Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em Quỷ: Chị trồng lại đám củ thược dược xuống đát rồi. Mới tháng 5 nhưng đám củ teo mất 2/3 rồi nên hốt hoảng quá. Cây cối nhà chị hè năm nay chả tốt tý nào, đầy sâu bệnh nên rụng lá hoặc héo lá kinh khiếp. Chán cái mùa hè HN quá đi mất.

Úttavut: chị vừa đọc ở đâu cái vụ ủ bã đậu nành. Ủ rồi pha loãng tưới như nước vo gạo ấy em ạ. Nhưng chị thấy họ bảo tứoi cây ăn lá chơi lá thôi, nghĩa là không hợp lắm cho cây hoa nhỉ. Thế mà bữa trước chị trộn bã đậu ủ sơ vào đất trồng hồng mới ác chứ, tối tạo ghê. Mà mấy cây đó vãn ra hoa đều đặn ác liệt.

Songviet: hôm nào kiếm cho chị mấy em lan dễ tính khả năng có hoa cao và nhanh và trông lá đừng xấu quá đi. Hic hic đòi hỏi lắm, chạy đây .......

Ai muốn trồng Bách thủy tiên đăng ký nhé. Tớ giâm được cây con. Cứ ngắt đoạn hoa có lá giâm xuống bùn vài ngày là ra rễ, 1-2-3 tuần thành cây, to bé tùy mát tay. Tay tớ nóng nên phải 3 tuần mới thành cây đẹp được. Với tớ em này dễ nhất, cây khỏe, lá đẹp, hoa đẹp và siêng (mỗi tội nhanh tàn hic hic).
Chị ơi, củ nó mất nước thì teo đi thế chứ các loại dinh dưỡng dự trữ trong nó chỉ bị phân giải rất ít thôi, không sao hết. Nhưng chị bảo quản nó như thế nào đấy, em nghĩ là nó không teo nhanh đến thế.
Hi, phân ngâm chúng ta đều ngâm với nồng độ cao để đỡ tốn diện tích, sau đó pha loãng đem tưới, chứ chị ngâm với tỉ lệ 1/1000 (1 kg / 1000 lit) rồi dùng tưới trực tiếp thì cũng thế. Loại này người ta thường ngâm động vật (ốc, cá ...) và đậu (đậu nành, đậu lạc...) đều là những thứ có hàm lượng protein cao (40 - >50%), nghĩa là sau khi phân hủy thành chất vô cơ thì phân nước thu được sẽ có hàm lượng các hợp chất chứa Nitơ cao (phân đạm). Đương nhiên trong đó vẫn có Phospho (lân) và Kali nhưng hàm lượng Nitơ cao hơn hẳn. Bón phân giàu đạm sẽ kích thích cây phát triển cành lá, dùng tốt cho rau và cây cảnh lá là hẳn rồi. Bên cạnh đó trong phân ngâm vẫn có P, hoặc trong đất trồng của chúng ta dư lượng P vẫn nhiều thì bón nó cây vẫn ra hoa cũng không có gì lạ. Ngoài ra việc phát triển cành lá là tiền đề cho việc ra hoa, cây không mạnh thì khó mà ra hoa nhiều, hoa to được. Chị bón cho hoa hồng quá hợp rồi vì hoa hồng lên tược thì sẽ ra hoa, nó không bị ức chế ra hoa bởi sinh trưởng nhanh như một số loài khác.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Rẽ quạt thì đúng rồi, nhưng sao mọi người thích thêm chữ Lan vào trước tên hoa thế nhỉ?!
hihi! Tại thấy kiểu hoa của nó giống hoa lan nên thêm chữ " lan" vào cho hoành tráng đó mà anh Quỷ ơi! ^^

813
0
0

coldmoon1990

A9 của chị chắc củ đi luôn ko thèm chào tạm biệt quá hehe :))

Huệ Nile nhà em đợt này lá cũng cháy và vàng nhiều lắm, nhưng em kệ, chắc chưa đến lúc tèo đâu. Còn đám mang ở Úc về 2 năm nay vẫn còi cọc mặc dù em trồng dưới đất. Nhưng cứ ham hố thế chứ em thấy hoa tím đẹp hơn hoa trắng .

SV ơi mấy cây dừa cạn bắt đầu lên ngon lành, hôm qua nắng quá 1 giỏ bị héo rũ sợ quá tưởng bị bệnh, may mà chiều mưa nó hồi lại, hôm nay phải sơ tán ngay.

Chị Bầu lào: Mười giờ của em nở nhiều phết rồi, đẹp lắm chị à.
Ơ sao underestimate trình chăm cây của người ta thế nhẩy????????????????? :)))

Huệ sông Nile nhà chị chẳng cháy lá gì cả hic hic, lên ngon lành lắm (đây là một trong những loại mà chị cực tự tin đấy he he), trồng trong chậu và bồn xây nhé. Hình như loại cây này thích bound-root nên tay mơ như mình cứ trồng chậu nhanh ra hoa em ơi.

Tím thì quá đẹp rồi. Chị cũng chả mê mẩn màu trắng đành rằng có cho nó phong phú. Nhưng phải có 1 đám hoa trắng mới thích chứ lạc 1 cây thì cũng phình phường thôi, nhỉ.

MẹHuungo: DYT gieo đợt này ko biết lỗi do khâu nào mà chửa thấy tăm hơi gì, chắc là tịt rồi.
Mấy hôm trước cứ mưa hoài nên hoa 10h tầm chiều chẳng còn phát hiện ra mầu nào nữa, giờ nắng lên nó nở tưng bưng em ạ, mấy cành chị xin của em về chị cấu ra nhân thêm giống cũng đã bén rễ và có cành đã nở rồi:

Mời cả nhà cùng ngắm hoa 10h đang khoe sắc:
Chị bầu ơi. Năm nay em gieo DYT rủ hoa âu vào T5 thì lên hay lắm. Nhưng T6 và T7 thì không ổn, mặc dù năm ngoái thì em không gieo được T6 nhưng T7 thì OK lắm rồi. Chắc tại năm nay nhuận 2 tháng 4 nên T7 dương lịch thời tiết còn chưa thuận, chờ đến T8 hãy gieo đi chị.

Đề quá khó .
Bác ơi , thôiem không dám mon men huệ Nile trắng nữa đâu , em nhìn thấy nóa ở ngoài rồi , ứ đẹp bằng màu tím bác ah :)).
Huệ nhà em không bị sao chị nhé , vẫn hiên ngang cái nắng mưa sân thượng :D
Ơ bị mehuungo dọa cái nhụt chỉ anh hùng luôn à? Trình A9 của chị năm nay khác xưa nhiều rồi em ơi.

Chị ơi, củ nó mất nước thì teo đi thế chứ các loại dinh dưỡng dự trữ trong nó chỉ bị phân giải rất ít thôi, không sao hết. Nhưng chị bảo quản nó như thế nào đấy, em nghĩ là nó không teo nhanh đến thế.
Hi, phân ngâm chúng ta đều ngâm với nồng độ cao để đỡ tốn diện tích, sau đó pha loãng đem tưới, chứ chị ngâm với tỉ lệ 1/1000 (1 kg / 1000 lit) rồi dùng tưới trực tiếp thì cũng thế. Loại này người ta thường ngâm động vật (ốc, cá ...) và đậu (đậu nành, đậu lạc...) đều là những thứ có hàm lượng protein cao (40 - >50%), nghĩa là sau khi phân hủy thành chất vô cơ thì phân nước thu được sẽ có hàm lượng các hợp chất chứa Nitơ cao (phân đạm). Đương nhiên trong đó vẫn có Phospho (lân) và Kali nhưng hàm lượng Nitơ cao hơn hẳn. Bón phân giàu đạm sẽ kích thích cây phát triển cành lá, dùng tốt cho rau và cây cảnh lá là hẳn rồi. Bên cạnh đó trong phân ngâm vẫn có P, hoặc trong đất trồng của chúng ta dư lượng P vẫn nhiều thì bón nó cây vẫn ra hoa cũng không có gì lạ. Ngoài ra việc phát triển cành lá là tiền đề cho việc ra hoa, cây không mạnh thì khó mà ra hoa nhiều, hoa to được. Chị bón cho hoa hồng quá hợp rồi vì hoa hồng lên tược thì sẽ ra hoa, nó không bị ức chế ra hoa bởi sinh trưởng nhanh như một số loài khác.
Ôi may quá. 2 chậu hồng nhà chị bón bã đậu ra hoa đều nhất trong các loại hồng từ xưa đến giờ. Em nói thế này cuối tuần chị sẽ làm 1 đợt bón bã đậu cho các loại cây cối đây.

Chị chỉ để củ TD trải ra nền xi măng trong hốc cầu thang thôi em. Không nắng tý nào. Củ to thì tóp ít, củ bé thì tóp gần như chỉ còn vỏ, chị vẫn trồng hết nhưng nghĩ ít hy vọng. Thôi lần sau chị lại mua nữa, làm lại.

@mehuungo: Vụ súng HP. Hôm qua chị đã vù về HP chỗ công ty cây xanh ấy. Tưởng tượng là được chọn súng từ ao hay chí ít cũng ang chậu gì đó, hóa ra là đụng một góc chợ Hàng luôn hic hic - các em súng thả lều bều trong hộp xốp. Và chẳng có màu trắng xanh vàng tím gì gì như trên mạng đâu em ui. Đành gỡ gạc mua 2 chậu sen lùn. Mấy cây súng cố thì chiều tối qua về đến nhà đã teo tóp lắm rồi. Chắc cũng sẽ ra đi sớm thôi. May gỡ gạc được 1 cây ổi và 2 dây Nho chợ Hàng cho vui. Và nhờ có chuyến đi HP mà mò tìm ra cái máy ảnh tưởng bị mất trong hốc để đồ trong xe. Tuy nhiên sau vụ đi mua súng này thì mình càng vote cho các em sen súng SG (mới chỉ dạo Quang Trung hay đường Cộng hòa gì đó, Phan Huy Ích và Gino thôi nhé) vừa rẻ vừa đẹp vừa đúng loại mình thích.

Vụ đi HP thì tiếc nữa là chợ cây hoa Chợ Hàng họp ngay đấy, thế mà chị tuởng chỉ họp thứ 7 không họp chủ nhật nên không có kế hoạch cho đi chợ. Hơn 12 giờ mới đến nơi, dọn hết cây rồi mà vẫn còn nhiều. Hụt mất giỏ CC hoa vàng chả biết loại gì, chỉ biết hoa vàng thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Sao hụt CC chị ơi.
CC hoa vàng là cc hàng rừng, một bạn bên WTT vợt rồi ạ, 60K.

1,517
0
0

Mehuungo

Hóa ra là bị tà lưa thế hả chị, cú nhỉ? Thôi đợi hàng SG hoặc ĐN vậy chị nhé. Vụ CC vàng sao lại hụt ạ? Phí thế, nếu chị mua được tụi em có phải cũng có 1 đoạn kô :))

Ong sao biết bên kia vợt được?

813
0
0

coldmoon1990

Sao hụt CC chị ơi.
CC hoa vàng là cc hàng rừng, một bạn bên WTT vợt rồi ạ, 60K.
Hóa ra là bị tà lưa thế hả chị, cú nhỉ? Thôi đợi hàng SG hoặc ĐN vậy chị nhé. Vụ CC vàng sao lại hụt ạ? Phí thế, nếu chị mua được tụi em có phải cũng có 1 đoạn kô :))

Ong sao biết bên kia vợt được?
Kinh, kinh quá. Ngồi nhà mà biết ai vợt được giỏ CC ở chợ Hàng Hải phòng. Kinh.

Hụt tức là không mua được thôi chứ không phải bị ai mua mất hic hic. Chị không biết có chợ Hàng chủ nhật, tại ngày xưa thấy nói chỉ họp sáng thứ 7, chứ nếu biết chị sẽ đi sớm thêm 1-2 tiếng, thì cái em CC kia vào tay chị rùi. He he, chị mà mua được là chị mua cho Ong để chia chác gì thì chia chác, chứ chị kô mê CC mấy, chị chỉ thích em nào lá trông đẹp đẹp ngộ ngộ để ngắm lá chờ hoa, chứ không ủ tất cả các loại CC đâu, nhà chị chật nút đút vào đâu hả giời.

Lúc thấy cậu chồng xách giỏ CC có 1 bông hoa vàng treo lủng lẳng, xán tới hỏi bao nhiêu tiền - cậu ấy chỉ sang bạn vợ, chị vọt ngay lên hỏi bạn vợ xem mua ở đâu. Bạn ấy chỉ là ở con đường bờ kênh, nhưng lúc ấy muộn lắm rồi làm sao dám lần mò ra bờ kênh khi khá ngại với AX ngồi đợi dù hắn chả nói năng gì, và súng chưa mua, sen chưa mua. Đến lúc xong sen súng đi về thì mới liếc thấy bờ kênh, cố chai mặt bảo AX là thôi đằng nào cũng chót rồi, đợi em tý nữa đi. Vọt vào bờ kênh, thấy vô khối CC nhưng toàn loại hoa trắng (có sẵn nụ rồi). Hỏi có CC hoa vàng không họ bảo hết rồi. Tiếc thật vì ở chợ Hàng cây hoa rẻ lắm, nói thách ít chứ chả như chợ Bưởi nhà chúng ta. May chị vợt cố được 1 cây ổi và 2 cây nho.

Thôi biết chợ Hàng họp thường thế lỡ đi đâu chị ghé săn CC cho.

Chị thèm cái chậu sen ở SG lắm H ạ. Sen loại sen ta thì phải, ý chị là cây cao chứ không lùn như sen cảnh, mà vưỡn có hoa. Chị cứ suy nghĩ làm thế nào chuyển được cái lu cả bùn đất ấy ra HN .....Hai chậu sen cảnh chị mua đẹp lắm, đầy nụ đầy hoa, nhưng không phải cái mình ao ước hi hi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Có khi chị Dung gặp mẹ Quỳnh Chi đấy chị H ơi. Mẹ QC khoe cc vàng trên facebook :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Nhắc đến chợ Bưởi, hôm chủ nhật lượn lờ hỏi thử 1 lồng cc pubicalix đòi 250k, chết đây :D

164
0
0

namgiang

Kinh, kinh quá. Ngồi nhà mà biết ai vợt được giỏ CC ở chợ Hàng Hải phòng. Kinh.

Hụt tức là không mua được thôi chứ không phải bị ai mua mất hic hic. Chị không biết có chợ Hàng chủ nhật, tại ngày xưa thấy nói chỉ họp sáng thứ 7, chứ nếu biết chị sẽ đi sớm thêm 1-2 tiếng, thì cái em CC kia vào tay chị rùi. He he, chị mà mua được là chị mua cho Ong để chia chác gì thì chia chác, chứ chị kô mê CC mấy, chị chỉ thích em nào lá trông đẹp đẹp ngộ ngộ để ngắm lá chờ hoa, chứ không ủ tất cả các loại CC đâu, nhà chị chật nút đút vào đâu hả giời.

Lúc thấy cậu chồng xách giỏ CC có 1 bông hoa vàng treo lủng lẳng, xán tới hỏi bao nhiêu tiền - cậu ấy chỉ sang bạn vợ, chị vọt ngay lên hỏi bạn vợ xem mua ở đâu. Bạn ấy chỉ là ở con đường bờ kênh, nhưng lúc ấy muộn lắm rồi làm sao dám lần mò ra bờ kênh khi khá ngại với AX ngồi đợi dù hắn chả nói năng gì, và súng chưa mua, sen chưa mua. Đến lúc xong sen súng đi về thì mới liếc thấy bờ kênh, cố chai mặt bảo AX là thôi đằng nào cũng chót rồi, đợi em tý nữa đi. Vọt vào bờ kênh, thấy vô khối CC nhưng toàn loại hoa trắng (có sẵn nụ rồi). Hỏi có CC hoa vàng không họ bảo hết rồi. Tiếc thật vì ở chợ Hàng cây hoa rẻ lắm, nói thách ít chứ chả như chợ Bưởi nhà chúng ta. May chị vợt cố được 1 cây ổi và 2 cây nho.

Thôi biết chợ Hàng họp thường thế lỡ đi đâu chị ghé săn CC cho.

Chị thèm cái chậu sen ở SG lắm H ạ. Sen loại sen ta thì phải, ý chị là cây cao chứ không lùn như sen cảnh, mà vưỡn có hoa. Chị cứ suy nghĩ làm thế nào chuyển được cái lu cả bùn đất ấy ra HN .....Hai chậu sen cảnh chị mua đẹp lắm, đầy nụ đầy hoa, nhưng không phải cái mình ao ước hi hi.
Chị ơi chị ở HP à, nhà mẹ chồng em ở chính mặt chợ Hàng đấy. Chợ Hàng bán phiên chính vào chủ nhật chị ạ, từ 5.30 sáng đến trưa là nghỉ rồi. E về HP thỉnh thoảng cũng tha cây lên HN, mà e trồng toàn die thôi, ban công nhà em quá nóng :(

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

hihi cây của chị mới có 2 lá thì cứ yên tâm chờ khoảng 2 năm đi chị :)
Lại hỏi về CC tim , CC tim của CV chỉ có hai lá chơ vơ, chưa có rể, vậy mình có nên tưới nước nó không, hay chỉ phun sương thôi, các bạn nào có k/nghiệm chỉ giáo giúp nhe, CV sợ nó ra đi khi chưa kịp lớn thì tội nghiệp lắm. :(

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Nhắc đến chợ Bưởi, hôm chủ nhật lượn lờ hỏi thử 1 lồng cc pubicalix đòi 250k, chết đây :D
Xì, 500k chuyển từ tít tắp đâu đấy về còn dám, ai cho chết????

Có khi chị Dung gặp mẹ Quỳnh Chi đấy chị H ơi. Mẹ QC khoe cc vàng trên facebook :)
Chị cũng đoán thế, chị có liếc qua ảnh bạn ấy off nhà Hương hồi nào đấy và cả comment khen bạn chồng bạn ấy trẻ (trời, cái cần nhớ thì quên, cái gì đâu ấy thì sao nó lại ở trong đầu mình được nhỉ).

@namgiang: chị cũng muốn ước nhà chị ở Hải phòng đây. Chị hóng bên wtt thấy bảo chợ Hàng bán cây chỉ họp sáng thử 7 - rõ phí của giời. Năm trước chị cũng lang thang nguyên 1 sáng CN ở chợ Sắt (vì không biết đi đâu trong lúc đợi chờ), không biết thông tin này. Nhưng sáng thứ 7 vẫn họp đúng không em? hay chỉ họp CN? Các bạn ấy đã từng đi chợ Hàng sáng thứ 7 rồi mà, hay có nhiều chợ Hàng hả em? Chị đến chợ Hàng ở đường Nguyễn Văn Linh quẹo vào ấy em ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Lại hỏi về CC tim , CC tim của CV chỉ có hai lá chơ vơ, chưa có rể, vậy mình có nên tưới nước nó không, hay chỉ phun sương thôi, các bạn nào có k/nghiệm chỉ giáo giúp nhe, CV sợ nó ra đi khi chưa kịp lớn thì tội nghiệp lắm. :(
giâm cây gì cũng thế chưa có rễ thì phải giữ đủ ẩm chất trồng chị ạ, ướt quá thì thối thân mà khô quá thì héo. Nhưng kinh nghiệm của em với cẩm cù là ...ngâm nó vào nước, CC chelsea của em bị hơi héo em cắt từng đoạn ngâm luôn vào chậu trồng lộc vừng là ra rễ ầm ầm, hi vọng CC tim cũng dễ thế ạ :)

177
0
0

Mitngoan

Đám cc nhà Ong đem ra chợ Bưởi được nhiều xiền lắm nhể :D.

E về HP thỉnh thoảng cũng tha cây lên HN, mà e trồng toàn die thôi, ban công nhà em quá nóng :(
Ban công nhà Namgiang nóng bằng ban công nhà Mít không: hướng TN nhé, chiều nắng xối xả; đêm về lại 4 cục nóng điều hòa cùng bật, tưới cây mà như xông hơi luôn.
Vậy mà đám cây không chết, chỉ kém phát triển thôi.

105
0
0

gloxinia

Ban công nhà Namgiang nóng bằng ban công nhà Mít không: hướng TN nhé, chiều nắng xối xả; đêm về lại 4 cục nóng điều hòa cùng bật, tưới cây mà như xông hơi luôn.
Vậy mà đám cây không chết, chỉ kém phát triển thôi.
Chị Mit làm lưới trồng lan che cho tụi cây đi chị! Đến mùa xuân lại gỡ ra... như vậy chắc cây sẽ tươi tốt

213
0
0

"hot boy utvanut"

Cẩm cù nói chung là thích ẩm nhưng riêng cẩm cù tim thì Út nghĩ cây này cực kỳ giỏi chịu hạn. Út từng bị rơi một cây cc tim lên mái tôn nhà hàng xóm và nó nằm ở đó suốt 6 tháng mùa khô, kinh khủng không. Mái tôn giữa trưa hè mình đứng chân trần trên đó chắc cũng sẽ bị bỏng huống chi một cái cây không hề được tưới trong 6 tháng đã khó sống sót rồi mà cc tim lại nằm trên mái tôn.

Cây cc tim của chị Cúc vàng nếu chưa có rễ thì em nghĩ chị có thể bó gốc nó lại bằng dớn hay xơ dừa rồi bỏ nó vào túi nylon cột kín miệng để độ ẩm luôn được giữ ổn định, đặt nơi có ánh sáng. Đợi khi nào nó ra rễ thì mình mới đem trồng.

56
0
0

cucvang58

Cẩm cù nói chung là thích ẩm nhưng riêng cẩm cù tim thì Út nghĩ cây này cực kỳ giỏi chịu hạn. Út từng bị rơi một cây cc tim lên mái tôn nhà hàng xóm và nó nằm ở đó suốt 6 tháng mùa khô, kinh khủng không. Mái tôn giữa trưa hè mình đứng chân trần trên đó chắc cũng sẽ bị bỏng huống chi một cái cây không hề được tưới trong 6 tháng đã khó sống sót rồi mà cc tim lại nằm trên mái tôn.

Cây cc tim của chị Cúc vàng nếu chưa có rễ thì em nghĩ chị có thể bó gốc nó lại bằng dớn hay xơ dừa rồi bỏ nó vào túi nylon cột kín miệng để độ ẩm luôn được giữ ổn định, đặt nơi có ánh sáng. Đợi khi nào nó ra rễ thì mình mới đem trồng.
Hay lắm, chị sẽ làm theo chỉ dẫn của Út, chị hỏi thêm là trong t/gian cột kín miệng có cần thêm nứớc cho nó hay cứ để nằm im vậy đến khi ra rễ, nhở lâu quá ,vdụ cả tháng chưa ra rễ thì cứ nhốt nó hay sẽ giải phóng cho nó sau bao lâu

1,284
1
0

small_dracula

Ôi may quá. 2 chậu hồng nhà chị bón bã đậu ra hoa đều nhất trong các loại hồng từ xưa đến giờ. Em nói thế này cuối tuần chị sẽ làm 1 đợt bón bã đậu cho các loại cây cối đây.

Chị chỉ để củ TD trải ra nền xi măng trong hốc cầu thang thôi em. Không nắng tý nào. Củ to thì tóp ít, củ bé thì tóp gần như chỉ còn vỏ, chị vẫn trồng hết nhưng nghĩ ít hy vọng. Thôi lần sau chị lại mua nữa, làm lại.
Phân hữu cơ kiểu này sẽ rất hợp với những loại cây ra hoa liên tục ở nách lá, ra hoa ở cuối cành, hoặc cây ra vòi hoa nối tiếp nhau, chẳng hạn như DYT, Thanh tú, Dâm bụt, Sam, Lan Chu đinh ... Còn mấy loại ra hoa theo mùa thì phải chú ý để cắt phân trước mùa ra hoa, đổi sang phân giàu P,K hơn. Với những loại ra hoa theo đợt thì phải theo dõi trực tiếp thôi, tưới cho nó tốt trước, nhưng thấy nó tốt rồi mà không chịu hoa hoa thì đổi phân.
Có một cách nữa để tăng hiệu quả của phân ngâm, hạn chế được việc bón nhiều loại phân rườm rà, đó là bổ sung thêm phân vô cơ vào ngâm chung luôn, thường thì ngâm động vật hàm lượng đạm cao hơn nên chỉ cần bổ sung thêm ít P và K, còn ngâm thực vật có thể bổ sung cả NPK luôn. Cho thêm thứ gì và thêm bao nhiêu thì tùy vào mục đích sử dụng, N cần nhiều cho cây tăng trưởng, P cần nhiều cho cây ra hoa tạo hạt và K cần nhiều cho cây tạo củ, còn không thì cứ bừa đều tỉ lệ 1:1:1 và dùng chung cho tất cả.
Thược dược củ nó lép kẹp nhưng trồng xuống vẫn lên cây, có lẽ nó nhanh tóp một phần vì dinh dưỡng đã được chuyển hóa khi củ nảy mầm lần trước, rút kinh nghiệm thế lần sau cố giữ nó khô cho khỏi lên mầm và nếu lỡ lên mầm thì trồng luôn, chị cứ trồng xuống và giữ ẩm bình thường, mà chị lấp sâu bao nhiêu đấy? Trồng những loại có củ như Layon hay TD thì sau khi cây già (hết hoa, nhìn xấu xấu) nhưng vẫn phải để cành lá nó thế và bón phân giàu K thêm khoảng 1-2 tháng để lấy củ, dặn chị trước kẻo đến lúc đó nhổ biến nó đi kẻo sợ xấu rồi lại than sao mà không có củ, hi!

1
0
0

webmasterpro11

up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.
---------------------------------------------------------------------------------------------------
Trung Tâm Đào Tạo Bách Khoa Tuyển Sinh Lớp Đào Tạo Kế Toán
Dao tao ke toan

1,284
1
0

small_dracula

Hi, khi cột kín cây trong túi nilon thì sẽ trở thành 1 "hệ thống kín", chính vì thế mà độ ẩm bên trong sẽ được giữ bão hòa, cây hút nước rồi thải nước quay vòng chứ không bao giờ bị khô, đây là kiều kiện cực kì tốt cho sư tồn tại của cây khi chưa có rễ. Tuy nhiên để đảm bảo đủ ẩm chứ không dư nước gây úng những phần ở đáy túi thì cách hay nhất là đặt 1 vật ẩm vào chứ đừng vẩy nước, VD một mẩu dớn ẩm, xơ dừa ẩm, bông ẩm hay xốp cắm hoa... Trong điều kiện kín như thế cây sẽ Quang hợp tạo ra chất hữu cơ và Oxi đồng thời Hô hấp tạo ra năng lượng và trả lại CO2, lại quay vòng. Như vậy sẽ thấy rằng nếu như chúng ta không mở túi thì cây sẽ sống rất rất lâu tuy nhiên do lượng chất hữu cơ tạo ra và phân hủy tương đương nên cây chỉ lớn thêm 1 chút ban đầu sau đó không lớn thêm. Vậy nếu mục đích của mình là tạo điều kiện cho cây ra rễ thì chừng nào cây có rễ sẽ mở bao, CC thì 1-2 tuần là rễ đã đầy ra rồi.
Cách này còn có 1 ứng dụng khá hay nữa, nếu chúng ta đi chơi xa mà xin được cây, hoặc ở nhà nhưng bận quá chưa thể trồng ngay được, cứ cho cây vào túi nilon buộc kín lại, đảm bảo cả tháng sau vẫn tươi xanh, thay vì nếu bỏ vào góc nhà thì tưới nước rất nhiêu khê và 2 ngày mà không tưới nước là toi ngay. Cũng không bắt buộc túi nilon kín đâu mọi người nhé, túi lủng lổ tè le cũng giữ cây được cả tuần không chết nhưng lâu lâu phải coi để cần thì chêm nước.

56
0
0

cucvang58

Bài viết hay quá Lão quỹ, rất cám ơn Quỹ và các bạn khác