Nghệ Tĩnh Mình Thương

48
0
0

Lyna81

Cám ơn bác vì đã khen ngợi. hihi, nhưng hình như tính cục bộ địa phương của bọn em không thay đổi được. Ra đường nghe thấy tiếng Nghệ là phải hỏi chuyện bằng được và nhận đồng hương ngay.

Cũng chính vì vậy mà ngày xưa cứ sinh viên Nghệ ở bất cứ trường nào có mâu thuẫn với sinh viên nơi khác thì nhất định hôm sau cộng đồng Nghệ ở toàn thành phố đó sẽ thành một đội quân chinh chiến hết mình, và hậu quả là bị đuổi học cả lũ.... Hic hic, đôi khi tính cục bộ điạ phương cũng không tốt lắm bác nhỉ, nhất là ở mặt tiêu cực.
Cái tính cục bộ địa phương còn dấn đến việc là em chỉ thích lấy chồng dân Nghệ (chết rứa chứ lị).

1,849
0
0

BB&C

Chị Bờ bờ và Cờ ơi , uống nác chè xenh không? sáng nay em vừa om 1 ca . Ngày nào em cũng om chè xanh uống hết , mà nước xanh lắm nhé, chắc phải kiếm cái máy ảnh chụp cho chị thèm.
O ni hay hẹ, tui mới ăn xôi xong đang khát ghin chết, mấy cấy cốc uống nác thì mấy mụ tạp vụ nỏ đưa lên, giừ O mời tui nác chè xenh, O muốn giết tui hử.

Sèm rứa không biết, các bà tạp vụ mô rồi trả cốc uống nác cho tui.

2,080
0
0
Vừa mới chụp xong luôn, nhưng mà tại công tý nên kg có cái đọi heheheh.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,849
0
0

BB&C

Vừa mới chụp xong luôn, nhưng mà tại công tý nên kg có cái đọi heheheh.
Cấy ni được kêu là tra tấn tinh thần, hừ hừ.

À mà O Ớt cụng đưa máy ảnh đến công ty à. Tui cụng rứa nì, cứ xéch đi xéch về như nhà báo ,hihihi. Toàn mang máy nhà đi mần việc công.

2,080
0
0

À mà O Ớt cụng đưa máy ảnh đến công ty à. Tui cụng rứa nì, cứ xéch đi xéch về như nhà báo ,hihihi. Toàn mang máy nhà đi mần việc công.
Kg, em kg mang máy ảnh theo, em mượn của cty, cty em có máy ảnh mà hiii. Thèm chưa, em vò chè cũng được hi, nhìn nác cũng xeng.

33
0
0

John's mom

Cái tính cục bộ địa phương còn dấn đến việc là em chỉ thích lấy chồng dân Nghệ (chết rứa chứ lị).
Ui, may mà Ox em chiếu cố tới em để ko lấy vợ đồng hương, hihi.

Cho em 1 chân với nhé.

Chè xanh của em Ớt ngon mà cái cốc cũng đẹp ghê. Giá có thêm cái bánh cu đơ nữa thì đủ vị nhỉ?

2,080
0
0
Ui, may mà Ox em chiếu cố tới em để ko lấy vợ đồng hương, hihi.

Cho em 1 chân với nhé.

Chè xanh của em Ớt ngon mà cái cốc cũng đẹp ghê. Giá có thêm cái bánh cu đơ nữa thì đủ vị nhỉ?
Cuđơ đây ạ,em kg có đây , nhưng em lấy trên mạng cho nó đủ vị .
Cái cốc của 1 chị WTT tặng em đấy hiiii.

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Sờ cu ơi vào đây ôn nghèo kể khổ này
13/11/2004, 04:11 PM #54
huy_dq
Thành viên

Cám ơn: 0
Được cám ơn 20 lần trong 15 bài

Re: Vui một tí - Tưởng tượng !!!!

--------------------------------------------------------------------------------

Đã bảo không nói rồi mà các mẹ cứ động viên nói đi, nói đi, ngại quá đi mất. Thôi thì một liều 3 bảy cũng liều, có điều gì sơ suất xin được lượng thứ. Vô cùng thương tiếc!!!!

- Mẹ Soobidoo: cao cao, cứng cứng, thân hình hơi gày 1 chút (đề nghị ăn uống bồi dưỡng thêm), nước da không thể gọi là trắng, dáng đứng cong cong hình chữ S giống đất nước mình. Một phụ nữ tính cách độc lập, mạnh mẽ, xứng danh bà mẹ Việt Nam anh hùng, một nách 2-3 đứa con kèm theo 1 chồng mà vẫn đâu vào đấy. Giọng nói thay đổi như thời tiết, khi thủ thỉ như hơi thở mùa thu, khi thì cao vút lên tận trời xanh nhất là khi mắng sắp nhỏ hay "tranh luận" với anh xã.

100
0
0

maybay

Ớt ơi, ở cty chị om chè trong cái bình thủy tinh nhìn đẹp mắt lắm bởi màu xanh của nó (ai vô phòng nhìn thấy cũng xin 1 ly hihi), chị mua 1 cái ly gốm trắng có nắp, cứ rót vô đậy lại và thưởng thức :love:.

1,849
0
0

BB&C

Bựa qua đến nhà đứa em gấy, hấn cho ăn cá thu náng ở Nghệ mang ra, rồi cenh trìm nựa. Ăn căng cả giún. Món ăn quê choa ngon thật.

12
0
0

scoobidoo

Momi!

Quê hương!...Sao tôi vẫn nhớ hoài về nơi đó. Khi những buổi chiều mắc giữa dòng người xe. Những đêm khuya không gặp giấc ngủ. Những nỗi buồn không duyên cớ. Và Quê cũ hiện về giữa những khoảng trống rỗng, như vỗ về an ủi đứa con xa.
Quê hương!...Tôi nhớ lắm dòng Sông La xanh trong mát rượi với triền đê dài thoai thoải cỏ mọc xanh rì. Một tuổi thơ tóc cháy, lấm lem bụi đất đuổi theo những con cào cào dọc triền sông. Là những chiều dép cao su nhét sẵn vào cặp, thắc thỏm đợi tiếng trống tan trường để ùa theo lũ bạn cởi vội quần áo lao xuống dòng sông chơi trò đuổi bắt. Một tuổi thơ với những trận đòn nên thân sau mỗi đợt tắm sông về và mãi sau này tôi mới hiểu tại sao mình lại bị Bố đánh đau đến thế.
Quê hương...Tôi nhớ lắm cái đình làng Số 3. Đình làng Trung bộ quê tôi không có gốc đa, giếng nước. Đình làng nằm trong khuôn viên dinh thự hoang tàn của Quan tổng đốc Hoàng Cao Khải. Nội tôi kể lại sau ngày cải cách ruộng đất dinh thự đã bị đập nát. Không phải đến tận bây giờ mà trước đây thỉnh thoảng vẫn có những người con xa xứ vượt nửa vòng trái đất trở về thăm quê chỉ để tìm lại cho mình một hình bóng hình bóng xa xưa. Người và cảnh ngậm ngùi...man mác. Ngày xưa thơ dại tôi chịu không hiểu nổi những điều ấy chỉ biết đình làng là nơi hai anh em tôi hẹn lũ bạn bè ra đấy đá bóng. Trẻ con nhà quê không có thời gian không có thời gian rỗi nào tốt hơn buổi trưa. Người lớn sau một buổi làm việc mệt nhọc ăn qua quýt vội chén cơm rồi tranh thủ nghỉ ngơi cho kịp buổi làm chiều. Chúng tôi xem đấy là khoảng thời gian tuyệt vời nhất.Chúng tôi lấy rơm bện những quả bóng to bằng nắm tay người lớn và chia làm hai phe rồi lao vào những trận đấu cãi nhau inh ỏi làm những con dơi đang treo ngược mình diễn xiếc ở những hốc tối nào đó trên mái đình giật mình bay ra toán loạn.
Quê hương!...Tôi nhớ đến cồn cào những bữa cơm thời bao cấp: gạo mậu dịch đỏ quạch, lộn nhộn khoai và sắn, ăn cùng với canh riêu cua không mì chính mẹ bắt hồi sáng sớm, tôi đánh ba bốn bát. Vậy mà mẹ tôi lại không thích an cơm chỉ lấy mấy mẩu khoai nhấn nhá, chờ cho cả nhà ăn xong mới cạy nốt chỗ cháy trong nồi, vẫn lại nhấn nhá ăn "cho đỡ thừa cơm nguội". Mẹ cứ ăn thế triền miên từ ngày này qua ngày khác, cho đến khi gạo tiêu chuẩn không còn phải độn khoai sắn. Và lúc đó tôi cũng đã lớn để hiểu về sở thích lạ lùng của mẹ...
Quê hương!...Tôi nhớ về những tối mùa hè oi ả. Tiếng học bài ê a trong bóng đèn dầu chập choạng,vóng vót từ nhà này sang nhà bên kia như đối đáp. Bóng chị gái tôi ôn thi đại học gầy gò bất động in hình lên bức tường loang lổ, tiếng muỗi bay vo ve, tiếng phần phật từ quạt mo đuổi muỗi của Bố cho chị học bài làm cho mùa hè như thế mà bớt nực hơn.
Quê hương!...Tôi nhớ lắm cái Ga xép Chợ Thượng, về cái ngày cả gia đình tôi tiễn chị lên tàu ra Hà nội học Đại học. Tôi khi ấy mới mười hai tuổi. Mẹ và chị khóc đỏ cả mắt, tôi khóc cũng nhiều lắm vì tôi nghĩ là mình sẽ mất chị. Hà Nội khi ấy đối với tôi như một vùng đất bí ẩn mà ai đã đặt chân đến đấy sẽ không về nữa. Bố tôi không khóc chỉ đứng nhìn mấy Mẹ con tôi và mỉm cười. Sao lúc ấy tôi thấy ghét Bố đến thế. Chẳng lẽ ông đang tâm để Hà Nội lấy mất chị tôi. Chỉ trước khi chị bước lên tàu ông vội vã ôm chị vào lòng và buông ra cũng vội vã không kém sau khi kịp thì thầm câu gì đấy, rất nhỏ và ngắn... Chỉ thấy ánh mắt chị sáng lên, một ánh mắt mà trước đây tôi chưa gặp bao giờ...ở chị. Và sau này ga Chợ Thượng vẫn chứng kiến những lần đưa tiễn dành cho tôi và em trai tôi, nhưng những cuộc đưa tiễn ấy gia đình tôi ngày càng ít người hơn.
Quê hương!...Trải qua bao biến cố thăng trầm nhưng ký ức về quê vẫn còn như mới ở đâu đó mà bất cứ lúc nào cũng có thể nhận ra. Quê tôi vẫn vậy…lũ trâu vẫn hiền hòa gặm cỏ ngoài đồng, dòng sông La vẫn trong xanh tươi mát, lũ cào cào châu chấu tháng sáu vẫn thi nhau giã gạo trên triền đê. Chỉ có điều trẻ con không còn phải đá bóng rơm mà thay vào đấy là những quả bóng da đắt tiền. Đèn điện sáng rực ngõ xóm, tiếng học ê a hằng đêm vẫn vóng vót từ nhà này sang nhà kia như đối đáp. Đèn dầu thì không còn nữa nhưng những đôi mắt sáng lên trên từng trang sách hằng đêm vẫn ấp ủ và như mới biết bao kỳ vọng ước mơ của các thế hệ cha anh gửi gắm

Quê tôi... Có những thứ mà chẳng bao giờ thay đổi dù cho vật đổi sao dời./.

Hải Thanh
Từ Liêm - Hà Nội

Nhớ mẹ quá!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Quê nội em ở Quỳnh Lưu - Nghệ An, nhưng mà em sinh ra và lớn lên ở HN nên về quê nghe họ hàng nói chuyện chỉ biết gật đầu lia lịa, nghe các chị tả đặc sản quê hương mà thèm gớm ghê.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ðề: Nghệ Tĩnh Mình Thương

Cu đơ! Có cu đơ đây! Trong nhà chị 1 năm đủ 12 tháng lúc nào cũng sẵn cuđơ. Vì thường xuyên có người ở quê ra. Ăn chưa hết đợt này có tiếp đợt khác. Ai thèm chờ đến thứ 7 chị mang lên nhé.

À chị người Nghệ An cơ, không phải Hà Tĩnh, bon chen vào đây có được không chứ? Tại Bờ bờ cờ kể đặc sản cu đơ, chè xanh, hến bánh đa làm chị phải vào ngay. Tính địa phương thì cao như ALnML nói nhé, nên anh xã cũng người Nghệ An. Không những thế, ông bà nội, ông bà ngoại đều NA hết. Lại còn loanh quanh ở mỗi Nam Đàn thôi. Mỗi lần về NA là làm 1 vòng đủ hết 4 quê.

210
0
0

mequoctrung

Em thèm cu đơ lắm chị Chip Tom Bi ơi, hôm nào off chị nhớ mang lên cho em ăn cho đỡ nhớ quê nha.

2,080
0
0

Cu đơ! Có cu đơ đây! Trong nhà chị 1 năm đủ 12 tháng lúc nào cũng sẵn cuđơ. Vì thường xuyên có người ở quê ra. Ăn chưa hết đợt này có tiếp đợt khác. Ai thèm chờ đến thứ 7 chị mang lên nhé.

À chị người Nghệ An cơ, không phải Hà Tĩnh, bon chen vào đây có được không chứ? Tại Bờ bờ cờ kể đặc sản cu đơ, chè xanh, hến bánh đa làm chị phải vào ngay. Tính địa phương thì cao như ALnML nói nhé, nên anh xã cũng người Nghệ An. Không những thế, ông bà nội, ông bà ngoại đều NA hết. Lại còn loanh quanh ở mỗi Nam Đàn thôi. Mỗi lần về NA là làm 1 vòng đủ hết 4 quê.
Sỡ dĩ có tên NGhệ Tĩnh là vì để cho cả Nghệ an, Hà tĩnh đều vào được. Chúng ta vẫn là người một nhà như xưa mà chị.

1,557
0
0

Camellia

Nghe các chị nói, kể về Nghệ Tĩnh mà cũng yêu lây.

Em thích các bài hát về Nghệ Tĩnh, nghe rất sâu lắng, nghĩa tình:

Ở Hai đầu nỗi nhớ

Neu đậu bến quê

....Nhiều lắm, í, bài nào cũng hay!!!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Em thèm cu đơ lắm chị Chip Tom Bi ơi, hôm nào off chị nhớ mang lên cho em ăn cho đỡ nhớ quê nha.
Có ngay có ngay. Ở nhà vẫn còn, nhưng hiện giờ anh xã đang ở quê, sẽ gọi điện bảo lão ý mang ra thêm.

466
0
0

kimsonbui

Có ngay có ngay. Ở nhà vẫn còn, nhưng hiện giờ anh xã đang ở quê, sẽ gọi điện bảo lão ý mang ra thêm.
Chị ơi, CPN cho em vào Sài Gòn, người nhận chịu hết, chị nhé :smiling:

Em không phải là con của NT, nhưng em thèm ăn lạc Đức Thọ, thèm ăn cháo lươn Nghệ An và thèm cu đơ lắm (bọ lấy dì em là người Đức Thọ, nên em được biết thêm nhiều món ở đó). Dưa chuột xào lạc có phải món ăn ở NT không các chị.

Em thấy là lạc (đậu phộng) ở ĐT hạt nhỏ, rất ngọt, thơm và bùi :angle:

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chuẩn bị đủ rồi nhá. Thứ 7 tớ mang cu đơ lên cho mọi người. Con Kiisonbui thif thưởng thức cuđơ ngó nha.