Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Phân hữu cơ kiểu này sẽ rất hợp với những loại cây ra hoa liên tục ở nách lá, ra hoa ở cuối cành, hoặc cây ra vòi hoa nối tiếp nhau, chẳng hạn như DYT, Thanh tú, Dâm bụt, Sam, Lan Chu đinh ... Còn mấy loại ra hoa theo mùa thì phải chú ý để cắt phân trước mùa ra hoa, đổi sang phân giàu P,K hơn. Với những loại ra hoa theo đợt thì phải theo dõi trực tiếp thôi, tưới cho nó tốt trước, nhưng thấy nó tốt rồi mà không chịu hoa hoa thì đổi phân.
Có một cách nữa để tăng hiệu quả của phân ngâm, hạn chế được việc bón nhiều loại phân rườm rà, đó là bổ sung thêm phân vô cơ vào ngâm chung luôn, thường thì ngâm động vật hàm lượng đạm cao hơn nên chỉ cần bổ sung thêm ít P và K, còn ngâm thực vật có thể bổ sung cả NPK luôn. Cho thêm thứ gì và thêm bao nhiêu thì tùy vào mục đích sử dụng, N cần nhiều cho cây tăng trưởng, P cần nhiều cho cây ra hoa tạo hạt và K cần nhiều cho cây tạo củ, còn không thì cứ bừa đều tỉ lệ 1:1:1 và dùng chung cho tất cả.
Thược dược củ nó lép kẹp nhưng trồng xuống vẫn lên cây, có lẽ nó nhanh tóp một phần vì dinh dưỡng đã được chuyển hóa khi củ nảy mầm lần trước, rút kinh nghiệm thế lần sau cố giữ nó khô cho khỏi lên mầm và nếu lỡ lên mầm thì trồng luôn, chị cứ trồng xuống và giữ ẩm bình thường, mà chị lấp sâu bao nhiêu đấy? Trồng những loại có củ như Layon hay TD thì sau khi cây già (hết hoa, nhìn xấu xấu) nhưng vẫn phải để cành lá nó thế và bón phân giàu K thêm khoảng 1-2 tháng để lấy củ, dặn chị trước kẻo đến lúc đó nhổ biến nó đi kẻo sợ xấu rồi lại than sao mà không có củ, hi!
Chị mới trồng hôm thứ 7 trước thì phải mà sáng nay đã thấy 2 túm củ có mầm dàu 5-7cm rồi. Chị vùi mầm củ cách đất 1cm, đúng không em?

Thanksss em nhiều vụ nước phân này nhé. Chị đang làm lại vụ tưới loại nước sẵn có, hình như rất tốt, làm lại. Và chị sẽ ngâm thêm phân vô cơ, dạo này thỉnh thoảng chị có làm đậu phụ, bã đậu ngâm dễ.

Hi, khi cột kín cây trong túi nilon thì sẽ trở thành 1 "hệ thống kín", chính vì thế mà độ ẩm bên trong sẽ được giữ bão hòa, cây hút nước rồi thải nước quay vòng chứ không bao giờ bị khô, đây là kiều kiện cực kì tốt cho sư tồn tại của cây khi chưa có rễ. Tuy nhiên để đảm bảo đủ ẩm chứ không dư nước gây úng những phần ở đáy túi thì cách hay nhất là đặt 1 vật ẩm vào chứ đừng vẩy nước, VD một mẩu dớn ẩm, xơ dừa ẩm, bông ẩm hay xốp cắm hoa... Trong điều kiện kín như thế cây sẽ Quang hợp tạo ra chất hữu cơ và Oxi đồng thời Hô hấp tạo ra năng lượng và trả lại CO2, lại quay vòng. Như vậy sẽ thấy rằng nếu như chúng ta không mở túi thì cây sẽ sống rất rất lâu tuy nhiên do lượng chất hữu cơ tạo ra và phân hủy tương đương nên cây chỉ lớn thêm 1 chút ban đầu sau đó không lớn thêm. Vậy nếu mục đích của mình là tạo điều kiện cho cây ra rễ thì chừng nào cây có rễ sẽ mở bao, CC thì 1-2 tuần là rễ đã đầy ra rồi.
Cách này còn có 1 ứng dụng khá hay nữa, nếu chúng ta đi chơi xa mà xin được cây, hoặc ở nhà nhưng bận quá chưa thể trồng ngay được, cứ cho cây vào túi nilon buộc kín lại, đảm bảo cả tháng sau vẫn tươi xanh, thay vì nếu bỏ vào góc nhà thì tưới nước rất nhiêu khê và 2 ngày mà không tưới nước là toi ngay. Cũng không bắt buộc túi nilon kín đâu mọi người nhé, túi lủng lổ tè le cũng giữ cây được cả tuần không chết nhưng lâu lâu phải coi để cần thì chêm nước.
Chị được cho 1 đoạn CC lá vuông to đùng, đang giâm cho ra rễ. Bạn ấy bảo không cần cho túi nhưng chị vẫn cho túi nilon cho chắc ăn, vùi trấu tưới nước rồi cho vào túi. Báo cáo kết quả sau nhé.

164
0
0

namgiang

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@namgiang: chị cũng muốn ước nhà chị ở Hải phòng đây. Chị hóng bên wtt thấy bảo chợ Hàng bán cây chỉ họp sáng thử 7 - rõ phí của giời. Năm trước chị cũng lang thang nguyên 1 sáng CN ở chợ Sắt (vì không biết đi đâu trong lúc đợi chờ), không biết thông tin này. Nhưng sáng thứ 7 vẫn họp đúng không em? hay chỉ họp CN? Các bạn ấy đã từng đi chợ Hàng sáng thứ 7 rồi mà, hay có nhiều chợ Hàng hả em? Chị đến chợ Hàng ở đường Nguyễn Văn Linh quẹo vào ấy em ạ.
Chợ Hàng họp chính vào sáng Chủ nhật chị ạ. Thứ 7 họ cũng bày cây ra cả ngày nhưng không nhiều bằng sáng Chủ nhật. Nhà MC e ở mặt đường bên cạnh chợ chính, người bán cây vẫn mượn chỗ ngồi của nhà em vì nhà e không buôn bán gì mà có khoảng hơn 20m chiều dài nên họ mượn. Ngày mới chống lầy, sáng chủ nhật tầm 5 giờ kém là bị đánh thức bởi tiếng người đi chợ, dọn hàng rồi.

Chủ nhật bán nhiều ở đường NVL quẹo vào cổng chợ rồi rẽ trái, hoặc mặt đường NVL kéo dài xuống đến đoạn cầu và cái đường bên cạnh mương, nhưng tầm 12 giờ là người ta dọn hết, chỉ còn nhà nào bán hàng tại nhà mới còn bán thôi chị ạ. Thế khi nào e về HP e ới trên này, ai có nhu cầu mua cây gì, nuôi con gì :p thì bảo em nhé. E toàn về thứ 7 rồi tối CN lên HN thôi.

164
0
0

namgiang

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Ban công nhà Namgiang nóng bằng ban công nhà Mít không: hướng TN nhé, chiều nắng xối xả; đêm về lại 4 cục nóng điều hòa cùng bật, tưới cây mà như xông hơi luôn.
Vậy mà đám cây không chết, chỉ kém phát triển thôi.
Nhà tớ hướng chính Tây luôn. Ban công quay 3 mặt, như 2 hôm vừa rồi nóng dã man, gió nóng lùa vào khiếp lên được. Có cây hoa nhài sống được :D. Mà tớ cắm 4 cành thanh long, hy vọng hợp với thời tiết nóng mà nó nảy mầm thì tốt.
Hoa 10 giờ trồng dưới tầng 1 nhưng để ở ngoài bị chuột chạy phá tung hết cả gốc lẫn cây lên, xấu mất cả chậu hoa.

813
0
0

coldmoon1990

Nhà tớ hướng chính Tây luôn. Ban công quay 3 mặt, như 2 hôm vừa rồi nóng dã man, gió nóng lùa vào khiếp lên được. Có cây hoa nhài sống được :D. Mà tớ cắm 4 cành thanh long, hy vọng hợp với thời tiết nóng mà nó nảy mầm thì tốt.
Hoa 10 giờ trồng dưới tầng 1 nhưng để ở ngoài bị chuột chạy phá tung hết cả gốc lẫn cây lên, xấu mất cả chậu hoa.
Chị nghĩ dừa cạn là loại chịu nắng nóng ra hoa nhiều. Rồi dâm bụt, hồng, các lọai cây hoa lá thùy dài, ...chứ không nhất thiết chỉ 10 giờ thanh tú em ạ. Tiện thế thì mỗi khi về nhà tha lên vài cây mình thích trồng dần. Đừng có tham lam vội vàng mua cái gì cũng cả đám cả mớ như chị, không kịp rút kinh nghiệm hic.

Thanh long chị bắt chiếc mấy anh chị Việt kiều trồng chậu, nhưng chị chỉ cắm cái cọc buộc cho nó leo lên rồi tựa cột điện hoặc bám lan can để tỏa nhánh, không làm giàn trên cọc như họ. Tuy chậu chị chưa ưng ý lắm, thoát nước chưa tốt mấy mà vẫn lên nhanh trông vui lắm. Chị cũng muốn trồng 1-2 chậu thanh long đepk đẹp trên ban công mà cứ lăn tăn vụ phong thủy, thanh long cũng đầy gai giống xương rồng mà? Nên giờ vẫn để vỉa hè.

2,501
0
0

Haidang02

Nhà mình chống nóng bằng cách trồng trên tầng 3 một chậu mành mành, làm một cái giàn nhỏ chìa ra ngoài cho nó bò ra. Loại này lên vừa nhanh vừa tốt, giờ đã rủ xuống tận ban công tầng 2 rồi, đung đa đung đưa, hay đáo để.

273
0
0

meby

Update hoa hoét tháng trước, tháng này nắng quá hoa lèo tèo nên lười chụp.

Xương rồng

Zen red

Mắt nai, chị Đèn đã có hoa chưa?

Mõm cam năm nay nở rộ, chẳng bù cho mọi năm nở lắt nhắt vài bông.

Vẫn là den

Hoa từ Nam Trà Mi, mới nhập hộ khẩu.

Osaka 1 tuổi

Và bầu độc một trái

6,216
0
36

susu1811

Active Member

hoa Nam Trà my đẹp he, nhớ cho em một nhánh nhá

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Mit làm lưới trồng lan che cho tụi cây đi chị! Đến mùa xuân lại gỡ ra... như vậy chắc cây sẽ tươi tốt
Nhà mình chống nóng bằng cách trồng trên tầng 3 một chậu mành mành, làm một cái giàn nhỏ chìa ra ngoài cho nó bò ra. Loại này lên vừa nhanh vừa tốt, giờ đã rủ xuống tận ban công tầng 2 rồi, đung đa đung đưa, hay đáo để.
Chị Haidang, bạn GiangNam và em Gloxinia, Mít đã làm mái hiên di động che cho cây rồi. Vẫn che không triệt để được nắng hướng tây nhưng đỡ phần nào. Ban công nhà Mít trồng tạp phí lù các loại: DYT, bách thủy tiên, huệ, sử quân tử, cc, lan .... Đa số các loại cây cần nắng mới ra hoa nên làm mái hiên cho cơ động, tùy thời tiết mà che. Chỉ che bớt năng được thôi, chứ làm sao che nổi cái nóng mùa hè HN :D.

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mành mành còn gọi là cây gì HĐ, chị ở MN, ko biết mm còn có tên gì khác kô ?

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mành mành còn gọi là cây gì HĐ, chị ở MN, ko biết mm còn có tên gì khác kô ?
Cây mành mành hay còn gọi là Râu hoàng đế hoặc Liêm hồ - Là em tra trên mạng nó bảo thế chị ạ. Ảnh đây chị :

Chị có thể xem thêm ở đây:

http://www.5giay.vn/32-cay-canh-bon...-ban-cay-liem-ho-dang-manh-manh-rau-rong.html

MeBy ơi, Mắt nai nhà chị đã ra riêng được hơn tuần, được 6 chậu tất cả, có phải cấu ngọn không em :

Còn đây là lan gì giống phi điệp, bác nào biết cho mình xin cái tên :

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Ban công nhà Mít trồng tạp phí lù các loại: DYT, bách thủy tiên, huệ, sử quân tử, cc, lan .... Đa số các loại cây cần nắng mới ra hoa nên làm mái hiên cho cơ động, tùy thời tiết mà che. Chỉ che bớt năng được thôi, chứ làm sao che nổi cái nóng mùa hè HN :D.
Mít ơi. Em chụp cái che nắng nhà em lên đây đi để chị theo.

Bách thủy tiên này em Mít.

Up ít hình hoa súng mới tậu cho mát mẻ nhé cả nhà.
Mấy em súng mini lần đầu tiên tớ nhìn thấy, chả biết có phải súng không

Đi cùng với cá
[/IMG]

Đây là 2 em tím và trắng trong hộp xốp (mặc dù không trắng tý nào nhưng người bán cứ gọi thế)

Đây là cái bể xi măng tậu cho mấy em súng

Vào bể. Ảnh chụp lúc cả 2 em cùng nở bị tớ xóa mất, chỉ còn ảnh ngày hôm sau khi em súng tím chẳng chịu nở nữa.

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@ Coldmoon : Bách thủy tiên chị ít thấy bán, ko biết em mua ở đâu, thích hai chậu sen hồng quá, chị ko nghỉ chậu nhỏ mà nó vẫn có nhiều hoa và nụ, sẽ bắt chước em trồng thử .:)

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@ Coldmoon : Bách thủy tiên chị ít thấy bán, ko biết em mua ở đâu, thích hai chậu sen hồng quá, chị ko nghỉ chậu nhỏ mà nó vẫn có nhiều hoa và nụ, sẽ bắt chước em trồng thử .:)
Bách thủy tiên em mua ở Hà Nội chị ơi, 20k được 2 cây.

Sen em mua là giống sen cảnh (ngoài Bắc toàn gọi sen Thái, nhưng em thấy sen trồng chậu bên Thái toàn loại cao như sen Sài gòn thui, chắc giống má xuất xứ sao đấy). Loại này hình như dễ ra hoa chị ạ. Cách đây mấy năm em trồng hết đợt hoa mua lại lai rai hoa tiếp đến tận khi hết nắng.

Chị ở trong Nam sẵn loại sen cao thì chị lại thích cái sen nhỏ lùn này hi hi. Em thì lại thích cái sen cao cao như trong Sài gòn bán cơ chị. Như thế này này. Chậu này em moi dưới đầm về, mấy năm vừa rồi em trồng trong lu đặt trong bể, chỗ ít nắng. Năm nay em quyết định nhấc cả cái lu lên cạn, đem ra chỗ nhiều nắng phơi xem nó có chịu ra hoa không. Em thấy bảo có người trồng được sen ta trong chậu ở ngoài Bắc có ra hoa đàng hoàng nên em đang cố gắng. Vừa cố gắng thúc nó ra hoa vừa vận công suy nghĩ xem làm cách nào bê được 2 chậu sen ở Sài Gòn ra Hà Nội đây chị hic hic.

Còn đây là tác phẩm hàn gắn vết nứt chậu (va chạm trong quá trình vận chuyển từ HP về HN) của em. Em cần hàn cái chậu trên còn chậu dưới dùng để đỡ trong lúc hàn. Trình độ quá cao nên sau khi hàn gắn thì chịu không nhấc nổi chậu cần hàn ra khỏi cái chậu đỡ bên dưới.

2,501
0
0

Haidang02

Đọc cái vụ hàn chậu của bác Trăng mà buồn cười quá. Súng nhà em 2 năm nay chả nhìn thấy hoa đâu cả, toàn lá là lá, lại còn be bé xinh xinh nữa. Em để nó ở dưới 2 giỏ đai châu cho đai châu có tý hơi ẩm. Mà bác có bón gì cho bọn súng không vậy bác ?

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Chậu sen cao của chị Trăng đẹp quá ạ :)

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mít ơi. Em chụp cái che nắng nhà em lên đây đi để chị theo.

Bách thủy tiên này em Mít.

Up ít hình hoa súng mới tậu cho mát mẻ nhé cả nhà.
Mấy em súng mini lần đầu tiên tớ nhìn thấy, chả biết có phải súng không

Đi cùng với cá
[/IMG]

Đây là 2 em tím và trắng trong hộp xốp (mặc dù không trắng tý nào nhưng người bán cứ gọi thế)

Đây là cái bể xi măng tậu cho mấy em súng

Vào bể. Ảnh chụp lúc cả 2 em cùng nở bị tớ xóa mất, chỉ còn ảnh ngày hôm sau khi em súng tím chẳng chịu nở nữa.
Ngắm đám hoa súng nhà chị thích thế, mà chị bón cái gì để nó ra hoa?

Bách thủy tiên đẹp nhẹ nhàng, mong manh. Cây chị cho em lên tốt lắm.

Mái hiên di động nhà em giống thế này:

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Trăng ơi ời,
Em nghĩ đến việc tha sen ra HN thật ...hết biết, có lần chị đem hai cây Trang hồng ( hình như ở HN gọi là hoa Mẫu đơn ) cho bà chị dâu ở HN, ko đem lên m/bay được, em tha sen ra HN chắc chỉ đi tàu lửa là được thôi.
Em cũng khéo tay hé, biết tô trát chậu, chị chịu thua, tòan năn nỉ người ấy làm zùm, :p
SG bán nhiều sen và súng, chị cứ nghĩ hoa sen cần hồ to mới phát triển tốt nên chưa trồng thử, (nhà chị nhỏ, nên ko có chổ chứa tụi nó).Nhà Trăng sân rộng tha hồ trồng cây há, chị ra HN thấy đa phần nhà nhỏ nhỏ. :| :|
Sẽ tìm mua Bách thủy tiên ở SG vậy Trăng ạ.
Em Đèn biển,
Nhà chị có chậu súng tím rất dễ ra hoa, cần nhất phải có nhiều nắng, thỉnh thỏang cho tí NPK, hoặc tí phân bánh dầu, muốn tốt nữa thì đây là bí quyết chị học lóm được của nhà vườn ( chị chưa "xài" qua nhe), lấy một con cá ( nhỏ hay to tùy theo d.tích chậu )bọc lá chuối hay giấy báo nhét sâu vào trong bùn, bảo đãm cây sẽ ra hoa ngon lành.;)

813
0
0

coldmoon1990

Đọc cái vụ hàn chậu của bác Trăng mà buồn cười quá. Súng nhà em 2 năm nay chả nhìn thấy hoa đâu cả, toàn lá là lá, lại còn be bé xinh xinh nữa. Em để nó ở dưới 2 giỏ đai châu cho đai châu có tý hơi ẩm. Mà bác có bón gì cho bọn súng không vậy bác ?
Súng chị vừa mua về nó có hoa sẵn đấy em. Vẫn tiến bộ hơn một số lần trước mua súng về nụ có sẵn teo luôn cơ, lần này nở được là lên tay rồi hic. Cho ra chỗ nắng đi em, học KN chị cucvang bày kìa.

Ngắm đám hoa súng nhà chị thích thế, mà chị bón cái gì để nó ra hoa?

Bách thủy tiên đẹp nhẹ nhàng, mong manh. Cây chị cho em lên tốt lắm.

Mái hiên di động nhà em giống thế này:
Thank You em Mít. Mái hiên nhà em hoành tráng nhỉ, quá ổn. Chị muốn làm cái gì tháo ra được cho đỡ vướng vì chị muốn làm cho ban công tầng 2.

Chị mà biết bón phân gì cho súng ra hoa được thì chị ở nhà bán súng luôn đây hi hi.

Súng thì chị chỉ định bón NPK và Dl luân phiên, nhưng năm nào chị chả bón mà vẫn chết, sống cũng dặt dẹo chẳng có hoa mà em. Chị nghĩ cái chính là phải có nắng nên chị đành mua cái bể nổi để chỗ có nắng vậy. Phân bánh dầu nước chị bị thất bại rồi nên giừo chưa biết dùng thế nào. Hôm nọ chị và cô nhà chị còn đi kiếm phân bò về để bón cho sen cơ. Vui kinh, đi kiếm mãi mới nhìn thấy 3 con bò thả ngoài đồng mà không lại gần được để nhặt phân. Cuối cùng đành quay về. Lớ vớ lại nhìn thấy một "b" trên đường, dừng lại thì lại phát hiện ra bãi đất ngay cạnh đấy có khơ khớ. Thế là hiện giừ chị đang phơi (không rõ phơi làm gì, nhưng hình như có đọc thấy đâu đó nói phải phơi), chắc độ 2-3 tuần chị sẽ bón cho mấy chậu sen.

Trăng ơi ời,
Em nghĩ đến việc tha sen ra HN thật ...hết biết, có lần chị đem hai cây Trang hồng ( hình như ở HN gọi là hoa Mẫu đơn ) cho bà chị dâu ở HN, ko đem lên m/bay được, em tha sen ra HN chắc chỉ đi tàu lửa là được thôi.
Em cũng khéo tay hé, biết tô trát chậu, chị chịu thua, tòan năn nỉ người ấy làm zùm, :p
SG bán nhiều sen và súng, chị cứ nghĩ hoa sen cần hồ to mới phát triển tốt nên chưa trồng thử, (nhà chị nhỏ, nên ko có chổ chứa tụi nó).Nhà Trăng sân rộng tha hồ trồng cây há, chị ra HN thấy đa phần nhà nhỏ nhỏ. :| :|
Sẽ tìm mua Bách thủy tiên ở SG vậy Trăng ạ.
Em Đèn biển,
Nhà chị có chậu súng tím rất dễ ra hoa, cần nhất phải có nhiều nắng, thỉnh thỏang cho tí NPK, hoặc tí phân bánh dầu, muốn tốt nữa thì đây là bí quyết chị học lóm được của nhà vườn ( chị chưa "xài" qua nhe), lấy một con cá ( nhỏ hay to tùy theo d.tích chậu )bọc lá chuối hay giấy báo nhét sâu vào trong bùn, bảo đãm cây sẽ ra hoa ngon lành.;)
Vụ bón phân bánh dầu cho súng. Em có 1 chai phân nước thì pha ra tưới hay nhỏ giọt hay làm thế nào chị?
Em có 1 chậu súng Thái hoa trắng mua năm ngoái ở chợ Bưởi. Đầu hè năm nay ra 1 nụ, nở được 1 bông. Sẵn đà em chuyển chậu to hơn - nhỏ cho nó vài giọt bánh dầu: chỗ đất được nhỏ chuyển màu đen và chỗ cuống lá nào chạm vào phân cũng chuyển màu đen đen, vài ngày sau đám lá non thối hết. Bây giờ cái chậu súng ấy trơ khấc chả biết có ra mầm nữa không chị ơi. Túm lại là phải bón thế nào ạ?

Nhà em cũng bé tý chị ạ, có tý tẹo sân mà ham hố đủ thứ. Em lấn chiếm và biến một khoảng vỉa hè thành cái góc công viên con con nữa :D. Em mà nhờ anh xã hàn chậu thì may ra mùa quýt sang năm hắn sẽ làm giùm hi hi. May ra thôi ạ, còn phần nhiều sẽ là bảo em "mua chậu khác". Mà em nói thế thôi chứ em có cô giúp đấy. Em đã khéo cô nhà em còn khéo hơn em nên kết thúc là chậu vẫn hơi ri rỉ nước mà lại mọc thêm cái đế ;).
Vụ mang cây lên máy bay em khá may mắn. Chưa lần nào em bị vứt cây bỏ đất hay làm sao hết. Lần đau tim nhất là bê cây chanh từ Philippine về, bị soi rồi giữ lại lâu lắm để đi hỏi hàng không, cuối cùng cũng được cho qua. Sen thì không mang lên máy bay được rồi chị, gửi tàu em chưa thử bao giờ nên cũng khá ếch - nên tạm thời em cứ mơ đã, biết đâu đấy ....

Chị ơi cho em hỏi ké: trong đấy họ có bán cóc non tươi không chị? Có người đi Sóc trăng, em đang nhờ mua hì hì.

Chắc chắn em sẽ mua cho mỗi chậu súng 1 con cá ngay lập tức. Món này em áp dụng cho các loại cây cỏ mà không biết là có thể dùng cả cho súng, hay quá chị ơi. Bọn em cảm ơn chị nhiều. Có nên bón cho cả sen không chị nhỉ?

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Ui em ghen tỵ với chị Trăng quá, cậy có con lớn rồi nên có thời gian đi nhặt... kìa :D

12
0
0

Lê Huyền

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Ôi em đọc các bài của mọi người thấy xấu hổ quá. Em xin hạt hoa của 2 mẹ nhà mình, em cũng đọc tất cả các bài dạy cách lựa đất rồi gieo hạt. Đã đc 3 tuần, ngày nào cũng ngắm hơn cả ngắm chồng !. Có cây Cúc vạn thọ và dừa cạn cao đc 6cm rồi. Sáng hôm qua em dậy từ 5h tập thể dục và tiện thể ngắm mấy chậu hoa luôn thì ôi giời chuột đã xơi hết rồi, còn cây nào thì cũng gãy ngang thân. Em tiếc ngẩn ngơ bỏ cả buổi đi bộ.
Hôm nay em còn ít hạt lại tiếp tục gieo tiếp vậy. Lần này chắc ban đêm phải úp cái lồng bàn inox vào mất !