Nhật ký tham gia diễn đàn

1,849
0
0

BB&C

Ðề: Nhật ký tham gia diễn đàn

ô 2000 đâu rồi

Thống Kê - Chia Sẻ Tình Thương
Ðề tài: 1,504, Bài gửi: 40,623, Thành viên: 2,001, Số thành viên đã viết bài: 2,001
Chúng ta cùng chào đón thành viên Mẹ cu Nil mới gia nhập diễn đàn .
Quá mất rồi, không ai chộp được thì phải.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Thế là qua mất số đẹp rồi. Nhanh quá đâm ra ai cũng bị hụt hay sao ấy.

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

Sáng ngày thứ bảy 12.09 là 1992 giờ 08g39 ngày thứ tư 16.09 đã 2020:-O (đấy là 2 ngày thứ bảy chủ nhật 12 va 13 thành viên ra vào rất ít gần như đăng ký ko có)

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Em còn nhiều ảnh độc cực, mở ra lại muốn thốt lên như mẹ Zoe "Mô Phật, 1 thời để nhớ!" :x

Hôm đó off đón mẹ Zoe, Khai Tâm, mẹ Piggy :x . Mẹ Zoe nói còn 1 khách mời nữa mà em ko nhớ là ai nhỉ?
Chị Lam với Ngọc có nick trong CSTT rồi, chị Ngọc vẫn post bài đấy.

Sao chị Tâm lại biết chị Loan nhỉ, tò mò quá cơ, LL là j nhỉ ::-? .
O có ảnh nào của chị zoe ko nhỉ! Ngưỡng mộ chị zoe quá mà bây giờ lại ko nhớ trông chị zoe thế nào :">

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Đọc post của Ớt chợt nghĩ có lẽ mụ O nên làm một phóng sự ảnh ai là ai nhỉ :)

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

Mình cũng nghĩ cách thứ 2 hay hơn vì bây giờ Hội mình tuy nhỏ nhưng là 1 tổ chức rồi. Trước đây với tư cách cá nhân mình cũng đã cộng tác với chị Loan nhiều rồi nhưng bây giờ ta có Hội riêng rồi thì hoạt động với Hội cảm thấy oách hơn

Nhưng mình cũng có vài ý kiến đóng góp các mẹ xem thế nào nhé:
Nếu ta định coi CSTT là một "bang chủ" thì ta nên tham khảo cách làm từ thiện của các chị ấy. Các chị ấy chia mỗi trường hợp cần giúp đỡ thành một topic khác nhau, ai giúp đỡ TH nào, bao nhiêu tiền các chị ấy khoanh lại. Khi nào cháu bé ấy cần tiền mổ, thuốc thang, chi phí khác, … các chị ấy sẽ cho người mang tiền đến trực tiếp chi trả chứ hiếm khi đưa cho gia đình.
Vì thực ra có rất nhiều gia đình nhận tiền từ thiện chữa bệnh cho con nhưng lại để mua tivi, tủ lạnh, làm các việc khác, … chứ ko lo chạy chữa cho con đâu ạ.
Nếu sau khi chữa khỏi cho cháu đó mà vẫn còn tiền, các chị ấy sẽ chuyển số tiền đó sang trường hợp khác cần hơn.
Vậy thì cả nhà thử xem xem, ta nên trao tiền theo cách nào thì hợp lý hơn:
- Chuyển tiền đến topic của cháu bé ta định giúp đỡ bên CSTT với tư cách Hội ta cùng chung tay với CSTT.
- Trao trực tiếp cho gia đình với tư cách của Hội thì liệu có cần đến sự có mặt của Hội CSTT hay ko? Vì ta cũng là một Hội độc lập mà. Làm từ thiện thì đâu cần phải có sự giới thiệu phải ko ạ?
[FONT=&quot]Mình xin có một vài ý kiến như sau:

1. Hội của mình quá nhỏ bé và mình dám khẳng định rằng chưa đủ nhân tài vật lực để đứng ra tổ chức một hội từ thiện chuyên nghiệp. Từ thiện chỉ là 1 trong những tiêu chí mà bọn mình đang vươn tới. [/FONT]

[FONT=&quot]Tất cả mọi người trong hội, ít nhiều cũng đã từng tham gia từ thiện, chắc mọi người thừa hiểu: làm từ thiện, chỉ có tiền, có tâm thôi chưa đủ. Làm từ thiện, đòi hỏi sự chuyên nghiệp cao lắm, vì đụng đến toàn vấn đề "tế nhị". Nhiều khi là "trái tim ấm, nhưng cái đầu phải lạnh". Trái tim luôn chứa chan niềm yêu thương, rung động trước những hoàn cảnh khó khăn, biết tội nghiệp cho những người khốn khó, luôn sẵn sàng giúp đỡ mọi người. Nhưng chúng ta cần một cái đầu tỉnh táo, để tránh không bị sa vào mánh lới của những kẻ trục lợi, không phải ném đồng tiền mồ hôi nước mắt của chúng mình vào những chỗ không cần thiết, tránh không để trái tim thúc giục ta rối lên khi “nghe tin” về một trường hợp thương tâm nào đó mà chưa kịp tìm hiểu, chưa nắm bắt thông tin chính xác ta đã rối lên tìm cách giúp đỡ, để rồi ân hận, chán nản, thất vọng khi nhận thấy rằng, trường hợp ta đã dồn hết tâm huyết kia hoàn toàn không “đáng thương” như ta tưởng. Trái tim ấm áp sẽ giữ cho chúng ta không vì luôn tỉnh táo, cảnh giác cao độ mà quên rung lên những nhịp đập yêu thương khi có ai đó thực sự cần chúng ta đưa ra một bàn tay.

Về CSTT, ít hay nhiều, cả mình và mẹ nó cũng đã, đang và sẽ tiếp tục tham gia, nên cũng hiểu khá rõ, rất tâm đắc về phương cách hành động của các CSTTers. Nhưng để học hỏi thì dễ, chứ để mà làm như CSTT thì hoàn toàn không đơn giản chút nào.

2. Đúng như mẹ nó nói: Hội mình là một hội độc lập, nên mình cũng sẽ có cách thức hoạt động riêng. Tùy từng trường hợp, mình thấy thực sự cần thiết thì mình sẽ giúp đỡ (độc lập nếu có thể) hoặc chung tay cùng một nhóm, tổ chức nào đó (nếu cần) mà không nhất thiết là CSTT.

3. Tất cả các tổ chức từ thiện có cách thức, phương hướng hoạt động riêng và đáng cho chúng ta học hỏi. Chúng mình sẽ chỉ tham khảo, chọn lọc những điều hay, điều tốt để học hỏi, làm theo (nếu có thể) chứ không nhất thiết phải coi một ai đó là bang chủ.

4. Bạn nói đúng, làm từ thiện không cần sự giới thiệu. Nhưng nhiều bàn tay sẽ vững bền hơn một bàn tay. Có trường hợp chúng ta có thể tự làm được, nhưng có trường hợp cần cả một tập thể, sự trợ giúp của cả cộng đồng. Nếu là mình, có cơ hội để gặp gỡ, giao lưu với những người tốt, học hỏi lẫn nhau thì tại sao mình lại từ chối nhỉ. Biết đâu trong tương lai mình có thể đồng hành cùng các chị ấy?!?[/FONT]

[FONT=&quot]
Lần này, mình nêu lên trường hợp bé Giang, là một trong rất nhiều những trường hợp đang được CSTT bảo trợ. Lần sau lại có thể là một trường hợp khác, có thể là do cơ quan tổ chức khác bảo trợ hoặc là chưa nhận được sự quan tâm giúp đỡ của cộng đồng.[/FONT]

[FONT=&quot]Thấm nhuần phương cách của CSTT, mình cũng muốn những đồng tiền nhỏ nhoi của chúng mình phải được sử dụng sao cho không lãng phí công sức, mồ hôi nước mắt và xứng đáng với nhiệt tình, tâm huyết của các mẹ, các bố, không để lãng phí dù là một đồng, một cắc của mọi người. Những trường hợp khó khăn thì nhiều vô kể, mà bàn tay chúng ta quá nhỏ bé, không đủ để ôm hết tất cả vào mình. Cho nên, mọi trường hợp mình đề xuất, thường là đã được qua xác minh, được tìm hiểu rõ ràng cặn kẽ và mình thấy thực sự đáng được giúp đỡ.[/FONT]
[FONT=&quot]Mình có hơi dài dòng, mong cả nhà thông cảm nhé![/FONT]

[FONT=&quot]Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ![/FONT]

Đi dạo loanh quanh và đọc được bài này. Nghĩ rằng ở đâu đó ai đó đã quên tôi và chúng ta hoá ra không phải. Đường lối và chủ trương của chúng mình đã thấm vào từng .....
Thật vui và cảm động quá :x

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
5,634
9
38

metyruoi

Active Member

Mình cháy bùng bùng Ngọn lửa yêu thương đúng vào ngày mưa bão! Hihhii...:cstt04::cstt09::cstt02:

1,528
0
0

saomai

Em cũng mong ai đó sẽ vào dd vào từng topic xem lại những trường hợp mà mình giúp để rồi hiểu rằng họ đã nghĩ và đã nói làm đau lòng người khác.
Mình giúp là cùng đồng hành với các bé đến ngày xuất viện về nhà, chứ không phải trao quà đến tay rồi quay lưng đi.
Cả nhà cho em trút vài lời vì mấy hôm nay nặng lòng quá:(

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

Thực ra cách mình làm ko phải ai cũng hiểu đâu. Chị vẫn từng nói với moi ng đấy ai cũng tửong mình lạnh lùng. Hoặc chắt bóp vào đâu đó, có hiểu đâu rằng mình vì điều gì đâu .
Không sao ko sao đâu đừng nghĩ nữa nhé. Còn nhiều em bé đang cần sự chia sẻ của chúng mình , sẽ vẫn chia sẻ theo cách của chúng mình nhé:-*

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Em cũng mong ai đó sẽ vào dd vào từng topic xem lại những trường hợp mà mình giúp để rồi hiểu rằng họ đã nghĩ và đã nói làm đau lòng người khác.
Mình giúp là cùng đồng hành với các bé đến ngày xuất viện về nhà, chứ không phải trao quà đến tay rồi quay lưng đi.
Cả nhà cho em trút vài lời vì mấy hôm nay nặng lòng quá:(
Em gái, trút hết cho chị nhé, để em nhẹ lòng lo công việc :x

5,634
9
38

metyruoi

Active Member

Úi cậu ơi, quẳng cái buồn đi cho đời nó tươi! Và cứ chia sẻ theo cách của Chia sẻ tình thương nhé! :-*

507
0
0

zoe

Thực ra có người không hiểu sâu cũng bình thường, nhất là những người không trực tiếp đến với những hoàn cảnh khó khăn và giúp họ.

Bản thân mình sau khi ngồi dịch Tôn chỉ của CSTT, mình cũng thấm ra vài điều. Có những hoạt động gây quỹ, mới nhìn có thể nghĩ chỉ cần đóng tiền là nhanh.

Nhưng ngẫm nghĩ về câu đầu trong Mục đích của CSTT là xây dựng một cộng đồng mà mọi người được thông tin về các trường hợp khó khăn trong cuộc sống và có thể CÙNG đóng góp dưới bất kỳ hình thức nào, và quan trọng nhất là qua đó nhân rộng ý thức trong mỗi người rằng cuộc đời này có nhiều người đang cần tình thương của những người xung quanh. Điều này hiển nhiên quá nhỉ, nhưng không hẳn dễ hiểu thấu đáo ngay, nhưng đã hiểu (sơ sơ) rồi thì mình thấy rất ý nghĩa, ý nghĩa sâu rộng và sẽ có ảnh hưởng tốt đối với thế hệ tương lai.

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

Hôm qua mua Yên để gửi trả về Nhật cho Khai Tâm đã lên tới hơn 20 (200,3đ/Yên). Hôm nay thấy lại những topic gây quỹ cuối năm 2005 lúc đó Yên gần 10 cũng bán gây quỹ đồng giá là 30K giống bây giờ. Thời gian trôi thật nhanh đã là 4 năm rồi giờ tỷ giá Yên đã là gấp đôi.
Thực ra ngoài việc Gây quỹ để giúp các bé trong suy nghĩ của mỗi đầu cầu ở xa cũng như chủ chốt của CSTT còn có một ý khác. Đó là giúp mọi người đc mua sắm những đồ dùng mà mình cần, những thứ mình muốn mua mà vẫn có thể góp chút sức giúp tt.
Thế nên mong muốn của chúng mình dù ở đấu giá hay gây quỹ mong các bạn thành viên nên có suy nghĩ thuận mua vừa bán. Các bạn thích thì mua, vừa theo khả năng kinh tế của bản thân và cảm thấy giá đó bạn có thể mua được. Mỗi topic Gây quỹ đưa lên ngoài trăn trở của ban Gây quỹ là sự vất vả của các chủ topic, nhất là những topic từ nước ngoài.
Nên một lần mong các bạn thành viên chúng mình hãy thuận mua vừa bán chứ đừng nghĩ vì từ thiện thì tôi mua sẽ mang lại cái ko hay cho toàn nhóm, phụ đi tấm lòng của ng gây quỹ.

507
0
0

zoe

Chị Loan, em nghĩ đúng là điều căn bản là sự tự nhiên, không gượng ép. Nhưng linh cảm em nghĩ rằng có rất nhiều người ủng hộ các hoạt động gây quỹ qua bán hàng đều không chỉ là "thuận mua vừa bán", mà cả tấm lòng của họ dành cho CSTT trong đó, khi mà họ có thể mua những sản phẩm tương tự bằng cách khác có thể thuận tiện hơn.

Dù tất cả đều chỉ nhỏ nhoi thôi, như vẫn nói "có gì đâu", nhưng vẫn quý lắm. Một nghìn cái 'có gì đâu' lại thành "có gì". Chính vì thế mà những người mua hàng giùm luôn cố tìm những sản phẩm phù hợp để đáp lại tấm lòng đó (điều này ở em poohnkitty_hn vừa rồi rất làm zoe ấn tượng :rose:), và mong mọi người đề xuất những thứ mọi người cần.

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

, mà cả tấm lòng của họ dành cho CSTT trong đó, khi mà họ có thể mua những sản phẩm tương tự bằng cách khác có thể thuận tiện hơn.

Dù tất cả đều chỉ nhỏ nhoi thôi, như vẫn nói "có gì đâu", nhưng vẫn quý lắm. Một nghìn cái 'có gì đâu' lại thành "có gì". Chính vì thế mà những người mua hàng giùm luôn cố tìm những sản phẩm phù hợp để đáp lại tấm lòng đó (điều này ở em poohnkitty_hn vừa rồi rất làm zoe ấn tượng :rose:), và mong mọi người đề xuất những thứ mọi người cần.
Đúng rồi đó Zoe những người có tấm lòng như thế thì không gì để "nói" mà CSTT luôn thầm cảm ơn họ. Đáp lại tấm lòng đó những ng mua hàng cố hết sức mình cũng dành trọn tấm lòng mình cũng để tìm kiếm và mua hàng.
Mong rằng nhiều tấm lòng như thế song hành cùng nhau , cùng thông cảm và thấu hiểu .

@zoe: chị lại ko thích cái từ TMVB mà sáng nay chị vừa nói híc híc

@Chị Sếu Bờm ơi : Em tìm mỏi mắt ko thấy tác phẩm đầu tay của chị. Nếu chị còn giữ thì đi công tác về cho CSTT "xin" nghe chị.

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

"Làm một ngọn nến nghĩa là phải cháy hết mình. Làm một con người nghĩa là phải sống bằng cả những khát khao. Cũng như vậy, nếu bạn có một đôi mắt, một đôi tay, một trái tim, hãy để đôi mắt được nhìn rõ điều hay lẽ phải, đôi tay được lao động miệt mài và trái tim được cho nhận yêu thương đến nhịp đập cuối cùng".

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Đi vắng mấy hôm, về đọc mãi không hết các trường hợp đang cần giúp đỡ :( Bao nhiêu việc phải làm, các mẹ lăn tăn các chuyện vớ vẩn khác làm gì!

221
0
0

laumam

Dạo này thành viên CSTT tăng nhanh thía:cstt04: