Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

@SM: Nếu mua được đất phù sa về trồng thì có cần/nên trộn thêm gì ko hả em?
Dạ có chớ, tùy chất lượng đất, thấy đất nhiều cát thì bổ sung các loại hạt mịn để giữ ẩm, nếu đất chặt thì thêm cát cho thoáng, nếu đất bạc màu thì thêm phân... rồi mỗi loại khi trộn đều nên bổ sung ít trấu giúp cải tạo đất. Đại khái thế, phù sa cũng không phải lúc nào cũng giống nhau, tùy tình hình chị ạ.
Hôm qua chị cũng nghĩ, chắc SD nói cát sông tốt hơn vì cát biển mặn. Thế cát đen là cát sông, còn cát vàng là cát biẻn đúng không em? hay phân biệt thế nào. Bí quá chị sẽ sàng lấy sỏi to, ngâm nước kỹ rồi mới trộn vào đất, cũng khá hơn SD nhỉ?

Hi hi chị là chuyên gia "tùy vào thứ vật liệu mình có mà chế cho nó một thứ chất trồng", tuy nhiên phù hợp hay không lại là chuyện ngại nói ra quá. Hi hi hi. Từ ngày vào đây học ngang học dọc, tự rút đa được vô khối thứ, cây hoa rau cỏ của chị khá hơn nhiều lắm so với trước.
Em SD quỷ con muôn năm. Chị quá khoái vụ cho vào chai này. Vứt đi vô khối vỏ rồi nhưng còn cũng vô khối. Quá hay. Cuối tuần này thực hành ngay tắp lự luôn.
Chổ chị xa biển thế chắc chỉ toàn Cát sông thôi, dọc miền trung chổ em mới dùng cát biển nhiều. Dùng cát chị chả cần sàng đâu ạ, lượm mấy cục to vứt đi thôi là được, em thỉnh thoảng phải dùng dao kéo xử lí bọn rễ sợ mẻ dao cùn kéo nên làm đất phải làm kỹ chứ trồng hoa không như chị chả cần đâu.
Em hỏi không biết chị dám làm không là vì nghĩ đến cảnh múc nước ngâm chế vô từng chai đó!!!

Mọi người trồng cây pro nhỉ, em lười lắm nên cứ trồng thôi, phân gio thì khi nào hứng lên thì các em cây được nhờ, ko thì cứ nước lã và không khí mà sống nhé. Đám phân nước của em vẫn chưa dùng, để dành cho DYT và hoa treo chậu thôi.

Cát vàng cũng có cát sông mà chị, nhưng nó nằm ở chỗ sâu chứ ko phải như cát đen là nằm ngay bờ, vậy nên nó đắt hơn và hạt to hơn. Chứ mà lấy ở biển về làm nhà thì chết tiền vận chuyển.
Hi, trồng kiểu chị mới pro!
Nhà mình cũng vừa gieo hạt cải cúc, năm nào cũng ăn được 1,2 bữa còn lại để ra hoa. Tìm ảnh cũ mà chả hiểu sao không thấy, tặng cả nhà hoa cải cúc chụp ven đường nhé

@ SM: hôm nay nhà chị có canh cải cúc nấu tôm khô, mời nhé :)
Hề hề, nhấn nút thanks rồi mà thấy giống điểm danh quá, cám ơn chị hen.
Bạn xin mehuungo hạt bóng nước về rắc vung vít là nó lên, chả phải gieo giếc gì. Mình chưa thấy thằng nào lên dễ như thằng này đâu. Nhanh mọc, dễ sống, chóng ra hoa, ....
ghê quá ghê quá! bữa nay không những đi phổ biến kinh nghiệm khắp nơi mà còn gieo vần nữa, em ủng hộ chị coldmoon xây nhà tầng 4

250
0
0

tanh

ôi, rôm rả mua bán quá, thế này thì lên tầng mới chúng ta sẽ có cả vườn hoa rồi:))

813
0
0

coldmoon1990

Em hỏi không biết chị dám làm không là vì nghĩ đến cảnh múc nước ngâm chế vô từng chai đó!!!

ghê quá ghê quá! bữa nay không những đi phổ biến kinh nghiệm khắp nơi mà còn gieo vần nữa, em ủng hộ chị coldmoon xây nhà tầng 4
Chị dám. Chắc bịt khẩu trang tý thôi. Mà chị tháy mùi nhẹ nhàng hơn DL, chỉ hơi tanh thôi. Vì mấy bông hoa đẹp.

He he. Vụ xây nhà thì lại phải giải thích rồi. Thank You em đã tín nhiệm chị, quả thật chị là loại được tất tật các bà bán hàng níu kéo chào mời mở hàng đấy, nhưng vụ xây nhà thì chị i tờ ít. Chị chịu kô biết làm thế nào hết. Mới tò te với cái vụ diễn đàn diễn điếc này em à. Thôi, bạn nào xây nhà đi nhé.

Hi...tại khù khờ nên làm mò vậy mừ chị, chứ e thấy mọi người cứ bàn giá thể mà em cũng chẳng hiểu gì? thì ra là mọi người k kiếm được đất và phân " ngon " ạ? Được cái là e hay về quê, mà xã thì lại tốt bụng chịu khó thồ cả vợ , cả phân - đất cho vợ mỗi khi được nhờ vả.
Em cứ tưởng mọi người trồng giá thể cho sạch, em lại trộm nghĩ đã trồng cây thì làm gì có đất sạch nhỉ? Cái này hình như đã có lần Quỷ nhỏ nói: đại khái là cái gì đã ở ngoài không khí thì đều có vi trùng hết, k có gì là vô trùng. Cho nên không có đất nào sạch .

Bác mà trồng cây thêm 1 thời gian nữa thì có khi e xách dép chạy theo bác không kịp đâu, nhất là cái đoạn ngâm cíu cách SX phân bón;) :p

À, tuần vừa rồi e thấy chị bận k xuất hiện. Trong chuyến hàng của cô gửi ra tuy chị k đăng ký cái gì nhưng e cũng giữ lại cho chị ít hạt đấy. Mai chị có trên HBT không? e mang qua cho.
Thank You em. Có chị có ở HBT. Mỗi tội dạo này hơi túi bụi tý, việc chung lẫn riêng hì hì. Hôm nào gặp nhau nhé. Cảm ơn H nhiều. Em mà dùng ít Dl thì bảo chị cho 1 ít, khỏi mất công mua nhé. Chị có cả núi. dạo này cũng ít rắc hơn rồi.

320
0
0

Em mà dùng ít Dl thì bảo chị cho 1 ít, khỏi mất công mua nhé. Chị có cả núi. dạo này cũng ít rắc hơn rồi.
Công nhận, ai muốn dùng DL nữa thì cũng bảo em. Hồi đó em tham lam, nhờ tanh mua cho dững 5 túi (vẫn cứ tưởng ít), dùng mới biết là còn khuya mới hết. Ai dùng thì nhắn em nhé, em tặng bớt vài túi, chứ cứ xếp đống như thế cũng phí cả ra, nhỡ hết hạn :D

1,517
0
0

Mehuungo

Poppy : Mình sẽ nhổ Cleome cho bạn, còn hạt bóng nước thì chưa có đâu vì cây này thuyvuong cho mình hạt, mình gieo hết rồi, chịu khó đợi nó ra hạt nhé. Cây này dễ sống cực kỳ luôn.

CSTD : Nếu thừa DL thì khi nào xuống chị mua cây tiếp thì cầm bớt xuống nhà chị rồi đổi cây nhé hì hì...

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Poppy : Mình sẽ nhổ Cleome cho bạn, còn hạt bóng nước thì chưa có đâu vì cây này thuyvuong cho mình hạt, mình gieo hết rồi, chịu khó đợi nó ra hạt nhé. Cây này dễ sống cực kỳ luôn.

CSTD : Nếu thừa DL thì khi nào xuống chị mua cây tiếp thì cầm bớt xuống nhà chị rồi đổi cây nhé hì hì...
Em có 1 gói hạt bóng nước chưa gieo, ko biết mùa này có gieo được ko.
Nếu gieo được bác thích ới em nhé, em share hạt cho bác :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.