Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

DYT nhà CSTD là loại thân cứng, giống của Phuong Thuan nen de chăm lắm, cành nào già cắt giâm đi, rồi nó nở hoa toe toét cho mà xem.
Vâng, em cũng đang định giâm thử xem thế nào, nhưng cây này nhìn lá nó cứ xanh đậm quá, nhìn già đanh chứ ko mơn mởn như mấy em khác.
Còn đây là 3 chậu DYT mua từ vườn ươm của em này (1 chậu trắng ra đi rồi). Nhưng chị ơi, có 1 cây có 2 cái nụ, nụ chưa kịp nở mà đã tàn rồi thì là tại sao hả chị?:

Còn em này nữa thì đau lòng. Em này là em hiếm hoi trong đám hạt cleome chị cho em đến giờ đã nảy mầm, ảnh này chụp 2 hôm trước (sáng dậy tự dưng thấy), chưa kịp sướng thì sáng nay ko tin vào mắt mình, em này ko cánh mà bay, tiệt nhiên ko 1 vết tích nào để lại. Em cũng ko hiểu tại sao luôn. Hay là chim nó mổ nhỉ?

1,492
1
0

songviet09

Nghe mọi người phổ biến phân gio, rồi môi trường mà em ù cả đầu như bị tẩu hoả nhập ma, đến nỗi giờ chẳng biết cái nào là vô cơ, cái nào là hữu cơ.
Em chỉ biết xin đất ruộng trồng rau , xin phân gà ( đã ủ lâu ) , trấu , thêm sỏi đá thuỷ sinh , sỉ than đập nhỏ+ tí perlite trộn tung lên là thành chất trồng. Tưới toàn nước lã, lâu lâu hứng lên thì tưới cho tí phân bón lá. Vừa rồi mới được khai thông vụ DL mà em bón mấy tháng không hết 1kg vì cái mùi nó kinh quá:(

* Cuộc sống tươi đẹp mua được chậu Ivy đẹp quá. Không lẽ mình lại bon chen phát, chứ giâm cành biết đến đời nào mới được cái chậu too thế kia nhỉ:)

316
0
0

thuytruc

Mehuungo ơi hỏi hộ chị vụ giỏ treo chưa, mong hồi âm của mẹ nó quá.
Songviet: chị cắt bọn IVY khoảng 20 cm rồi giâm cát ẩm, có cành thấy có rễ ở thân chị giâm nằm ngang không biết có được không. Chị thích ivy lá nhỏ của cô hơn là loại lá to, nhìn yêu quá. Hi vọng là chúng sống được. Mấy củ huệ em tặng, chị không bóc vỏ nâu ở ngoài cứ thế đem trồng có được không hay phải nhổ lên trồng lại.

250
0
0

tanh

* Cuộc sống tươi đẹp mua được chậu Ivy đẹp quá. Không lẽ mình lại bon chen phát, chứ giâm cành biết đến đời nào mới được cái chậu too thế kia nhỉ:)
Chị SV lại nóng máu rùi, haha,íao người kìm giữ mọi người mua cây hôm nay lại bon chen thế này nhỉ,hihi, em thèm được ra chợ cây nữa quá.... Đành đợi phiên vào ngày nghỉ vậy

1,492
1
0

songviet09

Songviet: chị cắt bọn IVY khoảng 20 cm rồi giâm cát ẩm, có cành thấy có rễ ở thân chị giâm nằm ngang không biết có được không. Chị thích ivy lá nhỏ của cô hơn là loại lá to, nhìn yêu quá. Hi vọng là chúng sống được. Mấy củ huệ em tặng, chị không bóc vỏ nâu ở ngoài cứ thế đem trồng có được không hay phải nhổ lên trồng lại.
Cứ thế trồng thôi chị ơi, cái vụ bóc vỏ là hàng quý sờ tộc kia, là để kiểm tra sức khoẻ chúng thôi. Còn cây em cho chị đang có lá ngon lành mà.

1,517
0
0

Mehuungo

chị Thuytruc : hì hì, vậy để em nhường bớt giỏ của em cho chị nhé. Perlite thì hết mất rồi. Mai em soạn rồi cầm xuống gửi SV luôn rồi chị qua lấy cho gần.

Lá là la... đến lượt nhà Ngộ thả bom ...hình

Em Monaco

Tiếp theo là em Quạt ba tiêu

Bóng nước nhà Thuyvuong này

Suxi

Bướm trắng - hồng - tím

Bướm vang chanh

Bướm vàng nghệ và Cleome ( thông cảm , nhà Ngộ thích ... hehe)

Còn đây là Cleome mọc dại, nhiều lắm, ai thích cứ việc đến bứng nhé

Baloon - vine này Khai Tâm ơi, dạo này ko thấy KT vào topic này, chắc sợ mọi người túm áo đòi gây quỹ hạt hi hi ...

320
0
0

Em túm chị Hương để xin mấy cây con nhé. Mà bông Clemome nở hoa lâu chị nhỉ, bông ở gần cổng nhà chị giờ vẫn tươi thế kia sao ạ.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Nhà mình cũng vừa gieo hạt cải cúc, năm nào cũng ăn được 1,2 bữa còn lại để ra hoa. Tìm ảnh cũ mà chả hiểu sao không thấy, tặng cả nhà hoa cải cúc chụp ven đường nhé

@ SM: hôm nay nhà chị có canh cải cúc nấu tôm khô, mời nhé :)

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Hoa hồng sáng nay ( ui nhớ ra là chưa gửi cây hồng cho chị thuytruc :">)

Mẹ Ngộ ơi nhà em cũng thích.... hihi mà cây nhà em đợt đấy mua đã cao lênh khênh nên chẳng mướt mát như cây nhà chị
[

Em thích susi nhụy nâu mà chưa thấy em nào

ballon vin sau 2 tháng mới nảy mầm :p
À mẹ Ngộ ơi em cứ nhớ hoa ballon vin ở vỏ gói hạt nhìn giống sò mà nhỉ

427
0
0

poppy summer

Mình mua cúc của Hasfarm Dalat về rùi thay chậu (không thay đất), trước khi bỏ bầu đất vào chậu mới thì lót 1 lớp đất Multi vào, sau đó đặt bầu đất lên, "bón lót" phân Rapid Raiser 1 vòng xung quanh bầu đất, sau đó lấp đất lại, tưới đẫm nước trong 2-3 ngày tùy thuộc vào độ hồi phục của cây. Cúc ưa nắng nhẹ, ít nước, nếu nắng mạnh và trực tiếp nhiều giờ trong ngày thì lá sẽ chuyển sang màu rất đậm, dày, nhám và hơi ngã màu nâu nâu. Muốn hoa ra thường và nhiều đợt thì để ý thấy chùm bông nào vừa heo héo thì cắt bỏ xuống 1 cặp lá để nảy tược mới. Tược mới sẽ cho chùm nụ mới.
Hình minh họa nhé, mình cũng mua cúc của Dalat Hasfarm cũng để nguyên bầu, đặt vào chậu mới và lót bằng hỗn hợp giá thể+trấu+đất.

[/IMG]

[/IMG]

427
0
0

poppy summer

Nghe mọi người phổ biến phân gio, rồi môi trường mà em ù cả đầu như bị tẩu hoả nhập ma, đến nỗi giờ chẳng biết cái nào là vô cơ, cái nào là hữu cơ.
Em chỉ biết xin đất ruộng trồng rau , xin phân gà ( đã ủ lâu ) , trấu , thêm sỏi đá thuỷ sinh , sỉ than đập nhỏ+ tí perlite trộn tung lên là thành chất trồng. Tưới toàn nước lã, lâu lâu hứng lên thì tưới cho tí phân bón lá. Vừa rồi mới được khai thông vụ DL mà em bón mấy tháng không hết 1kg vì cái mùi nó kinh quá:
Chất trồng của bạn quá ngon rồi còn gì. Vì mình ko có khả năng xin, mua, chôm, tự làm...đất ruộng rau, phân ủ... đành phải dùng giá thể cho nhanh, hix. Mình thấy đất vườn nhà mình chả bón phân gì, chỉ có lá cây rụng xuống mà cũng tốt lắm.

320
0
0

Chị poppy mua hoa ở Hasfarm Dalat ở đâu thế ạ? Trước em thấy có Hasfarm Dalat ở trên đường đê Hồ Tây, giờ ko thấy, nhưng ở đấy cũng chỉ bán hoa thôi thì phải, ko thấy bán cây.

316
0
0

thuytruc

CSTD : mình thấy trong Metro bán đấy.
Mehuungo: Nếu em gửi songviet thì quá tay nhổ cho chị cây cleome với nhé

1,517
0
0

Mehuungo

ok chị Thuytruc, em nhỗ vài cây cho chị nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Em chỉ biết xin đất ruộng trồng rau , xin phân gà ( đã ủ lâu ) , trấu , thêm sỏi đá thuỷ sinh , sỉ than đập nhỏ+ tí perlite trộn tung lên là thành chất trồng. Tưới toàn nước lã, lâu lâu hứng lên thì tưới cho tí phân bón lá. Vừa rồi mới được khai thông vụ DL mà em bón mấy tháng không hết 1kg vì cái mùi nó kinh quá:(

H ơi, bọn chị mà có được 3 cái chỉ biết như của em thì ăn ngon ngủ kỹ chờ hoa đẹp nở, cần gì phải nghin cíu cho nó tổn hại sắc đẹp hì hì hì.

Giâm cành cho nó thỏa mãn cái professonalism trồng cây của em em ạ. Hoặc được cái mà không thể mua được ở HN. Hoặc có được chậu ivy chứa đầy tình cảm của ngừời gửi cho em, ví dụ thế, hi hi hi. Chị chơi kiểu tạp phí lù, nên sáng nay cũng vác 1 chậu ivy nữa về nhà rồi.

Chị Coldmoon ơi, cúc vàng chi đắt lè ra thế mà cũng mua à? cái giỏ DYT kia có 250k mà đẹp hơn nhiều, lại chơi được lâu nữa chứ. Em đặt 3 giỏ DYT rồi đấy, họ bảo tháng 12 qua nhà em khảo sát để lắp. Em chỉ cần trước tết là được.

Violet nhà em lên cao phết, hôm nào bảo Ong qua thồ đi luôn. Nhớ ới em trước để em sang lấy về nhà em, chắc giờ là có chậu hoa DYT tím rồi đấy, chắc em cũng tha chậu của em về ko nó to lên lại bị lên giá. Hạt DYT của chị cũng đang lên ầm ầm.

Mọi người trồng cây pro nhỉ, em lười lắm nên cứ trồng thôi, phân gio thì khi nào hứng lên thì các em cây được nhờ, ko thì cứ nước lã và không khí mà sống nhé. Đám phân nước của em vẫn chưa dùng, để dành cho DYT và hoa treo chậu thôi.

Cát vàng cũng có cát sông mà chị, nhưng nó nằm ở chỗ sâu chứ ko phải như cát đen là nằm ngay bờ, vậy nên nó đắt hơn và hạt to hơn. Chứ mà lấy ở biển về làm nhà thì chết tiền vận chuyển.

@Song viet : Mai đi Mơ nhé nhé
Hoa của em và thuyvuong trồng ra hoa đẹp đẽ cứ như kô ấy nhỉ. Mấy cây bướm sống sót của nhà chị sắp tèo nốt rồi. Tại mấy cây lớn xung quanh ngày càng gây cớm.

Cuối tuần ax chị về, nếu ổn chị ghé em. Chán chả buồn hẹn hò vì nói trước bước kô qua. Chị thôi hẳn ý định xin xỏ các loại cây con của em rồi. Cũng phải biết mình để trăm trận cũng phải thắng được mươi trận chứ cứ hỏng hết thế này thì ngớn lắm hi hi. Đám cây con mua và được cho của chị chết chắc 98% rồi nên giờ chị chỉ trồng củ và cây lớn sẵn thôi. MG Mỹ của chị nở tưng bừng lắm nhé.

Thạt ra nếu nhìn thấy chậu DYT của họ có sẵn rồi chị cũng mua. Nhưng chưa có thì nói thế nào nhỉ: chị có tính rất xấu là có rất ít lòng tin vào người bán hàng ở Việt Nam. Họ nói các chậu DYT "sẽ đẹp", "sẽ dài từ 1-1,5m, hi hi hi, hoa hoét về tay chị khó có thì tương lai hoành tráng lắm hi hi hi. Thôi, Đành rằng mấy chậu cúc vàng rủ đấy cũng đắt, nhưng cái bình cao trồng cúc chị đoán cũng 5-70 nghìn rồi em ạ, có khi hơn ấy. Trồng cả năm mới lớn từng ấy cơ mà. Cái chính là mình nhìn thấy nó OK luôn rồi, xác định chơi vài tháng rồi tìm cách trồng lại được thì vui mà không được cũng vui. Cúc dễ tính thì phải. Mà trả thế chứ đã mua đâu hi hi. Còn nâng lên đặt xuống chán. Ở chỗ đó cũng có mấy cây hoa giấy tím hồng to, hợp với nhà chị cực, đòi 320k 1 cây. Thật ra nếu mà nhấc được lên nóc gara chị mua ngay 2-3 thằng. Cũng đắt nhưng còn hiệu quả chán so với cứ mua cây vớ vẩn rồi không trồng được.

Chị thấy quá vui khi đến lượt mẹ Ngộ mò xuống chợ Mơ.

Mẹ Ngộ ơi, mình xin cây Cleome và bóng nước con nhé. Bóng nước này trồng bao lâu thì có hoa?
Bạn xin mehuungo hạt bóng nước về rắc vung vít là nó lên, chả phải gieo giếc gì. Mình chưa thấy thằng nào lên dễ như thằng này đâu. Nhanh mọc (có khi hạt nảy mầm từ lúc còn trong quả rồi ây), dễ sống, chóng ra hoa, ....

1,492
1
0

songviet09

H ơi, bọn chị mà có được 3 cái chỉ biết như của em thì ăn ngon ngủ kỹ chờ hoa đẹp nở, cần gì phải nghin cíu cho nó tổn hại sắc đẹp hì hì hì.

Giâm cành cho nó thỏa mãn cái professonalism trồng cây của em em ạ. Hoặc được cái mà không thể mua được ở HN. Hoặc có được chậu ivy chứa đầy tình cảm của ngừời gửi cho em, ví dụ thế, hi hi hi. Chị chơi kiểu tạp phí lù, nên sáng nay cũng vác 1 chậu ivy nữa về nhà rồi.

.
Hi...tại khù khờ nên làm mò vậy mừ chị, chứ e thấy mọi người cứ bàn giá thể mà em cũng chẳng hiểu gì? thì ra là mọi người k kiếm được đất và phân " ngon " ạ? Được cái là e hay về quê, mà xã thì lại tốt bụng chịu khó thồ cả vợ , cả phân - đất cho vợ mỗi khi được nhờ vả.
Em cứ tưởng mọi người trồng giá thể cho sạch, em lại trộm nghĩ đã trồng cây thì làm gì có đất sạch nhỉ? Cái này hình như đã có lần Quỷ nhỏ nói: đại khái là cái gì đã ở ngoài không khí thì đều có vi trùng hết, k có gì là vô trùng. Cho nên không có đất nào sạch .

Bác mà trồng cây thêm 1 thời gian nữa thì có khi e xách dép chạy theo bác không kịp đâu, nhất là cái đoạn ngâm cíu cách SX phân bón;) :p

À, tuần vừa rồi e thấy chị bận k xuất hiện. Trong chuyến hàng của cô gửi ra tuy chị k đăng ký cái gì nhưng e cũng giữ lại cho chị ít hạt đấy. Mai chị có trên HBT không? e mang qua cho.

320
0
0

Nhà mình 100 trang rồi đó. Các chị mát tay, chuẩn bị trộn đất + phân + nước + vô số thứ nữa để làm móng nhà mới đi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.