Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Hehee, chị nhận hạt, gieo cây rùi cho em xin xỏ nữa chứ, sao có linh cảm lần off sau thì mới đưa hạt đc cho chị ý nhỉ ;;) haha
Hình như linh cảm của em hơi bị chính xác đúng ko? Lúc trả lời bài trước của em, chị cũng đã nghĩ như em, nhưng ko dám viết ra hahaha

813
0
0

coldmoon1990

Ôi thôi chết, chị đang bị tàu hỏa nhập ma :)). Đồng tiền lại tư duy thành thược dược thế này, mà có nhìn thấy thược dược ở trên ấy đâu nhỉ? chị confirm là đồng tiền nhé.
Bác ơi, em đã xong nhiệm vụ tha lôi. Rảnh lúc nào bác qua em nhé.

@@@: Trồng cây nếu sử dụng phân vô cơ và phân hữu cơ đậm đặc thì cây vẫn lên tốt, tuy nhiên nó kéo theo nhiều tác dụng phụ về lâu về dài mà trên quan điểm của em em không sử dụng, mọi người hỏi em thì em cũng không khuyến khích, thế thôi. Em không bác bỏ cách trồng đó đâu nhé.
Em chưa trồng bằng cái đất "giá thể" của mọi người bao giờ, nhưng theo mô tả của mọi người thì em nghĩ nó được trộn bằng phân vô cơ, thế nên hiệu quả của nó không đồng nhất (cái này tùy chất lượng phân được dùng để trộn) và trồng cây chỉ tốt trong thời gian đầu. Sau đó đất này dù có được trộn thêm phân thì trồng cây cũng không tốt, đây là do đất đã bị chai, các hạt keo đất không còn khả năng hấp phụ các phân tử muối khoáng, thế nên không giữ được muối khoáng nữa và chỉ cần qua 1 trận mưa hoặc vài lần tưới là trong đất không còn tí dinh dưỡng nào, dinh dưỡng đã bị rửa trôi. Luẩn quẩn như vậy, trồng cây tốn rất nhiều công sức mà hiệu quả không cao được. Nếu nói là có thể khắc phục bằng cách bón phân liên tục, rửa trôi chừng nào bón thêm chừng đó, có thể đúng, nhưng như thế thì phải bón bao nhiêu phân cho đủ. Chưa tính đến việc ảnh hưởng đến môi trường do tích tụ phân vô cơ ở các vùng trũng, chỉ riêng chi phí cho việc trồng cây đã quá cỡ rồi.
Trồng cây là bởi vì yêu thiên nhiên, vậy nếu việc đó góp thêm phần hủy hoại môi trường, có lẽ người trồng cũng chẳng vui vẻ gì.
Nếu trồng cây chỉ dùng phân hữu cơ, khi đất hết dinh dưỡng thì dùng ngay đất đó bón thêm phân hữu cơ mới là dùng lại được, càng về sau tỉ lệ phân bón thêm càng giảm mà đất vẫn tốt và thời gian sử dụng kéo dài hơn.
Thực ra chị cũng chưa mở bao tải phân ấy ra xem. Cuối tuần này sẽ xử lý và tùy cơ ứng bviến theo em chỉ. TK em rất nhiều.

Chị hầu như kô dùng phân vô cơ cho rau trồng, gần như không. Nhưng hoa thì sẽ phải học dần. Chị rất khoái vụ nếu không phải bón phân vô cơ. Chị sẽ phát triển tăng dần vụ ngâm cá để lấy nước tưới cây đều đều. Đang tích cực đi kiếm thùng sơn về để ngâm. Hiện tại chị tưới NG pha loãng tưới cho 1 số cây, thấy ổn lắm. Nhưng có vấn đề là cây cúc Diễm châu bị khô nửa lá. Khô ghê gớm lắm. trông như cây sắp chế ấy. Để chị chụp ảnh. Không biết có phải tại tưới NG chưa đủ loãng hay thiếu thằng kali magie gì gì hả em??????

317
0
0

tuyen-virgo

@@@:
Em chưa trồng bằng cái đất "giá thể" của mọi người bao giờ, nhưng theo mô tả của mọi người thì em nghĩ nó được trộn bằng phân vô cơ, thế nên hiệu quả của nó không đồng nhất (cái này tùy chất lượng phân được dùng để trộn) và trồng cây chỉ tốt trong thời gian đầu. Sau đó đất này dù có được trộn thêm phân thì trồng cây cũng không tốt, đây là do đất đã bị chai, các hạt keo đất không còn khả năng hấp phụ các phân tử muối khoáng, thế nên không giữ được muối khoáng nữa và chỉ cần qua 1 trận mưa hoặc vài lần tưới là trong đất không còn tí dinh dưỡng nào, dinh dưỡng đã bị rửa trôi. Luẩn quẩn như vậy, trồng cây tốn rất nhiều công sức mà hiệu quả không cao được. Nếu nói là có thể khắc phục bằng cách bón phân liên tục, rửa trôi chừng nào bón thêm chừng đó, có thể đúng, nhưng như thế thì phải bón bao nhiêu phân cho đủ. Chưa tính đến việc ảnh hưởng đến môi trường do tích tụ phân vô cơ ở các vùng trũng, chỉ riêng chi phí cho việc trồng cây đã quá cỡ rồi.
Hì, cho Chiên gia môi trề phát biểu một tí nhá!
Trồng cây trồng hoa kiểu "nhỏ lẻ" như chị em mình thì không ai bón phân hóa học (vô cơ) cả đâu. Phân vô cơ 9phân hóa học) là những thứ người nông dân hay dùng (Ure, NPK Đầu trâu, Baconcò...) Những loại chị em mình thường dùng là Rapid, Dynamic, Grow more... thì thành phần đều là hữu cơ cả. Chúng được sản xuất từ xác cá, phân chuồng và phân ủ từ rác (compost). Những nước phát triển họ phân loại rác tốt do đó thành phần hữu cơ (rác sinh hoạt) được đưa vào ủ phân rồi bổ sung thêm vi lượng. Như vậy mình dùng phân này là tốt cho môi trường, dĩ nhiên ở một mức độ vừa đủ. Bất cứ thứ gì thừa thãi đều trở thành rác và đều gây ảnh hưởng cho môi trường, cả khi nó là hữu cơ hay vô cơ.
Small_ phân tích thành phần của "giá thể" thì Chị không biết rõ cái "giá thể" kia là gì, còn nếu là đất sạch Tribat, Better hay Multi thì thành phần chính là mụn xơ dừa (vỏ dừa xay nhỏ) trộn chung với đất nuôi trùn đỏ. Đất nuôi trùn đỏ là hỗn hợp gồm một phần đất thịt, nhiều phần mụn xơ dừa và bổ sung thức ăn cho trùn, con trùn đỏ được nuôi trong hỗn hợp này, nó tổng hợp chất hữu cơ có trong hỗn hợp và biến đổi mụn xơ dừa thành "cái gì đó giống giống đất". Người ta thu hoạch trùn đỏ để xuất khẩu cho các nước có ngành câu cá giải trí phát triển (Nga, Bắc Âu...) rồi xúc đất đã nuôi trùn trộn với mụn xơ dừa để trở thành đất sạch (loại đóng bao bì kín, có in tên nhà sx hẳn hoi), loại trừ nấm và vi khuẩn vi trùng. Như vậy thành phần chính của đất sạch là mụn xơ dừa đã qua xử lý sinh học có bổ sung một số nguyên tố vi lượng. Cái này mình xài đã hơn 7 năm nay cho tất cả những cây hoa mình trồng, bưởi, trồng xoài, tắc Thái... trong chậu/lu đều có trái. Không có hiện tượng chai đất gì cả đâu.

Mình chỉ thắc mắc một chút, là nếu "các hạt keo đất không còn khả năng hấp phụ các phân tử muối khoáng, thế nên không giữ được muối khoáng nữa và chỉ cần qua 1 trận mưa hoặc vài lần tưới là trong đất không còn tí dinh dưỡng nào, dinh dưỡng đã bị rửa trôi" thì xem ra cái Soiless Mix có đáp ứng được vai trò giữ khoáng, chống rửa trôi phân bón và có hạt keo đất nào trong đó không. Mình không dùng SM chính vì cái sự thắc mắc này.
Dĩ nhiên, trồng cây như Small_ là thích nhất, có vườn rộng, đất tự nhiên, phân tự nhiên... nhưng ở phố thì nằm mơ cũng không thấy. Thế nên phải lựa chọn trong mấy thứ không tốt để chọn ra cái tốt nhất thoai.
Stop, cả nhà thông cảm mình dài dòng nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

Small_ phân tích thành phần của "giá thể" thì Chị không biết rõ cái "giá thể" kia là gì, còn nếu là đất sạch Tribat, Better hay Multi thì thành phần chính là mụn xơ dừa (vỏ dừa xay nhỏ) trộn chung với đất nuôi trùn đỏ.
cái giá thể em hay mua ở đây để gieo trồng ko phải mấy loại đất của chị Tuyền, mà đất ghi rõ ở ngoài là "giá thể" (nếu em nhớ ko nhầm) của Viện Thổ nhưỡng gì gì đấy, ở ngoài này bán rất nhiều, em thấy xấu lắm, y như ai đã mô tả là mua về bỏ ra thấy toàn đất cục, cứ kiểu gì ý, khó trồng. Em trồng bằng loại này chả hiểu sao thấy cây toàn bị thui chột (tại tay nghề với cả cũng đang AQ tại đất ko tốt hehe). Em đang cố tìm mua đất phù sa.

À, mà vừa rồi em mua rất nhiều gói mùn sơ dừa, giờ ko biết làm cái gì, cái này trộn với đất được ko hả chị? có tác dụng gì ko ạ? em ko dám trộn vì sợ lâu ngày nó làm bít đất. Em chả nhớ hồi em mua về định trồng cái gì. Cả gói vỏ thông nữa.

Chị ơi, em muốn mua Perlite, ko biết gói có to ko hả chị, có vận chuyển được ko ạ? Nếu được em nhờ chị mua giúp em được ko ạ?

317
0
0

tuyen-virgo

cái giá thể em hay mua ở đây để gieo trồng ko phải mấy loại đất của chị Tuyền, mà đất ghi rõ ở ngoài là "giá thể" (nếu em nhớ ko nhầm) của Viện Thổ nhưỡng gì gì đấy, ở ngoài này bán rất nhiều, em thấy xấu lắm, y như ai đã mô tả là mua về bỏ ra thấy toàn đất cục, cứ kiểu gì ý, khó trồng. Em trồng bằng loại này chả hiểu sao thấy cây toàn bị thui chột (tại tay nghề với cả cũng đang AQ tại đất ko tốt hehe). Em đang cố tìm mua đất phù sa.

À, mà vừa rồi em mua rất nhiều gói mùn sơ dừa, giờ ko biết làm cái gì, cái này trộn với đất được ko hả chị? có tác dụng gì ko ạ? em ko dám trộn vì sợ lâu ngày nó làm bít đất. Em chả nhớ hồi em mua về định trồng cái gì.

Chị ơi, em muốn mua Perlite, ko biết gói có to ko hả chị, có vận chuyển được ko ạ? Nếu được em nhờ chị mua giúp em được ko ạ?
Mụn xơ dừa thì chỉ để trồng lan hay sao í, Chị không biết, nếu được Em chụp hình lên Chị xem thử. Còn đất sạch Chị nói thì thành phần nhiều mụn xơ dừa đã được xử lý thì mới trồng được. Tóm lại Chị chỉ biết dùng mấy loại đó thôi, ngoài ra thỉnh thoảng Chị trộn cát xây dựng vào để dành cho những cây không ưa nước nhiều (Tử La Lan, Anh Thảo...)
Perlite Chị có mua hồi gây quỹ CSTT, vẫn cỏn nguyên ở nhà Chị Út, chưa lấy về nữa, Chị không biết ở đâu bán cả. Mà cá nhân Chị thấy, perlite chỉ là đá khoáng giữ ẩm, nếu không có thì Em tìm ai dùng than tổ ong, xin cái cục than đã dùng rồi, mang vê đập nhỏ ra dùng cũng ngon lành rồi.

5
0
0

tiểu mây

Há, công nhận trực quan sinh động thật!!!
Lâu nay em hay tự gọi mình là lão quỷ, những người tương đối "lớn tuổi" như chị coldmoon thì có lúc gọi là quỷ con, lớn sơ sơ như chị songviet gọi em là quỷ nhỏ... Chị tự thấy mình lớn ở mức nào? còn nếu 8x "đầu thừa đuôi thụt" thì cứ gọi là small cũng được.

Vậy mình gọi là nhỏ ơi, hén! :p

Mấy cây đầu bị thiếu và thừa phân, nghĩa là thiếu gì đó và thừa gì đó, do bón phân không cân đối. Nói thật là ngày xưa em học cái món này rồi nhưng lâu nên chả nhớ, giờ không biết nó thiếu gì. Tạm thời chị mô tả một chút về chế độ bón phân của chị nhé, thêm về chế độ ánh sáng nữa càng tốt.

Mình bón phân cỡ 1 tháng/lần chung với mấy cây khác, nhưng cỡ 2 tuần là phải bón thêm riêng cho em này (chậu có 1 gốc) vì thấy lá vàng. Mình có 1 cây dừa cạn khác nữa (1 chậu 2 gốc) không phải bón thêm mà vẫn xanh tốt. Mình dùng toàn phân hữu cơ đậm đặc DL thôi vì ko biết mua phân vô cơ loại gì, ở đâu, lâu lâu có xịt phân bón lá vô cơ nhưng ko định kỳ, siêng siêng thì xịt thui, nói chung là ít khi. Mình treo chậu ở ban công nắng hướng Tây, mùa này cũng ko nắng mấy, mưa to thì tạt vào được, hôm nào mưa thì mình ko tưới, nhưng quá 2 hôm mưa ko tưới thì thấy lá héo rũ ngay. Lần này thấy lá vàng nhiều nên mình bón nhiều mà vẫn ko cải thiện, chờ small coi thiếu thừa cái chi rồi mới dám bón tiếp.

Cây lang ben là bị nấm, theo dõi xem lá mới có bị nữa không và các vết cũ có lan rộng hay thêm vết mới không? Nếu không thêm vết bệnh mới thì kệ nó vậy còn nếu có thì lặt bỏ các lá có vết bệnh, đặt cây ra chổ nhiều nắng và thoáng gió, phun nước rửa bát lên cây và một chút lên những cây xung quanh. Nếu bệnh vẫn không khỏi thì đi mua thuốc đặc trị nấm về xử lí. (cái này ngay từ đầu đã có thể dùng thuốc hóa học, chỉ là nên hạn chế dùng, một phần vì môi trường và một phần vì mình chỉ trồng vài cây, một gói thuốc về pha có thể phun cho 100-200m2).

Mình sẽ theo dõi em này, nhưng thấy ko bị lây lan, mấy cây khác vẫn ổn.

Cây cuối hình như chỉ 1 cành bị??? Nếu trồng chung mà 1 cành bị thì là do cành đó có vấn đề và vấn đề nằm ở "bên trong", còn nếu bị cả chậu thì cho em xin chế độ ánh sáng của nó.

Cây cuối toàn cây đều bị lá non hóa trắng vậy hết, mấy lá cũ thì hơi vàng. Cây này mình mua trên Đà Lạt, thấy hình như là ưa mát nên để ban công chỗ hơi tối, trưa có nắng xiên qua tán dây leo, cũng bón DL hàng tháng, ít thôi vì chậu nhỏ. Mình có đem thử ra chỗ sáng hơn và có nắng khoảng hơn tháng thấy cũng ko cải thiện gì.
Tạm thời em chỉ nghĩ ra được một cách thấy nó sạch sạch là trộn đất bằng phân bánh dầu, không nữa thì chịu khó tưới hàng tuần bằng nước ốc ngâm hay bánh dầu ngâm (chỉ 2 thứ đó là đủ, không cần thêm bất kì một loại phân nào nữa hết).
Phân bánh dầu là gì thía? mình ra tiệm mua cây thấy có người hỏi mua mà ko biết sử dụng ra sao, hỏi người bán thì ợm ờ chẳng trả lời, small giải thích thêm cho mình với!

@@@: Trồng cây nếu sử dụng phân vô cơ và phân hữu cơ đậm đặc thì cây vẫn lên tốt, tuy nhiên nó kéo theo nhiều tác dụng phụ về lâu về dài mà trên quan điểm của em em không sử dụng...

Chưa tính đến việc ảnh hưởng đến môi trường do tích tụ phân vô cơ ở các vùng trũng, chỉ riêng chi phí cho việc trồng cây đã quá cỡ rồi.

Nếu trồng cây chỉ dùng phân hữu cơ, khi đất hết dinh dưỡng thì dùng ngay đất đó bón thêm phân hữu cơ mới là dùng lại được, càng về sau tỉ lệ phân bón thêm càng giảm mà đất vẫn tốt và thời gian sử dụng kéo dài hơn.
Khúc đầu Small nói dùng phân vô cơ và hữu cơ đậm đặc đều có tác dụng phụ về lâu dài, khúc giữa nói về ảnh hưởng của phân vô cơ chứa ko thấy nhắc tới phân hữu cơ đậm đặc, khúc cuối lại nói đến ích lợi của phân hữu cơ, hix, khó hỉu wá!

320
0
0

Mụn xơ dừa thì chỉ để trồng lan hay sao í, Chị không biết, nếu được Em chụp hình lên Chị xem thử. Còn đất sạch Chị nói thì thành phần nhiều mụn xơ dừa đã được xử lý thì mới trồng được. Tóm lại Chị chỉ biết dùng mấy loại đó thôi, ngoài ra thỉnh thoảng Chị trộn cát xây dựng vào để dành cho những cây không ưa nước nhiều (Tử La Lan, Anh Thảo...)
Perlite Chị có mua hồi gây quỹ CSTT, vẫn cỏn nguyên ở nhà Chị Út, chưa lấy về nữa, Chị không biết ở đâu bán cả. Mà cá nhân Chị thấy, perlite chỉ là đá khoáng giữ ẩm, nếu không có thì Em tìm ai dùng than tổ ong, xin cái cục than đã dùng rồi, mang vê đập nhỏ ra dùng cũng ngon lành rồi.
Thế hả chị. Em cũng đang dùng xỉ than,nhưng vì thấy perlite sạch với đẹp hơn nên e mới ham :D. Dạo này em đang chán dùng giá thể, chưa tìm được chỗ mua Multi với Tribat, nên lại quay về với SM, dù bẩn tí lúc đập than, nhào trộn, nhưng trồng e thấy sạch hơn giá thể và nếu dùng đúng thì cây phát triển cũng tốt (em có mấy cây dùng SM đúng tỉ lệ, ko nhào trộn thêm gì, thấy ok; có mấy lần em trộn thêm cả giá thể, thấy cây chả sống được, lại bẩn bẩn, nát toét).

331
1
0

loakenthangmuoimot

CSTĐ: Em chờ mẹ Ngộ chốt xem ai k lấy perlite thì lấy lại luôn, đỡ phải nhờ chuyển từ trong kia ra. Chị trồng giá thể thấy ổn mà, chị trộn cùng với trấu và DL, thấy cây cối trộm vía ngon lành lắm.

427
0
0

poppy summer

Hic, nói đi nói lại mãi chuyện ảnh hưởng đến môi trường, có thể mọi người khó hình dung, em xin phép 2 chuyên gia môi trường nhà mình cho em "tuyên truyền" chút nhé.
Tuyền phát biểu rồi, tớ bổ sung nhé. Hiện tượng tảo phát triển bùng nổ (hay còn gọi sự phú dưỡng) là do dư thừa các chất dinh dưỡng (N, P) trong môi trường. Với input như thế này thì không thể phân hủy các chất hữu cơ bằng các quá trình làm sạch tự nhiên. Kết quả thì SD đã show rồi.

Mình nghĩ giá thể là hỗn hợp trấu, đất và phân chuồng ủ hoai thôi, nó không thể là phân vô cơ được (lý do kinh tế, phân vô cơ đắt hơn). Ah mọi người chú ý là phân vi sinh vẫn trộn thêm phân vô cơ đấy nhé, theo cái quy định của Bộ NN và PTNT phân vi sinh phải trộn thêm 2% ure (thông thường là vậy).

Nhưng đúng là mình thấy giá thể có vẻ ko tốt, nó trông ko ngon, trơ trơ thế nào ấy (hay giá thể rởm nhỉ), mình trồng toàn trộn thêm đất thịt và trấu.

427
0
0

poppy summer

@chị Bầu Lào: để off lần sau em sẽ nhổ ít 10h trắng cho chị, 10h dễ sống lắm chả phải chăm đâu. Nó chỉ dễ bị úng và rệp trắng thôi.
@CSTĐ: nếu em thích mãn đình hồng thì chị sẽ để ý cho, thỉnh thoảng chợ Mơ mới có 1 cây.
@thuytruc: mình cũng đi chợ Mơ, cũng mua đc cây Nữ hoàng hay Vương miện gì đấy, 20k đắt hơn nhỉ.
@loaken: Camelia hồng đẹp quá, mình nghĩ chả đắt đâu vì Trà trắng và hồng hiếm hơn so với đỏ. Nhà mình có cây mầu đỏ, mọi năm nó ra đỏ rực cả cây, chắc cũng phải 30-40 bông, kéo dài 2 tháng. Năm nay nó bị nấm lá nên mình vặt sạch, vì vậy nó chỉ đậu duy nhất 1 cái nụ. Hức
@all mem HN: sáng nay có việc qua Bộ Y tế, mình chui vào Đại học Y công cộng, cái hàng hoa cảnh ấy đang bán rất nhiều Ngọc thảo (hồng, đỏ...) và Cúc Inđô (tím, hồng) giá 40K/giỏ và Ivy 50K/giỏ. Mình cũng rinh đc 1 em DYT giá 40K xum xuê, đang có hoa, mai mình chụp ảnh cho cả nhà xem nhé.

20
0
0

hieuuyen

Chị Tuyền em thấy chị có chậu cúc rất đẹp. Nghe chị nói đã ra đợt bông thứ hai. Chị có thể hướng dẫn em cách trồng và chăm sóc chúng không ạ. Vì em có một bụi cúc nhỏ, lá kim màu vàng rất đẹp lại bị héo, mua về chưa được 1 tuần.

320
0
0

@CSTĐ: nếu em thích mãn đình hồng thì chị sẽ để ý cho, thỉnh thoảng chợ Mơ mới có 1 cây.

@all mem HN: sáng nay có việc qua Bộ Y tế, mình chui vào Đại học Y công cộng, cái hàng hoa cảnh ấy đang bán rất nhiều Ngọc thảo (hồng, đỏ...) và Cúc Inđô (tím, hồng) giá 40K/giỏ và Ivy 50K/giỏ. Mình cũng rinh đc 1 em DYT giá 40K xum xuê, đang có hoa, mai mình chụp ảnh cho cả nhà xem nhé.
Em cám ơn chị vụ MĐH nhé. Có gì chị để ý giúp em với nhé :)

Chính xác.Hôm trước em ôm 1 chậu Ivy 50k và 1 chậu DYT 40k ở chỗ ĐH Công Cộng đó. Nhìn chậu Cúc Indo tím của họ cũng thích nhưng kìm lòng ko mua. Ivy 50k là chị đã mặc cả chưa hả chị? Họ bảo em 60k, em mặc cả 50k (vì ở Bưởi dưới 60k nhất định ko bán).

427
0
0

poppy summer

Quên mất, thanks Songviet về cành Ivy nhé. Thuytruc ơi, nhờ bạn giâm cành Ivy đấy hộ mình nhé.

20
0
0

hieuuyen

À em quên. Chị Tuyền cho em hỏi chị mua phân nước ở đâu vậy .

427
0
0

poppy summer

Em cám ơn chị vụ MĐH nhé. Có gì chị để ý giúp em với nhé :)

Chính xác.Hôm trước em ôm 1 chậu Ivy 50k và 1 chậu DYT 40k ở chỗ ĐH Công Cộng đó. Nhìn chậu Cúc Indo tím của họ cũng thích nhưng kìm lòng ko mua. Ivy 50k là chị đã mặc cả chưa hả chị? Họ bảo em 60k, em mặc cả 50k (vì ở Bưởi dưới 60k nhất định ko bán).
Giá chuẩn rồi đấy em ah, chị cũng chỉ dám rước có 1 em DYT thôi, cúc Indo chị có 1 chậu mầu tím đang chờ ra hoa. Ivy ở đấy đẹp nhỉ, lá xanh viền vàng, bé bé, xinh xinh. Chị thấy họ trồng bằng Perlite+đất+trấu+phân vi sinh. Chị mắc bệnh là mua cây về là phải thay sang chậu to nên đành phải kiềm chế (mà nhiều chậu nhỏ mới đc 1 chậu to). Hix

317
0
0

tuyen-virgo

Chị Tuyền em thấy chị có chậu cúc rất đẹp. Nghe chị nói đã ra đợt bông thứ hai. Chị có thể hướng dẫn em cách trồng và chăm sóc chúng không ạ. Vì em có một bụi cúc nhỏ, lá kim màu vàng rất đẹp lại bị héo, mua về chưa được 1 tuần.
Mình mua cúc của Hasfarm Dalat về rùi thay chậu (không thay đất), trước khi bỏ bầu đất vào chậu mới thì lót 1 lớp đất Multi vào, sau đó đặt bầu đất lên, "bón lót" phân Rapid Raiser 1 vòng xung quanh bầu đất, sau đó lấp đất lại, tưới đẫm nước trong 2-3 ngày tùy thuộc vào độ hồi phục của cây. Cúc ưa nắng nhẹ, ít nước, nếu nắng mạnh và trực tiếp nhiều giờ trong ngày thì lá sẽ chuyển sang màu rất đậm, dày, nhám và hơi ngã màu nâu nâu. Muốn hoa ra thường và nhiều đợt thì để ý thấy chùm bông nào vừa heo héo thì cắt bỏ xuống 1 cặp lá để nảy tược mới. Tược mới sẽ cho chùm nụ mới.
Phân nước mình mua ở Daiso.

320
0
0

@tanh: Lần này chị nhớ đi về phải rẽ qua em, nhưng khổ nỗi giờ lại phải đi có việc :( .

250
0
0

tanh

@tanh: Lần này chị nhớ đi về phải rẽ qua em, nhưng khổ nỗi giờ lại phải đi có việc :( .
Haha:)) em lại ngồi cười được rồi (linh tính mình thật chuẩn xác) À, trường ĐH Y công cộng ở đâu ạ? cửa hàng đấy ở chỗ nào hả chị, em muốn qua đó mua DYT quá, hix

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.