Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

À mà hôm trước PT mua được chậu và giá để chậu ở Daiso đúng ko (ko nhớ là PT hay là ai). Cuối tuần vừa rồi lượn Daiso hào hứng định làm mấy bộ về thế mà đã hết mất rồi. Chán thế. Chả biết bao giờ họ mới có.
Mình chỉ mua chậu ở Daiso thôi bạn ạ, giá thể mình vẫn mua ở PNT.

813
0
0

coldmoon1990

Ui, cả nhà ơi, em vừa lướt tìm đọc cách chăm Ivy, thấy bảo cây này có độc, ko biết đúng ko ạ???

Hôm qua em vừa mua ở Giảng Võ 1 cây Ivy (sung sướng vì có 50k/cây, trong khi ở HHT mặc cả mãi họ ko bán dưới 60k hihi). Sáng nay đọc tin nhắn của tanh mới biết e cũng được chia cho 1 dây Ivy trong hàng viện trợ của cô Xuân (còn 1 cơ số hạt nữa, tối nay sẽ rẽ qua tanh để lấy. Cám ơn cả nhà lắm lắm!!!). Nếu tanh thích thì cắm luôn dây Ivy của chị nhé; ko thì nhường bạn nào chưa có Ivy, vì chị có cả chậu rồi.

Còn thông tin Ivy có độc tố có đúng ko cả nhà nhỉ?
Dây ivy độc là poison ivy bạn ạ. Không phải loại ivy này dù cũng gọi là ivy.

Bạn cho mình hỏi ivy bạn mua ở Giảng võ là ivy lá có viền vàng hay ivy lá xanh có gân trắng trắng? Mình đang muốn kiếm 1 chậu ivy lá viền vàng.

Ôi, chị nào đặt mua củ tulip cho em ké với nhé. em chạy lòng vòng chợ bưởi ko thấy bán. :D, nghe nói mùa này trồng là đẹp ạ :*
Cái này em nên re-consider đi em ạ. Chờ gần Tết mua tulip mang từ Đà lạt ra vừa sẵn nong sẵn né chắc chắn có hoa, biét sẵn màu hoa nữa, vừa cực rẻ nêu so với em mua ở Hà lan. ở nhà chị vẫn mua chỉ tầm 100 nghìn được 3 củ bông, 5 củ bông, tùy, .... Chị nhờ bạn chị mua vì chị thích thế thôi. Em chờ gần tết đi em ạ. Khi đó tulip được bán khắp nơi chứ chả riêng gì Bưởi.

331
1
0

loakenthangmuoimot

ừ, hẳn nào vì cái cây chị hỏi bông hoa nó đẹp lắm cơ em ạ, trông mơn mởn ấy mà không có vết dập ở cánh hoa. Chị nghĩ hàng cuối chợ có khi nó rẻ hơn giữa chợ vì vị trí hàng giữa chợ nhiều người xem hơn.
Bông này lúc mua cũng đẹp lắm, nhưng em đi về đồ đạc lỉnh kỉnh, nên cái cành nó xòe ra ngoài có va đụng chút ít nên mới dập thế chị ạ. Thôi mua được cái cây mình ưng rồi, không tiếc.
Hôm qua em vừa mua ở Giảng Võ 1 cây Ivy (sung sướng vì có 50k/cây, trong khi ở HHT mặc cả mãi họ ko bán dưới 60k hihi).
EM mua ở Bộ Y tế à? Trong đấy có nhiều loại không, chị toàn đi qua mà k vào vì nghĩ hàng bán lại đắt cắt cổ...
đầu tuần mới, tặng hoa cả nhà này.
Mãn đình Hồng mới nở
Chị ơi muốn chụp gần thì chị bấm cái nút có hình bông hoa, bấm đến khi nào hiện ra bông hoa trên màn hình nhé, rồi gí ống kính vào bông hoa, cách khoảng 2cm, nhấn nhẹ nút chụp để máy lấy nét, khi nào nhìn thấy hình hoa mình muốn chụp nổi rõ trên màn hình thì nhấn mạnh để chụp. Khi chụp nhớ giữ chắc, không được rung tay hay giật tay theo nhịp chụp.
Nhìn cúc Indo hồng của chị em lại thèm rồi...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

Mình chỉ mua chậu ở Daiso thôi bạn ạ, giá thể mình vẫn mua ở PNT.
Giá để chậu (kê chậu) mà, ko phải giá thể :D

Dây ivy độc là poison ivy bạn ạ. Không phải loại ivy này dù cũng gọi là ivy.

Bạn cho mình hỏi ivy bạn mua ở Giảng võ là ivy lá có viền vàng hay ivy lá xanh có gân trắng trắng? Mình đang muốn kiếm 1 chậu ivy lá viền vàng.
Sao hnay chị Coldmoon lại nâng em lên tầm "bạn với mình" thế này :))
Ivy ở GV cũng là loại lá xanh gân trắng chị ạ.

EM mua ở Bộ Y tế à? Trong đấy có nhiều loại không, chị toàn đi qua mà k vào vì nghĩ hàng bán lại đắt cắt cổ...
Ở chỗ Đại học Công Cộng ý chị. Trong đó có 2,3 hàng, em mua hàng bên trái từ cổng vào (hàng này có mấy loại hoa nhà mình hay trồng như Cúc Indo, DYT, Ngọc thảo,...nhưng ko nhiều lắm. Có cây Cúc Indo màu tím khá đẹp, em cứ đắn đo mãi vì ko biết cúc nhà em màu gì); còn hàng to phía bên phải thì bán cây cảnh là nhiều).

1,284
1
0

small_dracula

Bông Camellia này đẹp mà, nếu thích thì giá đó cũng được, có điều mua rẻ vẫn hơn.
Chị Loa kèn ơi chậu DYT của 2 chị e mình giống nhau rùi. Nhưng chậu của e lá ko xanh như của chị mà có dấu hiệu hơi vàng. Em đang đọc lại mấy bài của SD để xem nó bị bịnh gì. SD ơi ngó giùm chị luôn với
Cây không mạnh nhưng không sao đâu chị. Chị mua nó bữa trước đó hả, lần bón phân gần đây nhất của chị là khi nào? Loại này lên ngọn và ra hoa liên tục nên phân cũng phải bón đều liên tục.
@SD: em ạ, mấy củ huệ thấy hơi nhú lá thì đã nên trồng lại xuống đất chưa?

@Notice: Tớ có 1 cây Camellia, kô rõ hoa màu gì vì cứ ra nụ lại rụng. Tớ qua thời thích em này rồi, ai có nhu cầu mà gần gần nhà tớ thì qua đánh về nhé. Gốc cũng bề thế, cây có vẻ nhiều tuổi hơn cây em loaken chup. Nhưng không mướt mát tý nào vì bị hắt hủi. Biết đâu được chăm sóc đúng kiểu em đó lại hồi sinh.
Chết! mọi người chờ em nói mới trồng Huệ đấy à?!! Em bữa trước đã nói ngày trồng lại rồi mà, mọi người tự tính ngày rồi coi lúc nào mình rảnh để xếp lịch trồng lại chớ. Ở phía bắc thời gian trồng lại khoảng trước tết 70 ngày (là bây giờ đó), nếu củ còn non có khi còn phải trồng sớm hơn nữa cơ, còn nếu củ đã nhú nụ thì đợi chậm lại ít hôm, có thể 1-2 tuần tùy mức độ nhú nụ nhiều hay ít. Miền trung thì 60 ngày, miền nam khoảng 50 ngày.
Camellia thích hợp với miền bắc hơn, em nghĩ chị trồng được mới phải chứ nhỉ. Nhà em có một cây màu đỏ, năm nào cũng đầy nụ, cũng bị rụng nhiều, nhưng mỗi năm nở vài chục bông là vô tư. Lúc đầu cây của em bị cháy lá vào mùa hè, nên em tưởng nó chịu không nổi nắng, cứ hè là bê vô dưới tán cây. Nhưng 2 năm nay em chiết thêm được 1 cây từ cây đó, trồng vào đất em trộn thì nó lên vù vù, nắng hè vừa rồi nó cũng chấp. hồi đầu chỉ là một cành nhỏ hơn cây chị loa kèn vừa mua mà giờ cao hơn 1m rồi, to hơn cả cây trước của em. (hôm nào về em chụp hình 2 cây đó)
Em nghĩ có khi cây của chị không đủ nắng đó.
Hihi, lần này coi như SD nhận lời rồi, ko được giả vờ quên nhá, giờ coi hình bắt bệnh hộ mình cái cho trực quan sinh động. Í mà gọi mình bằng tên hay "cụ với tớ" đều được chứ gọi chị xưng em thì mình ngại chít mất!

Em này mấy lần trước vàng lá mình bón thêm phân thì xanh lại, nhưng lần này bón nhiều mà chẳng ăn thua, toàn bộ cây gần như chuyển sang màu xanh chuối đến gần trắng (hôm nọ mẹ mình bảo cây này tốt quá, lá xanh non thế kia, hix...)

Em này thì lá trên ngọn cũng có dấu hiệu giống vậy, nhưng chưa nặng lắm

Mấy bé này gieo từ hạt, có một đứa tự dưng bị "lang ben" chấm châm trắng

Em này thì lá ở ngọn mặt mũi trắng lem nhem hết, mình ngăt bỏ rồi lên lá mới vẫn bị vậy chứ ko được vân đẹp như lá sẵn

À, cho mình hỏi thêm về phần xanh xanh ở trên nữa, mình tưởng mỗi lần bón nên bón cả vườn luôn để dễ canh thời gian chứ ko mỗi cây một lịch bón thì "đâu cái điền" lắm!
Há, công nhận trực quan sinh động thật!!!
Lâu nay em hay tự gọi mình là lão quỷ, những người tương đối "lớn tuổi" như chị coldmoon thì có lúc gọi là quỷ con, lớn sơ sơ như chị songviet gọi em là quỷ nhỏ... Chị tự thấy mình lớn ở mức nào? còn nếu 8x "đầu thừa đuôi thụt" thì cứ gọi là small cũng được.
Mấy cây đầu bị thiếu và thừa phân, nghĩa là thiếu gì đó và thừa gì đó, do bón phân không cân đối. Nói thật là ngày xưa em học cái món này rồi nhưng lâu nên chả nhớ, giờ không biết nó thiếu gì. Tạm thời chị mô tả một chút về chế độ bón phân của chị nhé, thêm về chế độ ánh sáng nữa càng tốt.
Cây lang ben là bị nấm, theo dõi xem lá mới có bị nữa không và các vết cũ có lan rộng hay thêm vết mới không? Nếu không thêm vết bệnh mới thì kệ nó vậy còn nếu có thì lặt bỏ các lá có vết bệnh, đặt cây ra chổ nhiều nắng và thoáng gió, phun nước rửa bát lên cây và một chút lên những cây xung quanh. Nếu bệnh vẫn không khỏi thì đi mua thuốc đặc trị nấm về xử lí. (cái này ngay từ đầu đã có thể dùng thuốc hóa học, chỉ là nên hạn chế dùng, một phần vì môi trường và một phần vì mình chỉ trồng vài cây, một gói thuốc về pha có thể phun cho 100-200m2).
Cây cuối hình như chỉ 1 cành bị??? Nếu trồng chung mà 1 cành bị thì là do cành đó có vấn đề và vấn đề nằm ở "bên trong", còn nếu bị cả chậu thì cho em xin chế độ ánh sáng của nó.
Hi, bón phân nếu đã thành thạo thì nhìn trực tiếp vào từng cây để quyết định xem đã cần bón chưa, bón bao nhiêu...? Vì thế dẫn đến 2 phương án: bón cùng một lần nhưng cây bón ít cây bón nhiều tùy nhu cầu của nó; hoặc bón một lượng tương đương nhưng rải rác tùy cây, khi nào thấy nó thiếu phân. (Cây được trồng trong nhiều cỡ chậu khác nhau nên lượng tương đương phải được xét tùy theo kích thước chậu và kích thước cây). Quanh đi quẩn lại thì đều phải xét đến nhu cầu từng cây, như vậy bón 1 lần (như chị nói) sẽ tiện hơn cả. Tuy nhiên vấn đề ở chổ mọi người bón phân không có chừng mực, lại dùng cùng lúc nhiều loại phân khác nhau nên càng khó nhận định loại phân nào khi bón cho cây gì thì lượng bao nhiêu. Kết quả là cây rất dễ bị quá phân. Đặc biệt là khi vừa mua một loại phân mới về dùng. Bón một lúc vài cây chỉ là một cách thử liều lượng phân, tránh trường hợp cây ra đi đồng loạt thôi. Khi đã dùng quen tay thì chả có vấn đề gì phải lo.
Tại mọi người trồng cây bằng đất trộn sẵn hoặc bằng soiless mix mới khổ sở thế, chứ nếu kiếm được phân chuồng hoai về trộn đất mà trồng thì chẳng cần bón thêm tí phân nào nữa cả. Cây 1 năm thì trồng đến lúc cây chết đất vẫn chưa hết dinh dưỡng, cây lâu năm thì 1-2 năm chêm đất mới là xong.
DYT của e màu hồng hay viền hồng trắng? Hay là một bông đột biến gien? Màu này càng nhìn càng thích. Đợt tới có khi lại đi vườn ươm nữa nhỉ kiếm thêm màu :p Một cây trắng của chị cũng bị vàng lá dưới gốc đấy. Lá dưới gốc vàng, lá ngọn nhỏ xíu nhưng đầy nụ, chị nghĩ nó dồn sức nuôi nụ nên lá vàng cho nên mới bón phân.
Có lẽ cái này đúng, vậy chị phải theo dõi lúc cây lên chồi mới là bổ sung phân liền cho nó, để chậm đến khi ngọn dài và nụ to thì lá mới đã bị nhỏ và lá chân cũng vàng rồi. Nhưng vẫn phải chú ý liều lượng và thời gian giữa 2 lần bón. Cây trưởng thành bình thường thì sau 1-2 tuần là bón phân vô cơ, mỗi tháng bón hữu cơ một lần.
À SD ơi làm thế nào để thược dược ra hoa khi nó cứ tốt lá bời bời? Bón NPK với P và K cao hả em?
Cây chị tốt chừng nào rồi, nếu cao 1m mà chưa có nụ mới lo, còn thấp hơn thì chả sao. Cần thì bấm ngọn giâm xuống, cây lên cành càng nhiều bông, trồng TD mà nó tốt lá là đại thành công rồi, đủ già nó sẽ nở hoa. Chỉ cần P cao thôi chị, nếu cây đã tốt lá quá rồi thì chị có thể mua phân đơn, chỉ bón riêng P thôi. Sau khi cây ra hoa thì bón thêm chút K để hỗ trợ cây tạo củ
Em mua ở hàng giữa chợ, sao chị hỏi được rẻ nhỉ, em trả 120 còn chả thèm bán, hôm trước hỏi thử một cây trà đỏ nhưng k mua, tương đương như cây này mà còn 120k :((
Haha, tại họ biết chị con cháu nhà phật mà (nỏ phải nói chị hiền lành mô, là trên mặt chị hiện lên chữ "thích" to tướng). Đi mua cây mà thấy cây đẹp là ré lên rồi chạy tới săm soi, xong ôm khư khư cái cây tới hỏi giá vì sợ người khác lấy mất, nó không cứa cổ mới lạ. Kinh nghiệm là đi 1 vòng vừa đi vừa nhìn, nhìn chưa kỹ thì đi lại vòng khác chứ không ngồi lại ở cây nào hết á, xong tới hỏi giá thì chỉ lần lượt từng cây 1 mà hỏi, sau đó nhẩm giá và chọn vài cây mình thích rồi trả giá 3-4 cây 1 lượt. Nói mình mua 4 cây 100k, thánh nó cũng không biết mình cực thích cây nào trong đó.
Chị nghi cây của chị vào 1 trong 2 trường hợp trên quá, do tưới nhiều hoặc bón phân. Vì có cây chị mang về ko thay đất nhưng thời gian cũng thấy hơi vàng vàng. Mà chị tưới có vẻ cũng nhiều (thỉnh thoảng có cây bị chết, chị bỏ cây đi, xới đất lên thấy đất ướt nhoẹt hic). Nhưng cách bón phân của chị không khéo làm cây càng tiêu điều hơn. Chị vẫn theo cách 1 tháng bón 1 lần luân phiên DL và NPK, nhưng lượng bón mỗi lần thì vẫn ko biết có bị nhiều hay ít quá như thế nào. Hôm trước thì cứ mỗi gốc 1 nhúm vứt vào, hi vọng chúng nó ko bị sao.
Mà chơi Tulip xong thì có ươm được em ý đến năm sau ko cả nhà ơi? Mọi năm em thấy bán nhiều tulip, cũng mê, nhưng nghĩ chơi xong Tết thì cũng hết, tiếc tiền lại ko mua nữa :D
Nếu cây không héo thì tức là nó không thiếu nước, héo nhẹ sau đó tưới nó bình thường thì không sao, chị quan sát đất trong những trường hợp đó để biết mức độ tưới hàng ngày. Nếu biết cách hoàn toàn có thể trồng cây trong chậu bịt kín đáy.
Bón phân không nhất thiết phải chi li đong đếm, nhưng lượng bón mỗi lần dùng cho từng cây nhất thiết phải nhớ, nếu không thì buộc lòng phải dùng cái muỗng rồi xúc gạt bằng mặt, như thế để khi cây chết cháy còn biết bao nhiêu là dư, lần sau khỏi bị lại.

872
0
0

kelly

Giờ mới vào được nhà cây để khoe hôm thứ 7 lên vườn ươm chỗ nhà mẹ Ngộ, chị tha được DYT màu tím sậm nhé, bây giờ vườn chỉ còn lại màu tím sậm và hồng thôi, lại không thấy chậu hoa trắng nào cả. Ngọc thảo thì nhiều hoa có sọc đẹp lắm. Cứ bảo lên đấy ngó thôi mà cũng tha về 7 chậu tất cả. nếu ai thích thược dựoc thì đi qua ngõ nhà Ngộ sẽ có 1 vườn nhiều đồng tiền các màu lắm nhé, nhờ mẹ Ngộ sang hỏi xem họ có bán không vì chị thấy mấy luống đã ra hoa rự rỡ rồi.

813
0
0

coldmoon1990

Camellia thích hợp với miền bắc hơn, em nghĩ chị trồng được mới phải chứ nhỉ. Nhà em có một cây màu đỏ, năm nào cũng đầy nụ, cũng bị rụng nhiều, nhưng mỗi năm nở vài chục bông là vô tư. Lúc đầu cây của em bị cháy lá vào mùa hè, nên em tưởng nó chịu không nổi nắng, cứ hè là bê vô dưới tán cây. Nhưng 2 năm nay em chiết thêm được 1 cây từ cây đó, trồng vào đất em trộn thì nó lên vù vù, nắng hè vừa rồi nó cũng chấp. hồi đầu chỉ là một cành nhỏ hơn cây chị loa kèn vừa mua mà giờ cao hơn 1m rồi, to hơn cả cây trước của em. (hôm nào về em chụp hình 2 cây đó)
Em nghĩ có khi cây của chị không đủ nắng đó.
Thôi chị lại về thay đất cho nó, bê nó vào chậu vậy. Bữa trước định vứt đi nhưng vẫn tiếc nên đem quẳng nó ra xó vườn rau.

SD thân mến, chị vừa tha được 1 bao phân ủ ở quê lên (bất chấp dè bỉu chê bai của cả họ nhà chồng). Chị chưa trộn. Bảo chị tỷ lệ trộn thế nào cái, thôi chị cứ trấu và đất và phân ủ, em cho chị tỷ lệ cái nhé. Mà cũng không biết phân gì, xin mọi người lấy cho 1 bao, chả biết phân chuồng hay phân xanh ủ, nhưng là cái loại ở quê ủ ngoài cánh đồng để trộn đất đấy em nhé.

Chị sẽ dùng đất trộn ấy trồng lại cái cây trà. Ngày xưa thích, thích cây to và cây bụi chứ cây chậu thì chị không thích mấy, chị thấy hoa chè đẹp tự nhiên hơn he he. Nhưng ở VN không trồng được cây to hay sao ấy em nhỉ.

Giờ mới vào được nhà cây để khoe hôm thứ 7 lên vườn ươm chỗ nhà mẹ Ngộ, chị tha được DYT màu tím sậm nhé, bây giờ vườn chỉ còn lại màu tím sậm và hồng thôi, lại không thấy chậu hoa trắng nào cả. Ngọc thảo thì nhiều hoa có sọc đẹp lắm. Cứ bảo lên đấy ngó thôi mà cũng tha về 7 chậu tất cả. nếu ai thích thược dựoc thì đi qua ngõ nhà Ngộ sẽ có 1 vườn nhiều đồng tiền các màu lắm nhé, nhờ mẹ Ngộ sang hỏi xem họ có bán không vì chị thấy mấy luống đã ra hoa rự rỡ rồi.
Thế túm lại là ai thích thược dược thì lên đó mua đồng tiền hay thược dược hả bác Kelly. Lần sau có đi vác về cho em vài chậu DYT tím hồng luôn thể đi. Bác tha lôi giỏi thế cơ mà hi hi hi.

@Ong: Ong ơi, đi lấy DYT đi để còn lấy cho chị vứi.

320
0
0

Ui, chị khuân nhiều thế, 7 chậu cơ ạ :D Hôm trước bọn em nhiều nhất là 5-6 chậu thì phải, là đã khệ nệ lắm rồi ý :))
Nhưng sao đang "thích thược dược" mà lại mua "đồng tiền các màu" hả chị :D

250
0
0

tanh

Wao wao, chị kelly vác giỏi quá ta, tình hình là em vác về 6 chậu thì làm die mất 4 (tại em), thế nên có ai đi nữa thì hô to 1 tiếng nha, em ko đi được thì em gửi nhờ mua DYT với, hì hì

872
0
0

kelly

Ôi thôi chết, chị đang bị tàu hỏa nhập ma :)). Đồng tiền lại tư duy thành thược dược thế này, mà có nhìn thấy thược dược ở trên ấy đâu nhỉ? chị confirm là đồng tiền nhé.

250
0
0

tanh

ủa, chị CSTĐ lại quên qua nhà em lấy quà của cô rồi à:)) Em chết cười mất, quá tam ba bận đấy nhá! Chắc chị đi làm về muộn quá đúng ko (trong đầu chỉ mún về nhà với 2 bố con thôi mà) :D

169
0
0

bầu lào

Coldmoon: mai chị đi CT tuần sau mới về, hạt giống hoa em giữ hộ chị khi nào về Hn thì chị xin nhé. Nhà mình dạo này nhiều hoa đẹp quá,chị cũng muốn bon chen nhưng ko còn chỗ mà trồng.

Thuytruc: Nhà mẹ nó cây hoa nào cũng đáng yêu cả , nhìn mà ngưỡng mộ.

1,284
1
0

small_dracula

Thôi chị lại về thay đất cho nó, bê nó vào chậu vậy. Bữa trước định vứt đi nhưng vẫn tiếc nên đem quẳng nó ra xó vườn rau.

SD thân mến, chị vừa tha được 1 bao phân ủ ở quê lên (bất chấp dè bỉu chê bai của cả họ nhà chồng). Chị chưa trộn. Bảo chị tỷ lệ trộn thế nào cái, thôi chị cứ trấu và đất và phân ủ, em cho chị tỷ lệ cái nhé. Mà cũng không biết phân gì, xin mọi người lấy cho 1 bao, chả biết phân chuồng hay phân xanh ủ, nhưng là cái loại ở quê ủ ngoài cánh đồng để trộn đất đấy em nhé.

Chị sẽ dùng đất trộn ấy trồng lại cái cây trà. Ngày xưa thích, thích cây to và cây bụi chứ cây chậu thì chị không thích mấy, chị thấy hoa chè đẹp tự nhiên hơn he he. Nhưng ở VN không trồng được cây to hay sao ấy em nhỉ.
Khi trộn chị nhìn qua cái đất chị có và phân ủ xem cát có nhiều không chị nhé, nếu là đất thịt nặng (hạt mịn, ít cát) thì chị trộn 1 đất + 1 trấu + 1 cát (cát gì cũng được, nhưng dùng cát sông chắc ăn hơn) + 1 phân. Nếu phân có lẫn nhiều đất và cát thì giảm lượng cát lại chút.
Trường hợp đất chỉ là đất thịt nhẹ (hạt thô, nhiều cát) thì chị có thể trộn 1 đất + 1 trấu + 1 phân, không cần thêm cát nữa.
Nếu phân "ngon", đã ủ hoai kỹ (màu đen, hạt tơi, xốp, không còn rác lá) thì chị có thể dùng 1/2 lượng phân. Lúc này tỉ lệ sẽ là 2:2:2:1 nếu thêm cát hoặc 2:2:1.
Khi trộn phân chuồng không nên trộn lượng > 1/3, có thể gây cháy cây.
Chị nói cây to là cây gì? Cây hoa camellia hay cây chè uống nước? Em nghĩ là được, chỉ là để có được cây to, mà là cây to ra hoa nhiều thì hơi bị lâu, đời mình trồng để con cháu mình hưởng, tiếc là lúc đó nó lại nói "ngày trước bả trồng cây này làm gì không biết?! trảm cho rộng!".
Hì hì, thực sự mà nói thì nhà em vẫn là chổ nhà quê, sau lưng nhà vẫn còn ruộng nên chuyện em làm đất trộn phân rất bình thường. Riêng hoàn cảnh của chị làm được việc này có thể coi là kì tích, rất nể chị đó. Nếu có phương án nào trồng cây tốt hơn thì em không "ép người" như thế đâu!!! Tạm thời em chỉ nghĩ ra được một cách thấy nó sạch sạch là trộn đất bằng phân bánh dầu, không nữa thì chịu khó tưới hàng tuần bằng nước ốc ngâm hay bánh dầu ngâm (chỉ 2 thứ đó là đủ, không cần thêm bất kì một loại phân nào nữa hết).

1,284
1
0

small_dracula

@@@: Trồng cây nếu sử dụng phân vô cơ và phân hữu cơ đậm đặc thì cây vẫn lên tốt, tuy nhiên nó kéo theo nhiều tác dụng phụ về lâu về dài mà trên quan điểm của em em không sử dụng, mọi người hỏi em thì em cũng không khuyến khích, thế thôi. Em không bác bỏ cách trồng đó đâu nhé.
Em chưa trồng bằng cái đất "giá thể" của mọi người bao giờ, nhưng theo mô tả của mọi người thì em nghĩ nó được trộn bằng phân vô cơ, thế nên hiệu quả của nó không đồng nhất (cái này tùy chất lượng phân được dùng để trộn) và trồng cây chỉ tốt trong thời gian đầu. Sau đó đất này dù có được trộn thêm phân thì trồng cây cũng không tốt, đây là do đất đã bị chai, các hạt keo đất không còn khả năng hấp phụ các phân tử muối khoáng, thế nên không giữ được muối khoáng nữa và chỉ cần qua 1 trận mưa hoặc vài lần tưới là trong đất không còn tí dinh dưỡng nào, dinh dưỡng đã bị rửa trôi. Luẩn quẩn như vậy, trồng cây tốn rất nhiều công sức mà hiệu quả không cao được. Nếu nói là có thể khắc phục bằng cách bón phân liên tục, rửa trôi chừng nào bón thêm chừng đó, có thể đúng, nhưng như thế thì phải bón bao nhiêu phân cho đủ. Chưa tính đến việc ảnh hưởng đến môi trường do tích tụ phân vô cơ ở các vùng trũng, chỉ riêng chi phí cho việc trồng cây đã quá cỡ rồi.
Trồng cây là bởi vì yêu thiên nhiên, vậy nếu việc đó góp thêm phần hủy hoại môi trường, có lẽ người trồng cũng chẳng vui vẻ gì.
Nếu trồng cây chỉ dùng phân hữu cơ, khi đất hết dinh dưỡng thì dùng ngay đất đó bón thêm phân hữu cơ mới là dùng lại được, càng về sau tỉ lệ phân bón thêm càng giảm mà đất vẫn tốt và thời gian sử dụng kéo dài hơn.

1,284
1
0

small_dracula

Hic, nói đi nói lại mãi chuyện ảnh hưởng đến môi trường, có thể mọi người khó hình dung, em xin phép 2 chuyên gia môi trường nhà mình cho em "tuyên truyền" chút nhé.
Sự sống diễn ra theo một chu trình khép kín, các chất vô cơ (các chất hóa học đơn giản) được thực vật hấp thu rồi tổng hợp thành chất hữu cơ (protein, lipit, gluxit, vitamin...), động vật sử dụng tv làm thức ăn rồi dùng sản phẩm tiêu hóa để tổng hợp nên chất hữu cơ động vật (cũng là protein, lipit và gluxit nhưng có đặc trưng riêng). Khi chết đi, xác tv và đv lại được phân hủy thành chất vô cơ cung cấp cho thực vật phát triển (sản phẩm thải của ĐV chẳng qua cũng là xác TV và ĐV).
Trong quá trình tiến hóa tự nhiên, nếu chất vô cơ nhiều thì TV phát triển mạnh dẫn đến thức ăn dồi dào, từ đó ĐV phát triển theo. Khi ĐV nhiều thì ăn hết TV làm cho TV giảm, sau đó thiếu thức ăn nên ĐV bị chết nhiều và giảm số lượng. Sản phẩm phân giải lại tạo ra vô cơ nhiều, lặp lại chu trình. (nói chỉ vài câu nhưng mỗi chu kì có thể kéo dài hàng ngàn năm mới lặp lại).
Vấn đề ở chổ sự sống có thêm con người. Cùng với việc bùng nổ dân số là bùng nổ nhu cầu. Vì thế không thể đợi chất hữu cơ phân giải tự nhiên thành vô cơ cung cấp cho cây, nền nông nghiệp phát triển chừng nào thì lượng phân bón vô cơ được tạo ra nhiều bấy nhiêu. Kết quả là sau khi bón xuống đất, chỉ một phần nhỏ được cây trồng sử dụng còn lại bị rửa trôi xuống các vùng trũng, càng rửa trôi càng bón nhiều, càng bón nhiều lại càng rửa trôi nhiều. Cuối cùng trong các vực nước ở các vùng trũng chứa đựng một hàm lượng vô cơ rất lớn mà cây trồng chưa kịp sử dụng. Từ đây phát sinh vấn đề mới, bởi sự sống không phải dành riêng cho các sinh vật cỡ lớn, trong nước còn có rất nhiều các sinh vật phù du sống trôi nổi, khi nước giàu vô cơ thì đến lượt Tảo phù du "bùng nổ dân số". Bình thường Tảo phù du là có lợi, nó làm thức ăn cho động vật phù du, rồi tất cả sinh vật phù du này làm thức ăn cho tôm, cua, cá... Nhưng khi Tảo phù du "bùng nổ dân số" (hiện tượng Tảo nở hoa), nhẹ thì thế này

Nặng thì thế này

chúng sẽ sử dụng hết Oxi hòa tan trong nước, tiết ra chất độc, hoặc làm tắc nghẽn cơ quan hô hấp ... gây chết hàng loạt cho động vật ở nước, tạo ra các thảm họa môi trường.

Hì, biết là mình có dùng thoải mái thì cũng không thấm vào đâu so với lượng cả thế giới sử dụng, nhưng chính vì ai cũng nghĩ thế rồi không thay đổi nên chuyện này mới lặp đi lặp lại mãi.
Ý da, xì tóp!

320
0
0

ủa, chị CSTĐ lại quên qua nhà em lấy quà của cô rồi à:)) Em chết cười mất, quá tam ba bận đấy nhá! Chắc chị đi làm về muộn quá đúng ko (trong đầu chỉ mún về nhà với 2 bố con thôi mà) :D

ôi thôi chết, hôm qua rời cơ quan chị ko nhớ gì luôn, đi thẳng về nhà, tối cũng ko nhớ ra. Sáng nay vào đọc bài này của em mới sực tỉnh :S Trí nhớ kém cực ý. Tối qua nhà cũng có khách nữa nên lại càng ko nhớ ra gì, chẹp (tối nay nhé.... hic ko biết từ giờ đến tối có nhớ nổi ko).

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Nhưng khi Tảo phù du "bùng nổ dân số" (hiện tượng Tảo nở hoa), nhẹ thì thế này

Nước Hồ Gươm và Hồ Tây cũng bị thế này :(

Ôi chúc mừng chị, em cũng ấp ủ dự định tết về quê để xin bao phân ủ này đấy, hị hị GATO với chị rồi nhé :p

250
0
0

tanh

Hehee, chị nhận hạt, gieo cây rùi cho em xin xỏ nữa chứ, sao có linh cảm lần off sau thì mới đưa hạt đc cho chị ý nhỉ ;;) haha

320
0
0

@@@: Trồng cây nếu sử dụng phân vô cơ và phân hữu cơ đậm đặc thì cây vẫn lên tốt, tuy nhiên nó kéo theo nhiều tác dụng phụ về lâu về dài mà trên quan điểm của em em không sử dụng, mọi người hỏi em thì em cũng không khuyến khích, thế thôi. Em không bác bỏ cách trồng đó đâu nhé.
Em chưa trồng bằng cái đất "giá thể" của mọi người bao giờ, nhưng theo mô tả của mọi người thì em nghĩ nó được trộn bằng phân vô cơ, thế nên hiệu quả của nó không đồng nhất (cái này tùy chất lượng phân được dùng để trộn) và trồng cây chỉ tốt trong thời gian đầu.
Chị đã bụng bảo dạ ko bao giờ mua cái giá thể đó nữa rồi. Chưa hiểu biết về nó được sâu như em, trước tiên chỉ là thấy c trồng bằng giá thể ko tốt, cây èo uột, đất cũng thấy ko đẹp (mua về bỏ ra đã thấy ko đẹp).

Nhìn thế này có biết được là đất gì ko hả em? Chị lấy đất này ở khu người ta đang dọn dẹp để xây dựng (trước là bãi cỏ, cây cối um tùm), gần đó có con sông. Mang đất này về, cô giúp việc nhà chị chê là đất này trồng ko tốt, dẻo quẹo, ko tơi, ko mát. Chị vẫn lấy để trồng cây hồng tỉ muội và nguyệt quế, đến giờ (hơn 1 tháng) thấy 2 cây sống tốt, lên khá nhiều tược mới, tưới nước thì thoát rất nhanh, ko đọng nước bề mặt. Nếu đất này tốt thì lại ra khai thác tiếp.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.