TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

99
0
0

mebutbong

Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Sorry khi em nhắc lại chuyện đau lòng nhé. Bên lamchame giải tỏa nhà mình xong rồi giờ lại tổ chức cái offline này http://www.lamchame.com/forum/showt...các-chuyên-gia-và-các-nữ-doanh-nhân-thành-đạt
Có phải lão kiên đang liếm lại nước bọt mà lão đã "ấy" ra không? Chả biết lão ý có thỉnh đến "chuyên gia" Hươnggiang không nhưng em cứ đăng ký vì thích thì đi chơi xem họ có off được bằng chị em mình không mà dám..... X( Điên tiết
Olala nặng lời thế . Tớ nghĩ là có topic " Sống sót thời bão giá " mọi người quan tâm và comment nhiều quá nên mới có cuộc offline này thôi .
Nhà mình offline thành công cũng là do Chị Hương Giang đã quá nhiệt tình và chu đáo với mọi người từ lúc chưa gặp măt cho đến lúc đã gặp đó là điều vui nhất và thành công nhất .

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị T ơi,

Cái máy ĐT của em hết pin mà sạc không được nên em hong nhớ số của chị mà gọi lại cho chị.
Hồi sáng tới giờ em chạy ở ngoài giúp chút việc cho bà chị dâu giờ mới leo lên được đây để báo cho chị biết.
Tình hình là bà chị dâu nghe nói em có tiền nhàn rỗi mà chị ấy đang cần số tiền để chồng mua nhà. Chị ấy mượn của em hết chừng 1/2 số tiền và hứa sẽ trả lãi bằng với lãi mà chị nói với em trừ đi 2% (khoảng chừng ba tháng chị ấy sẽ hoàn lại nếu suôn sẻ). Phần còn lại thì con bé bạn em gái em mới vào làm ở ngân hàng gần nhà em 'tha thiết' mời em gửi chỗ nó làm để nó lấy điểm với lãi suất bằng mức chị nói với em trừ đi 2,3% (kỳ hạn là 1 tháng).
Em động lòng [hổng biết vì cảm động hay vì lòng tham :) và ngại đi xa] nên đã gật với hai người đó luôn rồi! Như thế thành ra có lỗi với chị T - tuy mới quen sơ mà đã được chị nhiệt tình giúp đỡ - nên nói dai nói dài ra để chị thông cảm mà lần sau tiếp tục cho em và mọi người lời khuyên 'cập nhật' hén.
Cảm giác sau khi trao đổi với chị thì "số hên" nó tới :) Chứ 4 tháng qua đâu có được như vậy đâu :)
Một lần nữa cám ơn chị T nhiều nhiều nha.
K có gì đâu em! Chị vẫn tư vấn mà nếu các mẹ cần!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
79
0
0

olalalala

Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Olala nặng lời thế . Tớ nghĩ là có topic " Sống sót thời bão giá " mọi người quan tâm và comment nhiều quá nên mới có cuộc offline này thôi .
Nhà mình offline thành công cũng là do Chị Hương Giang đã quá nhiệt tình và chu đáo với mọi người từ lúc chưa gặp măt cho đến lúc đã gặp đó là điều vui nhất và thành công nhất .
"Nếu bạn có những kinh nghiệm giúp tiết kiệm chi phí chi tiêu gia đình, kinh nghiệm đầu tư, kinh nghiệm kiếm thêm thu nhập xin vui lòng trở thành diễn giả để chia sẻ kinh nghiệm để chúng ta có thể giúp nhau vượt qua thời bão giá một cách thành công"

Em xin trích nguyên văn cái dòng này của bhkien. 2 topic cùng có 1 mục đích vậy mà nhà của họ thì tổ chức off hoành tráng còn nhà mình thì bị xóa không còn dấu vết. Em không biết cả nhà thế nào chứ em ghét sự không công bằng. Nếu topic của nhà mình còn có thể nhiều mẹ không những sống mà còn sống khỏe qua thời bão giá mà chẳng cần phải có buổi off của họ.

41
0
0

huyen_civil

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

"Nếu bạn có những kinh nghiệm giúp tiết kiệm chi phí chi tiêu gia đình, kinh nghiệm đầu tư, kinh nghiệm kiếm thêm thu nhập xin vui lòng trở thành diễn giả để chia sẻ kinh nghiệm để chúng ta có thể giúp nhau vượt qua thời bão giá một cách thành công"

Em xin trích nguyên văn cái dòng này của bhkien. 2 topic cùng có 1 mục đích vậy mà nhà của họ thì tổ chức off hoành tráng còn nhà mình thì bị xóa không còn dấu vết. Em không biết cả nhà thế nào chứ em ghét sự không công bằng. Nếu topic của nhà mình còn có thể nhiều mẹ không những sống mà còn sống khỏe qua thời bão giá mà chẳng cần phải có buổi off của họ.
Úi em gái ơi, đừng thèm nghĩ nữa cho đỡ già nhé; cứ nghĩ là chị em mình mỗi khi ới tiếng là có nhau tụ họp đông đủ

103
0
0

thuytt_hut

Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Từ 1/6: Điều chỉnh giá bán điện theo cơ chế thị trường

http://cafef.vn/20110416122431219CA33/tu-16-dieu-chinh-gia-ban-dien-theo-co-che-thi-truong.chn
Chỉ biết thở dài một lúc và tìm phương án tối ưu!
Chị ơi thông tin này em biết từ đầu năm rồi nhưng không dám công khai vì có nhà làm trong ngành mà. Hichic dạo này toàn chuyển sang đun than cho tiết kiệm may mà nhà em có cái ban công 15m2.

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị ơi thông tin này em biết từ đầu năm rồi nhưng không dám công khai vì có nhà làm trong ngành mà. Hichic dạo này toàn chuyển sang đun than cho tiết kiệm may mà nhà em có cái ban công 15m2.
Cách đây 02 hôm về nhà chị nói với gia đình là điện sắp tới sẽ theo cơ chế thị trường ( mặc dù chưa biết tin này). Cả nhà không ai tin nhưng nay trở thành hiện thực. Giá dầu thế giới cũng tăng nên giá xăng trong nước cũng tăng nhưng sớm hơn giá điện và sẽ có khả năng thả nổi theo cơ chế thị trường => CPI tăng => VND giảm giá tiếp => người dân sẽ tìm cách tiết kiệm chi tiêu và không bỏ qua mục tiêu bảo toàn vốn.

103
0
0

thuytt_hut

Cáhh đây 02 hôm về nhà chị nói với gia đình là điện sắp tới sẽ theo cơ chế thị trường ( mặc dù chưa biết tin này ) . Cả nhà không ai tin nhưng nay trở thành hiện thực. Giá dầu thế giới cũng tăng nên giá giá xăng trong nước cũng tăng nhưng sớm hơn giá điện và sẽ có khả năng thả nổi theo cơ chế thị trường => CPI tăng => VND giảm giá tiếp => người dân sẽ tìm cách tiết kiệm chi tiêu và không bỏ qua mục tiêu bảo toàn vốn.
Chị ơi đúng là không thể tin được vì điện vừa mới tăng xong mà. Lúc ông ngoại bảo tin đó từ đầu năm về nói với chồng, anh ấy cũng không tin đâu. Nhưng em phục chị thật đấy, đúng là học kinh tế có lợi thế rất là nhiều so với dân kỹ thuật như em.

103
0
0

thuytt_hut

Chị ơi tối qua ông ngoại em gọi điện bảo vừa lấy được 60tr tiền đền bù đất nông nghiệp đang không biết làm cách nào để bảo toàn vốn. Ông bà em ở Thái Bình nhưng lại ở huyện nên ở đó chỉ có ngân hàng agribank thôi ạ. Chị tư vấn giúp em nhé.

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Em nói ông gửi ra HN em gửi sẽ được lãi suất cao hơn. Tuy nhiên với số tiền trên thì tiền lãi sẽ không nhiều. Theo chị ông cứ gủi tại Thái Bình vì lãi suất cũng được 14%/năm cho kỳ hạn 01 tháng. Chờ thời điểm thích hợp mua vàng.
Hoặc em có thể nói ông mua USD rồi gửi NH cũng được.
Hoặc nếu ông có thể quên số tiền đó đủ lâu thì mua 1 lượng vàng, còn lại thì gửi tiết kiệm tại Thái Bình.
Chị nghiêng về ông sẽ chọn phương án cuối !

79
0
0

olalalala

Em nói ông gửi ra HN em gửi sẽ được lãi suất cao hơn. Tuy nhiên với số tiền trên thì tiền lãi sẽ không nhiều. Theo chị ông cứ gủi tại Thái Bình vì lãi suất cũng được 14%/năm cho kỳ hạn 01 tháng. Chờ thời điểm thích hợp mua vàng.
Hoặc nếu ông có thể quên số tiền đó đủ lâu thì mua 1 lượng vàng, còn lại thì gửi tiết kiệm tại Thái Bình.
Em thì em chả ham cái lãi suất tiết kiệm vì thể nào lạm phát năm nay cũng là 20-30%. Nếu em là chị thuytt và xác định đây là số tiền tiết kiệm cho ông bà thì em sẽ mua cho ông bà 1 lượng vàng và số tiền còn lại thì mua nốt USD rồi gửi đem gửi ngân hàng vì giá vàng và đô tại thời điểm này khá tốt khi mua để tích lũy, đúng không hả mẹ HG?

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Em thì em chả ham cái lãi suất tiết kiệm vì thể nào lạm phát năm nay cũng là 20-30%. Nếu em là chị thuytt và xác định đây là số tiền tiết kiệm cho ông bà thì em sẽ mua cho ông bà 1 lượng vàng và số tiền còn lại thì mua nốt USD rồi gửi đem gửi ngân hàng vì giá vàng và đô tại thời điểm này khá tốt khi mua để tích lũy, đúng không hả mẹ HG?
Nhà nước sẽ điều chỉnh giá xăng dầu là điều không thể tránh khỏi, giá điện bắt đầu từ tháng 6 thì giá xăng sẽ là tháng 5. Vì 2 cái tăng này mà dồn vào 01 tháng sẽ đẩy CPI lên tầm cao mới rất nhanh và sốc. Mong rằng lời ít ý nhiều !:)

16
0
0

thuvan

Trả lời: Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị T ơi,

Khoảng giữa tháng sau thì tk của em đáo hạn, vậy em tiếp tục giữ VNĐ hay là mua G (khoảng giá nào thì canh mua được) hay thắt dây buộc bụng mua nhà nhỏ luôn?

16
0
0

thuvan

Trả lời: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị T ơi,

Sáng nay em vào nhàng làm lại cái thẻ atm hết hạn, đang chờ thì một chị xem ra là khách hàng VIP và là khách ruột của ngân hàng bước vào bảo cô bé gdv là tất toán 3 cái sổ tiết kiệm rồi hoàn tất hồ sơ đất đai gì đó em nghe loáng thoáng không hiểu để nói lại. Cô bé ấy liền nói sao chị đóng hết vậy, chị ấy vừa cười vừa bảo "Ngu sao mà giữ tiền!"

Em hông hiểu!!! Bộ thời điểm này giữ tiền là 'ngu' thiệt hả chị???

103
0
0

thuytt_hut

Chị ơi em có kể với ông ngoại về tư vấn của chị và ông quyết định sẽ thêm tiền mua luôn 2 cây. Nhưng có 1 băn khoăn em muốn hỏi chị là đến 1-5 em tranh thủ về thăm ông bà và sẽ mua mang về cho ông thì nên mua ngay hay để gần ngày đó mới mua vì vàng giờ đang cao so với những tuần trước? Nên mua nhẫn tròn hay miếng hả chị? Em thank chị nhiều nha.@};-@};-@};-@};-@};-

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: Trả lời: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị T ơi,

Khoảng giữa tháng sau thì tk của em đáo hạn, vậy em tiếp tục giữ VNĐ hay là mua G (khoảng giá nào thì canh mua được) hay thắt dây buộc bụng mua nhà nhỏ luôn?
Tới lúc đó rồi tính nhé!

Chị T ơi,

Sáng nay em vào nhàng làm lại cái thẻ atm hết hạn, đang chờ thì một chị xem ra là khách hàng VIP và là khách ruột của ngân hàng bước vào bảo cô bé gdv là tất toán 3 cái sổ tiết kiệm rồi hoàn tất hồ sơ đất đai gì đó em nghe loáng thoáng không hiểu để nói lại. Cô bé ấy liền nói sao chị đóng hết vậy, chị ấy vừa cười vừa bảo "Ngu sao mà giữ tiền!"

Em hông hiểu!!! Bộ thời điểm này giữ tiền là 'ngu' thiệt hả chị???
Tùy thuộc mục đích sử dụng đồng tiền làm gì nữa em ơi! Em chịu khó lội ngược dòng thì sẽ có câu trả lời cho em nhé!:)

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Chị T ơi,

Chị ơi em có kể với ông ngoại về tư vấn của chị và ông quyết định sẽ thêm tiền mua luôn 2 cây. Nhưng có 1 băn khoăn em muốn hỏi chị là đến 1-5 em tranh thủ về thăm ông bà và sẽ mua mang về cho ông thì nên mua ngay hay để gần ngày đó mới mua vì vàng giờ đang cao so với những tuần trước? Nên mua nhẫn tròn hay miếng hả chị? Em thank chị nhiều nha.@};-@};-@};-@};-@};-
Em canh vàng nếu có giá 37 thì mua luôn nhé! Mua vàng miếng!

275
0
0

Me Hai An

Gấp gấp .... Chị HG ơi, sổ của em hết hạn từ hôm thứ 7 rồi mà hnay em vẫn chưa biết phải làm sao đây! Em phải rút ra một nửa để có việc, còn một nửa thì em chưa biết nên ntn. NVien bên chỗ Ms Ái cũng đã gọi tel cho em giục ra làm thủ tục tiếp. Hết bận chị tư vấn giùm em với nha ! Em cảm ơn chị !

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Gấp gấp .... Chị HG ơi, sổ của em hết hạn từ hôm thứ 7 rồi mà hnay em vẫn chưa biết phải làm sao đây! Em phải rút ra một nửa để có việc, còn một nửa thì em chưa biết nên ntn. NVien bên chỗ Ms Ái cũng đã gọi tel cho em giục ra làm thủ tục tiếp. Hết bận chị tư vấn giùm em với nha ! Em cảm ơn chị !
đã giải quyết xong băn khoăn của em rồi nhé !

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Thị trường ngoại hối có những chuyển biến tích cực

Lần đầu tiên sau một thời gian dài, tỷ giá mua vào tại các NHTM cao hơn tỷ giá mua vào trên thị trường tự do với mức chênh lệch từ 10 – 20 đồng. => giống những tháng đầu năm 2008
Mục tiêu đưa tỷ giá thị trường về trong biên độ của ngân hàng Nhà nước (NHNN) có tín hiệu thành công.
Tuy nhiên, yếu tố lạm phát sẽ khiến cho quá trình này vẫn còn rất gian nan. Nhiều khả năng, CPI tháng 4 vẫn sẽ cao.
Diễn biến các loại tỷ giá USD/VND trong tháng 4.2011

Nguồn cung ngoại tệ trên thị trường tăng mạnh
Thông tư ngày 9.4.2011 của NHNN với quy định mức huy động vốn tối đa bằng USD của người dân không được vượt quá 3% đã tác động mạnh đến nhóm khách hàng cá nhân. Do lãi suất huy động bị giảm mạnh từ 2 – 2,5%/năm so với trước đó nên một bộ phận dân cư nắm giữ ngoại tệ gửi vào các NHTM hưởng lãi suất đã giảm. Họ bán bớt một phần ngoại tệ để gửi tiền đồng với lãi suất cao.
Bên cạnh đó, chính sách siết chặt hoạt động của thị trường tự do lại khiến cho dòng ngoại tệ trên thị trường này chảy vào hệ thống ngân hàng. Việc cơ quan quản lý thu giữ ngoại tệ giao dịch trái phép khiến cho giao dịch trên thị trường này tiếp tục bị đóng băng.

Lần đầu tiên sau một thời gian dài, tỷ giá mua vào tại các NHTM cao hơn tỷ giá mua vào trên thị trường tự do với mức chênh lệch từ 10 – 20 đồng. Người dân vì vậy đã chuyển sang bán ngoại tệ cho các NHTM, vừa thu được giá bán cao hơn so với thị trường tự do, vừa giảm bớt rủi ro khi giao dịch với những cửa hàng không được phép kinh doanh ngoại tệ.
Một nguyên nhân nữa khiến nguồn cung ngoại tệ chảy vào hệ thống ngân hàng tăng lên là do giá hàng hoá thế giới đang biến động có lợi cho cán cân thương mại của Việt Nam.

Trong tuần qua, hầu hết giá các hàng hoá nhập khẩu chính của Việt Nam lại có xu hướng đi xuống. Chỉ số giá các hàng hoá kim loại ngày 15.4.2011 giảm 0,42%, chỉ số giá năng lượng cũng đi xuống 0,54% so với tuần trước đó. Đặc biệt giá dầu thô giảm tới 3,31% xuống còn 109,39 USD/thùng tính đến hết ngày 15.4.2011.
Uớc tính trong giỏ hàng hoá nhập khẩu của ba tháng đầu năm 2011 của Việt Nam thì hàng hoá kim loại chiếm tới 9%, còn hàng hoá xăng dầu chiếm khoảng 10,79%. Giá những hàng hoá này giảm giúp giảm bớt nhu cầu ngoại tệ nhập khẩu.
Ngược lại, bên phía xuất khẩu, mọi chuyện lại đang thuận lợi hơn. Bất chấp những động thái thắt chặt kinh tế của tất cả các ngân hàng trung ương trên toàn cầu, các hàng hoá thiết yếu với cuộc sống người dân vẫn được mua vào với tốc độ nhanh hơn.
Chỉ số hàng hóa lương thực thực phẩm vẫn tăng thêm 0,63%. Điều này đặc biệt có lợi đối với một nước xuất khẩu các hàng hoá nông nghiệp lớn như Việt Nam gồm: gạo, càphê... Nó đang giúp giảm bớt thâm hụt cán cân thương mại trong ngắn hạn.

Cơ hội để tăng dự trữ ngoại hối và chống đôla hoá
Trước việc tỷ giá mua bán trên thị trường liên ngân hàng và thị trường tự do đã vào vùng biên độ, NHNN có cơ hội để nâng cao mức dự trữ ngoại hối quốc gia.

Đó có thể là lý do NHNN liên tiếp tăng tỷ giá bình quân liên ngân hàng (tỷ giá BQLNH) trong thời gian qua. Tỷ giá này đã tăng lên 20.728 đồng/USD trong ngày 16.4.2011, mức cao nhất từ trước đến nay.
Việc kéo các loại tỷ giá vào trong biên độ do NHNN kiểm soát cần đặt vào trong lộ trình chống đôla hoá. Từ đầu năm 2011, NHNN đã đưa ra một loạt các biện pháp khiến cho ngoại tệ trở nên “kém hấp dẫn hơn” so với nội tệ.

Cụ thể đó là các biện pháp như tăng mạnh tỷ giá BQLNH chính thức, điều hành tỷ giá linh hoạt hàng ngày, hạn chế hoạt động mua bán ngoại tệ trên thị trường tự do, khống chế trần huy động ngoại tệ từ dân cư, tăng tỷ lệ dự trữ bắt buộc đối với huy động ngoại tệ, và hạn chế quan hệ vay mượn ngoại tệ giữa các tổ chức kinh tế với ngân hàng.
Những biện pháp này mới chỉ tác động tới một bộ phận dân cư nắm giữ ít ngoại tệ. Tuy nhiên đó có thể là tiền đề để NHNN “lôi kéo” các tổ chức hoặc các cá nhân nắm giữ nhiều ngoại tệ tham gia vào hoạt động mua bán ngoại tệ thay vì vay mượn. Việc này không dễ dàng. Nó chỉ xảy ra khi các đối tượng này cảm thấy là họ dễ dàng mua lại ngoại tệ với tỷ giá có khả năng dự báo trước.
Trong tháng 4.2011, NHNN sẽ ban hành thông tư mới thay thế thông tư 26/2009/TT-NHNN về việc mua bán ngoại tệ của một số tập đoàn, tổng công ty nhà nước. Thông tư mới sẽ mở rộng số lượng các tập đoàn, tổng công ty phải bán lại ngoại tệ cho các ngân hàng. Nó sẽ dễ được ủng hộ hơn khi NHNN có khả năng kiểm soát được tỷ giá trong biên độ.
NHNN cũng sẽ ban hành quy định về trạng thái ngoại tệ của các tổ chức tín dụng (TCTD) theo hướng giảm giới hạn tổng trạng thái ngoại tệ. Điều này sẽ làm giảm tình trạng đầu cơ với thị trường ngoại hối của các TCTD này. Các TCTD sau khi cân đối được ngoại tệ, nếu còn dương trạng thái nhiều sẽ phải bán bớt lại cho NHNN.
Một khi các tập đoàn và tổng công ty nhà nước bán ngoại tệ ra, cũng như các TCTD giảm đầu cơ ngoại tệ, lượng tiền gửi ngoại tệ của hệ thống ngân hàng cũng sẽ giảm tương ứng. Điều này sẽ tạo ra hiệu ứng khiến các tổ chức tư nhân giảm gửi ngoại tệ theo. Nếu điều này xảy ra, hiện tượng đôla hoá ở Việt Nam về cơ bản sẽ được khống chế.
Tính quyết định trong việc chống đôla hoá
Tuy nhiên, việc chống đôla hoá chỉ thực sự thành công nếu như NHNN kiểm soát được lạm phát. Mọi người đều hiểu rằng nếu lạm phát cao thì chắc chắn NHNN sẽ phải tiếp tục phá giá đồng nội tệ. Khi đó, việc nắm giữ ngoại tệ sẽ có lợi hơn ngay cả khi lãi suất thấp.
Việc NHNN gia tăng mua ngoại tệ để tăng dự trữ ngoại hối tiềm ẩn khả năng gây ra lạm phát. Khi NHNN mua ngoại tệ vào thì cũng đồng nghĩa với việc bơm thêm tiền đồng ra nền kinh tế thông qua các NHTM. Chưa có chỉ dấu cho thấy NHNN sẽ trung hoà lượng tiền đồng bơm ra này như thế nào.

Hơn nữa, chính sách áp trần lãi suất huy động VND ở mức 14% trong bối cảnh lạm phát cũng khiến cho việc rút tiền về của NHNN trở nên khó khăn. Nếu tiền trong lưu thông không được rút về, lạm phát sẽ tiếp tục ở mức cao, có khả năng làm vô hiệu hoá các chính sách chống đôla hoá.
Trong tuần này, CPI tháng 4.2011 sẽ được tổng cục Thống kê công bố. Trước đó, theo dự báo của tổ điều hành thị trường trong nước thuộc bộ Công thương trong cuộc họp ngày 28.3, CPI cả nước trong tháng 4 tới sẽ tăng từ 1,6 đến 1,8%.
Với tỷ lệ lạm phát so với cùng kỳ năm ngoái ở mức 15,3 – 15,6%, cao hơn đáng kể so với mức lãi suất tiền đồng niêm yết hiện tại là 14%, thì việc thuyết phục người dân và các tổ chức giảm nắm giữ ngoại tệ vẫn là một việc khó khăn.

Trong những tháng tới, khả năng điều chỉnh giá xăng dầu và giá điện tiếp tục tạo áp lực đối với lạm phát. Yếu tố lạm phát sẽ khiến cho việc chống đôla hoá của NHNN vẫn còn rất gian nan.
Theo Nguyên Minh Cường
SGTT