Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
331
1
0

loakenthangmuoimot

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Em vừa gieo dã yên thảo và anh thảo của chị Tuyền, salvia, mãn đình hồng, .. gì nữa hổng nhớ của cô Xuân, mấy cành lá màu và ivy em cắm tuốt xuống giá thể. Cầu trời khấn phật là chúng nó ngon lành :D
Cái này chị cũng chưa gieo, hết sạch giá thể rồi :(

Hè hè, hôm trước chị có thay chậu nó không nhỉ? em không nhớ chị đã nói cái này chưa.
Nhưng nhắc luôn, lần sau thấy cây vàng lá thì không nên bón phân, đặc biệt khi không biết nó vàng vì sao. Chỉ khi cây đói phân lâu ngày bị vàng (kiểu vàng nó khác) thì mới bón phân. Chứ cây bị yếu nên vàng mà bón phân thêm vào thì càng làm nó gần với chổ chết hơn (hì, nhưng không phải lúc nào cũng chết, vì cây mạnh thì chỉ ngắc ngoải).
Chị gà mờ lắm, cứ nghĩ nó già thì vàng nên rắc mấy viên phân. Chị không thay chậu, để nguyên.

5
0
0

tiểu mây

À, véo cằm em Tiểu Mây, thành viên mới mà cũ nhá.
Hihi, ở đây giống quán chè trước cổng trường ghê, vô là gặp đủ mặt anh tài, tha hồ 8 chuyện ngoài lề và tiết lộ mấy vụ phạm quy nho nhỏ B-) Mấy chị đang mua cây hoa trà có phải trà mi ko ạ, em cũng thích mê em này, lẽng mẹng và đẹp hơn cả hoa hồng. Ngoài HN trồng được thì thích nhỉ, ở đây em chỉ thấy trên ĐL thui!

@Chị Út: Cây MG mẹ Ngộ chị cho em cũng ko cao được chút nào, ko thêm cái lá nào hết, mà lá vàng rùi rụng dần mới ghê, hix, cũng may là đang đậu 1 quả để em làm của hồi môn, :p. Cây màu hồng thì hổng lo đâu chị ơi, hồi em trồng nó mọc nhiều tua từ nách lắm, giống "trâu bò" mà, mà em thấy hình như nó cũng thích bổ béo, em trộn phân nhìu thì thấy nó cũng khoái.

@SD:
ở đây SD làm trưởng xóm nhà lá hen, mình có mấy cây cũng bị vàng lá, mỗi cái vàng 1 kiểu, mai up hình nhờ SD chỉ giáo nha! Kẻm ơn trước nhe!

792
0
0

J.C

E thu hoạch được 1 hạt MG rùi, to đùng - bằng 3 lần cái hạt em gieo í, kỳ lạ thật.

320
0
0

Hè hè, hôm trước chị có thay chậu nó không nhỉ? em không nhớ chị đã nói cái này chưa.
Nhưng nhắc luôn, lần sau thấy cây vàng lá thì không nên bón phân, đặc biệt khi không biết nó vàng vì sao. Chỉ khi cây đói phân lâu ngày bị vàng (kiểu vàng nó khác) thì mới bón phân. Chứ cây bị yếu nên vàng mà bón phân thêm vào thì càng làm nó gần với chổ chết hơn (hì, nhưng không phải lúc nào cũng chết, vì cây mạnh thì chỉ ngắc ngoải).
Chết rồi, hnay mình lại cầm gói NPK đi rải khắp các gốc cây, kể cả mấy cây DYT có lá vàng ở gốc :(

320
0
0

Cái này chị cũng chưa gieo, hết sạch giá thể rồi :(
Gieo hạt bằng SM có được ko cả nhà ơi? nhà em cũng đang hết sạch đất, hnay em định gieo bằng SM, nhưng buổi chiều tối đi tìm than ở nhà cũng hết sạch nên hnay ko làm gì cả.

À ở Mơ có Mãn Đình Hồng ạ? Ko biết ở Bưởi có ko nhỉ, em cũng muốn làm 1 cây.

250
0
0

tanh

Wao, chào buổi sáng mọi người nhé. Hqua đi off với mấy chị về xong là cả chiều lao vào "pha chế đất" rùi trồng trọt, tối lại có hẹn, rốt cuộc ko lên diễn đàn 8 được chút nào. Hôm qua off có em, chị Phương Thuận, chị Songviet, chị Loaken và JC (1/2 buổi:)) )

Kể ra may mà đi với chị SV, ko là túi của em đã rỗng mất rồi đấy, bữa nay Mơ nhiều cây đẹp quá cơ. Hihi, nhưng mà cũng may mà đi với các chị nên em có thêm được một số cây mới, mà em vốn chưa nghĩ ra sẽ có trong list cây của mình.

Đầu tiên là 2 cây hồng này! Em vốn chưa bao giờ có ý định trồng hoa hồng hết (ko hiểu sao) mà đi cùng chị Phương Thuận và Loaken, mỗi người vác 1 cây đẹp quá đâm ra lại... ham. Dù vác về 2 cây ko đẹp bằng của các chị nhưng cũng là thử nghiệm mới, hehhe, làm phong phú thêm vườn nhà.

Yêu nhất là cái bé này nè (ăn theo chị Thuận nhá):D

Lan sò dễ thương quá ko biết, đi ra đi vào thi thoảng lại soi nó, cây gì cả hoa, lá, cành đều mảnh mai đáng yêu vậy ạ (sợ nó xấu hổ quá mà ko ptriển nữa thì chít, hix). Mà chăm cây này thế nào thế chị Thuận? em là em hơi run tay rùi đấy.

Hihi, bữa qua đúng là "được mùa". Đến nhà chị SV đã vác được bao nhiêu là hạt giống, ra chợ lại kiếm được cây mình thích, thật chẳng có gì sướng bằng. Thanks chị SV, PT, LK nhìu nhìu, đi chợ với mọi người vui lém:D

À, chị Loaken ơi, cái củ huê sông Nile mình trồng thế nào vậy, em có phải vệ sinh, ngâm rễ như cô hướng dẫn các chị bên WTT ko? em trồng nó vào đất Multi có được ko nhỉ (chán thế, giờ ở PNT ko có Multi của bên GINO mà kêu là Ginus hay cái gì đó, giá thể gieo mầm, em mua thử 1 gói, cũng 22k được tý teo ạ)

213
0
0

Phuong Thuan

Lan sò dễ thương quá ko biết, đi ra đi vào thi thoảng lại soi nó, cây gì cả hoa, lá, cành đều mảnh mai đáng yêu vậy ạ (sợ nó xấu hổ quá mà ko ptriển nữa thì chít, hix). Mà chăm cây này thế nào thế chị Thuận? em là em hơi run tay rùi đấy.
Chị cũng chưa có kinh nghiệm gì với e này cả nhưng thấy các chị khác bảo cũng dễ trồng. e để chỗ nắng vừa phải thôi. trước khi tưới kiểm tra xem đất còn ẩm thì ko cần tưới, tránh cho rễ bị úng. chị thấy chất trồng của họ cũng tốt nên chắc chị để nguyên ko thay đâu. Chậu hoa của e đẹp quá. hì, hôm qua mua về chị treo ngoài cái lồng cọp nhà chị nên chị quên béng mất là có e này, thế có chít ko. may mà e nhắc :D

1,517
0
0

Mehuungo

Ôi cái cây lan sò đẹp quá, mọi người mua ở chợ Mơ à? Songviet thấy thì mua hộ chị 1 cây nhé nheeeeeeee.

213
0
0

Phuong Thuan

Ôi cái cây lan sò đẹp quá, mọi người mua ở chợ Mơ à? Songviet thấy thì mua hộ chị 1 cây nhé nheeeeeeee.
Mơ bán nhiều lắm chị ạ. e có hỏi thì họ bảo nhập từ TQ về. TQ thì TQ, mê qúa nên e cũng rước luôn :D

213
0
0

"hot boy utvanut"

Tiểu Mây, bìm bìm của em lên tốt, bắt đầu nảy tược và ngày nào cũng có hoa. Còn mấy cây MG Nhật thì chờ hạt chín rồi thu hoạch chứ chắc nó không lớn nổi. Không biết nó không hợp khí hậu hay mình làm sai ở chỗ nào nữa.

Lan sò mấy bạn để ở chỗ có nhiều ánh sáng như cửa sổ. Mỗi ngày phun sương cho ẩm thôi nha, lan sò không thích ướt đâu. Mùa mưa vừa rồi mình "đi đứt" cây lan sò vì để nó ngoài trời, giờ phục thù lại em khác ngon lành rồi, hihi. Đợi lan sò già một chút thì có thể cắt cành nào đã mọc rễ đem giâm được đó, cũng giống lan tim, lan hạt dưa vậy á.

169
0
0

bầu lào

Mình nhờ cả nhà ai biết thì tư vấn giúp vụ trồng hoa mười giờ cứ thi thoảng lại bị thối gốc và nhổ lên rất dễ dàng, ko biết có phải đất bị nấm ko , có ai đã bị như thế chưa, cả nhà tư vấn giúp mình nhé.

Thuytruc: Cây mãn đình hồng đẹp quá, bạn mua giá bao nhiêu, cây này có ưa nắng ko? mình cũng thích nhưng chắc ko kham nổi vì sân ko có nắng, chỗ có nắng lại trồng rau mất rồi.

Poppy: Hôm nào ọp gặp nhau tại nhà mẹ Huungo thì cho mình xin ít cây hoa mười giờ trắng nhé.
Cảm ơn cả nhà nhièu nhiều.

1,284
1
0

small_dracula

@SD: ở đây SD làm trưởng xóm nhà lá hen, mình có mấy cây cũng bị vàng lá, mỗi cái vàng 1 kiểu, mai up hình nhờ SD chỉ giáo nha! Kẻm ơn trước nhe!
Hehe, em làm trợ lý tổ phó tổ dân phố!
hỏi em thoải mái, nhưng nếu thấy em giả vờ quên thì lờ đi hộ em cái nhá.
Chết rồi, hnay mình lại cầm gói NPK đi rải khắp các gốc cây, kể cả mấy cây DYT có lá vàng ở gốc :(
Chị nói thế này em không hình dung được. Nếu vàng lá sau khi thay đất thay chậu vài ngày thì đó là hiện tượng bình thường do rễ mới bị hư lông hút, cứ để vậy đến khi cây bung tược non mới bón phân, nếu trong chất trồng đã trộn phân thì 1-2 tháng sau mới bắt đầu bón, sau đó bón phân định kỳ tùy loại phân và tùy lượng phân mỗi lần bón. Ai có khả năng nhận biết nhu cầu của cây qua lá thì chờ khi nào cây thiếu phân mới bón.
Nếu cây đang trồng yên ổn nhưng sau mấy ngày mưa bị vàng lá nhiều, đây là vàng do úng, để chậu khô và giữ ẩm mức thấp chờ khi nào có chồi mới rồi bón phân trở lại.
Nếu tưới nhiều cây cũng có thể bị úng, hiện tượng lá giống như úng sau mưa, cũng phải giữ khô chậu tạo điều kiện cho cây ra rễ mới, lên chồi trở lại mới bón phân.
Nếu vàng lá do đói phân, lá sẽ vàng vọt nhưng không rụng, lá sau nhỏ hơn lá trước, gân lá nổi rõ...
Trong các trường hợp bón phân, chỉ nên bón lượng nhỏ rồi theo dõi, 1-2 tuần sau tùy vào tốc độ tiến triển của cây để giữ nguyên hoặc tăng lượng bón lên. Luôn nhớ là bón ít phân cây không chết chứ bón quá phân là chết ngay tắp lự. Dù có siêng đến mấy thì khi bón phân cũng chỉ nên bón 1 vài cây, hôm sau lại bón 1 vài cây khác, đừng bao giờ bón một lần cả vườn.
Sau khi bón phân, cần theo dõi kỹ trong 3 ngày tiếp theo, nếu cây có dấu hiệu vàng lá hoặc khô lá trong khi chậu vẫn còn ẩm thì phải tưới xả phân bằng nhiều nước, dùng nước ấm sẽ tốt hơn. Nếu bón phân dạng rắn thì đào lấy phân ra trước khi xả. Tuyệt đối không thay chậu, tỉa cành, bứt lá lúc này, lá vàng càng không được bứt.

1,284
1
0

small_dracula

Mình nhờ cả nhà ai biết thì tư vấn giúp vụ trồng hoa mười giờ cứ thi thoảng lại bị thối gốc và nhổ lên rất dễ dàng, ko biết có phải đất bị nấm ko , có ai đã bị như thế chưa, cả nhà tư vấn giúp mình nhé.
Hi, chị có mắc bịnh tưới nhiều không, 10h là cây mọng nước, ưa khô. Vài ngày mới tưới một lần, thấy đất khô trắng mới tưới và chỉ tưới đủ ướt đất, đảm bảo không bao giờ thối.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Gieo hạt bằng SM có được ko cả nhà ơi? nhà em cũng đang hết sạch đất, hnay em định gieo bằng SM, nhưng buổi chiều tối đi tìm than ở nhà cũng hết sạch nên hnay ko làm gì cả.

À ở Mơ có Mãn Đình Hồng ạ? Ko biết ở Bưởi có ko nhỉ, em cũng muốn làm 1 cây.
Cũng được em ạ, nhưng em phải giữ ẩm, vì SM thoát nước nhanh. Chị thấy tốt nhất là gieo bằng giá thể hoặc cát sạch.
@ tanh: Chị cũng không biết gì về vụ huệ sông nil đâu, bố chị trồng nó rồi, hôm đó hai bố con hì hụi trồng cây mà. Đất thịt nhà chị còn nên cụ trồng bằng đất thịt đánh tơi ra trộn với trấu. Bao giờ nó ổn định, ra tược thì chị sẽ bón phân. Để chị tìm tài liệu rồi chị em mình cùng chăm nhé.
Phe hoa hôm nay:
DYT bắt đầu nở

Trắng

DYT cao

Bông này hồi mùa hè, tự dưng ra màu hồng

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ SD: Chị thấy lá có nổi gân, lá mới thì bé tí tẹo. Nhưng hiện tượng vàng lá đã dừng lại rồi, hôm trước chị định cấu bỏ nhưng thấy nó dai quá nên lại thôi.

Phe nụ và cây non:

Nụ vũ nữ

PT ơi cành hôm trước bị gãy giờ nó đang ra cái này:

Hồng nhung đang hồi lại bằng tược mới. Hồng quế cắm rễ tưởng chết cũng bắt đầu có tược bé tí xíu.

Đậu luộc :))

Hồng vàng:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Trà mi

Cả cây của em đây chị Thủy ơi, có phải cây chị mặc cả k?

Ngọc thảo nụ trắng

Ngọc thảo nụ đỏ đỏ

Ai có cao kiến gì về vụ tách các bạn violet (con thỏ) này ra k?

250
0
0

tanh

Wao, vườn nhà chị loaken cũng đẹp quá đi, cây cối nhìn thích quá! Chị và bố cùng làm vườn thích nhỉ, nhà em có mỗi mình em chăm lo mấy cái sân thượng, đến mức cả nhà đều chẳng biết em đang tiến hành cải tạo chúng 2 tháng nay (chẳng lên bao h mà). Một hôm em đi vắng bố em mới lên tưới cây, phát hiện ra cái sân thượng bao nhiêu nhân mới, hí hí, nhưng mà em bây giờ đang học "vỡ lòng" cho biết trồng đã, chứ chưa biết sắp xếp cây cối, vườn tược cho đẹp nên lôm nha lôm nhôm.
Nhưng giờ mua cây em cũng fải len lén xách về, hàng xóm nhìn thấy mình vác cây nhiều quá cũng bắt đầu hỏi han, bố bắt đầu hơi khó chịu rồi đấy, hix hix

213
0
0

Phuong Thuan

Chị Loa kèn ơi chậu DYT của 2 chị e mình giống nhau rùi. Nhưng chậu của e lá ko xanh như của chị mà có dấu hiệu hơi vàng. Em đang đọc lại mấy bài của SD để xem nó bị bịnh gì. SD ơi ngó giùm chị luôn với

813
0
0

coldmoon1990

@loa kèn: Em ơi. Chị không nhớ có phải em hay ai xin chị hạt hoa tigôn trắng không nữa. Chị lấy đựoc hạt, và chắc ăn chị cắt 1 mớ các đoạn cành bánh tẻ đầy rễ cho vào bịch nilon luôn rồi. Phải em thì ới chị chị mang đi cho. Hẹn em và chị bầu lào thứ 3 nhé. Mai chị có đi làm nhưng sợ là chị kẹt.

@mehuungo: Bìm bìm Mỹ của em ra hoa chưa, 1 cây nhà chị ra hoa rồi đấy, hôm nay mở màn 2 bông, màu xanh nhị giữa màu trắng (có vẻ giống bìm dại), khác với bìm bìm Bưởi hoa màu xanh tím giữa nhụy màu tím hồng. Màu bìm Mỹ này dịu nhẹ hơn tiểu thư hơn bìm Bưởi một chút, đều là tông màu chị thích. Thằng này kiểu nụ cũng khác hẳn bìm bìm Bưởi và bìm dại ở chỗ ra 2 nụ cân xứng nhau trong một đọt nách lá chứ không thành chùm, và rất nhắn nhụi không có râu. Chị chụp ảnh rồi, nhưng chưa lấy được ảnh ra để trình bày. Lâu ra phết. Cây thì vừa cao vừa gầy mà leo cao và ra hoa khỏe lắm. Đợt tới chắc ngày nào cũng có hoa vì nhiều nụ.

Đám hoa bướm 4-5 bó chợ Bưởi chị trồng lên được mỗi 5-7 cây, èo uột kinh khủng. Tỷ lệ sống chắc 2-3%. Cúc susi 3 bó sống được 1/2 cây. Cúc vàng thì tỷ lệ sống cao, phải được 50-60%, xúc động kinh.

Bông TD của chị to thêm 1 tý nữa rồi. Tốc độ này chắc 2 tuần nữa là nhanh mới nở. Nghĩ mãi chưa ra cách nào qua bê mấy chậu DYT từ vườn ươm nhà em về được.

@SD: em ạ, mấy củ huệ thấy hơi nhú lá thì đã nên trồng lại xuống đất chưa?

@Notice: Tớ có 1 cây Camellia, kô rõ hoa màu gì vì cứ ra nụ lại rụng. Tớ qua thời thích em này rồi, ai có nhu cầu mà gần gần nhà tớ thì qua đánh về nhé. Gốc cũng bề thế, cây có vẻ nhiều tuổi hơn cây em loaken chup. Nhưng không mướt mát tý nào vì bị hắt hủi. Biết đâu được chăm sóc đúng kiểu em đó lại hồi sinh.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Chị Loa kèn ơi chậu DYT của 2 chị e mình giống nhau rùi. Nhưng chậu của e lá ko xanh như của chị mà có dấu hiệu hơi vàng. Em đang đọc lại mấy bài của SD để xem nó bị bịnh gì. SD ơi ngó giùm chị luôn với
PT có biết địa chỉ nào mua Tulip tubers ở Hà lan không? Chị đang định nhờ bạn mua hộ vài củ cho vui.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.