Nghệ Tĩnh Mình Thương

507
0
0

zoe

Ðề: Nghệ Tĩnh Mình Thương

Hihi, thật không??? Hay là bác muốn mãi mãi tuổi 30 thế :laughing::laughing::laughing::laughing:
Thật chứ o. Choa là người xứ Nghệ, thật thà lắm mà o, có chi nói rứa mà o ... :laughing:... Choa cũng muốn ở mãi tuổi 30 này lắm. Đang luyện trường sinh nỏ tử.

Gửi tặng o vài cái :kiss::love:

349
0
0

bichthuyhn

Chán nhỉ, thế là mình thuộc loại lão làng trong này rồi, mong sao "mai mãi tuổi 30" nhỉ !

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Em kể chuyện lần đầu về thăm nhà chồng, được tiếng là "con bé ni hiền ngoan nói chi nó cũng cười", thực ra là em chẳng hiểu mọi người nói gì, nghe lõm bõm thôi nên đành ... cười trừ :laughing: . Giờ nghe quen rồi, cà với cá là ko cần nói thêm cạ có cuống hay cạ có đuôi nữa, hehe.

883
0
0

mèo_ú

Em kể chuyện lần đầu về thăm nhà chồng, được tiếng là "con bé ni hiền ngoan nói chi nó cũng cười", thực ra là em chẳng hiểu mọi người nói gì, nghe lõm bõm thôi nên đành ... cười trừ :laughing: . Giờ nghe quen rồi, cà với cá là ko cần nói thêm cạ có cuống hay cạ có đuôi nữa, hehe.
:grin::grin::grin::grin::applause::applause::applause::applause:

507
0
0

zoe

Chán nhỉ, thế là mình thuộc loại lão làng trong này rồi, mong sao "mai mãi tuổi 30" nhỉ !
Em bichthuy đừng chán nữa. Chị đùa đấy mà, chứ khó mà hơn được tuổi chị lắm :laughing:...
Tuy nhiên ai hỏi bao tuổi, chị vẫn nói khoảng 30 hơn chút :angle::angle:

Sozi các o, nói tiếng Nghệ mỏi tay quá nên nói tiếng Hà lội cho nhanh :)

2,080
0
0

Em bichthuy đừng chán nữa. Chị đùa đấy mà, chứ khó mà hơn được tuổi chị lắm :laughing:...

hơ hơ , nói tiếng Nghệ mỏi tay kìa :laughing::laughing::laughing::laughing:
Với lại rứa là em đang ở tuổi 30 như ri là đẹp đúng kg, chị Zoe luyện cái chi để mãi mãi tuổi 30 rứa , cho em bí quyết với nghe .

507
0
0

zoe

hơ hơ , nói tiếng Nghệ mỏi tay kìa :laughing::laughing::laughing::laughing:
Với lại rứa là em đang ở tuổi 30 như ri là đẹp đúng kg, chị Zoe luyện cái chi để mãi mãi tuổi 30 rứa , cho em bí quyết với nghe .
Có học cùng ko ?? rồi chị mới nói. Ko chỉ tốt cho trường sinh, mà còn tốt cho nhiều thứ khác :laughing:

148
0
0

BlueSky

Phê bình 2 o Bờ Bờ Cờ và o Râu nói chuyện riêng trong topic ni nhiều quá. Có chuyện chi nhớ ới em nói với chớ răng 2 o lại rứa hè.

507
0
0

zoe

Phê bình 2 o Bờ Bờ Cờ và o Râu nói chuyện riêng trong topic ni nhiều quá. Có chuyện chi nhớ ới em nói với chớ răng 2 o lại rứa hè.
Mần răng mà o Bờ Bờ Cờ dân xứ Nghệ mà lại thành người Anh quốc được ta. Vì tên O nghe Anh quá hè.

Các o bổ sung thêm từ vựng đi, chứ mãi có mầy từ răng rứa, nỏ nói được nhiều :angle::angle:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,849
0
0

BB&C

Mần răng mà o Bờ Bờ Cờ dân xứ Nghệ mà lại thành người Anh quốc được ta. Vì tên O nghe Anh quá hè.

Các o bổ sung thêm từ vựng đi, chứ mãi có mầy từ răng rứa, nỏ nói được nhiều :angle::angle:
Hehe, em là người xứ Nghệ nhưng mà sính ngoại lắm :laughing::laughing::laughing:. Nói vui thôi chứ BB là Bống Bang còn C là Cún đó chị ạ, tên hai đứa nhỏ là em. Hồi đước để Bống Bang & Cún nên ai cũng kêu dài, em đổi thành BB&C cho nó ngắn với lại nó ăng lê một chút cho tây, hehe.

Từ Nghệ của em thì nhiều vô kể đó, nhưng mà nói ra hết thì hại nhiều ngài đọc xong nỏ hiểu em nói chi, nên thỉnh thoảng đệm vô một vài từ cho vui thôi. Ở bên top đồng hương ở WTT thì đặc sệt tiếng Nghệ đó chị ạ.

1,849
0
0

BB&C

Thì nỏ có ai nói chuyện chung với nên ả em tui nói chuyện riêng, giừ o vô đấy rồi thì nói chuyện chung cho vui hẹ.

1,849
0
0

BB&C

Haha, O ni là du Nghệ hả. Làng tui có một ông hay khoe con. Con thì đứa làm Không quân, đứa làm Hải Quân, ông đi mô cụng khoe "contui đứa không quần, đứa hai quần" :laughing::laughing::laughing::laughing:

148
0
0

BlueSky

O ni giống chồng tui hè. Hồi mới cưới, chồng về quê, mỗi lần nghe mọi người hỏi chuyện có 2 tình huống xảy ra:
1. Nếu chồng tươi cười trả lời lại: chồng đã hiểu hoặc đoán được nhờ key words :smiling::smiling::smiling:
2. Nếu mặt chồng như thế này :silly::silly::silly: và đầu thì gật như bổ củi có nghĩa là chồng nỏ hiểu chi cả, gật đầu đại cho xong chuyện
:laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

349
0
0

bichthuyhn

Được lời như cởi tấm lòng chị ah. EM ngán ngẩm khi nghĩ mình đầu 4 quá mà tránh không xong.

Hôm nay em có quyền lever rồi nhé !

349
0
0

bichthuyhn

Trời ơi em gốc xứ nghệ chứ không biết nói tiếng Nghệ, hàng bao năm mới được về quê 1 lần vì bố mẹ em ra HN từ 1960 nên em không biết nói cũng không nghe được nếu là tiếng địa phương, chỉ quen nghe họ hàng nói tiếng phổ thông thôi, nếu không thì cũng "cườiiii".

349
0
0

bichthuyhn

Em đúng là gốc Nghệ nhung lại không biết nói tiếng Nghệ vì bố mẹ ra HN từ năm 1960. Em nghe mọi người nói nhưng cũng không hiểu hết được vì nhiều từ địa phương quá.

148
0
0

BlueSky

Ủa, mấy bựa ni nỏ có ai vô đây nâng cái tóp ni lên. Thôi thì để tui up lên cái hè. Cả nhà ta đi mô hết rồi. Răng mà đi lâu tệ :(:(

12
0
0

scoobidoo

Ủa, mấy bựa ni nỏ có ai vô đây nâng cái tóp ni lên. Thôi thì để tui up lên cái hè. Cả nhà ta đi mô hết rồi. Răng mà đi lâu tệ :(:(
đúng là đi lâu rứa. Các o mô cả rồi

1,849
0
0

BB&C

Đọc thấy bài này bên tintuconline nên copy vào đây.

Cu đơ – Thơm thảo quà quê03/08/2009 10:36 (GMT +7)

Đi ngang những nẻo đường Hà Tĩnh, đâu đâu cũng nghe lời rao lảnh lót: “Cu đơ, cu đơ đây”. Hóa ra, đó là món quà quê dân dã – cũng là món đặc sản của vùng đất này: kẹo cu đơ - những miếng kẹo mạch nha kẹp trong bánh tráng trắng phau, ngọt lịm.

Món kẹo này trở thành đặc sản một phần cũng vì cái tên dễ nhớ và ngộ nghĩnh. Theo lời người dân địa phương, tên cu đơ xuất phát từ tên gọi của người “sáng chế” ra nó. Cu đơ có quê gốc ở huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh, do gia đình ông Hai làm ra, lúc đầu chỉ như một món nhâm nhi cho vui miệng, dần dà được ưa chuộng khắp vùng. Theo tiếng địa phương, Cu là tiếng gọi người con trai, đơ (deux) tiếng Pháp là thứ hai, vì vậy người dân bèn gọi tên món kẹo nhà ông Hai thành kẹo Cu Đơ cho... Tây!

Kẹo cu đơ có cách chế biến khá đơn giản. Mật mía nguyên chất sau khi đun sôi thêm chút gừng, chanh, bột mạch nha để bánh được mềm hơn. Khi chảo mật sôi, người ta cho đậu phộng vào, canh cho đúng lửa để đậu vẫn giòn tan và thơm hương trong chất kẹo sền sệt. Để kẹo ngon, phải chọn loại đậu phộng củ to đều, rang vừa chín tới, sau đó mới bóc lấy phần hạt chắc mẩy bên trong. Mật kẹo khi vừa đủ độ được đổ vào giữa hai miếng bánh tráng dày trắng tinh, tròn tròn, có điểm vài hạt vừng đen . Một chồng cu đơ thường có khoảng năm đến mười cặp bánh tráng kẹo, được gói vào giấy báo và đựng trong túi nilon để bánh không bị ẩm và giữ được độ giòn lâu. Cu đơ còn có một biến thể khác là kẹo đọi - loại kẹo mật mía nấu non mềm hơn, thường được cho vào chén nhỏ và dùng muỗng múc ăn, ngon không kém cạnh “anh Hai”.

Ở Hà Tĩnh, kẹo cu đơ là thức quà quê được ưa chuộng quanh năm. Dù ngày nóng bức hay mưa dầm, người dân vẫn khề khà bên bát chè xanh, thưởng thức những miếng kẹo cu đơ vừa ra lò thơm phức. Miếng bánh tráng giòn tan bọc lấy vị kẹo béo ngọt, thơm mùi mật mía, thêm chút the the của gừng quả là dân dã mà thật ngon lành. Bây giờ, cu đơ đã theo du khách đi đến mọi vùng miền. Người dân địa phương cũng thường chọn cu đơ để gửi tặng bà con hay bạn bè phương xa. Nhiều tỉnh thành khác cũng có cu đơ, nhưng nhiều người nói vị kẹo không đâu ngon bằng ở vùng đất hẹp miền Trung này. Có lẽ, đó cũng là một chút hương quê để người đi xa phải nhớ về Hà Tĩnh...

Theo Cát Tường