi thơm của nó. Mùi thơm hơi hắc hắc, nhưng mà lúc mệt mỏi, ngửi hương hoa này thấy thư giãn hẳn nhé.

2,651
0
0

Khai Tâm

Zoe ơi, hoa này là Rhododendron chứ nhỉ? Trở về mấy bài đầu, Manly có post mà lúc đó em không nhớ nổi tên. Nhà có trồng 4 cây; trắng, hồng nhạt, hồng đậm, đỏ - thế mà quên tên :"> Rhododendron là cây lâu năm, loại cây có tán. Mùa đông lá rụng hết, chỉ còn cành như cây khô. Xuân về nhìn thấy toàn lộc non. Đến mùa hè từng chùm hoa nở che gần hết lá.

Còn Peony là hoa mẫu đơn, loại hoa trồng bằng củ nhưng có thể lớn thành 1 bụi cây rất to. Năm sau lại lên mầm mới, nở hoa mới. Một củ nếu được chăm tốt có thể nở hoa 50 mùa (tức là 50 năm, gần trọn cuộc đời con người sau khi trưởng thành) :x Lúc nào em ở cố định một chỗ, nhất định sẽ bắt đầu trồng mẫu đơn :p

507
0
0

zoe

Zoe ơi, hoa này là Rhododendron chứ nhỉ? Trở về mấy bài đầu, Manly có post mà lúc đó em không nhớ nổi tên. Nhà có trồng 4 cây; trắng, hồng nhạt, hồng đậm, đỏ - thế mà quên tên :"> Rhododendron là cây lâu năm, loại cây có tán. Mùa đông lá rụng hết, chỉ còn cành như cây khô. Xuân về nhìn thấy toàn lộc non. Đến mùa hè từng chùm hoa nở che gần hết lá.

Còn Peony là hoa mẫu đơn, loại hoa trồng bằng củ nhưng có thể lớn thành 1 bụi cây rất to. Năm sau lại lên mầm mới, nở hoa mới. Một củ nếu được chăm tốt có thể nở hoa 50 mùa (tức là 50 năm, gần trọn cuộc đời con người sau khi trưởng thành) :x Lúc nào em ở cố định một chỗ, nhất định sẽ bắt đầu trồng mẫu đơn :p
Ảnh hoa đó là hoa Nội của bạn An trồng đấy. Chị vẫn luôn nghĩ là peony. Ngamứ kỹ lại thì cánh hoa giống mẫu đơn, nhưng nhị hoa thì giống Rhododendron (Đỗ quyên ??). Cũng là khóm cây khá to, cao khoảng 70-80cm. Thêm một bức có nụ. Từng nụ đơn lẻ đấy. Hôm chụp trời vừa mưa hoa bị dập hết.

240
0
0

Liên ròm

Góp với zoe thêm mấy màu nhà em nữa, hoa cuối mùa rồi

Sáng nay em đi chợ, cũng thấy marigold màu cam của zoe nhưng cầm lên lại đặt xuống, mang bó snapdragon về:

(Nikki đám cưới ở SG, nhưng có 1 gia đình ở Nhật cũng ăn mừng :p )
Nhìn hoa này mê quá H ơi.

240
0
0

Liên ròm

Chữ ký của Camellia cùng màu tím @};-.

Rùa : zoe cũng thích hoa màu hồng phấn đó lắm. Chị cũng có ảnh Impatients đấy, nhưng vẫn chưa tìm ra cable :(

PS: chị Liên, cụ Sếch-bia này có thêm "sờ" (s) hay không vậy :). Hihi, em đùa chút, vườn của Cụ đẹp quá @};-. Trời nóng là lại nghĩ đến Cụ, To beer or not to beer
Chết đi chứ Cụ này có Sờ. Đúng là nắng thật nên to beer thôi. :)

Hoa lan trắng cánh dài nhìn thích quá đi mất em à. Góp hoa cẩm chướng trồng vài năm mới ra hoa đây, hy vọng điều tốt sẽ đến sẵn khoe plum chín luôn. Zoe ơi plum là mơ đúng không em?

Sẵn tiện thăm vườn luôn, lại thấy plum chín nên Tú thò tay ngắt liền đem vô cho Mẹ ăn chứ ông thợ chụp hình chê plum chưa chín. Còn chủ vườn thì chỉ cần giòn là xơi được

Tay Tú

Tay Tú hái

2,801
0
0

muathu

Cẩm Tú Cầu ở Bà Nà gửi tặng các bố mẹ :cstt08:

1,557
0
0

Camellia

Chết đi chứ Cụ này có Sờ. Đúng là nắng thật nên to beer thôi. :)

Hoa lan trắng cánh dài nhìn thích quá đi mất em à. Góp hoa cẩm chướng trồng vài năm mới ra hoa đây, hy vọng điều tốt sẽ đến sẵn khoe plum chín luôn. Zoe ơi plum là mơ đúng không em?

Sẵn tiện thăm vườn luôn, lại thấy plum chín nên Tú thò tay ngắt liền đem vô cho Mẹ ăn chứ ông thợ chụp hình chê plum chưa chín. Còn chủ vườn thì chỉ cần giòn là xơi được

ôi trời ơi! Đẹp và ngon quá!!!!!!!!!!!!=P~
(Công nhận nhà mình nhiều nhân tài ẩn dật thật :-*)

1,557
0
0

Camellia

Nhìn chung em chẳng có năng khiếu chụp hoa. Nhưng thôi cứ post lên cho topic xôm xụ nhỉ.
Vài bông hoa dại... Em chả biết tên

Hoa này thì hình như em biết tên. Có phải là hoa Đại?!

Chiến lợi phẩm khe Nhồi

Hoa súng

Còn đây hoa rừng, nắng, kiến và...bọ ngựa (chụp xong mới phát hiện ra có con bọ ngựa ẩn mình trên đóa hoa :D)

507
0
0

zoe

Cẩm Tú Cầu ở Bà Nà gửi tặng các bố mẹ :cstt08:
Hoa này đẹp nhỉ @};-.

Camellia, tài năng tác giả mấy bức phía trên không ẩn dật mà hiện rõ @};-

Có bông tú cầu giản dị :), tặng cả nhà @};-

Thêm một bông hoa tím biếc, à quên xanh biếc ... Hoa gì nhỉ :)

2,651
0
0

Khai Tâm

Bông này giống dâm bụt nhỉ?

Quả này lại giống quả gáo, ăn được đấy :p

Mắt mũi đều nhau, không mắt bé mắt to tẹo nào, thế mà lần nào đố ảnh em cũng toét cả mắt mà không có câu trả lời. Cuối cùng thì đã nhìn ra, "nó" đang nhìn mình B-)

2,651
0
0

Khai Tâm

Hoa ly vàng

Hôm qua đi chợ em mua được 2 bó hoa nữa

Hoa hẹ ngoài vườn

Cũng là "nắng" và hoa (mào gà) ;)

@Bác ròm: Plum là mận :)

507
0
0

zoe

Tiếp nối chủ đề "nhìn mãi mới ra" ...là "tình cờ in focus" (tức là cái muốn chụp thì ko in focus :D)

Khai Tâm: bông hoa nhỏ nhỏ nghiêng đầu xinh quá nhỉ :rose: